ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2649
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 02:07
[RE: ขอพูดเรื่องแฟน,ม็อบครับ]
ท่านคล้ายๆแฟนผมอ่ะ ตอนเวลาไปเที่ยวพอผมพูดเรื่องการเมืองเค้าก็แบบเบื่อๆเหมือนเค้าเสพเรื่องการเมืองการตลอดทั้งในเฟสทั้งในที่ทำงานจนเค้าบอกว่าเอียนแล้วแต่เค้าก็ไปม็อบนะไปกับพวกที่ทำงานอะไรประมาณนี้แต่พอผมชวนไม่ค่อยอยากไปอยากไปเที่ยวนู่นนี่มากกว่า บ่นๆอยากพักสมองที่ไม่ใช่อะไรๆก็การเมือง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 2132
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 02:08
แฟนท่านรู้น้อยกว่าหรือได้ข้อมูลมาผิดๆยังไงก็บอกเพิ่มเติมไปสิครับ ดีซะอีกที่เค้าสนใจการเมือง ถ้าไม่ได้อีลีทเกินไปมันก็เกี่ยวข้องและกระทบในแง่ลบกับชีวิตเราทุกคน

ขนาดแฟนผมที่เป็นอิกนอแรนท์และเกลียดการเมืองมาตลอดช่วงนี้ยังหันมาสนใจเรื่องการเมืองเลย คือประเทศมันไม่ไหวจริงๆ เรื่องทุเรศๆมันเห็นได้ชัดเยอะมาก ผมก็ต้องมาเล่าให้เค้าฟังตั้งแต่ยุคก่อนๆนู่น แฟนผมนี่ความรู้ความเข้าใจเรื่องโครงสร้างการเมืองไทยเป็นศูนย์เลยก็ว่าได้ เหนื่อยเหมือนกันแต่ก็อยากให้มีคนตาสว่างเพิ่มขึ้นเพราะสังคมตอนนี้มันคือการต่อสู้กันด้วยความคิดและความจริง

คู่ผมโตแล้วนะครับอายุเกือบ 40 กันแล้ว ผ่าน propaganda กันมาอย่างหนัก โดนฝังหัวว่าการเมืองเป็นเรื่องสกปรก อย่าไปยุ่ง แต่ผมโชคดีที่ตาสว่างได้ก่อนคนอื่นๆในรุ่นเดียวกัน เมื่อก่อนแฟนผมด่าว่าเป็นพวกหัวรุนแรง
3
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54714
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 02:39
บางคนนี่เอะอะจะยัดเยียดให้คนอื่นที่คิดไม่เหมือนกันเป็นสลิ่มอย่างเดียวเลย
7
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22443
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 02:50
ถ้าแค่นี้ยังรับกันไม่ได้
ท่าทางจะอยู่กันไม่ไหว

ตัวตนของเค้าคุณให้เค้าเปลี่ยน ก็คิดเอาแล้วกัน
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10229
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 03:23
อ่านมาหลายหน้า ส่วนตัวคิดว่า จขกท.(อาจ)เป็นสายเพิกเฉยครับ คือติดตามข่าวเฉยๆแต่มันก็แค่ข่าว

ส่วนเรื่องแฟนของท่านแนะนำให้เปิดอกคุยกันไป บอกสิ่งที่ท่านไม่โอเคแล้วหาจุดกึ่งกลางที่ยอมรับได้ทั้งสองฝั่ง อย่าไปบังคับกัน เพราะไม่มีใครชอบถูกบังคับหรอก

ทำไมท่านไม่ชวนแฟนคุยเรื่องอื่นไปล่ะครับ แฟนจะได้ไม่คุยเรื่องการเมือง

บางเรื่องเราฟังแล้วอาจจะรำคาญ น่าเบื่อ แต่เราก็เป็นผู้ฟังที่ดีได้นะ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3421
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 03:38
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ผมว่าผมเข้าใจ จขม.นะฮะ

แต่พอดีเรื่องท่านเป็นเรื่องการเมือง คนมาอ่านเลยค่อนข้างจะ bias ตีความไปอีกเรื่อง

ผมถามแบบนี้ดีกว่าฮะ..สมมติเป็นเรื่องบอล อารมณ์ประมาณว่าแฟนทำเป็นเชียร์หงส์เหมือนท่าน(แต่จริงๆแล้วเชียร์โคตรผิวเผิน)

ประมาณว่าไม่ได้รู้เรื่อง ไม่ได้เป็นแฟนพันธุ์แท้แบบที่เราเป็น ที่เชียร์ก็เพราะเป็นกระแสช่วงนี้หงส์บินสูง ใครๆก็เชียร์ เลยเอามั่ง

เวลาหลังแข่งมีดราม่า ก็ชอบมาแบบอารมณ์จัดเต็ม โวยวาย พูดโน่นนี่นั่นกับเรา บลาๆๆ แต่สุดท้ายลึกๆคือไม่ค่อยรู้เรื่องหงส์มากอยู่ดี

เราก็อารมณ์ประมาณรำคาญอ่ะ ไม่ได้เชียร์จริง ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมาก ก็ไม่ต้องอินขนาดนั้นก็ได้...ประมาณนั้นป่ะฮะ

ผมจะมาตอบแบบนี้แหละครับ ส่วนตัวผมเข้าใจ จขม. นะครับ
จะยกตัวอย่างเรื่องฟุตบอลเหมือนกันเลย คือผมกับแฟนจะไปดูเมืองทองด้วยกันตลอด เป็นตั๋วปีทั้งคู่อยู่แล้ว
หรือเมืองทองออกต่างจังหวัด ก็จะตามไปดูด้วยกันเสมอ

แต่ด้วยความที่แฟนผมเขาไม่ได้รู้เรื่องกฎ กติกาฟุตบอลอะไรมาก มีเพียงแค่อารมณ์ร่วม
เขาก็จะพูดออกไปแค่ตามสิ่งที่เห็น ไม่ใช่สิ่งที่มันเป็นจริงๆ อย่างเช่น ล้ำหน้า ฟาวล์ อะไรแบบนี้
แล้วประเด็นคือเขาใส่อารมณ์ด้วยไง คือเชียร์ด้วยกัน มีอารมณ์ร่วมอะ สนุก มีความสุขดีนะครับ

สิ่งสำคัญมันอยู่ที่ เขาไม่ได้รู้ หรือไม่ได้เข้าใจจริงๆ แล้วพูดออกมาทำให้บางครั้งต่อให้เราเชียร์ทีมเดียวกัน
มันก็ทำให้เรารู้สึกขัดใจได้อยู่ดี เพราะเราเข้าใจ เราไม่พูด เขาไม่เข้าใจ เขาพูด

คงประมาณนี้แหละมั้งครับ ผมกับแฟนคบกันมาจะ 4 ปีแล้ว ก็ยังมีอีกหลายเรื่องที่เป็นคล้ายๆแบบนี้
แต่มันไม่ได้เป็นปัญหาให้เราทะเลาะกันนะครับ ทุกอย่างก็ค่อยๆพูด ค่อยๆสอน ให้ความเข้าใจกับเขาไป

ถ้าให้คำปรึกษา ผมขอให้คำปรึกษาว่า อย่าไปตัดบทเขาเลยครับ ถ้าเรารับฟังได้เรารับฟังไปก่อน
แล้วเราค่อยเสริมประเด็น อะไรก็ได้ที่จะทำให้เขายอมรับ และเข้าใจในเหตุผลของเรามากขึ้น

อย่าไปใช้คำว่ารำคาญ กับคนที่อินในบางเรื่องเลยครับ ยังไงก็สู้ๆนะ

ปล. โดนหนักเพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องการเมืองนี่แหละ ถ้าเป็นเรื่องอื่นๆก็คงได้ความเห็นที่กว้างกว่านี้
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2010
ตอบ: 1851
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 04:05
เอาจริงๆถ้าตั้งใจอ่านคอมเม้นต์ทุกเม้นต์จริงๆ จะเก็ตกับจขกทเลยนะ ไม่เห็นจะต้องผลักไสไล่ส่งหรือยัดเยียดให้คนอื่นเป็นฝั่งตรงข้ามเลย (ปกติผมไม่นับสอง-สามหน้าแรกในแทบจะทุกกระทู้ที่มีความขัดแย้ง มันยังคุยกันไม่รู้เรื่อง แต่หลังๆผมว่ามันไม่ใช่อะ)

คนเรานี่ก็แปลก อะไรๆก็ยัดเยียด อะไรๆก็ฟาด ไม่ค่อยจะฟังเหตุผลกันหรอก ทำแบบนี้ผมว่าไม่ต่างอะไรกับสิ่งที่เราเกลียดสักเท่าไร

ส่วนถ้าเป็นผม ถ้าผมเหนื่อยๆ เจออะไรหนักๆระหว่างวันมา แล้วเจอนกแก้วที่พูดไม่หยุด พูดสะกิดต่อมความรำคาญ ผมก็ฟาดใส่เหมือนกันแหละ เราไม่ใช่พระอิฐพระปูนที่จะอดทนและทำใจเย็นกับทุกเรื่องได้ในทุกวัน

แต่ก็นั่นแหละ นี่เป็นแฟนสาว เป็นผมผมก็ให้เค้าพูดไปแหละ แล้วเราก็คอยให้ความรู้ที่ถูกที่ควร เท่าที่เราพอจะตอบได้ อันไหนไม่แน่ใจก็ปฏิเสธไปว่าไม่มั่นใจ ข้อมูลไม่แน่น ฯลฯก็พอครับ เพราะผมก็ทำแบบนั้นแหละ

และที่ผมให้เค้าพูดไป เพราะผมว่า เค้ามีความสุขที่ได้คุยกับคุณ นอกจากนี้ยังได้ความรู้และความเห็นจากคุณ นั่นแหละคือประเด็นสำคัญ

4
0
Status: ❤ WONYOUNG No.1
เข้าร่วม: 26 Jun 2020
ตอบ: 6908
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 05:48
ขอพูดเรื่องแฟน,ม็อบครับ
ทำไมหลายคนพิมพ์เก่งดูอธิบายเก่ง แต่ทำไมเข้าใจอะไรยาก หรือจะโชว์อย่างเดียว ยัดให้ จขกท เป็นสลิ่มให้ได้ ผมอ่านรอบเดียวยังเก้ทเลยเขาสื่ออะไร 55555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Inside of Estadio Santiago Bernabeu (Lateral Esto)
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 9379
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 06:05
sukiojenny พิมพ์ว่า:
บางคนนี่เอะอะจะยัดเยียดให้คนอื่นที่คิดไม่เหมือนกันเป็นสลิ่มอย่างเดียวเลย  

อันนี้ผมเห็นด้วยเลย อะไรที่เขาไม่รู้ หรือไม่แน่ใจก็แค่บอก อธิบายให้เขารู้ ไม่งั้นเขาคงไม่มาตั้งถามอะไรแบบนี้หรอก แล้วก็ไม่เห็นต้องมาแซะมายัดเยียดให้ไปอยู่อีกฝั่ง โครตบ้าบออ่ะพูดจริงๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1200
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 06:29
ขอพูดเรื่องแฟน,ม็อบครับ
ไม่รู้ว่าเหมือนกันมั้ยนะ

เพื่อนผมคนนึงก็ทำเป็นรู้มาก พูดอยู่นั่นแหละ

แต่ไม่ได้มีความรู้ในเรื่องที่จะพูด เหมือนอ่านแค่หัวข้อที่เค้าแชร์กัน แล้วสุดท้ายอยากรู้อะไรก็มาถาม โยนให้ผมตอบ ให้ผมอธิบาย

รำคาญความอวดรู้อ่ะคับ รำคาญการนำเสนอตัวเอฃว่าชั้นอยู่ฝ่ายนี้ ชั้นรู้เยอะ แต่ข้างในกลวงไปหมดอ่ะ

ปล่อยๆเค้าพล่ามไปคับ ผมก็บอกว่า เดี๋ยวนี้ไม่ตามแล้วอ่ะ ทำงานหนัก อย่าเพิ่งเอาไรมายะยัด เครียดอยู่...
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 06:37
ไม่รู้ผมพูดถูกมั้ยนะ คือเจ้าของมู้เป็นประเภทติดตามในโลกโซลเชี่ยลเป็นปกติอยู่ละ

แต่ไม่ชอบแบบย้ำคิดย้ำทำ หรือไม่ชอบแบบอยู่กับแฟนแล้ว อยากพูดเรื่องอื่นที่ไม่ใช่การเมืองบ้างเพราะเอียน

เอาตรงๆ ผมก็เอียนครับ มันจะพาลทำผมเอาเวลาไปติดตามเรื่องการเมืองมากเกินไปเพราะติดลม จนลืมอ่านหนังสือหนังหา

ก็คือ คำที่ใช้มันแรงเกินไปนั่นแหละ อันนี้ต้องไปตกลงกันเอาเองนะ อย่างผมกับแฟน แฟนผมก็พอกันกับเจ้าของมู้แหละ แต่ผมชอบตอบไง แล้วตอบทีมันยาว อธิบายตั้งแต่หัวจนหาง ตั้งแต่ไร้สาระจนถึงหลักการ จนช่วงนี้เค้าไม่อยากถามละ เลยหนีไปถามเพื่อนๆของเจ้าตัวแทน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3457
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 06:56
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ผมว่าผมเข้าใจ จขม.นะฮะ

แต่พอดีเรื่องท่านเป็นเรื่องการเมือง คนมาอ่านเลยค่อนข้างจะ bias ตีความไปอีกเรื่อง

ผมถามแบบนี้ดีกว่าฮะ..สมมติเป็นเรื่องบอล อารมณ์ประมาณว่าแฟนทำเป็นเชียร์หงส์เหมือนท่าน(แต่จริงๆแล้วเชียร์โคตรผิวเผิน)

ประมาณว่าไม่ได้รู้เรื่อง ไม่ได้เป็นแฟนพันธุ์แท้แบบที่เราเป็น ที่เชียร์ก็เพราะเป็นกระแสช่วงนี้หงส์บินสูง ใครๆก็เชียร์ เลยเอามั่ง

เวลาหลังแข่งมีดราม่า ก็ชอบมาแบบอารมณ์จัดเต็ม โวยวาย พูดโน่นนี่นั่นกับเรา บลาๆๆ แต่สุดท้ายลึกๆคือไม่ค่อยรู้เรื่องหงส์มากอยู่ดี

เราก็อารมณ์ประมาณรำคาญอ่ะ ไม่ได้เชียร์จริง ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมาก ก็ไม่ต้องอินขนาดนั้นก็ได้...ประมาณนั้นป่ะฮะ

ถ้าเค้าไม่รู้ผมก็จะพูดเรื่องทีเค้าไม่รู้ให้เค้าฟังนะ มันดีจะตายที่มีแฟนสนใจเรื่องเดียวกัน คุยเรื่องเดียวกัน ผมงงทั้งคุณทั้งคนตั้งกระทู้อ่ะ ว่าจะรำคาญทำไม
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16573
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 07:08
เค้าคงมอง จขกท เป็นพวก มือไม่พาย เอาเท้าราน้ำ
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15199
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 07:15
ผมเข้าใจ จขกท ครับ
แต่ผมไม่รู้ว่าผมเป็นอย่างที่ท่านเป็นไหม

ที่บ้านผม คือบ้านผมก็สายนึงกะพ่อกะแม่ ไม่มีอะไร ก็พูดคุุยกันไม่เก็บมาคิดอะไรมาก
แต่กะน้องนี่คือประมาณท่านแหละ อ่านข่าวมาจากแหล่งเดียวกัน แต่เวลามาคุยดันดันเป็นการพูดคุยแบบไม่ได้ลงลึก คุยแบบผิวๆ ของหัวข้อ เหมือนเจอข่าวอะไรก็มาพูด พูดตลอด พูดซ้ำๆ ไม่คุยเรื่องอื่นเลย แต่สำหรับผมก็คือ ถ้ายังไม่มีอะไรเพิ่มเติมจากเดิมก็ไม่ต้องพูดก็ด้ายย พูดแต่เรื่องเดิมๆ ไรเงี้ยะ
แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Wed Nov 25, 2020 08:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
The Journey of new beginnings.
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 2956
โพสเมื่อ: Wed Nov 25, 2020 07:39
[RE]ขอพูดเรื่องแฟน,ม็อบครับ
ผมเข้าใจท่านนะ และคิดว่ามากสุดก็แค่อิกนอร์แหล่ะไม่ใช่สลิ่มหรอก
ปัญหาคือแค่วิธีท่านดีลกับแฟนอ่ะ มันห้วนๆ ตัดบทไปหน่อย แต่คิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ คุยกันใหม่หาตรงกลางให้เจอก็จบแล้ว
มุมของแฟนท่าน ก็เหมือนเมาท์มอยอ่ะ สมมุตินี่ไม่ใช่เรื่องการเมืองเวลาเธอไปเจออะไรมาเธอเล่างี้ไหม ถ้าใช่เธอก็แค่อยากเมาท์
ส่วนมุมของท่าน มันก็แค่มากไปหน่อย มีอยู่ช่วงนึงผมก็คุยกับแฟนแต่เรื่องการเมือง คุยเยอะจนรู้ตัวอ่ะว่าเฮ้ย วันๆ นี่ไม่ได้คุยกันเรื่องอื่นเลยนี่หว่า ต่อให้ทัศนคติทางการเมืองเหมือนกัน แต่คุยแต่เรื่องเดียวกันซำ้ๆ มันก็น่าเบื่อเหมือนกันนะ ก็เลยลดๆ ลงกลับไปคุยเรื่องหนัง เรื่องหมา เรื่องของกิน อะไรทั่วไป ยกเว้นว่ามีเหตุการณ์อะไรน่าสนใจก็มาเปิดประเด็นซักที ก็ดีขึ้นนะ ลองคุยกันดูครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel