ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: You'll never walk alone,,
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 849
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 08:58
[RE: แฟนอยากให้ซื้อ Iphone12 ให้ .]
ไม่หยุดแค่นี้แน่นอน ถ้าเขาไปเห็นแฟนเพื่อนซื้อรถให้อีก จะเป็นเช่นไร คหสต.

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 08:58
ถูกแบนแล้ว
[RE: แฟนอยากให้ซื้อ Iphone12 ให้ .]
ผมว่ามันปกตินะที่แฟนมักจะอ้อนให้ซื้ออะไรให้ แต่ถ้ามันเกินตัวก็บอกไปตรงๆ
อย่างแฟนผมเงินเดือนสูงกว่าผมมาก ก็มีอ้อน มีพูดว่าไอนี่นั่นสวยอยากได้ๆ บางอย่างมันไม่เกินตัวผมก็อยากซื้อให้ เล็กๆน้อย หลักร้อยซื้อให้แฟน แฟนก็มีความสุข
แต่ถ้าแฟนบอกอยากได้ไอโฟน12 ผมบอกเลยว่า เออมืงซื้อเองเหอะ ตรูไม่มีตัง 5555

1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11074
คือผมก็ไม่เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่าง แฟน-จขม. ว่าลึกซึ้งขนาดไหน แต่ลำพังมาตั้งมู้แบบนี้แสดงว่ามี "ประเด็น" ที่อาจซื้อให้ไม่ได้ อาจจะเรื่องรายได้ ระยะเวลาที่คบ ฯลฯ ถ้ายังไม่มั่นใจแบบนี้ ก็อย่าซื้อให้เลยครับ เพราะผมเชื่อว่าคนเรารักกันคบกันมันเปย์กันเรื่องปกติ

ถ้าเป็นภรรยา อันนี้ไม่ต้องเอ่ยปาก
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Apr 2020
ตอบ: 4863
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 09:03
ถูกแบนแล้ว
PM ไปตอบทีครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 12011
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 09:08
แฟนผมคบกันมา 4 ปี อยู่กินด้วยกันทุกวัน จนมั่นใจว่าจะแต่งงานแน่ๆ
ผมยังคิดแล้วคิดอีกเลย ว่าจะซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิด

แต่ถ้าซื้อคงซื้อแค่ 11 พอ แต่มันเป็นคนประหยัดมาก
เลยไปแย๊บๆดูว่าถ้าซื้อให้เอาไหม มันบอกโทรศัพท์ใครก็โทรศัพท์มัน

ผมนี่เงิบเลย
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 10200
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 09:20
ปัจจุบันแฟนใช้มือถือรุ่นไหนอยู่คับ และแฟนท่านทำงานอะไรสามารถนำมือถือแพงๆไปต่อยอดการทำงานเขาได้ไหม
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 980
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 09:41
ผมว่าท่านมีคำตอบในใจอยู่แล้ว สู้ๆครับ
0
0

Kwon Nara (Hello Venus) Avatar & Housen killer
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 09:42
คบกันต้องรู้สันดานกันครับ

คนในนี้ไม่ได้คบกันบแฟนคุณเลยไม่รู้ว่า อาการ ท่าทาง หรือสันดานตามปกติของผู้หญิงที่คุณกำลังอ้างถึงเป็นยังไงนะ

ต่อให้ยกตัวอย่างมาที่ผู้หญิงทั่วไป มันยิ่งยาก
เพราะผู้หญิง ส่วนมากเป็นเพศที่มีความซับซ้อนทางอารมณ์และการแสดงออกมากกว่าผู้ชายเยอะ

ในบริบททั่ว ๆ ไป

ผู้หญิงก็คือคน ๆ นึงที่มีความอยากได้ อยากอวดหรือความอยากเด่นในสังคมของเค้าเอง ตามปกติธรรมดา

ถ้าเค้าคิดได้เอง ว่าอะไรควรไม่ควร อะไรมันมากไป ก็ดี
แต่ถ้าไม่ถึงขนาดคิดไม่ได้แต่ควรต้องกระตุ้นบ้าง ตามหลักการของการใช้ชีวิตคู่

มันก็เป็นสิ่งที่คุณควรทำ......

ถ้าไม่รู้จักกันเลย ตามที่คุณเล่าให้ฟัง ไม่รู้ว่าเธอดีไม่ดียังไง ฟุ้งเฟ้อมั้ย บ้ากระแสหรือเปล่า
ผมให้กลาง ๆ นะว่า

ผู้หญิงอยากมีของคือเรื่องปกติ ดูอย่างรองเท้า กระเป๋า ต่างหู บลา ๆ ๆก็ได้
จำนวนปริมาณเท่าไหร่ เราผู้ชายก็อาจจะมองว่า มึงจะซื้อมาทำไมเยอะแยะ บางคู่ใส่ครั้งเียวด้วยซ้ำ

ทำไมเรื่องพวกนี้มองผ่านกันได้ง่ายครับ เพราะมันค่าใช้จ่ายที่ค่อย ๆ ตอดไง
สิริรวมผมว่าเผลอ ๆ แพงกว่า iPhone12 อีก
.... ช่างมัน เอาใหม่

ผมประเมินว่า เธอพูดเพราะว่า
1. อยากได้จริง ๆ (อันนี้น่าจะแน่นอน 150%)
2. แค่แหย่คุณขำ ๆ พอให้ได้งอน (ถ้าฟลุ๊กได้จริงก็อีกเรื่อง)
3. แค่บ่น ๆ แต่ไม่ได้ใส่ใจ คือเดินผ่านแล้วเห็นก็จะบ่น ตามนิสัยผู้หญิง แต่เผอิญช่วงนี้มันเป็นกระแส เลยพบเจอบ่อย

วิธีรบมือ ทำยังไ
1. ปล่อยผ่าน หรือชงมุขขำ ๆ ถ้าซื้อให้นี่ แหวนแต่งงานไม่ต้องเอาเลยนะ (สมมุติว่าขำ)
2. เจรจาหาตัวช่วยร่วมกัน ช่วยกันผ่อนคนละครึ่ง, หรือหารายได้เสริมร่วมกัน เออเราไปหาของขาย online กัน กำไร เราให้เธอหมดเลยไปซื้อ iPhone12
4. คุณรับผิดชอบซื้อให้ (ไม่เป็นไปตามความเห้นส่วนใหญ่ในนี้แน่นอน)
3. เจรจาถึงความเหมาะสม ว่าควรมีหรือไม่ควรมี ซึ่งอาจจะนำมาซึ่งข้อ 4 คือหารายได้เสริม

ลองประเมินดูครับ
เราเป็นคนคบเธอ ไม่ใช่มาบอกข้อมูลเชิงบ่น แล้วจะสามารถให้ใครตัดสินใจให้คุณได้

หลายครอบครัว แตกแยกเพราะสัก ๆ แต่ฟังคำคนอื่นเยอะนะครับ
ซึ่งส่วนใหญ่คนอื่นตีความนอกจากตามความสะใจส่วนตัวแล้ว ก็มักจะผิดพลาดจากข้อมูลที่ไม่ครบถ้วนนี่แหล่ะ

ชีวิตคู่ ต้องเรียนรู้กันครับ
ไม่มีมนุษย์หน้าไหน ที่มัน perfect หรอก

ในขณะที่เรายังไม่ perfect แล้วจะไปคาดหวังอะไรกับคู่ของเรา
ค่อย ๆ จูนกันไป ไม่ไหวค่อยว่ากันอีกที
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13647
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 09:54
อย่าใช้ชีวิตเกินตัวครับ มันจะติดเป็นนิสัยแล้วในอนาคตจะลำบาก
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16219
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 10:11
ขอด่าหน่อยนะครับ ถ้าคิดแบบนี้จริง ๆ

อ้างอิงจาก:
เพราะเห็นแฟนเพื่อนซื้อให้เพื่อน  

ผมเจอคนบอกแบบนี้ผมหาทางเลิกเลย ผมไม่ได้ว่านะใครจะซื้อ iphone ให้แฟน หรือ อะไรทำนองเนี่ย มันนานาจิตตัง

แต่การเห็นคนอื่นอยากได้อยากมีแล้วมากดดันแฟนตัวเอง ว่าต้องมีแบบเขาบ้าง เห็นคนอื่นมีฉันต้องมีมั้งหรืออะไรทำนองเนี่ย สำหรับผมนะความคิดแบบนี้ผมถือว่าโคตรแย่ ก็เพราะว่า มีที่ไหน ยอมให้แฟนตัวเอง ลำบาก เพียงเพราะอยากมีเหมือนเพื่อนนี่นะ โอโห

คือคนเราคบกันต่อให้ไม่รู้เงินเดือน วิธีชีวิต มันจะบงบอกเองว่าคนนั้นมีเงินเยอะ แค่ไหน

แบบที่หลายคนบอกแฟนที่ดีต้องไม่ทำให้แฟนกันลำบาก
1
0
Milet..
นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11433
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 10:14
แฟนคุณควรค่าที่จะซื้อให้ไหมละครับ ลองคิดดู

ดูเหมือนจะโดนรุมเรื้อน แต่อยากให้ลองคิดดี

0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 281
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 11:00
ดูทรงแล้ว ซื้อมาอวด ไม่ได้ซื้อเพราะความจำเป็น สังคมคนทำงานก็เงี้ย แข่งกันหรู คนปลงได้ก็โชคดีไป คนปลงไม่ได้ก็อยากได้ไม่มีวันจบ
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9408
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 11:11
เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้ผมเลิกกับแฟนเก่าครับ ช่วง iphone XS ออกใหม่ๆ เธอขอให้ซื้อให้รุ่นตัวท๊อปสุด 49,900 บาท โดยให้ผมออกให้ 30,000 เธออออกเองอีก 19,900 บาท ที่บ้านแฟนก็ไม่เห็นด้วยนะเพราะมันแพงเกินจำเป็นมากๆ ผมก็ไม่เห็นด้วย พอไม่ให้ก็ทะเลาะกันโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ สุดท้ายผมก็ยอมช่วยออกตามที่เธอขอ

หลังจากนั้นภาพที่ผมมองเธอก็เปลี่ยนไปเลย หลายๆคนอาจจะมองว่าเล็กน้อยแต่เรื่องความสำคัญของเงิน สำหรับผมสำคัญมากๆๆๆๆๆนะ เพราะมันบ่งบอกถึงทัศนคติในการใช้เงินของครอบครัวในอนาคต ไม่นานก็เลิกกัน ทุกวันนี้เพื่อนผมยังล้ออยู่เลย เรื่องซื้อมือถือให้แฟนเก่าเนี่ย

0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14645
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 11:37
ควายไทย พิมพ์ว่า:
คบกันได้ไม่ถึงปีครับ เธอก็ไม่ได้พูดตรงๆหรอกว่าจะให้ซื้อให้ แต่พูดมาตั้งแต่iphone12ออกละ ว่าอยากได้,จะซื้อแต่ไม่มีตัง คืออยู่ในวัยทำงานกันทั้งคู่นะครับ จนเธอพูดบ่อยๆผมก็บอกจะให้ซื้อให้ใช่มั้ย ตอนแรกก็ไม่ยอมรับครับ จนผมถามมากๆเธอก็บอกว่าใช่ เพราะเห็นแฟนเพื่อนซื้อให้เพื่อน แต่เธอก็บอกว่าไม่ต้องซื้อให้หรอกมันแพง เดี๋ยวซื้อเอง
แต่ปัญหาคือผมรู้สึกกับเธอเปลี่ยนไป มันอธิบายไม่ถูก หรือผมควรซื้อให้
มาบ่นให้ฟังเฉยๆครับ นอนไม่หลับเลย  

เป็นผมนะ รีบเลิกเลยครับ

ไม่รู้จักประมาณตน อยู่กันไปมีแต่ลำบาก

เดี๋ยวต้องมี ออกเงินพาไปเที่ยวต่างประเทศหน่อย เพื่อนแฟนออกให้หมดเลย ไม่เชื่อคอยดู

แก้ไขล่าสุดโดย nickvicpark เมื่อ Wed Oct 28, 2020 11:38, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4358
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 12:51
Chetm5 พิมพ์ว่า:
กลับกันเลย ถ้าผมซื้อให้แฟนมันด่ายับแน่.  

สงสัยซื้อผิดรุ่น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel