ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10863
โพสเมื่อ: Fri Oct 30, 2020 14:20
[RE: [Live] : ไพบูลย์ นิติตะวัน Vs ตัวแทนนักศึกษาเครือข่ายรามคำแหง]
SerraAvatar พิมพ์ว่า:
สูงสุดคืนสู่สามัญ พิมพ์ว่า:
สูงสุดคืนสู่สามัญ พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ ประชามตินี่เหมือนเป็นจุดอ่อนของฝั่งประชาธิปไตยเลย ฝั่งนั้นเค้าอ้างอยู่ได้เรื่อย เราก็พูดได้ไม่เต็มปาก เอาจริงๆผมก็แปลกใจนะว่าผลมันออกมาเป็นยอมรับได้ไง  

ประชามติ ยังไงก็อ้างความชอบธรรมไม่ได้ครับ ถ้ามีการจับคนรณรงค์ vote no ร่างรัฐธรรมนูญฉบับนี้

เค้าแจงให้เห็นข้อไม่ดี แต่ดันไปปิดปากเค้าไม่ให้พูดถึง จับเข้าคุก ขึ้นศาลทหาร อีกต่างหาก

และอีกอย่าง กรรมการแทนที่จะเป็นกรรมการ แต่ปรากฏว่า เขียนกฏเอง ทำเอง ร่างเอง

แถมเอาตัวเองลงเป็น ผู้เล่นอีก มันจะหาความชอบธรรมได้จากไหนครับ  

ผมเถียงให้แทนอีกฝั่งละกัน เอาจริงๆผมว่าที่ไพบูรณ์พูดก็มีประเด็นอยู่นะ

คือ ผลประชามติ เรื่อง สว. 250 คน อยู่ที่ 52%

มันหมายความว่าคุณกำลังดูถูกคน 52% ว่าคิดเองไม่เป็นเลยหรอ ว่าเค้าต้องมีคนไปรณรงค์หรอ ถึงจะรู้ว่าควรกาอันไหน

และคุณจะบอกว่าคนอีก 48% มันไปกามั่วหรอ หรือมันฉลาดล้ำหรอ มันหาข้อมูลมาจากไหนว่าไม่ควรกา ทั้งๆที่ก็ไม่ได้มีคนออกมารณรงค์แบบที่บอก

อีกอย่าง ก็มีเยอะแยะมากที่รณรงค์ไม่ให้กา แล้วไม่โดนจับ อย่างเพื่อไทยก็หลายคนที่บอกแนวๆไม่ให้กา แต่ก็ไม่โดนจับ

จริงๆยกประเด็นนี้ ผมว่ามันก็เป็นการดูถูกประชาชนและประชาธิปไตยนิดนึงเหมือนกันนะ ประมาณว่าประชาชนคิดเองไม่ได้ หรือประชาชนไม่สามารถรับข้อมูลรอบด้านได้เอง ถ้ามีการชักนำด้านเดียว ประชาชนก็พร้อมที่จะไปทางนั้นตลอดเวลาน่ะหรอ

เอาจริงๆ ผมว่าถ้าจะเล่นเรื่องประชามติมันยากนะ ถ้าเป็นผมผมคงไม่ยกเรื่องที่คนโดนจับนะ เอาจริงๆไปเล่นเรื่องคนกลัวว่าตู่จะเป็นนายกต่อยังดูมีน้ำหนักกว่าเลย  

ผมคิดว่ายกประเด็นนี้ไม่ได้ดูถูกประชาชน ทั้งสองฝั่งเลยนะครับ

ประชาชนส่วนใหญ่ยังต้องหาเช้ากินค่ำ ใช้ชีวิต เช้าตื่นมาไปทำงาน ค่ำกลับมากินข้าว พักผ่อน

ผมอาจจะคิดเอาเองนะครับ ว่า ส่วนใหญ่แล้ว ไม่ได้มีเวลา มาศึกษาร่างรัฐธรรมนุญหรอกครับ

จึงเป็นการเหมาะที่ มีคนที่มีความรู้จริง ถึงข้อดี ข้อเสียสำหรับร่างรัฐธรรมนุญนี้ ออกมาบอกกล่าว

วิเคราะห์ให้พวกเค้าเห็น ว่าทั้งปึก ทั้งเล่มนั้นเป็นอย่างไร

เพียงแต่ตอนนั้นฝั่ง คนร่าง (รัฐบาล) นำเสนอ โฆษณาเต็มที่ แต่ อีกฝั่งหนึ่งทำไม่ได้

คนเราต้องอาศัยข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

ถ้าแบบนี้ผมว่าอีกฝั่งเค้ายิ่งตีประเด็นมาได้อีกนะ

ประมาณว่า คุณคิดว่าประชาชนทั่วไปเค้าไม่สนใจจะหาความรู้ความเข้าใจจริงๆ

รับฟังแค่คนที่นำมาเสนอ ซึ่งใครเสนอดูดีถูกใจกว่าก็พร้อมจะเลือก แบบนี้มันก็เหมือนดูถูกประชาธิปไตยไปอีก

เล่นประเด็นนี้ ยังไงผมว่าเถียงไม่จบอ่ะ

เอาจริงๆ ผมว่าพลาดมากที่ประชามติออกมาแบบนี้ได้ สว.250 คน ผมไม่เข้าใจเลยนะว่ากากันไปได้ยังไง คือต่อให้ไม่ต้องมีฝั่งมาพูดข้อเสียก็ได้ ผมก็ว่ามันไม่ควรกาอยู่แล้วอ่ะ การที่ประชาธิปไตยแต่ให้แต่งตั้งสว.ได้มันไม่สมเหตุสมผลเลย

จริงๆไปเล่นประเด็นเรื่องกลัวประยุทธ์อยู่ต่อ หรือว่าประเด็นว่าสว.ตอนนี้แต่งตั้งมา ทำงานอะไรบ้าง หรือการโหวตนายก 250 เสียง เห็นได้ชัดว่า สว. ไม่ได้มีความคิดเป็นปัจเจก แบบนี้มันยังดูมีน้ำหนักกว่าเลย  

ขนาดเล่นเรื่องว่า ลุงตู่ เลือก สว. เพื่อให้ สว. มาเลือกลุงตู่

ก็ไม่เห็นเค้าละอาย สิ่งใดๆ เลยครับ

สงสัยต้องรอให้หมดวาระจริงๆ แล้วมั่งเนี่ย
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2006
ตอบ: 21482
โพสเมื่อ: Fri Oct 30, 2020 14:43
[RE: [Live] : ไพบูลย์ นิติตะวัน Vs ตัวแทนนักศึกษาเครือข่ายรามคำแหง]
ไพบูลเสียจริตตั้งแต่ โดนถามเรื่องปาตี้ลิสท์ลำดับเท่าไหร่

ส่วนเรื่อง สว. รธน ก็เรื่องเดิมๆที่แกเคยตอบได้

แต่รอบนี้ล่กเลย เสียกระบวน

จอมขวัญก็ช่วยน้องเค้าอยู่
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 13744
โพสเมื่อ: Fri Oct 30, 2020 14:46
เจอเรื่องลำดับสส.ไปเงียบกริ้บ
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7156
โพสเมื่อ: Fri Oct 30, 2020 14:56
เอ๋ ยังพอเอาฮาได้

แต่ไอ่นี่ ผมไม่ไหวจริงๆ หน้าด้านแบบสุดดๆ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Jul 2008
ตอบ: 1324
โพสเมื่อ: Fri Oct 30, 2020 14:58
หนักกว่าเอ๋ โดนเด็กถอนหงอกแล้วคุมสติไม่ได้

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel