ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Oct 2020
ตอบ: 884
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:56
ถูกแบนแล้ว
[RE: เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ]
เห็นด้วยกับหลายๆเม้นครับ

เหมือน จขกท จะยังดูไม่ออกว่าม็อบพยายามสันติมาตลอด แต่มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร

คำถามง่ายๆครับ - งั้นควรทำไง?
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 4170
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:57
[RE: เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ]
กองหน้าตัวเป้า พิมพ์ว่า:
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
แสดงว่าคุณคิดว่าหมาเป็นหมาจรจัดเหรอครับ?  

เรื่องไอ่ตูบเป็นหมาของใคร ผมว่าทุกคนรู้ครับ แต่ภาพของม๊อบที่แสดงออกมาเรื่องหยาบคายใส่คนก่อน

ทำให้เราเสียกำลังคนที่เขายังคงชื่นชอบนับถือคนเก่าไปครับ ยิ่งทำให้เราชนะศึกนี้ยากขึ้นไปอีก  

ถ้าแบบนั้นเเสดงว่าคนเหล่านั้นคิดว่าการฉีดน้ำใส่ การขนม๊อบมาชน

การสวมเสื้อฮู้ดสีชมพูมายิงคน เป็นเรื่องที่ชอบธรรมสิครับ

ถ้าแบบนั้นเราคงต้องปล่อยเขาไปครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: อย่าหลงระเริงกับชัยชนะ จนลืมเยาะเย้ยผู้พ่ายแพ้
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 10474
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:57
คือมันยังไม่ถึงกับประเด็นเสีย/เดินผิดทางหรอก

แค่ตอนนี้หลงกลยั่่วยุ จนหัวร้อนใช้แต่ความโกรธกับการด่าทอ

เห็นด้วยที่ว่าควรซอฟๆ มีแซะได้ประปราย แต่อย่าเอาแต่ด่า

ต้องย้ำข้อเสนอที่3ทั้ง10ข้อย่อย ในเชิงหลักการเหตุผล

คือจะมีการด่าก็ปล่อยให้เป็นเรื่องของปัจเจกข้างล่างเวที

แต่คนที่ถือไมค์ต้องมีเหตุผล มีสติ ค่อยๆนำเสนอ

0
0
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:58
ดูจากการแสดงออกของม็อบต่อสถาบัน ผมว่ามาโคตรถูกทาง...
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1554
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:58
ไม่ออกมาก็แพ้ เพียงแต่แพ้แบบเงียบๆ ทำเป็นไม่รู่ไม่เห็นไป

ถ้าแบบนั้นยอมแพ้แบบให้คนอื่นให้หูตาสว่างดีกว่า

ผมว่าเดินไม่ผิดทางหรอก มาทางนี้แหละถูกแล้ว

เพียงแต่เส้นทางนี้ไม่มีใครกล้าเลือกใช้มาก่อนเท่านั้นเอง

คุณก็เห็นแล้ว ว่าตอนแรกที่ม๊อบออกมาพูด ช่วงเดือนสิงหา มีแต่คนตกใจ แล้วก็ออกมาเตือนกัน อย่างนู้นอย่างดี

จะเสียมวลชน กลัวว่าคนจะไม่เอาด้วย

ถึงตอนนี้เป็นไง คนออกมาเยอะกว่าเดิมด้วยซ้ำ

ถึงแม้ปลายทางอันใกล้ เราอาจจะไม่ชนะ แต่อีกสัก 10 ปี คนรุ่นลูก รุ่นหลานเราจะชนะเอง

เพราะฉะนั้นเลิกมองเถอะ ว่าม๊อบมาผิดทาง
3
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8195
สันติวิธีแบบ 100% ไม่สามารถชนะอะไรได้เลย สำหรับรัฐบาลนี้ เพราะมันตั้งใจที่จะไม่ฟังแต่แรกอยู่แล้ว

นี่คือสิ่งที่ม็อบเรียนรู้ และเริ่มเปลี่ยนแปลงวิธีการแสดงออก

สังเกตุได้จากทุกข้อเสนอที่ยื่นเข้าไป โดนปัดทิ้งหมด และเริ่มสร้างกองทัพประชาชนเข้ามาเพื่อให้ทำร้ายกันเอง

ฉะนั้น การเลือกโดนทางสายนางเอก นั่งเฉยๆให้ตำรวจฉีดน้ำ ฉีดแก๊สน้ำตา ให้เสื้อเหลืองยิงปืนใส่ไปวันๆ ไม่อาจชนะอะไรได้เลย นอกจากชนะใจพวกเดียวกันเอง ที่นอนเก่าไข่อยู่บ้าน

12
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2020
ตอบ: 1126
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:59
คหสต ทำไมผมคิดว่าตอนนี้ยังเป็นแค่ช่วงเริ่มต้น มันต้องใช้เวลาครับเรื่องแบบนี้
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2009
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 13:59
ปกติหน่าา

ฝั่ง ปชต ตั้งแต่ไหนแต่ไรมันก็สู้กันไปตีกันไปอยู่แล้วแหละครับ

แล้วไอเรื่องสาดสีรอบที่แล้ว ผมก็คอยเตือนอยู่ว่า อย่าไปมัดมือมันเท้าพวกเดียวกันเอง ชื่อว่าม๊อบยังไงมันก็พร้อมจะทำผิดกม. อยู่แล้ว

ย้ำเรื่อง อย่าไปติดกับดักเรื่องสันติวิธีมาก สันติวิธีวิธีไม่ใช่การนั่งสมาธิ หรือข้อมูลต้องแน่น เรียบร้อยเหมือนงานวิชาการ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2057
คือผมมองว่ามันไม่เหมือนกับม็อบไล่รัฐบาลยุคก่อนๆอะครับ ที่ไล่กันไปไล่กันมา เหลืองๆแดงๆ

แต่อันนี้คืออยากให้ประเทศเป็นในสิ่งที่ควรเป็น อะไรที่เป็นต้นเหตุของปัญหาก็จะแก้ตรงนั้น อะไรที่มันไม่ถูกไม่ควร ไม่มีเหตุผล ก็ให้มันจบได้แล้ว พอกันทีกับการหลับหูหลับตากะลาแลนด์

บวกกับการที่รัฐบาลนี้มันห่วยแตกที่สุดเท่าที่เคยมีมา แต่ก้ยังได้รับการหนุนหลังจากระบอบนี้มันเลยยิ่งแสดงให้เห็นว่าสิ่งที่ควรแก้ไขคืออะไร เอาจริงๆก็มองแทบไม่เห็นทางชนะเหมือนกัน แล้วไม่รู้ว่ามันจะไปจบตรงไหน แต่อย่างน้อยก็ได้เห็นอะไรที่เราไม่คิดว่าจะได้เห็นมาก่อนหลายๆเหตุการณ์ เอาน่ะ สู้กันต่อไป

อ๊ะ แต่ผมเห้นด้วยกับท่านสำหรับเรื่องที่ในกลุ่มตลาดหลวงเอารูปคนเก่าๆหรือคนนู้นคนนี้มาแซะนะ ไม่ใช่เพราะผมอิน แต่ผมมองว่าไม่ว่าใครก็ไม่ควรโดนเอารูปไปตัดต่อ หรือบูลลี่เพื่อสร้างความเกลียดชังอะ อันนี้มีทั้งรูปตัดต่อ เอารูปมาแล้วด่า ยิ่งด่าแรงยิ่งรู้สึกว่าเฮ้ย กูนี่เจ๋ง ยิ่งถ่อยมากเท่าไหร่ยิ่งเท่ ผมว่าแม่งโคตรตลาดล่างเลยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Khione เมื่อ Fri Nov 20, 2020 14:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: keep calm and listen to Post-Rock
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17375
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:00
ชุมนุมแบบสันติ ก็บอกว่าม็อบมุ้งมิ้ง พอ aggressive ก็บอกว่าหยาบคาย ไม่มึใครรู้ว่าจุดพอดีมันอยู่ตรงไหนหรอกท่าน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1530
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:00
กองหน้าตัวเป้า พิมพ์ว่า:
แสดงว่าคุณคิดว่าหมาเป็นหมาจรจัดเหรอครับ?  

เรื่องไอ่ตูบเป็นหมาของใคร ผมว่าทุกคนรู้ครับ แต่ภาพของม๊อบที่แสดงออกมาเรื่องหยาบคายใส่คนก่อน

ทำให้เราเสียกำลังคนที่เขายังคงชื่นชอบนับถือคนเก่าไปครับ ยิ่งทำให้เราชนะศึกนี้ยากขึ้นไปอีก  

ถ้าแบบนั้นเเสดงว่าคนเหล่านั้นคิดว่าการฉีดน้ำใส่ การขนม๊อบมาชน

การสวมเสื้อฮู้ดสีชมพูมายิงคน เป็นเรื่องที่ชอบธรรมสิครับ

ถ้าแบบนั้นเราคงต้องปล่อยเขาไปครับ  

แยกแยะก่อนครับ คนที่เชียร์ม๊อบไม่มีใครที่คิดว่าเรื่องแบบนั้นถูกต้องครับ

ที่จะสื่อคือคนที่เชียร์ม๊อบมีหลายคนที่ยังเคารพนับถือคนก่อนอยู่

และเราอาจจะเสียกำลังคนตรงนี้ไปครับ
4
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 2981
คนที่เร่งปฏิกิริยาของผู้ชุมนุมคือ... ไปฉีดน้ำ แก๊สน้ำตา กระสุนยาง จะให้เย็นคงยากอะ ถ้าเขาอยากคุยอยากเจรจาจริงๆมันมีตั้งหลายวิธี แต่สิ่งที่เขาทำมันไม่ใช่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2010
ตอบ: 210
ต้องรอให้เราแก่ตายซัก3รอบมั้ยอ่ะครับถึงจะอนุญาตให้ก้าวร้าวกับรัฐบาลที่ที่ใช้ความรุนแรงแบบนี้ได้

ยิ่งเราเบามากเท่าไหร่ การกระจายข่าวสารจะยิ่งแคบลงและสุดท้ายความบัดซบนี้ก็จะแข็งแกร่งขึ้นครับ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 24815
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:01
เห็นด้วยครับ เราควรแก้ข้อ 1 2 ก่อน ส่วนข้อ 3 เรื่องปฏิรูปสถาบัน ไม่ใช่ว่าผมไม่เห็นด้วยกับการแก้ แต่ตอนนี้มันยังไม่ถึงเวลา
การปฏิรูปสถาบันเรารอกันมาตั้งนาน สำหรับผมอีก 10-20 ปี ก็รอได้

เอาเรื่อง 1.ไล่ประยุทธ 2.แก้รัฐธรรมนูญก่อน

ถ้าให้ดีอยากให้ผู้ชุมนุมใส่เสื้อเหลืองไป และถือรูปไปด้วย

0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27142
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:01
[RE]เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ
จะทำแบบที่ จขกท ต้องการได้ ถ้าโจทย์คือเขาฟังประชาชนอยู่บ้าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel