ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 3146
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 22:11
[RE: คุณอยากให้เลิกใส่ชุดนักเรียนหรือไม่]
แล้วแต่นักเรียนครับ สำหรับผมยังไงก็ได้ใส่ก็ดีนะ แต่ถ้าไม่ชอบใส่ก็ไม่ใส่
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โค้ช UEFA PRO-License
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 21850
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 22:11
[RE: คุณอยากให้เลิกใส่ชุดนักเรียนหรือไม่]
MR.SUN พิมพ์ว่า:
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ผมไม่เคยเก็ทไอเดียคนที่อยากให้มีชุดนักเรียนต่อไปเลยนะ

เหตุผลที่เห็นบ่อยๆ คืออ้างเรื่องเดี๋ยวจะติดแฟชั่น พ่อแม่ต้องเปลืองเงินซื้อเสื้อผ้าอีก อันนี้มัน valid ตรงไหน?

ชุดนักเรียนเนี่ย เสียเงินซื้อแพงกว่าเสื้อผ้าปกติอีก แล้วต้องซื้อใหม่แทบจะปีเว้นปี เพราะมันเป็นช่วงเด็กกำลังโต สุดท้ายต้องมาเสียเงินทั้งชุดปกติ และชุดนักเรียนอยู่ดี ในแง่เศรษฐศาสตร์ผมว่าไม่มีประโยชน์เลย แล้วแง่การใช้งานชุดเรียนใส่ได้แค่ไปเรียนด้วย

ส่วนเรื่องความเป็นระเบียบ ผมว่ามันควรมี แต่มีให้เป็นขอบเขตที่ยืดหยุ่นได้ ไม่ใช่มีไว้เพื่อจับคนทำผิด

เหมือนกับทรงผมนั่นแหละ บางคนผมยาวขึ้นมานิดนึง แต่โดนไถโดนแง๊บไปถึงกลางหัว ต้องไปแก้ที่ร้านตัดผม ทั้งๆที่มันไม่ได้มี effect อะไรกับการเรียนเลย

ต้องไปถามตัวเองว่ากฏระเบียบนักเรียนอันไหนจำเป็นหรือไม่จำเป็นในการบังคับใช้  
เชื่อสิครับเรื่องแฟชั่นมันคือปัญหาใหญ่ที่สุดถ้าจะเปลี่ยน ในหนึ่งเทอมพอรวมกันแล้วยังไงก็แพงกว่าชุดนักเรียนแน่นอนโดยเฉพาะกับเด็กผู้หญิง ในมุมมองส่วนตัวใช้ชุดนักเรียนเหมือนเดิมแต่รัฐต้องเข้ามาแก้ไขปัญหาเรื่องชุดแพง ทรงผมก็ให้ไว้ยาวได้ตามความเหมาะสม ถ้าจะเปลี่บนทุกอย่างผมยังคิดว่าเด็กไทย70-80%ยังไม่พร้อมขนาดนั้น ตามต่างจังหวัดคงมีปัญหาน่าดู

แล้วถ้ามีชุดนักเรียนคุณไม่ซื้อชุดไปรเวทหรือไง มันใส่ไปไหนก็ได้ด้วยซ้ำ

ถ้าคนมันจะแฟชั่นยังไงก็แฟชั่นอยู่แล้ว มันแค่เปลี่ยนไปเป็นกระเป๋า รองเท้า นาฬิกา เครื่องประดับ

ยุคผมเรียนม.ปลาย กางเกงนักเรียนยังมีแฟชั่นเลย ต้องใส่ดิ๊คกี้ ผ้ายีนส์สวยๆ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8617
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 23:01
เลิกเฉพาะผชได้มั้ย
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 46
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 23:01
ผมมองว่าต้องใส่ชุดนักเรียน ไม่งั้นจะทำให้เห็นความเลื่อมล่ำทางสังคม และปัญหาของแบ่งฝ่าย
สมมติ ถ้าเด็กที่ฐานะทางบ้านไม่ดี บางคนก็จะมีชุดprivate ไม่กี่ตัว หรือบางคนอาจจะใส่เสื้อเก่าซ้ำไปซ้ำมา
ส่วนเด็กที่บ้านมีฐานะอาจจะใส่เสื้อแฟชั่น ทำให้เกิดปัญหาการเปรียบเทียบเด็ก2กลุ่ม ทำให้เกิดการแบ่งแยกและเข้าสังคมกันไม่ได้
เด็กก็จะเป็นปมด้อย โดนเพื่อนล้อ โดนแบ่งฝ่าย ไม่เข้าใจพ่อแม่ทำไมไม่ซื้อให้ และเป็นปัญหาในที่สุด
ผมมองว่าชุดนักเรียนจึงมีประโยชน์ในการไม่แบ่งระดับฐานะกันจนเกินไปในระดับชั้นเรียน
3
0
PGM
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 9737
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 23:19
คุณอยากให้เลิกใส่ชุดนักเรียนหรือไม่
ผมว่าเด็กเล็กๆช่วงอนุบาล-ประถมต้น ยังน่าจะบังคับใส่นะ มันดูช่วยได้ในกรณีหลงหรือเวลามีปัญหาอะไร เด็กวัยนี้ยังช่วยตัวเองไม่ค่อยได้มาก อย่างน้อยเวลามีคนเจอใส่ชุดนักเรียนยังพอจะรู้ว่าควรจะติดต่อไปที่ไหนอะไรยังไง

พอเข้าประถมปลาย-มัธยมผมว่ามันเริ่มจะพึ่งพาตัวเองได้เยอะละ ทีนี้จะใส่อะไรก็แล้วแต่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6789
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 23:43
คุณอยากให้เลิกใส่ชุดนักเรียนหรือไม่
สำหรับผมไม่ใช้คำว่าควรหรือไม่ควร แต่ผมชอบให้ใส่มากกว่า ผมว่าระเบียบมันก็ฝึกตรงนี้จริงๆนะ อาจจะมองถึงฝึกการอยู่เป็นวัฒนธรรมองค์กรด้วย แต่อยากให้ผู้ใหญ่ออกมาให้เหตุผลดีๆหน่อยว่าทำไมถึงควรใส่ชุดพวกนี้ ไม่ใช่อ้างทำสืบต่อกันมาหรือไปแซะเด็กที่ตั้งคำถาม

เพิ่มเติมคือการสนับสนุนงบการศึกษาและอุปกรณ์พวกนี้ด้วย เพราะบางครั้งเหมือนจะมีปัญาเรื่องค่าใช้จ่ายเข้ามา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2727
โพสเมื่อ: Sun Nov 22, 2020 00:03
ในฐานะเป็นพ่อคน ก็อยากให้ใส่ชุดนักเรียนแหละครับ
มันประหยัด ใส่ชุดธรรมดา กลัวจะหาเงินซื้อชุดให้ลูกไม่ทัน
แต่ไม่เอาการจับผิด มาเป็นข้ออ้างในการทำโทษ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2020
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Sun Nov 22, 2020 00:17
ครูชายก็อยากใส่บรามาโรงเรียนด้วยน๊า

ครูผู้หญิงก็แขนกุด สายเดี่ยวมาบ้างก็ดี

การแต่งกายเป็นการช่วยลดความเครียดได้ทั้งผู้แต่ง และคนที่มอง ฟันธง
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
ตอบ: 34697
โพสเมื่อ: Sun Nov 22, 2020 01:17
ส่วนตัวผมว่ามีก็ดี มันแยกแยะคนตามช่วงวัยได้ดีอะ
สมัยนี้นักเรียนบางคน หน้าก็ไปแล้ว เกิดไม่ใส่ชุดนักเรียน
แล้วเกิดเหตุเข้าใจผิด แล้วเกิดเรื่องไม่ดีผมว่าเดี๋ยวก็มีเรื่องอีก
แต่ก็ไม่รู้ผมผ่านมาละ แล้วแต่คนรุ่นใหม่ที่เค้ามองเลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 859
โพสเมื่อ: Sun Nov 22, 2020 02:19
ส่วนตัวผมว่าชุดนักเรียนมีข้อดีมากกว่าข้อเสีย แต่ถ้าเด็กๆเลือกก็ลองดู ถ้าไม่ดีก็กลับมาใช้แบบเดิม
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Jul 2008
ตอบ: 566
โพสเมื่อ: Sun Nov 22, 2020 03:54
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ผมไม่เคยเก็ทไอเดียคนที่อยากให้มีชุดนักเรียนต่อไปเลยนะ

เหตุผลที่เห็นบ่อยๆ คืออ้างเรื่องเดี๋ยวจะติดแฟชั่น พ่อแม่ต้องเปลืองเงินซื้อเสื้อผ้าอีก อันนี้มัน valid ตรงไหน?

ชุดนักเรียนเนี่ย เสียเงินซื้อแพงกว่าเสื้อผ้าปกติอีก แล้วต้องซื้อใหม่แทบจะปีเว้นปี เพราะมันเป็นช่วงเด็กกำลังโต สุดท้ายต้องมาเสียเงินทั้งชุดปกติ และชุดนักเรียนอยู่ดี ในแง่เศรษฐศาสตร์ผมว่าไม่มีประโยชน์เลย แล้วแง่การใช้งานชุดเรียนใส่ได้แค่ไปเรียนด้วย

ส่วนเรื่องความเป็นระเบียบ ผมว่ามันควรมี แต่มีให้เป็นขอบเขตที่ยืดหยุ่นได้ ไม่ใช่มีไว้เพื่อจับคนทำผิด

เหมือนกับทรงผมนั่นแหละ บางคนผมยาวขึ้นมานิดนึง แต่โดนไถโดนแง๊บไปถึงกลางหัว ต้องไปแก้ที่ร้านตัดผม ทั้งๆที่มันไม่ได้มี effect อะไรกับการเรียนเลย

ต้องไปถามตัวเองว่ากฏระเบียบนักเรียนอันไหนจำเป็นหรือไม่จำเป็นในการบังคับใช้  

คุณคงไม่เคยจนมาก่อน การใส่ชุดนักเรียนนั้นดีสำหรับผมในสมัยเด็กครับ เพราะผมไม่ต้องถูกแบ่งแยกฐานะจากเสื้อผ้าเครื่องแต่งกายเวลาไปโรงเรียน สมัยก่อนเมื่อถึงเวลาเสาร์-อาทิตย์ ผมไม่อยากไปไหนกับเพื่อนๆถ้าไม่จำเป็น เพราะเพื่อนก็มักจะแต่งตัวดีๆไปกินของแพงๆกัน ซึ่งมันไม่ใช่ความผิดของเพื่อนหรอก แต่ผมจะสบายใจกว่าถ้าอยู่โรงเรียนด้วยชุดเดียวกัน ถึงแม้มันจะเก่ากว่ามันก็ดูไม่แตกต่างมาก (ผมใช้ชุดเก่าของพี่ชายที่โตกว่า3ปี ,เวลาพี่ซิ้อใหม่ผมก็จะได้สืบทอดมา)

ชุดมันอาจจะไม่ทำให้เรียนเก่งขึ้น แต่ตอนนั้นมันก็ช่วยให้ผมรู้สึกอยากไปโรงเรียน เป็นแค่ความคิดเห็นของผมจากประสบการณ์ตัวเองแค่นั้น ไม่ได้สนับสนุนให้ใส่ชุดนักเรียนแต่อย่างใด
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 5631
โพสเมื่อ: Sun Nov 22, 2020 05:04
[RE]คุณอยากให้เลิกใส่ชุดนักเรียนหรือไม่
ผมคิดงี้นะ โรงเรียนแต่ละแห่งควรมียูนิฟอร์มของตัวเองเพื่อเป็นเอกลักษณ์แต่ไม่ควรบังคับให้เด็กใส่ จะใส่ไม่ใส่ให้เค้าเลือกเอง ทรงผม สไตล์การแต่งตัวก็ด้วย เค้ามาเรียน แค่สอนเค้าให้ความรู้เค้า แค่นั้นพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel