ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:33
ถูกแบนแล้ว
[RE: งง เสื้อเหลืองออกมาปกป้องสถาบัน]
Psaded พิมพ์ว่า:
brrless พิมพ์ว่า:
umbrellazai พิมพ์ว่า:
ที่ฝ่ายม็อบคุยกันในคนเค้าก็ตามอ่านนะครับ แล้วพฤติกรรมของม็อบ ของแกนนำ คำพูด ป้ายต้างๆ ถ้าคุมตรงนี้ไม่ได้ไม่มีใครเชื่อหรอกครับ
เค้าก็คิดว่าแค่พูดให้มีคนต้านน้อย มีคนร่วมเยอะขึ้นมีโอกาศก็ยกระดับขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ใช่แค่คิดด้วย ในกลุ่มม็อบก็คุยกันแบบนี่ มันอ่านได้ทุกคนนะครับ

อ่านอะไรเยอะๆมั่งนะ

รับข่าวสารด้านอื่นเยอะๆบ้าง

อ่านเยอะๆคับเช่น รอยัลลิส หนักกว่านี้มาก อันนี้ดูซอฟไปเลย  

พวกคลั่งมีทั้งสองฝั่งแหละ

พวกนี้แหละอันตรายจริงๆ ไม่มีสติ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12031
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:35
[RE: งง เสื้อเหลืองออกมาปกป้องสถาบัน]
LoversMoon พิมพ์ว่า:
ผมชอบคำพูดนึง ที่บอกว่า คุณไม่มีทางชนะใจใครโดยการด่าคนนั้น ผมสนับสนุนการเรียกร้องประชาธิปไตย แต่คำด่า ประเภท โง่ ดักดาน แก่ไม่เปิดใจ กะโหลกกะลา เลว และ hate speech อีกมากมาย ไม่ต้องในทวิตเตอร์ เฟส แค่ใน ss ก็ด่ากันรุนแรง คำด่าด้านบนมีทุกกระทู้

ถ้าจะปฏิรูปสถาบันเจอใครไม่เข้าใจก็อธิบายดีๆ เขาไม่เปิดใจก็จบด้วยการหยุด ไม่ใช่จบด้วยการด่า อย่าไปบังคับให้ทุกคนต้องคิดแบบเรา อย่าไปบังคับให้เขาต้องไปหาข้อมูลนู้นนี่ ทุกคนมีความชอบไม่เหมือนกัน บางคนโซเชียลไม่เล่นเลย บางคนทีวีไม่เคยดู

คนรอบข้างผมที่เป็นกลาง เขาก็กลางจริงๆ เขาบอกว่าในเมื่อเขาไม่รู้ว่าข้อมูลไหนจริงเท็จ ทำไมเขาต้องเลือกข้าง พอถามเขาทำไมไม่ไปหาข้อมูล เขาบอกเขาไม่ชอบอ่านเรื่องพวกนี้ ก็เป็นสิทธิ์ของเขา ไม่ต้องไปด่าเขา  

ทำไมฝั่งลิเบอรัลดูเลวร้ายจัง

ผมถามจริงๆนะคุณจะคุมคนหมู่มากได้ยังไง คุณบอกว่าไม่ชอบให้มีการด่าคุณก็แค่ไม่ต้องไปสนใจก็แค่นั้นจบ มีคนอีกเยอะแยะที่พร้อมจะพูดคุยดีๆ

ส่วนเรื่องแนวคิดผมว่าฝั่งลิเบอรัลไม่ได้บังคับให้ทุกคนคิดเหมือนกันนะครับ สำหรับพวกรอยัลลิสต์เอาแค่ทำยังไงให้คนพวกนี้คิดแบบคนปกติให้ได้ก็เหนื่อยแล้วอะจากประสบการณ์ที่เคยพบเจอมา

เป็นกลางทางเมืองไม่มีอยู่จริงนะครับ

0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4436
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:45
คนกลุ่มหลักๆมันจะมี 4กลุ่ม 1.รักทั้ง9และ10 2.รัก9เฉยๆ10 3.เฉยๆ9ไม่เอา10 4.ไม่เอาทั้ง9และ10

ม็อบประชาชนมันเริ่มมาจากต้องการเปลี่ยนแปลงระบบกษัตริย์แน่นอนว่า4กับ1 คนละข้างแบบชัดเจนไม่เผาผีกันอยู่แล้ว
การรวมกลุ่ม2-4มารวมไว้ในที่เดียวคือได้คนมาก แต่พอกลุ่มมีความคิดหลากหลายข่าวที่ส่งออกไปมันก็กว้างขึ้น
พอนานเข้าเลยเกิดปัญหาเมื่อกลุ่ม4เริ่มไปแตะ9มากขึ้น สารน์ที่ส่งไปเรื่องอยากเปลี่ยนแปลงมันถึงอยู่แล้ว

แต่ปัญหาคือมันมีข่าวอื่นๆจากกลุ่ม4ที่แตะ9ไปด้วยทำให้อีกฝั่งเลือกที่จะไม่มอง และไม่สนใจใจความหลัก
โดยเฉพาะข่าวที่ส่งออกไปมันไปกระทบความเชื่อโดยตรงของเค้า ซึ่งมันไม่ใช่จะเปลี่ยนได้จากม็อบเดียว

บางคนกว่าจะยอมรับใช้เวลากี่ปีมากน้อยไม่เท่ากันอยู่ที่พื้นฐานการใช้ชีวิต ความเชื่อมั่น และการรับข่าว
ถ้าม็อบยิงไปเฉพาะ solid evidance เอาข่าวซุบซิบออกไปจะเป็นการดีกว่า เพราะข่าวซุบซิบเนี่ยแหล่ะที่ไปแตะความเชื่อเค้า

แต่เข้าใจว่าความคิดต่างกันมากๆมันคุมกันไม่ได้มันเลยทำให้เกิดม็อบอีกฝั่ง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11706
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:49
[RE]งง เสื้อเหลืองออกมาปกป้องสถาบัน
ผมก็อาจเรียกว่าเป็นรอยัลลิสต์ก็ได้ นับถือ 9 มาก แต่เฉยๆกับ 10 ค่อนข้างไปทางลบด้วย ผมไม่ได้คลั่งที่ตัวสถาบัน แค่นับถือสิ่งที่ท่านทำ ข้อมูลที่ม็อบแชร์ผมก็ตามอ่านนะ แต่เรื่องโครงการต่างๆผมยังเชื่อสิ่งที่ผมเห็นมาหลายสิบปีกับที่เคยไปดูงานมา จะสร้างภาพมันไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้นหรอก แต่เรื่องเบื้องหลังในอดีตอะไรนั่นก็สร้างความลังเลให้ผมเหมือนกัน ตอนนี้อยู่ระหว่างศึกษาอยู่ เริ่มอ่านหนังสือที่ม็อบแชร์มาได้บ้างละ

การปฏิรูปสถาบันผมเห็นด้วย ผมไม่อยากให้เห็นภาพสถาบันอยู่คนละชนชั้นกับเรา ผมเห็นสถาบันหลายท่านพยายามทำตัวง่ายๆ นะ แต่กลุ่มที่คลั่งเกินไปดันไปพยายามยกเป็นเทวดา ซึ่งมันไม่เหมาะกับสมัยนี้แล้ว แต่สิ่งที่ม็อบทำ มันมีหลายอย่างที่ดูเกินกว่าที่บอกว่าต้องการแค่ปฏิรูป ผมบอกเลยว่ามีคนอีกมากที่ไม่เอาลุง ไม่โอเคกับคะแนน สว. ไม่โอเคกับหน่วยงานต่างๆที่โคตรเอียง ล่ยคนยังยอมรับการปฏิรูปสถาบัน แต่ถ้าม็อบยังใช้แนวทางนี้ในการสื่อสารจะกลายเป็นผลักคนกลุ่มนี้ไปอยู่ตรงข้าม สุดท้ายจะไม่สำเร็จสักอย่าง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 24452
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:52
บอสลงยากมาก
แก้ไขล่าสุดโดย AbrahamLincoln เมื่อ Sat Oct 24, 2020 13:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4567
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:55
[RE]งง เสื้อเหลืองออกมาปกป้องสถาบัน
สถาบันเสื่อมเพราะคนด่าคนวิจารณ์

หรือเสื่อมเพราะตัวบุคคลกับสาวก

คนที่รักสถาบันจริงๆ และมีความเป็นมนุษย์ ไม่คลั่ง

น่าจะมองเห็นถึงต้นตอของปัญหา

จะยอมปฏิรูปตอนนี้ หรือจะให้สถาบันจะกลายเป็นสิ่งที่ไม่มีใครเคารพรักแล้วสูญสลายหายไป ?

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3738
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 14:04
ประชาธิปไตยมันมีวิวัฒนาการของมันเรื่อย ๆในหลายประเทศหลังจากที่สู้รบปรบมือกับเผด็จการแล้ว ประชาธิปไตย ก็จะสู้กับประชาธิปไตยด้วยกันเองมันเหมือนการคัดกรองระบบเรื่อย ๆเพื่อให้ออกมาดีที่สุดกับประเทศและประชาชน แต่ตอนนี้อย่าเพิ่งไปมองถึงตรงนั้นเลย เพราะไทยยังผ่านเผด็จการไปสู่โลกใหม่อีกระดับไม่ได้เลย แล้วก็ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมคุณถึงเห็นความคิดของฝั่งประชาธิปไตยบางคนมันสุดโต่งสุดกู่เพราะมันยังเป็นประชาธิปไตยที่ดิบๆ ที่ยังรอการเติบโต แต่ตอนนี้มันยังไม่ได้ไปถึงจุดนั้นเพราะถูกฉุดรั้งจากอำนาจเผด็จการ ซึ่งถ้าผ่านตรงนี้ไปได้ระบบประชาธิปไตยมันจะเริ่มคัดกรองคนดีคนเลวด้วยตัวระบบของมันเอง กว่าจะออกมาดีต้องใช้เวลาพัฒนาการอีกหลายสิบปีหรือเป็นร้อยปี แต่ช่วงเปลี่ยนผ่านแบบนี้บางคนอาจจะท้อแล้วแอนตี้กับประชาธิปไตยเลย เผลอไปซบเผด็จการก็มี แต่ผมเชื่อว่าเด็ก ๆที่เติบโตมายุคนี้คงไม่มีใครเปลี่ยนความคิดเขาได้ สุดท้ายกาลเวลาก็จะนำพาประเทศหลุดพ้นจากเผด็จการอยู่ดี
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6829
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 14:05
Operation Meetinghouse พิมพ์ว่า:
ผมชอบคำพูดนึง ที่บอกว่า คุณไม่มีทางชนะใจใครโดยการด่าคนนั้น ผมสนับสนุนการเรียกร้องประชาธิปไตย แต่คำด่า ประเภท โง่ ดักดาน แก่ไม่เปิดใจ กะโหลกกะลา เลว และ hate speech อีกมากมาย ไม่ต้องในทวิตเตอร์ เฟส แค่ใน ss ก็ด่ากันรุนแรง คำด่าด้านบนมีทุกกระทู้

ถ้าจะปฏิรูปสถาบันเจอใครไม่เข้าใจก็อธิบายดีๆ เขาไม่เปิดใจก็จบด้วยการหยุด ไม่ใช่จบด้วยการด่า อย่าไปบังคับให้ทุกคนต้องคิดแบบเรา อย่าไปบังคับให้เขาต้องไปหาข้อมูลนู้นนี่ ทุกคนมีความชอบไม่เหมือนกัน บางคนโซเชียลไม่เล่นเลย บางคนทีวีไม่เคยดู

คนรอบข้างผมที่เป็นกลาง เขาก็กลางจริงๆ เขาบอกว่าในเมื่อเขาไม่รู้ว่าข้อมูลไหนจริงเท็จ ทำไมเขาต้องเลือกข้าง พอถามเขาทำไมไม่ไปหาข้อมูล เขาบอกเขาไม่ชอบอ่านเรื่องพวกนี้ ก็เป็นสิทธิ์ของเขา ไม่ต้องไปด่าเขา  

ผมถามจริงๆนะคุณจะคุมคนหมู่มากได้ยังไง คุณบอกว่าไม่ชอบให้มีการด่าคุณก็แค่ไม่ต้องไปสนใจก็แค่นั้นจบ มีคนอีกเยอะแยะที่พร้อมจะพูดคุยดีๆ

ส่วนเรื่องแนวคิดผมว่าฝั่งลิเบอรัลไม่ได้บังคับให้ทุกคนคิดเหมือนกันนะครับ สำหรับพวกรอยัลลิสต์เอาแค่ทำยังไงให้คนพวกนี้คิดแบบคนปกติให้ได้ก็เหนื่อยแล้วอะจากประสบการณ์ที่เคยพบเจอมา

เป็นกลางทางเมืองไม่มีอยู่จริงนะครับ

คือเราไม่ต้องเทียบครับ ม็อบสองฝั่งนี้ถ้ามองกันด้วยความเป็นจริงและเหตุผลยังไงก็ต้องเลือกม็อบเยาวชน แต่จขกท ก็ยังสงสัยในตัวบุคคลว่าทำไมถ้ารักจริงไม่ยอมให้ปฏิรูปสถาบัน เอาจริงๆคือบางคนเค้าไม่ต้องการอะไรทั้งนั้น ไม่เปิดใจ ไม่รับฟัง ไม่เปลี่ยนแปลง ทีนี้พอลองมองหาจุดโหว่ว่าทำไมเค้าถึงมองว่าม็อบเยาวชนเนี่ยจ้องจะล้มสถาบัน ซึ่งมันไม่ใช่จุดประสงค์หลักของตัวม็อบเด็กๆเลย ก็ต้องบอกว่าเพราะมีบางคนบางกลุ่มในม็อบสร้างภาพลักษณ์ออกมาแบบนั้น ทั้งแซะทั้งด่า ไม่แค่องค์ใหม่แต่ด่าองค์เก่า ด่าคนที่เชื่อมั่นว่าโง่ ซึ่งอะไรแบบนี้มันสร้างภาพลักษณ์แย่ๆ อย่างเช่นการล้มเจ้า แถมยังเปิดช่องให้สื่อบางเจ้าเอาไปปลุกปั่นอีก ไม่ได้ว่าเป็นส่วนใหญ่แต่มีไม่น้อยเหมือนกันครับ ยิ่งในโซเชียลยิ่งหนักเลย

1
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 14:42
nonc พิมพ์ว่า:
basssleep พิมพ์ว่า:
คุณต้องทำความเข้าใจเค้าก่อนให้เค้าเข้าใจคุณนะ
สื่อปกติในทีวีเค้ามักจะตัดแต่ช่วงที่พวกแกนนำปราศัยแล้วใช้เฮทสปีชไปออกข่าวในช่วงก่อนมีม๊อบ
บวกกับเค้าโดนล้างสมองมาเป็น50ปีเรื่อง ร.9 สถาบัน
บางคนไม่เข้าใจคำว่าปฏิรูปคืออะไร เชื่อข่าวว่าล้มสถาบัน
ตอนนี้ผมว่าถ้าอยากให้เกิดการเปลี่ยนแปลงจริงๆ
ต้องช่วยกันทำความเข้าใจในครอบครัวครับ
แนะนำให้ดูข่าวช่องthaipbsแล้วคุยกันบ่อยๆอย่างมีเหตุผลอย่าใช้อารมณ์

เค้าไม่ได้เสพข่าวในเนตเหมือนพวกเราครับต้องเข้าใจเค้าด้วย
อย่าไปดูถูกเค้าว่าไม่คิดจะเข้าใจผมคุยกับใคร90%เริ่มเห็นด้วยกับผมนะ  

โดนล้างสมองมา 50 ปีเรื่อง ร.9 คุณจะสื่อว่าอะไรหรอครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อย  

เก่งทุกอย่าง ถ่ายรูปดนตรีวิทยาศาสตร์ชลประทานเยอะแยะจนจำไม่หมด
คล้ายๆจะทำให้คนเชื่อว่าเหมือนมีบุญบารมีเหนือมนุษย์ทั่วไป
ทำให้คนหลงไหลท่านมากไงครับ
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
ตอบ: 27366
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 14:48
tipoo พิมพ์ว่า:
ผมกลัวสุดท้ายเเต่ละฝ่ายจะเป็นได้เเค่เครื่องมือ ของคนบ่างกลุุ่ม
กลุ่มคนรุ่นใหม่ อยากปฎิรูป เเต่ตอนนี้เริ่มกลาย พวกที่จะล้มล้าง
หรือ ยั่วยุให้หลุด จากเหตุผล 3 ข้อเริ่มโผล่ พวกเด็กๆ จะคุมพวก
นี้ยังไง

กลุ่มปกป้องสถาบัน เป็นกันชนด่านเเรกโดยที่ไม่ต้องใช้อาวุธเลย
เอาประชาชนมาเจอกันเอง เราจะเเจงหรืออธิบายต่อกลุ่มนี้ยังไง
ในข้อที่เรัยกร้อง เเละเรื่องบางเรื่องที่มันเลยเถิดเกินไป

ผมว่าต้องกลับมาใจเย็นๆกันซักนิดกาารเเสดงความคิดเห็น
หลังๆมันออกเเนว เสียดสี บูลี่ หรือสร้างความเกลียดชังมาก
กว่าที่อยากจะเห็นประชาธิปไตย

นี่ก็เป็นสิ่งที่ผมกลัวครับ. คนที่อยากปฏิรูป. เค้ามองว่าอะไรคือสิ่งที่ควรเปลี่ยน. แช้วทั้งประเทศและตัวเค้าน่าจะดีขึ้นหว่าที่เป็นอยู่

แต่กับบางคน. ผมยังแคลงใจเช่นกันว่าคุณทำเพื่อประเทศหรือทำเพื่อตัวเองกันแน่
0
0
<___คนธรรมดา___>
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1594
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 14:53
พวกเขาไม่มีสมองไง ถ้ามีสมองก็คงไม่เป็นแบบนี้หรอก
0
0
BMW F10 serie5
Bimmer

แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44480
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 15:04
oohpop1722 พิมพ์ว่า:
อย่าไปยุ่งกับเค้าครับหน้าที่คุณคือไปประท้วงให้มันสำเร็จก็พอ..จะได้รู้ว่าใครจะเเพ้น็อค  

แพ้น็อคเลย
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
ตอบ: 12031
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 15:12
Dr.Panda500 พิมพ์ว่า:
Operation Meetinghouse พิมพ์ว่า:

คือเราไม่ต้องเทียบครับ ม็อบสองฝั่งนี้ถ้ามองกันด้วยความเป็นจริงและเหตุผลยังไงก็ต้องเลือกม็อบเยาวชน แต่จขกท ก็ยังสงสัยในตัวบุคคลว่าทำไมถ้ารักจริงไม่ยอมให้ปฏิรูปสถาบัน เอาจริงๆคือบางคนเค้าไม่ต้องการอะไรทั้งนั้น ไม่เปิดใจ ไม่รับฟัง ไม่เปลี่ยนแปลง ทีนี้พอลองมองหาจุดโหว่ว่าทำไมเค้าถึงมองว่าม็อบเยาวชนเนี่ยจ้องจะล้มสถาบัน ซึ่งมันไม่ใช่จุดประสงค์หลักของตัวม็อบเด็กๆเลย ก็ต้องบอกว่าเพราะมีบางคนบางกลุ่มในม็อบสร้างภาพลักษณ์ออกมาแบบนั้น ทั้งแซะทั้งด่า ไม่แค่องค์ใหม่แต่ด่าองค์เก่า ด่าคนที่เชื่อมั่นว่าโง่ ซึ่งอะไรแบบนี้มันสร้างภาพลักษณ์แย่ๆ อย่างเช่นการล้มเจ้า แถมยังเปิดช่องให้สื่อบางเจ้าเอาไปปลุกปั่นอีก ไม่ได้ว่าเป็นส่วนใหญ่แต่มีไม่น้อยเหมือนกันครับ ยิ่งในโซเชียลยิ่งหนักเลย

เรื่องแบบนี้มันมีเป็นปกติอยู่แล้วครับมันก็แล้วแต่ผู้รับสารว่าจะมีวิจารณญาณและให้ราคาพวก hate speech ในระดับไหน สมัยนี้พวกสื่อโซเชียลมันมีอิทธิพลมากใครๆก็พูดและแสดงจุดยืนทางการเมืองได้แค่โพสลงโซเชียล มันจะไม่เหมือนสมัยก่อนที่คุมสื่อกระแสหลักได้ก็สามารถนำเสนอข่าวสารต่างๆให้ไปในทิศทางเดียวกันได้เลยดูเหมือนเป็นมติเห็นชอบส่วนรวม อย่างสมัยนี้เราจะเห็นพวกม็อบมีความคิดกันหลากหลายบางคนเอาสถาบันบางคนไม่เอาเพราะมันมีช่องทางให้แสดงออกเยอะไม่ว่าจะด้านบวกหรือลบ

0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 122
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 15:20
nonc พิมพ์ว่า:
คุณต้องทำความเข้าใจเค้าก่อนให้เค้าเข้าใจคุณนะ
สื่อปกติในทีวีเค้ามักจะตัดแต่ช่วงที่พวกแกนนำปราศัยแล้วใช้เฮทสปีชไปออกข่าวในช่วงก่อนมีม๊อบ
บวกกับเค้าโดนล้างสมองมาเป็น50ปีเรื่อง ร.9 สถาบัน
บางคนไม่เข้าใจคำว่าปฏิรูปคืออะไร เชื่อข่าวว่าล้มสถาบัน
ตอนนี้ผมว่าถ้าอยากให้เกิดการเปลี่ยนแปลงจริงๆ
ต้องช่วยกันทำความเข้าใจในครอบครัวครับ
แนะนำให้ดูข่าวช่องthaipbsแล้วคุยกันบ่อยๆอย่างมีเหตุผลอย่าใช้อารมณ์

เค้าไม่ได้เสพข่าวในเนตเหมือนพวกเราครับต้องเข้าใจเค้าด้วย
อย่าไปดูถูกเค้าว่าไม่คิดจะเข้าใจผมคุยกับใคร90%เริ่มเห็นด้วยกับผมนะ  

โดนล้างสมองมา 50 ปีเรื่อง ร.9 คุณจะสื่อว่าอะไรหรอครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อย  

เก่งทุกอย่าง ถ่ายรูปดนตรีวิทยาศาสตร์ชลประทานเยอะแยะจนจำไม่หมด
คล้ายๆจะทำให้คนเชื่อว่าเหมือนมีบุญบารมีเหนือมนุษย์ทั่วไป
ทำให้คนหลงไหลท่านมากไงครับ  

ท่านหมายความว่า ที่ผ่านมา ร.9 จริงๆแล้วสร้างภาพ ความเป็นจริงแล้วไม่ได้มีผลงานอะไรใช่มั้ยครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 15 Aug 2009
ตอบ: 5014
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 15:50
ปฏิรูปอะไร เห็นขึ้นเวทีด่าอย่างเดียว ใช้คำพูดหยาบคาย มีอะไรทีเป็นชิ้นเป็นอันบ้าง มองกลุ่มนึงว่าไม่มีสมองอีกกลุ่มนึเขาก็หาว่าอีกกลุ่มไม่มีสมองเช่นกัน ตอนนี้มันอยู่ที่ความเชื่อมันจะกลายเป็นรัตธิไปแล้วมั่ง หาสาระไรได้บ้าง กลุ่มนักศึกษากับกลุ่มผู้ใหญ่ออกมกคนละแนวกับเลย บางครอบครัวลูกทะเลาะกับพ่อแม่แล้ว มันก็เหมือนลูกๆว่าพ่อแม่ไม่มีสมอง แต่ทำไมเขาเลี้ยงคุณมากถึงวันนี้ได้
แก้ไขล่าสุดโดย krileugna เมื่อ Sat Oct 24, 2020 15:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel