ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13524
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:21
[RE: คนไทยชอบดูการ์ตูน แต่ทำไมไม่มีการ์ตูนไทยดีๆเลยครับ]
ทุนและการกระแดะของผู้ใหญ่ในบ้านเรา

คิดสภาพเพชรพระอุมาทุนสัก2พันล้านแถมไม่ต้องมีเซนเซอร์ตัดนู่นนี่นั่น

แค่คิดก็สนุกแล้ว
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 31923
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:33
[RE: คนไทยชอบดูการ์ตูน แต่ทำไมไม่มีการ์ตูนไทยดีๆเลยครับ]
เว็บตูนดีๆของไทยเพียบเลยนะ
1
0
We wished, without hesitation, that one day...
the two of us would be able to see the cherry blossoms...
together again.

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6077
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:35
Ool3z พิมพ์ว่า:
แยกคำว่าการ์ตูนออกเป็นเมะกับมังงะละกัน

เมะก็ตามความเห็นส่วนใหญ่ ไม่เวิคด้วยความเป็นไทยนี่ละ ลายเส้นไม่ถูกจริต เนื้อเรื่องไม่ดี ว่ากันไป

ส่วนมังงะที่ผมอ่านก็มี ExE Holiday howl เรื่องหลังไม่ได้ตามละหลังๆ แต่ExEอะสนุกจริง ทั้งเนื้อเรื่องดี ทั้งปัญญาอ่อน ถ้ายังไม่เคยอ่านก็แนะนำ ตอนนี้46เล่มป้ะหว่า เห็นแกบอกจะจบละแหละ อีกไม่กี่เล่มมั้ง

Spoil
ปิ่นนางเอก แต่มัจฉาก็ได้นะ  

Spoil
ต้องมัจฉาสิครับบบบบบ  
2
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
แขวนสตั๊ด
Status: CFC,ACM,RMCF
เข้าร่วม: 18 Dec 2007
ตอบ: 52559
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:40
อยากได้นิยายดีๆและยาวๆ มากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย RazeJP เมื่อ Wed Jan 20, 2021 00:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
There is no good in anything until it is finished and Do not regret what you have done.
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4355
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:42
ชอบดูก็จริงแต่ก็ไม่ได้ชอบขนาดนั้น เมนสตรีมจริงๆยังดูละครดูหนังฟังเพลงเป็นหลัก
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ~ เบ๋ย เบ๋ย ~
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 6570
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:49
ถ้าผมจะบอกว่า สายงานแอนิเมชั่นในไทย มีไม่กี่สตูดิโอที่จ้างเป็นพนักงานประจำมีสวัสดิการเหมือน บ เอกชนทั่วไป นอกนั้นสถานะฟรีแล้นซ์

ผมทำสายนี้มา สวัสดิการของ บ ทั่วไป พวกผมยังไม่ได้เลย จะเอาอะไรไปพัฒนาอุตสาหกรรมล่ะคับ

การ์ตูนซีรี่ย์ไทย มียุคนึงที่บูม ถ้าจำได้ก้อพวก ชุมชนนิมนต์ยิ้มอะ อันนั้นมีนายทุน ได้เวลาดี มีโฆษณา พอขายได้กำไรนายทุนก้อโอเค ทำประมาณ 6 ปีมั้ง อิ่มตัว ตอนนี้ออฟฟิศที่ทำเจ๊งไปละ สตูอยู่วัชรพล ประกาศขายตึกอยู่ไม่รู้ขายได้ยัง

ที่พอมีกระแสอีกเรื่องก้อ ก๊อดจิ อะ ปตท เป็นนายทุนมั้ง บูมอยู่พักนึง ฉายช่อง 9 กาตูนด้วย อันนี้ บ นึงได้โปรเจคมาแล้วกระจายงานส่งฟรีแลนซ์ ค่าจ้างถูกตัดหลายต่อเหลือให้คนทำงานจิงๆ ยังกะเศษเงิน ฮา

สตูในไทยที่พอจะมีชื่อก้อนับนิ้วได้เลย แต่ละที่ทำงานส่ง ตปท ทั้งนั้นคับ ในเนตฟลิกอะหลายเรื่องเลยที่มาจากไทย บอกไม่ได้เด๋วติดลิขสิทธิ์ ไม่อยากซวย ฝรั่งเขาก้อจ้างมาเป็นทอดๆ เหมือนกัน เซ็นสัญญาห้ามเผยแพร่ว่าเป็นงานบริษัทกี่ปีก้อว่ากันไป เขากัวนายทุนตัวจิงรู้

อ้อ สำหรับที่ว่า ทำไมไม่ทำการ์ตูนไทย ทำมาเจ๊งไงคับ เลยไม่มีนายทุนก้าลงทุน

ซีรี่ย์ก้อไม่มีช่องลง หนังก้อเห็นๆ อยู่ กี่เรื่องก้อเจ๊ง

ที่เห็นว่าพอมี ก้อทุนจากรัฐทั้งนั้น ฉายแว้บๆ ผมคนทำยังไม่เคยเปิดเจอเลย ฮาาา

การ์ตูน ไม่กินก้อไม่เป็นไร แต่ข้าวไม่กินแล้วตายคับ เอาเงินไปเสพข้าวให้อิ่มก่อนเสพศิลปะคับ ความจริงของประเทศกำลังพัฒนาอย่างเรา

เห้อ พูดนี่ก้ออยากหาช่องทางทำกินอื่นนะคับ มองหาลู่ทางอยู่

บ่นยาวจัง ท่ดทีคับ ถือว่าแบ่งปันประสบการณ์
แก้ไขล่าสุดโดย cartoonology เมื่อ Wed Jan 20, 2021 00:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
♥ รักน้องไก่ ♥

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2859
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 01:52
หนูหิ่น สาวดอกไม้กับนายกล้วยไข่
1
0
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54899
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 03:29
ผมว่านักวาดหลายคนมีฝีมือพอ แต่อุตสาหกรรมรวมถึงตลาดมันไม่เอื้อให้ทำแบบเต็มกำลังเต็มรูปแบบ

แต่ก่อนผมชอบการ์ตูนเรื่องสั้นของเดอะดวงมากเลยนะ คลาสระดับนักวาดการ์ตูนญี่ปุ่นเลย แต่ก็นั่นแหละ มันไปต่อแบบเต็มที่ยากมาก

ยิ่งยุคนี้ด้วยแล้ว วาดการ์ตูนมุกลงโซเชียลอย่างสมปอนด์ และอื่นๆ ยังง่ายกว่าเยอะ

ถึงจะมีช่องทางเผยแพร่เยอะ คนวาดการ์ตูนลงเว็บเฉพาะทางหรือเขียนนิยายสร้างรายได้ที่ดีก็พอมี แต่เราก็น่าจะรู้กันอยู่ การจะผลิตการ์ตูนให้มีคุณภาพสูงแบบทางญี่ปุ่น มันต้องใช้อะไรหลายอย่างมากมายแค่ไหน
แก้ไขล่าสุดโดย sukiojenny เมื่อ Wed Jan 20, 2021 03:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2008
ตอบ: 500
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 03:35
กระทรวงวัฒนธรรม ยังต้องทำงานอีกเยอะครับ เรื่องวางโครงสร้างพื้นฐานให้ศิลปินสามารถผลิตงานไปตีตลาดโลก

ซึ่งด้วยระบบข้าราชการแบบไทยๆนี่แหละ รอไปเถอะ

หวังว่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลงในเร็ววัน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 17298
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 05:58
purena พิมพ์ว่า:

น้องเอิร์น โดจิน 18+ รึเปล่า
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5797
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 06:21
ในเว็บตูนมีเยอะอยู่นะ บางเรื่องก็สนุกใช้ได้

แต่ส่วนมากผมไม่ชอบสำนวนที่ใช้อ่ะ อย่างเช่น วาดการ์ตูนวัยรุ่น แต่พูดกันใช้ฉัน-เธอ จ๊ะจ๋า ครับค่ะ ไม่ก็เรียกชื่อกัน มันดูไม่เรียลอ่ะ ยิ่งเป็นคนไทยเขียนยิ่งรู้สึกแปลกๆ มันต้องกูมึงดิ
1
0
COYS

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2009
ตอบ: 1991
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 07:30
ดันขึ้นยากครับ สมัยผมวัยรุ่นคุณ บอย พยายามจะดันยังดันไม่ขึ้นเลย เรื่องที่ผมชอบแต่ก่อน ที่ลงใน katch กับ manga katch อย่าง joe the sea-cret agent ตอนนี้ก็หายไปแล้ว ค่ายไทยพยาเปิด นิตยสาร กาตูนร์ไทยหลายทีก็ไปไม่รอด สยาม vibulkij burapat(อันนี้จะเน้นจักๆวงๆ ไกรทองอะไรพวกนี้) nedก็มี สุดยอดอย่าง มีดที่13
ป.ล. manga katch เล่มแรกแตงโม จำฝังใจ
1
0
แฟนผี หง แอบแฝง เป็นทีมอื่นอยู่ยาก
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2020
ตอบ: 950
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 08:20
นิยาย การ์ตูน มันจะมีพื้นฐานมาจากวัฒนธรรม ของชาติ
ถ้าของเหล่านี้มีกรอบ มีความเข้าถึงยาก จับต้องยาก ความสร้างสรรคด้านนี้มันจะไม่ค่อยมี
ลองคิดดูนะ การ์ตูน หรืออนิเมะต่างๆ มันมักต้องหลุดไปจากรอบปรกติอยู่แล้ว เพราะมันจะทำให้เนื้อเรื่องสนุกขึ้น
1
0
Status: ทีมดาวิใบเฟิร์น
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 60859
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 08:31
ผมกำลังจะวาดมังงะอยู่พอดีก็ถือโอกาสฝากตัวเลยล่ะกัน การ์ดตูนลายเส้นจะญี่ปุ่นหน่อยๆนะ ผมชอบ
วาดแบบไม่มีนายทุน ไม่มีใครมากำหนดเนื้อเรื่องอะไร อยากวาดไรก็วาดตายเป็นตายเพราะไม่มี่จะแดรกแล้ว 55
มังงะเป็นแนวแอคชั่นแฟนตาซีสะท้อนสังคมผสมการเมืองปัจจุบันหน่อยๆยังไงก็ฝากติดตามด้วยนะครับ

นี่เป็น1ในตัวละครหลักล่ะกันนะ
3
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14188
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 08:32
El Coco11 พิมพ์ว่า:
ในเว็บตูนมีเยอะอยู่นะ บางเรื่องก็สนุกใช้ได้

แต่ส่วนมากผมไม่ชอบสำนวนที่ใช้อ่ะ อย่างเช่น วาดการ์ตูนวัยรุ่น แต่พูดกันใช้ฉัน-เธอ จ๊ะจ๋า ครับค่ะ ไม่ก็เรียกชื่อกัน มันดูไม่เรียลอ่ะ ยิ่งเป็นคนไทยเขียนยิ่งรู้สึกแปลกๆ มันต้องกูมึงดิ  

มันเฉพาะคนในเมืองป่ะครับพูดแบบนั้น เอาจริงๆ ผมไม่เคยพูดกูมึงกับเพื่อนเลยจนได้เข้ามาเรียน กทม นี่แหละ แปลกใจมากที่เค้าพูดกันเป็นธรรมดา

แถวบ้านผมพูดกูมึงคงได้ต่อยกันละ เค้าว่าหยาบคาย
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel