ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 6568
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 20:31
[RE: เทรนด์ การติดตั้งโซลาล์บ้านเราจะมาแรงมั้ยครับ]
การไฟฟ้าคงจะยอมอ่ะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Nov 2008
ตอบ: 838
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 20:53
[RE: เทรนด์ การติดตั้งโซลาล์บ้านเราจะมาแรงมั้ยครับ]
slergudom พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่ไม่คุ้มครับ สเกลไหนมันก็คุ้มครับ แต่จุดคุ้มทุนมันต่างกันไง อย่างบ้านค่าไฟไม่แพง มันก็ใช้เวลานานกว่าจะคืนทุนไง

ยกตัวอย่าง ค่าไฟเดือนละ 1000 บ 1 ปี 12000 บ ค่าติดตั้งประมาณ 300000 ก็ปาไปประมาณ 25 ปี ถึงคุ้มทุน
ถ้าร้านค้า ค่าไฟ 5000 บ 1 ปี 60000 บ ค่าติดตั้งประมาณ 700000 ก็ประมาณ 12 ปี ก็คุ้มแล้ว

แค่ยกตัวอย่างนะครับ ราคาเป็นแค่การประมาณคร่าวๆ ที่เคยลองคำนวนไว้ครับ จริงๆ ยังมีอีกหลายปัจจัย ทั้งค่าเสื่อมอุปกรณ์อีก ค่าซ่อมบำรุง ถ้าเป็นช่างอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรมาก

ปล.ที่ใครบอกว่าบ้านเราแดดดีแดดแรงเหมาะกับโซล่าเซลนี้เข้าใจผิดนะครับ แผงโซล่าชอบแดดดี แดดแรง แต่ไม่ชอบความร้อนครับ การทำงานจะลดประสิทธิภาพลง บางที่ต้องมีน้ำฉีดระบายหน้าแผงด้วยเพื่อลดความร้อนสะสม  

ใช่เลยครับ แผงโซล่าชอบแดดก็จริง แต่ไม่ชอบความร้อนครับ เพราะจะลดทอนประสิทธิภาพลง
จะเห็นได้ว่าเดี๋ยวนี้ถ้าเป็นอุตสาหกรรมใหญ่ๆเขาจะติดบนน้ำกันครับ (ประมาณมีทุ่นลอยบนน้ำ)
ทำเป็นแผงใหญ่ๆเลย ติดบนทุ่นลอยน้ำเพื่อช่วยเรื่องลดความร้อนของแผงโซล่า
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel