ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: จงสร้างโลกด้วยหนึ่งสมองและสองมือ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jul 2010
ตอบ: 382
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 16:28
[RE: งง เสื้อเหลืองออกมาปกป้องสถาบัน]
ตอนนี้ม็อปหวังผลเร็วเกินไปครับ อาจจะไม่ใช่ทุกคนที่อยากให้มันเปลี่ยนแปลงโดยเร็ว แต่ก็เป็นส่วนใหญ่ที่หวังแบบนั้น จริงๆตอนนี้พวกเราสมควรให้ความรู้ครับ ไม่ใช่ตัดพ้อหรือสงสัยความคิดของอีกฝ่าย

ยกตัวอย่างง่าย ๆ เลยคือตัวผมเอง พ่อแม่ น้า อา ของผมทุกคนรักสถาบันมาก เค้ารู้นะว่าสถาบันมีส่วนที่ไม่ดีแต่เค้ามองข้ามไม่สนใจเลย ตอนนี้ผมก็แค่พยายามคุยเกี่ยวกับสถาบัน การเมือง ฯลฯ คุยแบบไม่บอกว่าอะไรผิดอะไรไม่ดี แต่พูดแนวถ้ามันเป็นแบบนี้หล่ะคิดว่าไงดีกว่าแบบเดิมไหม เพื่อให้เค้าซึมซับเห็นความบกพร่องของระบบในตอนนี้ เป็นไปไม่ได้เลยที่คุณจะให้คนแบบเดียวกับพ่อแม่ญาติพี่น้องผมเปลี่ยนความคิดในเร็ววัน

แล้วก็ต้องพยายามแยกคนที่คิดล้มล้างสถาบันออกมาจากม็อปให้ได้ แสดงออกให้ชัดเจนว่าเราจะปฏิรูปไม่ได้ล้มล้าง เราต้องการให้สถาบันไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองอย่างแท้จริง แต่ภาพตอนนี้คนกลุ่มที่จะล้มล้างสถาบันมันทำให้ม็อปขาดพลัง

ฝากให้คิด แค่นี้แหละครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 20:03
[RE: งง เสื้อเหลืองออกมาปกป้องสถาบัน]
nonc พิมพ์ว่า:
basssleep พิมพ์ว่า:
คุณต้องทำความเข้าใจเค้าก่อนให้เค้าเข้าใจคุณนะ
สื่อปกติในทีวีเค้ามักจะตัดแต่ช่วงที่พวกแกนนำปราศัยแล้วใช้เฮทสปีชไปออกข่าวในช่วงก่อนมีม๊อบ
บวกกับเค้าโดนล้างสมองมาเป็น50ปีเรื่อง ร.9 สถาบัน
บางคนไม่เข้าใจคำว่าปฏิรูปคืออะไร เชื่อข่าวว่าล้มสถาบัน
ตอนนี้ผมว่าถ้าอยากให้เกิดการเปลี่ยนแปลงจริงๆ
ต้องช่วยกันทำความเข้าใจในครอบครัวครับ
แนะนำให้ดูข่าวช่องthaipbsแล้วคุยกันบ่อยๆอย่างมีเหตุผลอย่าใช้อารมณ์

เค้าไม่ได้เสพข่าวในเนตเหมือนพวกเราครับต้องเข้าใจเค้าด้วย
อย่าไปดูถูกเค้าว่าไม่คิดจะเข้าใจผมคุยกับใคร90%เริ่มเห็นด้วยกับผมนะ  

โดนล้างสมองมา 50 ปีเรื่อง ร.9 คุณจะสื่อว่าอะไรหรอครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อย  

เก่งทุกอย่าง ถ่ายรูปดนตรีวิทยาศาสตร์ชลประทานเยอะแยะจนจำไม่หมด
คล้ายๆจะทำให้คนเชื่อว่าเหมือนมีบุญบารมีเหนือมนุษย์ทั่วไป
ทำให้คนหลงไหลท่านมากไงครับ  

ท่านหมายความว่า ที่ผ่านมา ร.9 จริงๆแล้วสร้างภาพ ความเป็นจริงแล้วไม่ได้มีผลงานอะไรใช่มั้ยครับ  

ก็ไม่ขนาดนั้นเท่าที่ผมเคยหาข้อมูลจริงๆแล้ว
ป๋าเปรมเป็นคนริเริ่มให้สถาบันใช้การโฆษณา
เบื้องหลัง ร.9 น่าจะมีกลุ่มองค์กรที่มีการวางนโยบายต่างๆ
ซึ่งพวกเค้าคิดว่าเป็นการทำเพื่อประเทศนะ
ไม่ให้ประเทศเป็นคอมมิวนิส รักษาเอกราช ให้แผ่นดินเป็นปึกแผ่น ปกครองได้ง่าย

แต่การทำแบบนี้เท่ากับประเทศไทยไม่มีประชาธิปไตย
เพราะต่อให้ใครเป็นนายก ก็มีอำนาถที่สูงกว่าอยู่ดี
และอำนาถที่สูงกว่านั้นถึงจะคิดว่าทำเพื่อบ้านเมืองแต่ก็เอื้อผลประโยชน์ให้พวกพ้องก่อนประชาชนทั่วไป
แก้ไขล่าสุดโดย basssleep เมื่อ Sat Oct 24, 2020 20:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 20:37
ถูกแบนแล้ว
คุณต้องทำความเข้าใจเค้าก่อนให้เค้าเข้าใจคุณนะ
สื่อปกติในทีวีเค้ามักจะตัดแต่ช่วงที่พวกแกนนำปราศัยแล้วใช้เฮทสปีชไปออกข่าวในช่วงก่อนมีม๊อบ
บวกกับเค้าโดนล้างสมองมาเป็น50ปีเรื่อง ร.9 สถาบัน
บางคนไม่เข้าใจคำว่าปฏิรูปคืออะไร เชื่อข่าวว่าล้มสถาบัน
ตอนนี้ผมว่าถ้าอยากให้เกิดการเปลี่ยนแปลงจริงๆ
ต้องช่วยกันทำความเข้าใจในครอบครัวครับ
แนะนำให้ดูข่าวช่องthaipbsแล้วคุยกันบ่อยๆอย่างมีเหตุผลอย่าใช้อารมณ์

เค้าไม่ได้เสพข่าวในเนตเหมือนพวกเราครับต้องเข้าใจเค้าด้วย
อย่าไปดูถูกเค้าว่าไม่คิดจะเข้าใจผมคุยกับใคร90%เริ่มเห็นด้วยกับผมนะ  

โดนล้างสมองมา 50 ปีเรื่อง ร.9 คุณจะสื่อว่าอะไรหรอครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อย  

เก่งทุกอย่าง ถ่ายรูปดนตรีวิทยาศาสตร์ชลประทานเยอะแยะจนจำไม่หมด
คล้ายๆจะทำให้คนเชื่อว่าเหมือนมีบุญบารมีเหนือมนุษย์ทั่วไป
ทำให้คนหลงไหลท่านมากไงครับ  

ท่านหมายความว่า ที่ผ่านมา ร.9 จริงๆแล้วสร้างภาพ ความเป็นจริงแล้วไม่ได้มีผลงานอะไรใช่มั้ยครับ  

ก็ไม่ขนาดนั้นเท่าที่ผมเคยหาข้อมูลจริงๆแล้ว
ป๋าเปรมเป็นคนริเริ่มให้สถาบันใช้การโฆษณา
เบื้องหลัง ร.9 น่าจะมีกลุ่มองค์กรที่มีการวางนโยบายต่างๆ
ซึ่งพวกเค้าคิดว่าเป็นการทำเพื่อประเทศนะ
ไม่ให้ประเทศเป็นคอมมิวนิส รักษาเอกราช ให้แผ่นดินเป็นปึกแผ่น ปกครองได้ง่าย

แต่การทำแบบนี้เท่ากับประเทศไทยไม่มีประชาธิปไตย
เพราะต่อให้ใครเป็นนายก ก็มีอำนาถที่สูงกว่าอยู่ดี
และอำนาถที่สูงกว่านั้นถึงจะคิดว่าทำเพื่อบ้านเมืองแต่ก็เอื้อผลประโยชน์ให้พวกพ้องก่อนประชาชนทั่วไป  

ยุคนั้นมีCIA มีอเมริกาหนุนหลังด้วย เพราะไม่อยากให้ไทยเป็นคอมมิวนิส ช่วงนั้น ลาว เขมรโดนคอมมิวนิสยึดเรียบร้อยแล้ว ถ้าไทยโดนไปอีกอเมริกาคงแย่
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7386
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 00:06
Luxxx พิมพ์ว่า:
คนกลุ่มหลักๆมันจะมี 4กลุ่ม 1.รักทั้ง9และ10 2.รัก9เฉยๆ10 3.เฉยๆ9ไม่เอา10 4.ไม่เอาทั้ง9และ10

ม็อบประชาชนมันเริ่มมาจากต้องการเปลี่ยนแปลงระบบกษัตริย์แน่นอนว่า4กับ1 คนละข้างแบบชัดเจนไม่เผาผีกันอยู่แล้ว
การรวมกลุ่ม2-4มารวมไว้ในที่เดียวคือได้คนมาก แต่พอกลุ่มมีความคิดหลากหลายข่าวที่ส่งออกไปมันก็กว้างขึ้น
พอนานเข้าเลยเกิดปัญหาเมื่อกลุ่ม4เริ่มไปแตะ9มากขึ้น สารน์ที่ส่งไปเรื่องอยากเปลี่ยนแปลงมันถึงอยู่แล้ว

แต่ปัญหาคือมันมีข่าวอื่นๆจากกลุ่ม4ที่แตะ9ไปด้วยทำให้อีกฝั่งเลือกที่จะไม่มอง และไม่สนใจใจความหลัก
โดยเฉพาะข่าวที่ส่งออกไปมันไปกระทบความเชื่อโดยตรงของเค้า ซึ่งมันไม่ใช่จะเปลี่ยนได้จากม็อบเดียว

บางคนกว่าจะยอมรับใช้เวลากี่ปีมากน้อยไม่เท่ากันอยู่ที่พื้นฐานการใช้ชีวิต ความเชื่อมั่น และการรับข่าว
ถ้าม็อบยิงไปเฉพาะ solid evidance เอาข่าวซุบซิบออกไปจะเป็นการดีกว่า เพราะข่าวซุบซิบเนี่ยแหล่ะที่ไปแตะความเชื่อเค้า

แต่เข้าใจว่าความคิดต่างกันมากๆมันคุมกันไม่ได้มันเลยทำให้เกิดม็อบอีกฝั่ง

ก็ในเมื่อเป็นส่วนนึงในจุดเริ่มต้น พูดยังไงมันก็ต้องย้อนไปแตะหรือเปล่าครับ?

อยากจะเปลี่ยน ถ้าไม่ให้พูดที่ root cause แล้วจะเปลี่ยนให้ effective ยังไง เหมือนปี 16 ที่ไม่ยอมไปถึง root cause หยุดแค่จอมพลถนอม จนสุดท้ายมันเกิด 6 ตุลาขึ้นมา แล้วก็ลากยาวมาถึงปัจจุบันไง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel