ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Feb 2011
ตอบ: 3790
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:01
[RE: ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย]
Believe พิมพ์ว่า:
DariusXalan พิมพ์ว่า:
ตอนนี้เอกชนไปดีลวัคซีนเองไม่ได้หรอครับ  

อย. ไม่เซ็นผ่านตัวยาให้ครับ

แต่สองยี่ห้อที่รัฐนำเข้ามานั้น ผ่านแบบไม่ต้องทดสอบ  

คนที่รอวัคซีนจากภาครัฐโดยการลงทะเบียนหมอชนะ ผมไม่ว่านะ

แต่ควรมีทางเลือกให้คนที่พร้อมจ่ายเงินให้กับวัคซีนทางเลือกอื่นเช่นจอนสัน ราคา 1000 บาท ผมก็พร้อมอะ

เพราะยังอยู่ในจุดที่ผมจ่ายเองไหว ...เฮ้อ ท้อ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 777
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:03
[RE: ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย]
คนที่อวยรัฐบาลเรื่องวัคซีนโควิดได้เนี่ย แม่งสมองคงมีปัญหาแล้ว
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13081
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:04
lambo5 พิมพ์ว่า:
เหนื่อยกับสลิ่ม

วันๆก็ได้แต่defend รัฐบาล ที่ทำแต่เรื่องhereๆ
ไม่เหนื่อยมั่งหรอวะ นับถือใจมึงจริงๆ  

ลองตอนนี้อีกขั่วเป็นรัฐบาลดิ แม่งคงออกมาด่า ออกมาเป่านกหวีดกันแล้ว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 4170
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:04
ผมเคยไปโกดัง DKSH หรือที่คนรู้จักกันในนามดีทแฮล์ม นิคมบางพลี

ผมว่า -70 สำหรับพวกเขามันคืออุณหภูมิปกติที่โกดังพวกเขาใช้กันเลยนะ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 463
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:05
[RE]ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย
ตอนนี้ผมงงไปหมด เพื่อนที่เชียร์รัฐบาล บอกว่า เค้าไม่ขายให้เอกชน เราให้รัฐซื้อแทนแล้วเอกชนเข้าร่วมไม่ได้หรอครับ จะได้มีหลายทางเลือก ทำไมต้องจำกัดวงขนาดนี้อ่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54138
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:10
ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย
หมอสายเลียพวกนี้ไม่น่าเชื่อถือ​ เชื่อหมอนวดยังดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20171
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:11
DiaryDoll พิมพ์ว่า:
DariusXalan พิมพ์ว่า:
ตอนนี้เอกชนไปดีลวัคซีนเองไม่ได้หรอครับ  

อย. ไม่เซ็นผ่านตัวยาให้ครับ

แต่สองยี่ห้อที่รัฐนำเข้ามานั้น ผ่านแบบไม่ต้องทดสอบ  

คนที่รอวัคซีนจากภาครัฐโดยการลงทะเบียนหมอชนะ ผมไม่ว่านะ

แต่ควรมีทางเลือกให้คนที่พร้อมจ่ายเงินให้กับวัคซีนทางเลือกอื่นเช่นจอนสัน ราคา 1000 บาท ผมก็พร้อมอะ

เพราะยังอยู่ในจุดที่ผมจ่ายเองไหว ...เฮ้อ ท้อ  

บอกว่าไม่ได้ปิดกั้นการนำเข้าของเอกชน แต่พวกไม่เซ็นรับรองยาให้

ใครก็เอาเข้ามาไม่ได้อ่ะครับ มันไม่ปิดกั้นตรงไหนวะเนี่ย

ตลกร้ายจริงๆ ประเทศไทย ชีวิตเหมือนไม่มีทางเลือกเลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 434
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:12
ผมว่าความสามารถก็หาวัคซีนของโรงพยาบาลเอกชนเราไม่ธรรมดาเลยนะ

เคยมีโรงพยาบาลวิภาวดีเคยเปิดจองวัคซีนล่วงหน้าด้วยซำ้ แต่ก็โดนเบรกไป

รัฐบาลล้มเหลวสุดๆแล้ว คนปกป้องนี้คงมีแต่พวกคลั่งนี้แหละ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:12
Holdfast พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมงงไปหมด เพื่อนที่เชียร์รัฐบาล บอกว่า เค้าไม่ขายให้เอกชน เราให้รัฐซื้อแทนแล้วเอกชนเข้าร่วมไม่ได้หรอครับ จะได้มีหลายทางเลือก ทำไมต้องจำกัดวงขนาดนี้อ่ะ  

รัฐสั่งยามาสองยี่ห้อ พอเห็นว่าไม่ดี ก็จะบังคับให้เอกชนมาซื้อกับรัฐ ในราคาที่รัฐได้กำไร

ส่วนยี่ห้ออื่นไม่เซ็นรับรอง อย. ให้ เอกชนก็เหมือนไม่มีทางเลือกเลยครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 434
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:14

รัฐสั่งยามาสองยี่ห้อ พอเห็นว่าไม่ดี ก็จะบังคับให้เอกชนมาซื้อกับรัฐ ในราคาที่รัฐได้กำไร

ส่วนยี่ห้ออื่นไม่เซ็นรับรอง อย. ให้ เอกชนก็เหมือนไม่มีทางเลือกเลยครับ  

โฮถึงขนาดบังคับเอกชนซื้อในราคาที่รัฐได้กำไรอีก ชิบ... แล้วเอกชนก็มาเอากำไรต่ออีกเป็นปกติ

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:17
Imternal พิมพ์ว่า:

โฮถึงขนาดบังคับเอกชนซื้อในราคาที่รัฐได้กำไรอีก ชิบ... แล้วเอกชนก็มาเอากำไรต่ออีกเป็นปกติ

จริงๆ นโยบายหาเงินเข้ารัฐมันมีทางเลือกเยอะครับ แต่คิดมักง่ายกันเองอ่ะ รัฐฯชุดนี้นะ

เช่น ถ้าเอกชนนำเข้าเอง ก็ให้จ่ายเงินอุดหนุนกองทุนโควิดให้รัฐ เป็นมูลค่ากี่ % ของราคายาก็ว่าไป เป็นต้น

ผมว่าลูกค้าที่ใช้บริการ รพ.เอกชน เค้าพร้อมจ่ายแหละ ถ้าจะราคาขึ้นมานิดหน่อย

ไม่ใช่มาจ่ายแพงละได้ของไม่ดีที่รัฐโละทิ้งอีก โคตรน่าเกลียด
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9361
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:18
เรื่องเอกชนผมว่าเคลียร์นะ เพราะวัคซีนหายากมาก บริษัทเค้าก็ต้องขายให้รัฐบาลก่อนก่อนที่จะตัดเข้าเอกชน ทำให้เอกชนหาของยากมาก และบริษัทยาก็ไม่กล้าขายสุ่มสี่สุ่มห้าหรอก เพราะมันกระทบความสัมพันธ์ระหว่างประเทศเลย มันไม่ใช่แค่กำไรบริษัท หลายประเทศก็ไม่ได้มีนโยบายให้เอกชนนำเข้าวัคซีนเองอย่าง อังกฤษ เมกา

เพียงแต่ต้องบอกว่าไทยเราก็ดันปฏิเสธ covax ไปเองเพื่ออะไร ทำไมต้องผูกขาดอยู่ 2 ยี่ห้อ ทั้งๆที่เค้าก็มีให้ความช่วยเหลือ
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2008
ตอบ: 2302
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:18
สิ่งนึงที่ตลกที่สุดในโควิด คืออะไรก็ถามหมอหมด เฮ้ยหมอไม่ได้ทำวัคซีน หมอไม่ได้ซื้อวัคซีน หมอไม่ได้ตรวจประสิทธิภาพวัคซีน
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2009
ตอบ: 6053
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:20
อัญเชิญ ผู้ที่เคยคอย Defend เรื่องวัคซีนมาตอบ 2 วันแล้วเนี่ย
ไม่มาตอบสักที เห็นตอนนั้นก็ตอบว่า Covax ไม่จำเป็น Pfizer ก็ไม่จำเป็น

เรามีความสามารถที่จะทำได้เอง ทำไมต้องใช้งบเพื่อไปซื้อเจ้าอื่น
พอไปๆมาๆ รัฐจะบังคับให้เอกชนเอาวัคซีนของรัฐไปให้หมดก่อน
ส่วน J&J ที่ผ่าน อย.แล้ว ผมรู้จาก Source หนึ่งว่าจะเข้าไทยเดือนหน้า แต่ยังไม่ชัวร์นะ 50/50 ไว้ก่อน

และอยู่ดีๆ ก็ไปเอา Sinovac ที่ Phase 3 พึ่งเริ่ม และมีท่าทีที่วัคซีนจะไม่มีประสิทธิภาพตั้งแต่เริ่มต้น เพราะไม่มีข้อมูลอะไรเลย (แต่เพราะใครวิ่งไปซื้อหุ้นส่วนก่อนที่ ไทยจะเปิดดีล) แต่ดันไม่หันไปหา Sinopharm ที่เป็นของจีนเหมือนกัน แต่ Efficacy ดีกว่าเยอะมาก

ขรรรรมมมมม เป็นไงละ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9361
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:22
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
ผมเคยไปโกดัง DKSH หรือที่คนรู้จักกันในนามดีทแฮล์ม นิคมบางพลี

ผมว่า -70 สำหรับพวกเขามันคืออุณหภูมิปกติที่โกดังพวกเขาใช้กันเลยนะ  

ultra cold freezer นี่ตัวขนาดตู้เย็นก็ตัวหลายล้านแล้ว ผมว่าเอามาทำเป็นโกดังไม่ได้หรอกนะ โกดังเย็นมากๆน่าจะ -20 มากกว่า
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel