ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5361
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:04
[RE: แต่ละท่านดูแลผิว ตัวเองกันกันยังไงบ้างครับ]
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ก่อนอื่น ต้องเข้าใจว่าการดูแลผิว แบ่งเป็นสามแบบครับ

1. ทำความสะอาด
2. บำรุง
3. ป้องกัน

ถ้าเป็นคนผิวหน้าดีอยู่แล้ว ให้เน้น 1 และ 3 ครับ

ขณะที่คนอื่นก็แล้วแต่คนนะครับ ว่าต้องทำอะไรมากกว่ากัน ส่วนตัว ผมไม่ได้ผิวหน้าดี แต่ด้วยจากเป็นคนขี้เกียจ ผมก็ทำแค่ 1-2 ครับ โดยที่ (1) ผมใช้ Effaclar ของ LaRoche-Posay ล้างหน้า อันนี้ไม่มีกลิ่น ฟองก็น้อย เวลาล้างแล้วทิ้งไว้แปบนึงนะครับ แล้วค่อยล้างน้ำเปล่า ส่วน (2) ใช้ Biotherm Force Supreme Life Essence ทาก่อนนอน แค่นั้นครับ  

หาซื้อที่ไหนเ ราคาท่าไรครับๆ แล้วนั่งทำงานในห้องแอร์ ในตัวอาคารบ่อยควรมีอะไรเพิ่มเติมไหมครับ?
ขอถามเพิ่ม ผมหน้ามันบ่อย หน้ามันง่าย ออกจากแอร์แปปเดียวหน้ามันแล้วมีตัวไหนแนะนำไหมครับ?
แล้วก็หน้าผมแพ้ง่ายด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Olivier7 เมื่อ Thu Oct 29, 2020 13:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6057
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:38
[RE: แต่ละท่านดูแลผิว ตัวเองกันกันยังไงบ้างครับ]
NuiZ!! พิมพ์ว่า:
ก่อนอื่น ต้องเข้าใจว่าการดูแลผิว แบ่งเป็นสามแบบครับ

2. บำรุง
3. ป้องกัน

ถ้าเป็นคนผิวหน้าดีอยู่แล้ว ให้เน้น 1 และ 3 ครับ

ขณะที่คนอื่นก็แล้วแต่คนนะครับ ว่าต้องทำอะไรมากกว่ากัน ส่วนตัว ผมไม่ได้ผิวหน้าดี แต่ด้วยจากเป็นคนขี้เกียจ ผมก็ทำแค่ 1-2 ครับ โดยที่ (1) ผมใช้ Effaclar ของ LaRoche-Posay ล้างหน้า อันนี้ไม่มีกลิ่น ฟองก็น้อย เวลาล้างแล้วทิ้งไว้แปบนึงนะครับ แล้วค่อยล้างน้ำเปล่า ส่วน (2) ใช้ Biotherm Force Supreme Life Essence ทาก่อนนอน แค่นั้นครับ  

2 ไป 3 คือทาครีมต่อด้วยกันแดดเลยหลอครับ

ถ้าจะแนะนำมีครีมที่ผสมกันแดด หรือกันแดดแยกไปเลยดีกว่าครับ

2->3 นั้น สามารถแยกได้หรือรวมก็ได้ครับ แต่ที่แยกกันเพราะว่า

2 หรือขั้นตอนการบำรุงนั้น จะทำแค่ตอนกลางคืนก็ได้ (พวก moisturizer/serum/น้ำตบ ฯลฯ) ซึ่งส่วนตัวผมก็ทำแค่นี้อ่ะครับ ฮ่าาา แต่ใช่ครับ มันก็มีสินค้าบางตัวที่มีทั้ง 2+3 ในตัวที่ใช้ตอนกลางวันเหมือนกัน ซึ่งผมไม่เคยใช้ เลยตอบไม่ได้ครับ =="

แต่เอาว่า ในเรื่องกันแดด ให้ดูหลักๆก็จำไว้ว่า
UV-A : มีผลต่อเรื่องริ้วรอย (aging)
UV-B : มีผลต่อการคล้ำเสียของผิว (burn)

ครีมกันแดด ตัวเลข SPF คือป้องกัน UV-B SPF15/30/50++ พวกนี้ หลักการง่ายๆที่รู้ว่าจะป้องกันผิวเราได้เท่าไหร่คือ เอาความทนทางของผิวเราไป x ค่า SPF ครับ เช่น ผมไปยืนกลางแดด 10 นาทีแล้วเริ่มแสบผิว แปลว่าถ้าผมใช้ SPF15 ก็คือการเอา 10*15 = 150 นาที = กันแดดได้สูงสุด 150 นาทีครับ

ขณะที่ตัวค่า PA+/++/+++ คือตัวค่าการป้องการ UV-A ครับ โดยจะมีค่ากำหนดของมันอีกชุดนึงซึ่งผมจำไม่ได้แล้วครับ

ฉะนั้น จะเลือกแบบผสมมาเลยก็ได้ครับผม แต่ให้ดูข้อมูลตามด้านบนนะครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6057
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:46
Olivier7 พิมพ์ว่า:

2. บำรุง
3. ป้องกัน

หาซื้อที่ไหนเ ราคาท่าไรครับๆ แล้วนั่งทำงานในห้องแอร์ ในตัวอาคารบ่อยควรมีอะไรเพิ่มเติมไหมครับ?
ขอถามเพิ่ม ผมหน้ามันบ่อย หน้ามันง่าย ออกจากแอร์แปปเดียวหน้ามันแล้วมีตัวไหนแนะนำไหมครับ?

ก่อนอื่น หน้าแพ้ง่าย อันนี้ควรจะหาพวกที่เป็น active skin-care หรือ derma products ไปก่อนครับ แบรนด์ในตลาดที่มีก็พวก ยูเซริน วิชี่ ลาโรช เซตาฟิล เซราเว่ ฯลฯ ซึ่งพวกนี้สารเคมีผสมจะน้อย บางตัวก็พาราเบนฟรี บางตัวก็ไม่มีน้ำหอม บางตัวใช้น้ำแร่เป็นส่วนประกอบ ฯลฯ

ทำงานห้องแอร์ ปกติก็อยากให้ moisturizer เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวครับ แต่เห็นบอกว่าหน้ามันง่าย อันนี้คงต้องปรึกษาหมอหรือว่าพวกผู้เชี่ยวชาญมากกว่าครับ เพราะสภาพผิวแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมเคยเห็นแอพหรือเว็บชื่อ spotscan เพื่อตรวจสภาพผิวน่ะครับ อันนี้คงตอบไม่ได้ครับ

ส่วนที่ผมซื้อ ผมซื้อที่ Watson's ครับ
2
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5361
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:11
Olivier7 พิมพ์ว่า:

2. บำรุง
3. ป้องกัน

ก่อนอื่น หน้าแพ้ง่าย อันนี้ควรจะหาพวกที่เป็น active skin-care หรือ derma products ไปก่อนครับ แบรนด์ในตลาดที่มีก็พวก ยูเซริน วิชี่ ลาโรช เซตาฟิล เซราเว่ ฯลฯ ซึ่งพวกนี้สารเคมีผสมจะน้อย บางตัวก็พาราเบนฟรี บางตัวก็ไม่มีน้ำหอม บางตัวใช้น้ำแร่เป็นส่วนประกอบ ฯลฯ

ทำงานห้องแอร์ ปกติก็อยากให้ moisturizer เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวครับ แต่เห็นบอกว่าหน้ามันง่าย อันนี้คงต้องปรึกษาหมอหรือว่าพวกผู้เชี่ยวชาญมากกว่าครับ เพราะสภาพผิวแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมเคยเห็นแอพหรือเว็บชื่อ spotscan เพื่อตรวจสภาพผิวน่ะครับ อันนี้คงตอบไม่ได้ครับ

ส่วนที่ผมซื้อ ผมซื้อที่ Watson's ครับ  

ขอบคุณมากครับ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2020
ตอบ: 4320
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 19:04
Jürgen พิมพ์ว่า:
PINCH_POINT พิมพ์ว่า:
ตอนเช้า ใช้ของ kheile's สีน้ำเงินๆ สำหรับผู้ชายทาแล้วจะเย็นๆหน่อย+ เจลว่านหางและก็น้ำตบ hada labo ให้ชุ่มชื้น+ กันแดด aneessa มั้งจำชื่อไม่ได้ โลชั่นทาตัวใช้ทั่วไป
ตอยกลางคืน ใช้ kheile's anti age for men หลอดสีดำ + hada labo + vitamin c โลชั่นทาตัวใช้ทั่วไป
ผมเป็นคนผิวแห้ง แต่ดื่มน้ำต่อวันเยอะมาก ประมาณ 3.5 ลิตรคือขั้นต่ำ ซึ่งก็ช่วงเรื่องผิวได้ดี  

มีรูปมั้ยครับ ผมไม่ชัวร์ว่าตัวไหน ว่าจะเปลี่ยนมาใช้  

https://www.kiehls.co.th/facial-fuel.html?gclid=CjwKCAjw0On8BRAgEiwAincsHMQqsRquh2kzDuxGf7IRO4Mg9vmHoUqc4BY9P0qwepfNfg_osXsFIBoCH5wQAvD_BwE

https://www.kiehls.co.th/age-defender-gel-moisturizer-50-ml.html

2 ตัวนี้ครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel