ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7901
โพสเมื่อ: Tue Oct 27, 2020 21:27
[RE: ทำไม King ถึงต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญเดียวกัน]
เรื่อง 9 เซ็นรับรอง รัฐธรรมนูญใหม่จากที่ผู้นำเหล่าทัพทำการรัฐประหาร

ถ้าเค้าไม่เซ็นเค้าจะถูกกำจัดมั้ย...

อันนี้ถามนะแบบมีเหตุมีผล สมมติเลย ป

ถนอม (ขอเน้นช่วงรุ่นแรกๆนะเพราะรุ่นนั้น

โดยส่วนตัวเท่าที่ดูมา 9 ยังไม่ได้มีบทบาท

Power ระดับสูงขนาดระยะหลังๆมานี้) รัฐประหาร ผมบอกไม่เซ็น ถอดอำนาจผมออกด้วยกำลังกองทัพ

คิดว่าจะถอดเฉยๆปล่อยไว้บ้าน หรือถอดแล้วเนรเทศ หรือถอดแล้วสังหารทิ้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ดาวเตะกัลโช่
Status: • Glorious Purpose •
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 9906
โพสเมื่อ: Tue Oct 27, 2020 21:58
[RE: ทำไม King ถึงต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญเดียวกัน]
Spoil
Park Yoo Hwon พิมพ์ว่า:
SpuRFc พิมพ์ว่า:
Gygeeเด็กดื้อนาโน๊ะ พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
สำหรับผม King และสถาบัน จำเป็นต้องมีและคู่กับประเทศเราไปตลอด  

สำหรับผมคือมันไม่จำเป็นอีกต่อไป  

หน้าที่ของสถาบันคือศูนย์รวมจิตใจแต่ตอนนี้น่าจะผิดวัตถุประสงค์ไปเยอะ
ก็ไม่แปลกที่จะมีคนบอกไม่จำเป็นเพราะมีศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจแล้ว  
สำหรับผมศาสนาก็ไม่ใช่อะ  

ตอนนี้ไอดอล เน็ตไอดอลคือศูนย์รวมจิตใจเด็กยุคใหม่ ศาสนาก็หมดความสำคัญไปนานแล้วครับ บางคนไม่รวมที่ใครยึดตัวเองนี่แหล่ะศูนย์กลางตัวเอง  
ไอเด้าาาาาา  

สำหรับผม มองว่ามันยากครับที่จะไม่มีสถาบันในประเทศนี้
เอาแค่ช่วงชีวิตผมก็พอ อีก 50-60 ปี ต่อจากนี้ ยังไงก็มีสถาบันครับ

นอกจาก King จะยอมสละราชสมบัติ และให้อำนาจกับประชาชนตัดสินใจ
มองยังไงเวย์นี้ ก็เกิดขึ้นแบบยากจัดจริงๆ ครับ (ผมมองมุมความเป็นจริงนะ)

เลยต้องพิมพ์ไปในเวย์นั้นว่า King และสถาบัน จำเป็นต้องมี
และเป็นที่ศูนย์รวมจิตใจของคนในชาติ ในฐานะประมุขของประเทศ แต่ต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ
สามารถตรวจสอบได้ สามารถพูดถึงหรือวิจารณ์ได้ และนำประชาชนทั้ง 2 ฝ่ายร่วมเดินไปข้างหน้าได้

ซึ่งหลายๆ ราชวงค์ในต่างประเทศ เขาปรับตัวเองกันหมดแล้วครับ
เพื่ออยู่คู่กับสังคมสมัยใหม่ และอยู่ในระบอบที่เป็นประชาธิปไตยจริงๆ

...

ปล. แต่ต้องยอมรับด้วยว่า คนไทยส่วนใหญ่เอง ยังไม่เข้าใจ
ยังไม่รู้ถึงปัญหาจริงๆ ครับว่า สถาบันมาเกี่ยวกับการเมือง และทิศทางของประเทศได้ยังไง
ซึ่งในปัจจุบัน King มีอำนาจอยู่เหนือกฏหมายครับ

ถ้าเอาแบบแย่สุดๆ มีการรัฐประหารตัวเอง King ก็คงยอมเหมือนเดิม
พวกเราก็จะกลับไปยัง จุดเริ่มต้นเหมือนเดิม จะกี่ม็อบก็คงเปลี่ยนแปลงอะไรประเทศนี้ ไม่ได้ครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1574
โพสเมื่อ: Tue Oct 27, 2020 23:04
[JAMES] พิมพ์ว่า:
เรื่อง 9 เซ็นรับรอง รัฐธรรมนูญใหม่จากที่ผู้นำเหล่าทัพทำการรัฐประหาร

ถ้าเค้าไม่เซ็นเค้าจะถูกกำจัดมั้ย...

อันนี้ถามนะแบบมีเหตุมีผล สมมติเลย ป

ถนอม (ขอเน้นช่วงรุ่นแรกๆนะเพราะรุ่นนั้น

โดยส่วนตัวเท่าที่ดูมา 9 ยังไม่ได้มีบทบาท

Power ระดับสูงขนาดระยะหลังๆมานี้) รัฐประหาร ผมบอกไม่เซ็น ถอดอำนาจผมออกด้วยกำลังกองทัพ

คิดว่าจะถอดเฉยๆปล่อยไว้บ้าน หรือถอดแล้วเนรเทศ หรือถอดแล้วสังหารทิ้ง  

ถ้ากล้าข่มขู่9ให้เซ็น แล้วทำไมพวกที่หลังจากรัฐประหารสำเร็จ
ได้ตำแหน่งสำคัญๆทั้งนั้นเลยครับ ยิ่งยุคหลังยิ่งชัด
9ก็เคยไม่เซ็นรัฐประหาร
เพราะนายกตอนนั้นเป็นเปรม9ไม่อนุมัตินะ
แล้วดูหลังจากนั้นเปรม ขึ้นไปถึงประธานองคมนตรี
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 271
โพสเมื่อ: Tue Oct 27, 2020 23:59
ขอทราบที่มาข้อเท็จจริงข้อมูลด้านล่างด้วยครับ

"อำนาจที่กล่าวถึง เช่น..

- เบิกงบภาษีส่วน King นำไปใช้ในพระองค์
- เบิกงบภาษีส่วน King นำไปใช้ในโครงการต่างๆ
- เบิกงบภาษีส่วน King ที่สามารถเบิกเท่าไรก็ได้ จากคลังภายในประเทศ
(ซึ่งงบทั้งหมด ล้วนมาจากภาษีประชาชน)"

เท่าที่ผมทราบ
แต่ละปีมีการจัดงบประมาณของรัฐบาลซึ่งต้องผ่านอนุมัติครม.ประจำปีและมีกำหนดงบแต่ละส่วนไว้อยู่แล้ว ไม่ใช่เบิกเท่าไหร่ก็ได้ ซึ่งส่วนใหญ่งบเกี่ยวกับกษัตริย์จะเป็นงบด้านการรักษาความปลอดภัยต่างๆ และพระราชพิธี ไม่ได้นำไปใช้ในส่วนพระองค์เอง
แต่มีงบของส่วนราชการในพระองค์ ซึ่งก็คือ ส่วนราชการที่ปฏิบัติหน้าที่เกี่ยวกับราชการในพระองค์และพระราชกรณียกิจขององค์พระมหากษัตริย์และพระบรมวงศานุวงศ์ ได้แก่ สำนักงานองคมนตรี สำนักงานพระราชวัง และหน่วยบัญชาการถวายความปลอดภัยรักษาพระองค์

ส่วนงบโครงการตามพระราชดำริต่างๆ ก็เป็นโครงการเพื่อประชาชนแทบทั้งสิ้น จะใช้งบประมาณของภาครัฐก็ไม่แปลก

หากคิดว่างบประมาณที่ใช้สูงเกินไป ก็คงต้องให้ครม.พิจารณาปรับโครงสร้างและการจัดสรรงบประมาณต่อไป

1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22584
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 00:17
มันมีปัญหามาตั้งแต่ยุคก่อนแล้ว เพียงแค่การprเค้าดี

มายุคนี้ มันแก้น้ำเค็มเป็นน้ำจืดไม่ได้
มันก็เลยชัด

ส่วนตัวผม การมีอำนาจที่อยู่เหนือกฏหมาย
นั่นหมายความว่า จะมีอภิสิทธิ์ชนอยู่กลุ่มใหญ่ๆกลุ่มหนึ่ง เพราะมันจะมีปรสิตคอยติดตาม

และพวกปรสิตก็จะใช้ความสนิทสนม เพื่อสร้างประโยชน์

ขึ้นชื่อว่า"คน" มันมีรักโลภโกรธหลงอยู่แล้ว
อธิบายแค่นี้แล้วกัน

เมื่อระบบมันบิดเบี้ยว เส้นที่มันควรจะตรงก็ย้วยไปมา

ความยุติธรรมก็คงไม่มี

คนจนรุกป่า ตัดไม้ต้นเดียว คุก4ปี
องค์มนตรีรุกป่าเป็นไร่ คืนแล้วไม่ผิด
(เขาชายเที่ยง)

กล้ามาก เก่งมาก ขอบใจ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 965
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 00:59
ด้วยความเคารพ ผมขอเอาไปแชร์ต่อได้ไหมครับ
0
0

Kwon Nara (Hello Venus) Avatar & Housen killer
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27610
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 01:49
Bravho พิมพ์ว่า:
ขอทราบที่มาข้อเท็จจริงข้อมูลด้านล่างด้วยครับ

- เบิกงบภาษีส่วน King นำไปใช้ในพระองค์
- เบิกงบภาษีส่วน King นำไปใช้ในโครงการต่างๆ
- เบิกงบภาษีส่วน King ที่สามารถเบิกเท่าไรก็ได้ จากคลังภายในประเทศ
(ซึ่งงบทั้งหมด ล้วนมาจากภาษีประชาชน)"

แต่ละปีมีการจัดงบประมาณของรัฐบาลซึ่งต้องผ่านอนุมัติครม.ประจำปีและมีกำหนดงบแต่ละส่วนไว้อยู่แล้ว ไม่ใช่เบิกเท่าไหร่ก็ได้ ซึ่งส่วนใหญ่งบเกี่ยวกับกษัตริย์จะเป็นงบด้านการรักษาความปลอดภัยต่างๆ และพระราชพิธี ไม่ได้นำไปใช้ในส่วนพระองค์เอง
แต่มีงบของส่วนราชการในพระองค์ ซึ่งก็คือ ส่วนราชการที่ปฏิบัติหน้าที่เกี่ยวกับราชการในพระองค์และพระราชกรณียกิจขององค์พระมหากษัตริย์และพระบรมวงศานุวงศ์ ได้แก่ สำนักงานองคมนตรี สำนักงานพระราชวัง และหน่วยบัญชาการถวายความปลอดภัยรักษาพระองค์

ส่วนงบโครงการตามพระราชดำริต่างๆ ก็เป็นโครงการเพื่อประชาชนแทบทั้งสิ้น จะใช้งบประมาณของภาครัฐก็ไม่แปลก

หากคิดว่างบประมาณที่ใช้สูงเกินไป ก็คงต้องให้ครม.พิจารณาปรับโครงสร้างและการจัดสรรงบประมาณต่อไป

เรื่องเงินที่ใช้ในเยอรมัน ค่าเครื่องบินไปกลับแค่นี้แหละ ตอบได้มั้ยว่าจำเป็นแค่ไหน
0
0
Manchester UTD - Chiangrai UTD
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: We are pedo and อินเซว alliances
ตอบ: 12236
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 06:52
Cmaj7 พิมพ์ว่า:
Spoil
SpuRFc พิมพ์ว่า:
Gygeeเด็กดื้อนาโน๊ะ พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
สำหรับผม King และสถาบัน จำเป็นต้องมีและคู่กับประเทศเราไปตลอด  

สำหรับผมคือมันไม่จำเป็นอีกต่อไป  

หน้าที่ของสถาบันคือศูนย์รวมจิตใจแต่ตอนนี้น่าจะผิดวัตถุประสงค์ไปเยอะ
ก็ไม่แปลกที่จะมีคนบอกไม่จำเป็นเพราะมีศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจแล้ว  
สำหรับผมศาสนาก็ไม่ใช่อะ  

ตอนนี้ไอดอล เน็ตไอดอลคือศูนย์รวมจิตใจเด็กยุคใหม่ ศาสนาก็หมดความสำคัญไปนานแล้วครับ บางคนไม่รวมที่ใครยึดตัวเองนี่แหล่ะศูนย์กลางตัวเอง  
ไอเด้าาาาาา  

สำหรับผม มองว่ามันยากครับที่จะไม่มีสถาบันในประเทศนี้
เอาแค่ช่วงชีวิตผมก็พอ อีก 50-60 ปี ต่อจากนี้ ยังไงก็มีสถาบันครับ

นอกจาก King จะยอมสละราชสมบัติ และให้อำนาจกับประชาชนตัดสินใจ
มองยังไงเวย์นี้ ก็เกิดขึ้นแบบยากจัดจริงๆ ครับ (ผมมองมุมความเป็นจริงนะ)

เลยต้องพิมพ์ไปในเวย์นั้นว่า King และสถาบัน จำเป็นต้องมี
และเป็นที่ศูนย์รวมจิตใจของคนในชาติ ในฐานะประมุขของประเทศ แต่ต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ
สามารถตรวจสอบได้ สามารถพูดถึงหรือวิจารณ์ได้ และนำประชาชนทั้ง 2 ฝ่ายร่วมเดินไปข้างหน้าได้

ซึ่งหลายๆ ราชวงค์ในต่างประเทศ เขาปรับตัวเองกันหมดแล้วครับ
เพื่ออยู่คู่กับสังคมสมัยใหม่ และอยู่ในระบอบที่เป็นประชาธิปไตยจริงๆ

...

ปล. แต่ต้องยอมรับด้วยว่า คนไทยส่วนใหญ่เอง ยังไม่เข้าใจ
ยังไม่รู้ถึงปัญหาจริงๆ ครับว่า สถาบันมาเกี่ยวกับการเมือง และทิศทางของประเทศได้ยังไง
ซึ่งในปัจจุบัน King มีอำนาจอยู่เหนือกฏหมายครับ

ถ้าเอาแบบแย่สุดๆ มีการรัฐประหารตัวเอง King ก็คงยอมเหมือนเดิม
พวกเราก็จะกลับไปยัง จุดเริ่มต้นเหมือนเดิม จะกี่ม็อบก็คงเปลี่ยนแปลงอะไรประเทศนี้ ไม่ได้ครับ  
ถ้าตรวจสอบสถาบันได้ รวมถึงสืบสวนถึงเรื่องในสมัยรุ่นพ่อได้

ตัวสถาบันฯ ยังจะมีความชอบธรรม ยังจะมีหน้าเป็นที่ส่วนร่วมของจิตใจของคนมั้ย

ผมก็อยากรู้นะ
0
0
google harriet robson injuries
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 08:11
ทำไม King ถึงต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญเดียวกัน
อยากฟ้องร้อง king กันใจจะขาดแล้วดิ ท่านต้องไปขึ้นศาลด้วยใช่มั๊ย ศาลตัดสินผิด king ติดคุกด้วยใช่ป่ะ นี่คือที่ต้องการกันใช่มั๊ย ถามจริง ระวังน่ะ กบเลือกนาย...
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2007
ตอบ: 445
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 10:23
G.Conlon พิมพ์ว่า:
ถ้ากระทู้นักการเมืองนั่นนู่นนี่
ผมจะไม่เข้าเลยนะ ไปย้อนดูได้
เพราะผมไม่ยุ่ง ไม่ไปเลือกตั้งด้วยซ้ำ

แต่ถ้ากระทู้สถาบัน นั่นก็อีกเรื่อง
เพราะผมก็บอกไปแล้วว่าตัวเองเป็นรอยัลลิสต์

และไม่ใช่รอยัลลิสต์ที่ไม่รู้สี่รู้แปดใดๆ
ภาษาอังกฤษก็อ่านออก ที่บ้านก็ไปทางม็อบ
พ่อแม่เคยไปนั่งในม็อบเมื่อไม่นานมานี้ด้วยซ้ำ
อายุ.....ผมก็ไม่ได้แก่ขนาดนั้น แค่สามสิบเศษๆ
ผ่านระดับอุดมศึกษามาแลเว (ด้านสื่อสารมวลชน)

บางทีการเป็นรอยัลลิสค์ก็ไม่ได้แปลว่าเขาเป็นตามใคร
เชื่อเถอะ ว่าคนที่เลือกแล้วว่าจะเป็น.....มันก็มี

และไม่เคยพูดว่าใครจะ "ล้มเจ้า"

แต่ไอ้ที่ฮึ่มๆกันขนาดนี้ เอาล่ะ อาจมีคนบอกว่า เพราะคนกลุ่มหนึง "โหน"
แล้วก็มีคนอีกกลุ่มหนึ่ง บอกว่าทนไม่ไหว เพราะมีคนกลุ่มหนึ่ง "โยง"

สองคำนี้ตีกันตลอดอ่ะ "โหน" กับ "โยง"

ถ้าจะบอกว่าหยุด มันก็ควรหยุดทั้งคู่
ทั้งพวกโหนและพวกโยงอ่ะ จะบอกให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งหยุดฝ่ายเดียว
มันไม่ได้ ถ้าจะบอกว่าพักก่อนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
มันก็ควรจะต้องไปพักทั้งคู่นั่นแหละ

ถ้ารู้ว่าใครมันเดือดง่าย ด้วยเรื่องอะไรก็ตาม
ผมจะไม่ไปทู่ซี้พูดเรื่องนั้นกรอกหูเขานะ
เพราะมันได้จะทะเลาะกันแน่ๆ

หลังๆนี่เบื่อมาก เหมือนท่านเลย ทุกคนบอกให้ยอมรับความเห็นต่าง ถ้าทำได้จริงสักฝ่ายมันก็คงไม่วุ่นวายขนาดนี้
เอาจริง แมร่งไม่ยอมรับเหมือนปากว่าเลย ไมได้เข้าข้างใครนะ
แต่ละฝ่ายก็เลือกเชื่อสิ่งที่ตัวเองชอบ จนไม่สนใจความถูกต้อง

ด่าฝ่ายตรงข้าม บูลลี่ฝ่ายตรงข้าม แล้วจะให้อยู่ร่วมกันยังไง ทัศนคติ การอยู่ร่วมกัน เคยคิดถึงบ้างมั้ย
นี่อะไร กูจะเอาอย่างนี้ กูไม่สนใจใคร ใครไม่เห็นด้วยกับกูโง่หมด เลวหมด ไปตายซะ
นี่หรือความคิดแบบศิวิไลส์ อย่างที่ตัวเองอ้างกัน

ผมเห็นด้วยกับย่อหน้าสุดท้ายท่านมาก ทำไมเราต้องไปทะเลาะกับสิ่งที่เค้าชอบด้วยอ่ะ
เหมือนพวกเกรียนดูฟุตบอลเลย ตีกันเพราะเชียร์กันคนละทีม ทำอย่างกับว่า มึงเถียงชนะแล้วทีมมึงได้แชมป์
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: • Glorious Purpose •
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 9906
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 12:35

ข้อมูลเยอะมากเลยครับใน Internet ลองค้นหาดู
ที่สำคัญ บางเรื่องแจ้งว่าเอาไปใช้อะไร แต่บางเรื่องก็ไม่สามารถแจ้งได้ หรือตรวจสอบไม่ได้ทั้งนั้นครับ

งบประมาณในส่วน King จะเพิ่มขึ้นตลอดช่วงนี้
ส่วนเรื่องถ้างบประมาณสูงเกินไป คุณคิดว่า ครม. ชุดนี้ หรือรัฐบาลชุดนี้ กล้าขัด King หรอครับ?

มีแต่ King จะเอาเท่าไรเท่านั้นเอง
ประเด็นสำคัญที่ผมจะสื่อในประโยคนี้ คือ เป็นงบที่เราตรวจสอบไม่ได้ครับ ทั้งๆ ที่เป็นเงินภาษีประชาขน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 21:29
เห็นด้วยครับ ระบบควรเปลี่ยน ระบบนี้จะดีได้ขึ้นอยู่กับตัวKing มากไป เมื่อKing เริ่มไม่ดีก็ควรเรียกร้องปฏิรูปถูกต้องอยู่แล้วครับ ที่ผมต้องการบอกคือ การดิสเครดิตรุ่นก่อนๆจากข้อมูลที่ไม่ชัดเจน ยังไงก็ไม่ควรทำครับ

เรื่องเซ็นรัฐประหารที่มองจากต่างประเทศว่าไม่เป็นประชาธิปไตยแต่ดันเป็นทางออกที่เสียเลือดเนื้อน้อยที่สุดของประเทศในสมัยนั้น ไม่เซ็นได้แต่คณะรัฐประหารที่มีกำลังทหารทั้งหมด(ย้ำทั้งหมด)ที่จะกลายเป็นกบฏจะทำให้เกิดการล้มตายอีกเท่าไหร่ อย่าลืมต้องแพ้นะครับถึงเป็นกบฏถ้าชนะก็กลายเป็นเผด็จการที่มีคนตายโดยไม่มีกษัตริย์ถ่วงอำนาจ (มีครั้งที่ไม่เซ็น2ครั้งครับ ตอนนั้นทหารกลุ่มที่ปฏิวัติโดนพ.อ.ป.เรียกกำลังอีกกลุ่มจากโคราชและฝั่งตอนเหนือมาสู้มาคาน ก็ไม่เซ็นได้สิครับ และก็ไม่มีใครตายด้วย)

รัฐประหารรอบที่9(2534) กับ10(2549) ห่างกันกี่ปีครับ รอบ49ก็ทักษิณ-เสื้อเหลืองไง เห็นแก่อำนาจทำไมไม่มายุ่งเลยต้ั้ง15ปีน่ะ ที่จะบอกคือถ้าจะด่าด่าทหารด่าคนปฏิวัติไหม ด่าคนเซ็นโคดไม่เมคเซ้นเลยครับ

ความคิด ผมว่าตัวระบบมันเคยดีไงครับ เพราะคนในระบบเป็นคนดี
ยกตัวอย่างที่ผมประสบกับตัวนะครับ จะมีโครงการมากมายทำไมทั้งที่รัฐบาลควรเป็นคนจัดการเรื่องทุกอย่างสิ
แต่เพราะบางครั้งรัฐบาลเลือกปล่อยผ่านไม่สนใจ แจ้งก็แล้วร้องเรียนก็แล้วไม่แก้
สุดท้ายKing9เห็นปัญหา ลงมาออกพื้นที่จริง รัฐบาลถึงจะมาแก้ไงครับ

ดังนั้นระบบใช้คานอำนาจของทั้งทหารและรัฐบาลไม่ให้มีมากไป และใช้ช่วยเหลือบางเรื่องที่รัฐบาลเข้าไม่ถึง
ในยุคที่ผู้อยู่ในระบบยังดี แต่ตอนนี้เมื่อคนในระบบมันไม่ดี ก็ต้องปฏิรูปซึ่งก็ถูกต้อง
ที่จะสื่อคือว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ระบบ มันอยู่ที่คนในระบบมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Too_Ra_l3eer เมื่อ Wed Oct 28, 2020 21:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 23:06
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:

เรื่องเงินที่ใช้ในเยอรมัน ค่าเครื่องบินไปกลับแค่นี้แหละ ตอบได้มั้ยว่าจำเป็นแค่ไหน  

ขอรายละเอียดหลักฐานการใช้เงินที่เยอรมัน และค่าเครื่องบินไปกลับด้วยครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 23:12
Cmaj7 พิมพ์ว่า:

ข้อมูลเยอะมากเลยครับใน Internet ลองค้นหาดู
ที่สำคัญ บางเรื่องแจ้งว่าเอาไปใช้อะไร แต่บางเรื่องก็ไม่สามารถแจ้งได้ หรือตรวจสอบไม่ได้ทั้งนั้นครับ

งบประมาณในส่วน King จะเพิ่มขึ้นตลอดช่วงนี้
ส่วนเรื่องถ้างบประมาณสูงเกินไป คุณคิดว่า ครม. ชุดนี้ หรือรัฐบาลชุดนี้ กล้าขัด King หรอครับ?

มีแต่ King จะเอาเท่าไรเท่านั้นเอง
ประเด็นสำคัญที่ผมจะสื่อในประโยคนี้ คือ เป็นงบที่เราตรวจสอบไม่ได้ครับ ทั้งๆ ที่เป็นเงินภาษีประชาขน  

ถ้าหมายถึงงบส่วนราชการในพระองค์ ก็ควรแก้ไขเฉพาะเรื่องการชี้แจงข้อมูลรายละเอียดงบส่วนราชการในพระองค์เท่านั้นก็พอ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7901
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 23:35
ตรรกะแปลกๆเหมือนกันนะ

การที่เรากล่าวหาเค้าเราต้องมีข้อมูลชัดเจน ของรัชกาลปัจจุบัน ไม่มีข้อสงสัยครับ

แต่รัชกาลก่อนหน้าที่ไปกล่าวหาเค้านี่ ผมไม่ได้โปรเค้านะ แต่คิดว่าต่อให้ตามหลักการกฎหมาย

ผู้ต้องหาเป็นผู้บริสุทธิ์เสมอนะครับ แหล่งข้อมูลต้องชัดเจนจริงๆ

1. ที่มาเริ่มต้นของ 8,9 มาจากหลังจาก 7 สละยานละ คนต่อไปที่ตามลำดับก็คือเค้าจริงๆครับ

แต่!!! ถ้าถามว่าเจ้านายคนไหนที่มีบารมีสุดล่ะ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ แต่เท่าที่ผมดูการเลือก 8,9

ก็น่าจะถูกใจคณะราษฎร์สุดเพราะควบคุมง่ายกว่ามากๆ

2. โครงการหลวง หลายๆโครงการก็เป็นโครงการที่ดีนะครับ แนวคิดดีทั้งนั้น ฝนหลวงนี่ คือเค้าเอาเวลา

มาทำโครงการแบบนี้มันก็ไม่แปลกหรอกครับ ประกอบอาชีพก็ไม่งาม จะให้วันๆนั่งอ่านแต่กฎหมาย

กับฎีกาก็ประสาทกินเอาได้นะครับ สิ่งสำคัญคือโครงการเหล่านี้ถ้ามันเป็นเงินงบประมาณแผ่นดิน

ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม(บริจาค) มันควรตรวจสอบได้ เพื่อแก้ไขปัญหาทุจริต แต่การเกิดการทุจริต

ระดับปฎิบัติการคงไม่สามารถ imply ได้ว่าเจ้าของโครงการเป็นคนวางแผนยักยอกทรัพย์

ไม่งั้นทุกรัฐบาลตายแน่ๆครับ

3. การโปรโมต...อันนี้แหละที่น่าโจมตี มันควรแต่พอๆดี ซึ่งจุดนี้ผมกล้าพูดเองว่า

ใช่ครับมากไป ไมว่าจะโดยทางเค้าสั่งหรือรัฐบาลเลีย มันไม่ควรครับ ทำแต่พองามพออันนี้คือมากไปจริงๆ

ส่วนตัวผมก็เชื่อด้วยว่าคณะราษฎร์เองก็ไม่ได้

ดีร้อย 100% ครับ มันก็เป็นหนึ่งในการยักย้ายอำนาจ สมบัติต่างๆผลัดกันชม ส่วนเรื่องว่าประชาชนดีขึ้น

หรือไม่ ผมก็ไม่สามารถตอบได้ และมั่นใจหลายๆท่านก็ไม่น่าจะตอบได้จริงๆ เพราะใครจะไปรู้ล่ะ...

แต่อย่างนึงที่ระบอบประชาธิปไตยมันมีให้คือ ถ้าผู้ปกครองไม่ดี เรายังมีโอกาสเปลี่ยนในเวลาอันสั้น!!!

ในขณะที่รูปแบบเดิมของเรานั้น รอไปซิครับ ยิ่งสมัยใหม่การแพทย์ยิ่งดีก็ยิ่งรอไปอีกซิ

มันเหมือนการ bet ว่าจะได้ผู้ปกครองยังไง ถ้าคนไหนดีก็โอ้โหเลย ถ้าไม่ดีนี่ = ="

แถมการถ่วงดุลอำนาจที่ต่ำ ทำให้การหาประโยชน์ของคณะผู้ปกครองทำได้ง่ายกว่า

สำหรับผมในเมื่อรากวัฒนธรรมเป้นแบบนี้ ก็ไม่ได้ขัดที่จะเป็นแบบระบอบการปกครองเดิม

แต่การปฎิรูปต้องเกิด แต่จะตามที่เด็กๆยื่นไปนั้นก็คงไม่ใช่ครับ สำหรับผมมองว่าบางข้อมากไป

ก้าวก่ายสิทธิส่วนบุคคลด้วยในบางส่วน แต่ที่แน่นอนคือ คุณเป็นประมุข คุณต้องทำหน้าที่ของคุณ

การออกกฎหมายต้องเพื่อประชาชนอย่างแท้จริง และเมื่อเจอรัฐบาลที่ไม่ดี ใช่ครับคุณต้องช่วยหยุด

อำนาจของคุณมีแน่นอนในการ vito การออกกฎหมายถึงมันจะแค่การชะลอ แต่มันก็จะช่วยให้กระแส

สังคมมาจับตา และสุดท้ายปล่อยให้สังคมจัดการมันเอง ช่วยประชาชนสอดส่องการออกฎหมาย
1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel