ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Nov 2014
ตอบ: 908
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 16:42
[RE: วิเคราะห์ดีเบต มายด์ VS ปารีณา โดย บก.ลายจุด]
ก่อนจะมีคนอาสามารับคำท้าเอ๋ ก็บอกแล้วนะว่ามันเป็นกับดัก

เอ๋ win อ่ะเมื่อวาน ทั้งดีเบต ทั้งair time ทั้งเบี่ยงประเด็นเรื่องคำตัดสินศาล
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 18
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 18:55
[RE: วิเคราะห์ดีเบต มายด์ VS ปารีณา โดย บก.ลายจุด]
Captain_Kompany พิมพ์ว่า:
Ponnopthara พิมพ์ว่า:
ผมเห็นต่างนะครับ

แรกๆก็ดูแล้วรู้สึกว่าน้องมายด์น่าจะตอบโต้แบบแรงๆไปเลย แต่วันนี้ผมเห็น facebook ของคนที่ดูน่าจะเป็นกลาง ดูออกแนวฝั่งไม่ชอบม็อบด้วยซ้ำ กลับชื่นชมน้องมายด์นะครับและว่าปารีณาด้วยซ้ำว่ามารยาทไม่ดี

ผมว่ามาทางนี้ดีแล้วครับ ข้อมูลจริงๆมันก็มีสายบวกเยอะอยู่แล้ว แต่สายภาพลักษณ์ตอนนี้มันก็จำเป็นอยู่นะครับ ผมว่าไม่รู้ว่าน้องมายด์ตั้งใจไม่ปะทะหรือว่าทีการ brief มา แต่โดยรวมผมว่าผลงานออกมาดีมากๆครับ และเผลอๆจะเป็นน้องมายด์เนี่ยแหละครับที่สามารถดึงคนกลางๆให้เข้ามาร่วมได้มากขึ้น  

ผมนั่งดูกับเพื่อนร่วมงานที่เป็นพวกอิกนอร์ ไม่เอาลุงแต่เฉยๆกับสถาบัน ประมาณ 4-5 คน
ทุกคนมองว่าเอ๋ไร้มารยาทจริง แต่พอจบรายการ เอ๋กลับน่าเชื่อถือมากกว่าน้อง
เหตุผลหลักๆก็คือ 1. น้องเป็นเด็ก วัยวุฒิดูน้อยกว่า 2. การตอบคำถามที่ไม่สามารถบอกได้ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหน 3. ไม่สามารถบอกได้ว่าแล้วสุดท้ายข้อเรียกร้องที่ยกกันขึ้นมา แก้ปัญหาได้ยังไง

เช่นตอนที่เอ๋ถามว่า ทำไมประยุทธ์ต้องลาออก น้องกลับไปพูดถึงความไม่เท่าเทียม ซึ่งเอ๋ก็ชกเข้าเป้า เพราะความไม่เท่าเทียมมันมีมาตั้งแต่สมัยยังไม่เป็นสยามประเทศด้วยซ้ำ แล้วประยุทธ์ออกมันแก้ปัญหาตรงไหน

หรือพูดถึงเรื่องการชุมนุมที่ไปริดรอนสิทธิเสรีภาพและสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น น้องก็พูดแต่มันเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานๆๆๆ ซึ่งมันดูเหมือนการเถียงแบบกำปั้นทุบดิน ดูเลื่อนลอย และไร้อิมแพคมากๆ

หรือตอนที่เอ๋มันบอกว่านักประชาธิปไตย ทั่วโลกเค้าสู้กันในสภา ไม่ได้ลงถนนแบบนี้ น้องก็ไม่สามารถให้คำตอบได้ว่าทำไมต้องลงถนน บอกแต่ว่าการลงถนนคือการแสดงสิทธิเสรีภาพขั้นพื้นฐาน

และทุกคนพูดเหมือนกันหมดว่า "ม๊อบนี้ดูไร้อุดมการณ์เน๊อะ แค่ไล่ประยุทธ์ออก แล้วมันต่างจากพวกเสื้อเหลือง เสื้อแดงยังไง"

เห็นด้วยนะครับ ที่พูดในเชิงเนื้อหาสู้ไม่ได้ แต่ผมว่าตอนนี้คนที่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับม็อบอยู่ส่วนหนึ่งคือ ในม็อบเป็นพวกก้าวร้าวและหยาบคาย แต่ผมว่าน้องมายด์ได้สร้างภาพลักษณ์ตรงนั้นให้ดีขึ้นมากๆ ผมว่าอย่างน้อยทำให้พวกคนกลุ่มอื่นๆได้มองมุมใหม่ๆของม็อบ เค้าอาจจะลองเปิดใจฟังมากขึ้นก็ได้นะครับ ทีนี้เรื่องเนื้อหาก็จะได้ตามมา เรื่องพวกนี้ต้องค่อยๆสร้างครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel