ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13411
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 06:37
[RE: ถ้าได้ย้ายไปอยู่ประเทศโลกที่1]
Canada, Switzerland, Australia, Austria, New Zealand, Norway, Finland , Germany , Holland ประมาณนี้นะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
evertonian
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Blood Of Red Devil
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 1793
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 06:44
ถ้าได้ย้ายไปอยู่ประเทศโลกที่1
อเมริกา อังกฤษ ไปทำไม ตัวเหยียดคนเอเชียเลย โดยเฉพาะเมกา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4578
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 07:35
[RE: ถ้าได้ย้ายไปอยู่ประเทศโลกที่1]
เคยไปทำงานนิวซีแลนด์เดือนกว่าๆ

ตอนนั้นจำได้เลย คุยกับแฟนว่าเราพยายามมาตั้งรกรากกันที่นี่ดีมั้ย

ดีทุกอย่าง อิสระ ผู้คนดี อากาศดี สภาพแวดล้อมดี อาหารหลากหลาย

ทำงานอยู่เกาะเหนือ บินไปเที่ยวเกาะใต้ก็สวยจนบรรยายไม่ถูก

แต่สุดท้าย ด้วยภาระหน้าที่ การงาน สถานะครอบครัว

และตัวเองอาจไม่ได้มุ่งมั่นมากพอ เลยตั้งรกรากมันในไทยนี่แหละ

ตอนนี้อายุ 34 แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากไปอยู่อยู่ดีนะ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3439
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 07:38
Audere Est Facere พิมพ์ว่า:
Luxxx พิมพ์ว่า:
รวยผมอยู่ไทยนะ ประเทศนี้ถ้ารวย privilege สูงมากๆเลยแทบจะใช้ชีวิตคนละแบบกับมนุษย์ปกติเลย

แต่ถ้าฐานะปกติแบบตอนนี้ ผมไป ออส ฮอลแลนด์ เกาหลี ญี่ปุ่น เพราะเคยไปอยู่มาละไม่ได้ปรับตัวยากอะไร  

จริงเลย ถ้ารวยมากๆ อยู่ไทยสบายสุด

ค่าครองชีพโดยเฉลี่ยถือว่าถูกมาก ถ้าเทียบกับประเทศอื่นๆ โดยไม่เอาค่าแรงขั้นต่ำเป็นเกณฑ์นะ เพราะนี่เป็นกรณีเรารวยอยู่แล้ว

อาหารอร่อย หลากหลาย อากาศโดยรวมทั้งปีถือว่าดี ร้อนก็ไปทะเลทางใต้ ถ้าอยากได้ฟิลหนาวหน่อยก็มีภูเขาทางเหนือ

ที่สำคัญไม่มีภัยธรรมชาติร้ายแรง

อยากไปประเทศไหนค่อยไปเที่ยว 10-20 วันเอา

แต่มีข้อแม้อย่างเดียว อย่าทำตัวเด่นมากแค่นั้นเอง ที่เหลืออยากใช้ชีวิตยังไง ไม่มีใครสนใจหรอก

พวกมีเงินเยอะๆ หน่อย ชอบทำตัวเด่น อยากหาเพาเวอร์ทางสังคมเพิ่ม แบบลงการเมืองท้องถิ่นบ้างละ

พรีเซนต์ตัวเอง สรรหาทำอะไรใหญ่โต ให้สื่อ ให้คนสนใจบ้างละ

พวกนี้อยู่สงบๆ ได้ไม่นานหรอก ในประเทศที่มีแต่ความอิจฉาริษยากันเนี่ย  

ต่อให้รวยก็ไม่อยากอยู่ในสังคมแบบกะลาแลนด์อะบอกตรงๆ ทุกวันนี้ไม่ได้เดือดร้อนอะไร แต่ทำใจให้อยู่ในประเทศที่มีชนชั้นปกครองกากๆแบบนี้ไม่ไหวจริงๆ ไม่เคยมีความสุขเลย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5557
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 08:22
ถ้าเอเชีย เป็นญี่ปุ่น ยุโรป ฟินแลน นอเวย์

มีเงินก็ไม่อยู่ไทยหรอก ประชากรตลาดล่าง ตรรกะป่วยๆ โครตเยอะ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 6634
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 08:40
ถ้าได้ย้ายไปอยู่ประเทศโลกที่1
ถ้าใน เอเชีย อยากไปอยู่ สิงคโปร์ ถ้าฝั่งยุโรป ประเทศแถบสแกนดิเนเวีย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2007
ตอบ: 6939
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 09:20
แพลนอีก 5 ปี อยากมีบ้านที่เมกา ญี่ปุ่น อย่างละหลัง ที่ไทยอาจจะอยู่คอนโด ถือ 2 สัญชาติ ไทย เมกา โอ้ว ยากชิบหาย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 09:27
ไปเป็นพลเมืองของสิงคโปร์ครับ เพื่อเอาพาสปอร์ต

แล้วไปอยู่ประเทศไหนค่อยว่ากันอีกที

ทุกวันนี้ผมเห็น Programmer ที่เป็น vendor เค้า relocation กันบ่อยมาก ย้ายจากประเทศนึงไปประเทศนึง ผมว่าผมอยากทำตามนี้ กำลังลองๆ ศึกษาอยู่ ไม่ค่อยยึดติด เพราะอยู่นานๆ อาจจะเบื่อ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7228
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 10:22
ไม่ค่อยมีประสบการณืที่ดีจาก อเมริกา,ยุโรป เกาหลี > โดนเหยียดเยอะ

ญี่ปุ่นก็เคยแต่เที่ยว แต่เห็นว่าเย็นชากับคนนอก

แนะนำ แคนาดาครับ อยู่ได้จริง สังคมดีจริง แต่ติดที่หนาวเท่านั้นแหละ
หนาวแบบเข้ากระดูกเลยนะเป็นช่วงสั้นๆ แต่เพื่อนๆที่อยู่ที่โน่น มีแต่คนชมว่าดีกันหมด
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2021
ตอบ: 770
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 10:29
ถูกแบนแล้ว
นิวซีแลนด์สิครับ ดินแดนแห่งเสรีภาพของจริงเลยนาทีนี้

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 1516
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 10:32
GeneralAK พิมพ์ว่า:
ไปอยู่ ตปท ไม่ต้องใช้เงินก็ได้ครับ ใช้ความรู้ความสามารถ แล้วไปหาเงินไงครับ

ผมย้ายมาทั้งครอบครัว (NZ) ก็ไม่ได้เสียสักบาทครับ ค่าวีซ่า ค่าเครื่องบิน บริษัทออกให้ทั้งครอบครัว

ถ้าสนใจ NZ ต้องการพวกช่างเยอะครับ ช่างประปา ช่างยนต์ ไรพวกนี้ แล้วก็พวกหมอ พยาบาล โปรแกรมเมอร์ หมดโควิดแล้วลองหาข้อมูลและหางานดูได้ครับ

ปล. NZ มีคนไทยอยู่หย่อมเดียว ต่อให้สลิ่มเยอะก็ไม่ได้เจอ หรือเจอเค้าก็ไม่กล้าทำอะไรหรอกครับ  

ช้างไม้. พวกสร้างบ้าน. พอจะมีงานไหมครับท่าน
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 10:43
Renovatino พิมพ์ว่า:
GeneralAK พิมพ์ว่า:
ไปอยู่ ตปท ไม่ต้องใช้เงินก็ได้ครับ ใช้ความรู้ความสามารถ แล้วไปหาเงินไงครับ

ผมย้ายมาทั้งครอบครัว (NZ) ก็ไม่ได้เสียสักบาทครับ ค่าวีซ่า ค่าเครื่องบิน บริษัทออกให้ทั้งครอบครัว

ถ้าสนใจ NZ ต้องการพวกช่างเยอะครับ ช่างประปา ช่างยนต์ ไรพวกนี้ แล้วก็พวกหมอ พยาบาล โปรแกรมเมอร์ หมดโควิดแล้วลองหาข้อมูลและหางานดูได้ครับ

ปล. NZ มีคนไทยอยู่หย่อมเดียว ต่อให้สลิ่มเยอะก็ไม่ได้เจอ หรือเจอเค้าก็ไม่กล้าทำอะไรหรอกครับ  

ช้างไม้. พวกสร้างบ้าน. พอจะมีงานไหมครับท่าน  

น่าจะเยอะครับ กำลังเร่งสร้างบ้านกันอยู่ครับ บ้านไม่พอ ขาดแคลนมากๆ ครับตอนนี้ รัฐบาลกำลังอุดหนุนสร้างด้วยครับ เป็นหลักพันล้านเหรียญครับ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26630
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 10:57
อังกฤษ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
ไอดีเก่าโดนลบ
Status: AVATAR สวย ๆ WM ตามลบหมด เซ็ง
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 12271
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 11:06
MrGullit พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่ใช่ไทย น่าจะ สวิสเซอร์แลนด์ ประเทศเดียว

สำหรับผมต่างประเทศเหมาะกับการไปเที่ยวมากกว่าอยู่ตั้งรกราก

ถ้ามีฐานะทางการเงินที่ดีๆ อยู่ประเทศไทยก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร

ผัดกะเพราไม่อร่อย ไม่ไป
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 22425
โพสเมื่อ: Thu Apr 08, 2021 11:09
ญี่ปุ่น
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel