ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27681
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 15:59
[RE: เทรนด์ การติดตั้งโซลาล์บ้านเราจะมาแรงมั้ยครับ]
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:
แบ๊คขวาลิเวอร์พูลไปติดเหรอครับ  

ใช่ๆ เนโก วิลเลียมไปติด  

ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Manchester UTD - Chiangrai UTD
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5913
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 16:21
[RE: เทรนด์ การติดตั้งโซลาล์บ้านเราจะมาแรงมั้ยครับ]
เพื่อนผมรับติดอยู่ แต่เน้นพวกฟาร์ม/โรงงาน ขนาดเล็ก-กลาง พวกนี้น่าทำสุด เพราะใช้ไฟเยอะจริง

ลงทุนเป็นล้านจริง แต่คืนทุนไว ประหยัดได้เยอะแบบเห็นๆ ส่วนต่างกลับมาหลักหมื่น หลายๆ เดือน ก็เห็นชัดแล้ว

แต่ถ้าติดตามบ้าน ตกหลังคาละ 200-300k อันนี้สำหรับคนทั่วไป ถือว่าราคาสูงมาก

อีกทั้งระยะคืนทุนเกิน 10 ปีอีกต่างหาก

ไม่มีใครอยากลงทุนราคาขนาดนั้นกับสิ่งที่คืนทุนค่อนข้างช้าเท่าไหร่มั้งครับ ต่อให้เป็นระยะยาวก็เถอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Fri Dec 18, 2020 16:43, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2007
ตอบ: 3280
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 16:22
เคยนั่งอ่านข้อมูลเล่นๆ เหมือนยังไม่คุ้มค่าจะลงทุนตอนนี้

1
0
Hello World!!!
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3014
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 16:25
ถ้าบ้านขนาดเล็กหรือโหลดกลางวันไม่มากยังไม่น่าติดครับ
แต่ถ้าภาคเกษตรกรรมอันนี้ก็มีความเป็นไปได้ ใช้ในเรื่องการสูบน้ำ รดน้ำหรือเปิดดักแมลงในเวลากลางคืน รวมไปถึงการใช้เป็นพลังงานในจุดที่พักกลางสวนกลางไร่
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Dec 2009
ตอบ: 1942
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 16:34
ไม่ครับ คุ้มคนขาย
1
0
like....milk
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2010
ตอบ: 359
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 16:36
มันไม่ใช่ไม่คุ้มครับ สเกลไหนมันก็คุ้มครับ แต่จุดคุ้มทุนมันต่างกันไง อย่างบ้านค่าไฟไม่แพง มันก็ใช้เวลานานกว่าจะคืนทุนไง

ยกตัวอย่าง ค่าไฟเดือนละ 1000 บ 1 ปี 12000 บ ค่าติดตั้งประมาณ 300000 ก็ปาไปประมาณ 25 ปี ถึงคุ้มทุน
ถ้าร้านค้า ค่าไฟ 5000 บ 1 ปี 60000 บ ค่าติดตั้งประมาณ 700000 ก็ประมาณ 12 ปี ก็คุ้มแล้ว

แค่ยกตัวอย่างนะครับ ราคาเป็นแค่การประมาณคร่าวๆ ที่เคยลองคำนวนไว้ครับ จริงๆ ยังมีอีกหลายปัจจัย ทั้งค่าเสื่อมอุปกรณ์อีก ค่าซ่อมบำรุง ถ้าเป็นช่างอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรมาก

ปล.ที่ใครบอกว่าบ้านเราแดดดีแดดแรงเหมาะกับโซล่าเซลนี้เข้าใจผิดนะครับ แผงโซล่าชอบแดดดี แดดแรง แต่ไม่ชอบความร้อนครับ การทำงานจะลดประสิทธิภาพลง บางที่ต้องมีน้ำฉีดระบายหน้าแผงด้วยเพื่อลดความร้อนสะสม
4
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4901
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 17:08
HelloWorld!!! พิมพ์ว่า:
ต้องแล้วแต่ประเภทครับ

ท่านหมายถึงแบบ On grid หรือ Off grid

จุดประสงค์คือ ขายคืนหรือใช้เอง

มันมีหลายแบบอยู่ครับ

ส่วนตัวที่ที่คุ้มติดตั้งคือ ไฟฟ้าเข้าไม่ถึง ไม่ต้องการแอร์ กลางทุ่ง หรือต่อใช้แค่กลางวันเท่านั้นครับ

นอกนั้นยังไม่คุ้ม ผมคนกรุงเทพ ไม่เห็นอนาคต Solar cell ในกรุงเลย 555

อนาคตผมคิดว่า Solar farm มาแน่นอนครับ ประเทศไทยค่อนข้างเหมาะเพราะแดดเยอะ แดดแรงทั้งปี พลังงานสะอาดดีแน่ๆ

ขาดแค่นโยบายที่ชัดเจนของภาครัฐ กับการสนับสนุนราคาครับ  

เห็นด้วยครับ ยกเว้น Solar farm นิดนึง
แดดบ้านเราได้ แต่ภูมิประเทศไม่อำนวยครับ จะผลิตไฟฟ้าให้พอต้องใช้พื้นที่มหาศาล เหมือนจะได้พลังงานสะอาดแต่ไม่รู้จะสะอาดจริงไหมเพราะบ้านเราไม่ได้มีทะเลทรายหรือพื้นที่โล่งๆ ขนาดใหญ่ที่ไม่มีเจ้าของ
ต้องซื้อที่ดินติดๆ กันแล้วไม่รู้ว่าจะมีใครขายที่ดินผืนใหญ่ๆ ให้ได้หรือเปล่า
ในแง่การใช้ประโยชน์ที่ดิน เอาพื้นที่ใหญ่ๆ ไปทำอย่างอื่นอาจจะคุ้มกว่าครับ อาจจะมีบ้างแต่คงไม่ใช่ทางเลือกหลัก
2
0
นักเตะเทศบาล
คาสโนว่า SS
Status: วันนี้ว่าง เข้าบอร์ทั้งวัน 55555555555
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 10821
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 17:16
ที่บริษัทเพิ่งเซนต์สัญญาไปครับ คำนวณเเล้วค่าไฟฟ้าลดลง 50 % ครับ เเต่สัญญากี่ปีไม่ทราบ เพื่อนที่อยู่แผนกสิ่งเเวดล้อมเล่าให้ฟังฮะ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 3666
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 18:38
[RE]เทรนด์ การติดตั้งโซลาล์บ้านเราจะมาแรงมั้ยครับ
Nobody But You พิมพ์ว่า:
HelloWorld!!! พิมพ์ว่า:
ต้องแล้วแต่ประเภทครับ

ท่านหมายถึงแบบ On grid หรือ Off grid

จุดประสงค์คือ ขายคืนหรือใช้เอง

มันมีหลายแบบอยู่ครับ

ส่วนตัวที่ที่คุ้มติดตั้งคือ ไฟฟ้าเข้าไม่ถึง ไม่ต้องการแอร์ กลางทุ่ง หรือต่อใช้แค่กลางวันเท่านั้นครับ

นอกนั้นยังไม่คุ้ม ผมคนกรุงเทพ ไม่เห็นอนาคต Solar cell ในกรุงเลย 555

อนาคตผมคิดว่า Solar farm มาแน่นอนครับ ประเทศไทยค่อนข้างเหมาะเพราะแดดเยอะ แดดแรงทั้งปี พลังงานสะอาดดีแน่ๆ

ขาดแค่นโยบายที่ชัดเจนของภาครัฐ กับการสนับสนุนราคาครับ  

เห็นด้วยครับ ยกเว้น Solar farm นิดนึง
แดดบ้านเราได้ แต่ภูมิประเทศไม่อำนวยครับ จะผลิตไฟฟ้าให้พอต้องใช้พื้นที่มหาศาล เหมือนจะได้พลังงานสะอาดแต่ไม่รู้จะสะอาดจริงไหมเพราะบ้านเราไม่ได้มีทะเลทรายหรือพื้นที่โล่งๆ ขนาดใหญ่ที่ไม่มีเจ้าของ
ต้องซื้อที่ดินติดๆ กันแล้วไม่รู้ว่าจะมีใครขายที่ดินผืนใหญ่ๆ ให้ได้หรือเปล่า
ในแง่การใช้ประโยชน์ที่ดิน เอาพื้นที่ใหญ่ๆ ไปทำอย่างอื่นอาจจะคุ้มกว่าครับ อาจจะมีบ้างแต่คงไม่ใช่ทางเลือกหลัก

แวะไปดูแถวนครปฐม สุพรรณ อยุธยา ครับ solar farm หลายพันไร่เลยแถวนั้น

ตอนนี้เหมือนจะฮิตลงทำในน้ำกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

EMO ONLY
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 18:46
บ้านผมใช้สำหรับไฟส่องสว่าง ค่าไฟเดือนนึงไม่เกิน400
1
0

ได้

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2537
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 18:51
golf_gunner_69 พิมพ์ว่า:
ที่บ้านกำลังจะทำ ใช้โซลาเซล ทั้งหมด กำลังศึกษาอยู่ครับ  

อัพเดทให้ฟังบ้างนะครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status: เราจะข้ามผ่าน คืนวันที่เลวร้าย.....,,ไปด้วยกัน
เข้าร่วม: 05 Nov 2014
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 18:56
พวกพลังงานสะอาดนี่จริงๆ น่าเริ่ม น่าสนับสนุนให้มันบูมมากๆ เอาแบบในโรงเรียน ออฟฟิช หรือพวกที่ใช้ไฟฟ้ากลางวันอะไรแบบนี้ก่อน เพราะใช้ไฟฟ้าเยอะอยู่แล้ว

ต่อด้วยรถไฟฟ้า รถไฟฟ้านี่ผมชอบมากเลย คันเล็กๆน่ารักๆ แล้วคือแบบ ไม่ร้อน ไม่เปียก ชาร์ทกลางคืน กลางวันขับไปทำงาน คือดี

แต่ก็อย่างว่า ผลประโยชน์ไม่มา การสนับสนุนไม่เกิด
2
0

Facebook Fanpage :: www.facebook.com/paakhangban
Youtubee official :: ป้าข้างบ้าน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 4928
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 18:57
ผมทำงานด้านนี้ครับ

บอกเลยว่าคุ้มค่าแน่นอน โดยเฉพาะคนที่ใช้งานไฟฟ้าตอนกลางวันคุ้มสุดๆ
แต่เรื่องเทรนด์ คงต้องรอว่ารัฐบาลจะจริงจังกับเรื่องนี้แค่ไหน

ราคาถูกสุดของโปรเจคที่ผมมี คือประมาณ 75,000 บาท ลดค่าไฟได้เดือนละประมาณ 1,000 บาท
คุ้มทุนภายใน 4-6 ปี แต่อุปกรณ์อยู่ได้ยาว 20 ปี++ (คำนวนการผลิตกระแสไฟฟ้ามาตรฐานยุโรปคิดการผลิตไฟฟ้าแค่วันละ 5 ชั่วโมง แต่ความจริงประเทศไทยแดดแรงและยาวนานกว่านั้นหลายชั่วโมง)

ทั้งนี้ต้องดูที่ปริมาณไฟฟ้าที่ใช้ในตอนกลางวันว่าใช้มากน้อยแค่ไหน

ของแบบนี้มันก็คล้ายๆกับติดแก๊สรถยนต์ คนติดก่อนก็คุ้มก่อน คนรอดูท่าทีก็รอต่อไป ไม่มีขาดทุนอยู่ที่ว่าจะเริ่มประหยัดเมื่อไหร่เท่านั้นเอง
มันยากสำหรับคนไทยส่วนใหญ่นิดนึงตรงที่มันต้องลงทุนสูงก่อน และค่อยๆคืนทุนจนได้กำไรด้วยระยะเวลา
2
0
เริ่มต้นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 19:10
ถ้าบอกว่าใช้กลางวันคุ้ม

งั้นน่าจะเริ่มรณรงค์ให้ใช้ตามโรงเรียนและสถานที่ราชการก่อนเลยไหม
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3173
โพสเมื่อ: Fri Dec 18, 2020 20:28
มันจบตั้งแต่นโยบายแล้วครับสำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ไฟกลางวันแล้วคิดว่าจะเอาให้เต็มโควต้าแล้วขาย
ขายไฟให้เราขั้นต่ำหน่วยละ 3.2 บาท
รับซื้อคืนจากบ้านที่ติดตั้งหน่วยละ 1.68 บาท

ต้องเป็นพวกใช้ไฟหนักๆตอนกลางวัน แต่ตัว inverter ทนๆดีๆ ยังแพงอยู่
แก้ไขล่าสุดโดย GTR_V-spec เมื่อ Fri Dec 18, 2020 20:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel