ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2659
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 08:28
[RE: สมมติอีก 50 ปีเผด็จการกลับมาชนะ]
พื้นฐานปัจุบันคนไทยก็กึ่งเผด็การด้านความคิดอยู่แล้ว อยากได้ประชาธิไตยแท้ต้องเริ่มสอนเด็กเล็กหรือปรับการเรียนการสอนใหม่ ให้รู้จักประชาธิไตยแบบแท้จริงเช่นก็เคารพความเห็นต่างให้รู้จักสิทธิ์พลเมืองมากขึ้น อย่านึกถึงแต่สิทธิตัวเองจนเกินไปละเมิดสิทธิผู้อื่น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9357
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:01
[RE: สมมติอีก 50 ปีเผด็จการกลับมาชนะ]
มันพูดยากน่ะครับ ประชาธิปไตยจริงๆก็ไม่ได้ดีไปซะหมดทุกอย่าง หรือเผด็จการมันก็เหมาะกับบางสถานการณ์ เช่น สงคราม หรือเหตุการณ์ที่โลกสุ่มเสี่ยงต่อการล่มสลาย ส่วนองค์ความรู้การปกครองของโลกเรามันก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ อนาคตอาจจะไม่ได้เป็นประชาธิปไตยแล้วก็ได้ อาจจะรูปแบบอื่น หรือแม้แต่ machine learning เรายังไม่รู้เลยว่าอนาคตจะมีบทบาทต่อการปกครองขนาดไหน เพราะงั้น 50 ปีมันพูดยาก ผมว่าปล่อยให้เป็นเรื่องของคนยุคนั้นดีกว่า เอาจริงๆ ถ้าจะเปลี่ยนการปกครอง ต่อให้เป็นเผด็จการ ยังไงมันก็ต้องการการสนับสนุนจากคนจำนวนมากอยู่ดีน่ะแหละ ตรงนี้มองว่าเป็นประชาธิปไตยได้มั้ย แต่ยังไงก็ถือว่าคนยุคนั้นเค้าเลือกแล้ว
0
0
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3916
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:10
เผ็ดกลางแบบศรัทธาตัวบุคคล ท่ากลางโซเชี่ยวเน็ตเวิคและเทคโนโลยีระดับ 50ปี ไม่มีอกีแล้วครับ ผมมั่นใจ
แต่ถ้าเผ็ดกลางแบบครอบงำสภาเจได อาจมีได้ครับ ไฮดร้าเจริญได้ทุกที่
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3763
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:10
G-Eazy พิมพ์ว่า:
fathergods พิมพ์ว่า:
ผมอยากให้ประเทศไทยก้าวไปข้างหน้า แต่ทำไมรู้สึกว่าคนไทยเหมาะกับการถูกปกครองโดยเผด็จการ ให้สิทธิเสรีภาพมากเกินไปก็ใช้กันไม่เป็นบูลลี่กันเละเทะ อย่างว่าก็คงเหมือนป๊ะป๋าเมกาสิทธีเสรีภาพมีไว้สำหรับคนเสียงข้างมาก ผมเกลียดความคิดตัวเองนะ ก็ยังอยากเขื่ออยู่ว่าคนไทยพัฒนาให้มีคุณภาพได้ มากันขนาดนี้แล้วก็ลองสักตั้ง  

ขอโทษที่เรื้อนนะครับ แต่ขอแสดงออกถึงการต่อต้านเผด็จการหน่อย

มันไม่มีใครเหมาะกับเผด็จการหรอก ถ้าเลือกได้ใครจะอยู่ในสังคมที่ไม่มีเสรีภาพ ปี2020ทำไมยังมีแนวคิดล้าหลังแบบนี้ พิมพ์มาได้ไง ให้สิทธิเสรีภาพมากเกินไป ตัวเองเป็นใครมาตัดสิน  

แต่ยังมีคนไทยจำนวนมากที่ไม่มีจิตสำนึกต่อทั้งตัวเองและส่วนรวม จะทำอะไรก็ต้องบังคับหรือป้อนข้อมูลเข้าหัว เช่น เมาแล้วขับรถ ขับรถเร็ว โกงนั่นนี่ ต้องให้รัฐบังคับให้ทำ เช่น ตั้งด่าน พอบังคับใช้กฎหมายเคร่งครัดก็ว่าทำเกินกว่าเหตุ เลยเหมือนกับที่คุณ fathergods ว่าไว้ว่ายังมีคนไทยบางคนเหมาะกับการปกครองแบบเผด็จการ ถามว่าต่างประเทศมีแบบนี้มั้ย ตอบเลยว่ามี แต่น้อยกว่าเรามาก เพราะตัวประชาชนมีความรับผิดชอบ มีจิตสำนึกที่ดี ทำให้ทั้งระบบและตัวประชาชนเองขับเคลื่อนไปด้วยกันอย่างมีประสิทธิภาพ

ส่วนตัวคิดว่าถึงเปลี่ยนแปลงระบบแล้วยังต้องรออีก 20 ปีถึงจะสมบูรณ์ ต้องรอให้ประชากรที่มีคุณภาพมาเป็นประชากรส่วนใหญ่ในประเทศ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 12540
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:15
รัฐไทยยังดักดานกับ 2.0 ในขณะที่ม็อบใช้ AI หุ่นยนต์เป็นการ์ด พร้อมทั้งจัด Blockchain ในการจัดการกระจายข่าวสาร
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2008
ตอบ: 949
ที่อยู่: เทวากับซาตาน นางมารกับเทพบุตร เศษมนุษย์กับปถุชน สัตว์สังคมกับศพเดินดิน
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:17
สมมติอีก 50 ปีเผด็จการกลับมาชนะ
Ki.Snito พิมพ์ว่า:
ประเด็นคือเผด็จการไม่จำเป็นต้องเป็นทหารอย่างเดียวนี่สิ
รัฐจากประชาธิปไตยก็กลายเป็นเผด็จการ
เห็นแม้แต่ไต้หวันเองยุคแรกพรรคก๊กมินตั๋งก็ฝั่งเสรีเป็นเผด็จการ

ตราบใดที่มนุษย์ยังต้องการอำนาจ ไม่ว่าการปกครองแบบไหน ก็ยังสุ่มเสี่ยงต่อการเป็นเผด็จการทั้งนั้น

เห็นด้วยครับ​ เผด็จการคือคนที่มีอำนาจครับ​ วันหน้าทหารไม่มีอำนาจ ราชาไม่มีอำนาจ​ แต่ใครสักคนที่ปกครองหลงในอำนาจเผด็จการก็กลับมาใหม่ได้​ ทุกวันนี้คนที่ได้รับสิทธิ์​เท่าเทียมคือคนชายขอบตามป่าเขาครับมีอิสระเสรีแบบไม่เบียดเบียนใคร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status: “To be, or not to be, that is the question”
เข้าร่วม: 07 Jul 2009
ตอบ: 2518
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:28
WORZX! พิมพ์ว่า:
ผมอยากให้ประเทศไทยก้าวไปข้างหน้า แต่ทำไมรู้สึกว่าคนไทยเหมาะกับการถูกปกครองโดยเผด็จการ ให้สิทธิเสรีภาพมากเกินไปก็ใช้กันไม่เป็นบูลลี่กันเละเทะ อย่างว่าก็คงเหมือนป๊ะป๋าเมกาสิทธีเสรีภาพมีไว้สำหรับคนเสียงข้างมาก ผมเกลียดความคิดตัวเองนะ ก็ยังอยากเขื่ออยู่ว่าคนไทยพัฒนาให้มีคุณภาพได้ มากันขนาดนี้แล้วก็ลองสักตั้ง  

สิทธิเสรีภาพที่เรากำลังเรียกร้องกันนี่มันใหญ่กว่าภาพแคบๆ(เรื่องบุลลี่?????)ที่คุณมองเยอะเลยนะ

มันต่อยอดไปยังความเหลื่อมล้ำ คุณภาพชีวิต สวัสดิการ และอะไรหลายๆอย่าง

การที่อยู่ดีๆจะมาเม้นว่าใครก็ตามประเทศไหนก็ตามเหมาะกับระบอยเผด็จการมันไม่โอเคเลยนะ

เพราะเห็นๆกันอยู่ว่าผลกระทบเลวร้ายอะไรเกิดขึ้นบ้างกับประเทศที่ต้องอยู่ภายใต้ระบอบแบบนี้

ใช่ ๆ ผมเข้าใจมุมนั้นด้วยความประชาธิปไตยปลอม ๆ ของไทยที่คนคิดภาพไว้สวยว่าควรได้เวลแฟร์ขั้นต่ำหรือเสรีภาพขั้นต่ำที่เหมือนประชาธิปไตย นั่นทำให้เราโกรธแค้น เมื่อถูกโกงการเลือกตั้ง กรองสื่อ เลือกปฏิบัติทางกฎหมาย

แต่ความคิดของผมที่หลาย ๆ ท่านมองว่าน่ารังเกียจ ผมกลับคิดว่ามันมองจากสิ่งที่ท่าน ๆ รู้สึกถูกคุกคามจากเผด็จการ จากคอมเม้นผม ในขณะที่มุมมองผมผมมองจาก best case ของแต่ละรูปแบบการปกครอง ถ้าประชาธิปไตยในอุดมคติประชาชนสามารถออกเสียงเพื่อแสดงความต้องการได้ เผด็จการในอุดมคติผู้นำก็ปกครองประเทศตามความต้องการของประชาชนได้ สิ่งที่ต้องแลกมันคือสิทธิเสรีภาพกับแนวทางการปกครองที่จะพาประเทศและคุณภาพขีวิตคนไปข้างหน้าได้มากที่สุด ทุกวันนี้พอพูดถึงเผด็จการคนยี้ก่อนเพราะสิ่งที่เรากำลังเจอกับคนพยายามเทียบกับเกาหลีเหนือ แต่ไม่ได้มองจีน รัสเซีย หรือเพื่อน ๆ ที่ร่ำรวยแถบตะวันออกกลาง
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9830
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:41
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
ทุกอย่างเป็นไปได้หมดแหละครับ

ปี 35 ทหารโดนรังเกียจยังกะขี้ ไปไหนไม่มีใครต้อนรับ

ผ่านไป 14 ปี รัฐประหารปี 49 ประชาชนแห่ออกมา มอบดอกไม้ให้ทหาร คิดว่าไง ?

ตัวแปร 1 อย่างที่ยังอยู่ในสมการนั้นครับ
ตอนนี้ ตัวแปรนั้นไม่มีแล้ว
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 21 Dec 2009
ตอบ: 7838
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:44
ในประวัติศาสตร์ เส้นทางประชาธิปไตย ไม่เคยชนะ ศักดินา แม้แต่ครั้งเดียวครับ
แม้กระทั่งตอนนี้ ก็โดนระบอบศักดินา +เผด็จการ ย้ำยี
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 1128
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 09:49
อีก 50 ปี ระบบโหวตญัตติจะเปลี่ยนไปครับ ทุกคนมี ID โหวตได้ รัฐจัดสรรงบประมาณ
งบกรุงเทพ คนทั้งกรุงเทพโหวต
งบประเทศ คนทั้งประเทศโหวต ผ่านเครือข่ายสื่อสาร
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5080
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 10:04
จนกว่าคนจะเห็นข้อเสียของประชาธิปไตย หรือเกิดเหตุการณ์แบบที่ต้องการผู้นำเดี่ยวๆในการตัดสินใจอย่างสงครามอะไรประมาณนั้น เดาเอาล้วนๆ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 10:20
nonkung พิมพ์ว่า:
อีก 50 ปี ระบบโหวตญัตติจะเปลี่ยนไปครับ ทุกคนมี ID โหวตได้ รัฐจัดสรรงบประมาณ
งบกรุงเทพ คนทั้งกรุงเทพโหวต
งบประเทศ คนทั้งประเทศโหวต ผ่านเครือข่ายสื่อสาร

ปชต มันเป็นระบบตัวแทนอ่ะ ยังไงก็ต้องถูกบีบให้เลือกคนเป็นตัวแทนไปโวตแทนอยู่แล้ว

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 185
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 10:22
มันขึ้นอยู่กับตำราเรียนล้วนๆเลย ถ้าการศึกษาประวัติศาสตร์ไทยเราไม่กลวงแบบตอนนี้ เผด็จการก็กลับมาไม่ได้
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2537
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 10:38
กลับมาแน่แต่มาในรูปแบบไหนอีกเรื่อง
0
0
Status: “To be, or not to be, that is the question”
เข้าร่วม: 07 Jul 2009
ตอบ: 2518
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 13:28
3BBEXPENSIVE พิมพ์ว่า:
G-Eazy พิมพ์ว่า:

ขอโทษที่เรื้อนนะครับ แต่ขอแสดงออกถึงการต่อต้านเผด็จการหน่อย

มันไม่มีใครเหมาะกับเผด็จการหรอก ถ้าเลือกได้ใครจะอยู่ในสังคมที่ไม่มีเสรีภาพ ปี2020ทำไมยังมีแนวคิดล้าหลังแบบนี้ พิมพ์มาได้ไง ให้สิทธิเสรีภาพมากเกินไป ตัวเองเป็นใครมาตัดสิน  

แต่ยังมีคนไทยจำนวนมากที่ไม่มีจิตสำนึกต่อทั้งตัวเองและส่วนรวม จะทำอะไรก็ต้องบังคับหรือป้อนข้อมูลเข้าหัว เช่น เมาแล้วขับรถ ขับรถเร็ว โกงนั่นนี่ ต้องให้รัฐบังคับให้ทำ เช่น ตั้งด่าน พอบังคับใช้กฎหมายเคร่งครัดก็ว่าทำเกินกว่าเหตุ เลยเหมือนกับที่คุณ fathergods ว่าไว้ว่ายังมีคนไทยบางคนเหมาะกับการปกครองแบบเผด็จการ ถามว่าต่างประเทศมีแบบนี้มั้ย ตอบเลยว่ามี แต่น้อยกว่าเรามาก เพราะตัวประชาชนมีความรับผิดชอบ มีจิตสำนึกที่ดี ทำให้ทั้งระบบและตัวประชาชนเองขับเคลื่อนไปด้วยกันอย่างมีประสิทธิภาพ

ส่วนตัวคิดว่าถึงเปลี่ยนแปลงระบบแล้วยังต้องรออีก 20 ปีถึงจะสมบูรณ์ ต้องรอให้ประชากรที่มีคุณภาพมาเป็นประชากรส่วนใหญ่ในประเทศ  

ถูกครับ คำว่า”ไม่มีใครเหมาะกับเผด็จการ”นี่ออกจะสุดโต่งไปนะครับ ท่านจะเรียกความคิดนี้ว่าหัวก้าวหน้าก็ได้ว่าทุกคนต้องมีสิทธิเสรีภาพ แต่มันคืออุดมคติหรือมันเป็นความจริงสำหรับบุคคลบางกลุ่มเท่านั้นครับ แปลว่าคำว่า”ไม่มีใครเหมาะกับเผด็จการ”เป็นประโยคที่ขัดแย้งกับความเป็นจริงของสังคมไทยครับ เราชอบมองไปที่ฟินแลนด์ สวีเดน แคนาดา ประเทศประชาธิปไตยในอุดมคติแต่นั่นประชากรเค้าความหลากหลายน้อยพื้นฐานต่างกันไม่มากและจำนวนประชากรต่ำมากเมื่อเทียบกับเรา ผมไม่ได้บอกว่าผมไม่ต้องการประชาธิปไตย ผมต้องการอยู่แล้วเพราะผมเชื่อว่าผมมีคุณภาพที่จะตัดสินใจทางเลือกที่มีความถูกต้องมีศีลธรรมได้มากกว่าเลือกเพราะความพอใจเป็นที่ตั้ง แต่ถามกลับไปว่าส่วนใหญ่แล้วตัดสินใจได้แบบผมหรือไม่ คนส่วนใหญ่จะตัดสินใจจาก preference หรือ morality หรือ righteousness หรือที่แย่คือ grudge ล้วนแล้วแต่ส่งผลถึงความเหมาะสมของรูปแบบการปกครองทั้งนั้น ทั้งนี้ทั้งนั้นผมพูดในมุมประเทศที่อยากแก้ปัญหาในปัจจุบัน แต่หลาย ๆ ท่านกำลังมองจากตนเองได้รับผลกระทบอะไร หลาย ๆ ท่านกำลังมองแบบ collective individualism หรือ individual collectivism มันไม่มีถูกผิดในอุดมคติ ทุกอย่างถึงขึ้นอยู่กับ “คุณภาพประชากร”
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel