ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 15460
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:46
อยากระบาย+ให้กำลังใจ
ผมไม่รู้กระทู้นี้จะถือว่าผิดกฎรึป่าวนะครับ ถ้าคิดว่าสุ่มเสี่ยงรบกวนบอกผมที

เมื่อก่อนผมกับแม่ไม่เคยเถียงหรือทะเลาะกันเรื่องเบื้องบนหรือการเมืองเลยแม้แต่นิด
ผมเคยคิดมาตลอดว่าผมโชคดีที่แม่ผมเป็นคนที่มีเหตุผล และยอมรับฟังความเห็นต่างด้านการเมืองหรือสถาบันมาตลอด แต่ผมรู้แหละว่าแม่รักและเคารพคนที่จากไปแล้วมากแค่ไหน ซึ่งเมื่อสองสามปีก่อนผมก็เป็น

แต่จากเหตุการณ์ชุมนุมเมื่อวานที่มีคนโดนหิ้วไป แม่ผมดูข่าวแล้วบอกสมควรโดนแล้ว รู้ว่ามีขบวนยังจะชุมนุมกันอีก ผมนี่แบบเห้ยยยย แม่มีความคิดแบบนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ ปกติเวลาแม่แสดงความเห็นเกี่ยวกับการชุมนุมผมจะไม่ตอบโต้อะไรทั้งนั้น แต่คราวนี้ผมต้องบอกแม่ไปว่าไม่ว่าใครก็ไม่สมควรโดนการกระทำแบบนี่นะแม่ แม่ผมก็นิ่งแล้วก็ไม่ตอบโต้อะไร

สักพักข่าวพระราชสำนักมา ทีนี้แหละแม่ผมร่ายยาวเลยถึงความดีความรักนู่นนี่นั่น กลายเป็นว่าวกกลับมาเรื่องเดิมเค้าให้ที่อยู่เรา เค้าทำความดีอะไรตั้งมากมาย ทำไมต้องไปล้มนู่นนี่นั่น ผมก็เลยบอกไปว่าเค้าไม่ได้อยากจะล้ม เค้าแค่ต้องการให้ทุกคนอยู่ภายใต้กฎหมาย เท่านัันแหละยาวเลย จนผมต้องแกล้งบอกแฟนว่าหิวข้าวแล้วปลีกตัวออกมา

ส่วนตัวผมไม่ได้อยากจะเปลี่ยนแปลงความคิดแม่หรอก แต่กลัวเหลือเกินว่าวันนึงแม่จะไปวิจารณ์สิ่งพวกนี้ในโซเชียลแล้วยิ่งผมเห็นแต่ละคนที่ด่าคนเห็นต่างแล้วผมกลัวแม่จะเครียดเหลือเกิน ผมเตือนแม่มาตลอดว่าอย่าไปวุ่นว่ยอะไรในโซเชียลมากนักแต่ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้างเพราะอยู่ดีดีแม่ก็ดูจะมีอาการกับการชุมนุมซะงั้น

ก็ประมาณนี้ครับ ถ้ายาวไปผมขออภัย

ผมไม่รู้จะไปบ่นหรือระบายที่ไหนดีเลยเลือกในบอร์ดนี้แทน เพราะไม่มีใครรู้ตัวตนผมและแม่

แล้วก็อยากให้กำลังใจคนที่อยู่ในสถานการณ์เดียวกับผมด้วย ส่วนตัวก็อย่างที่เล่าไป ผมไม่คิดจะเปลี่ยนความคิดที่แม่รักคนที่จากไป แต่คอยเตือนเสมอว่าไม่ต้องแสดงความเห็นทางโซเชียลก็พอ

https://www.innnews.co.th/politics/news_795057/

โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ห้ามดีใจเกินกว่าเหตุ FC

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:51
[RE: อยากระบาย+ให้กำลังใจ]
ไม่ต่างกันหรอกครับ..

พ่อแม่ผมก็เหมือนกัน ถึงขั้นสาบแช่งให้ตาย ทั้งๆ ที่คนพวกนี้เขาไม่ใช่ฆาตรกร ไม่ได้ทำให้ใครตาย ผมฟังแล้วก็บอกแค่อย่าไปว่าเขา ถ้าอยากรู้อะไรให้ถาม

ผมก็เล่าไปนะ อะไรที่อยากรู้ คือ.. มันก็ข้อเท็จจริง พ่อแม่ผมฟังแล้วก็เงียบ เถียงไม่ออก แต่..ถ้ามีข่าวคราวประมาณนี้ก็เข้าอีหรอบเดิม

คือผมเข้าใจว่ายุคสมัยนั้นมันแบบนั้นจริงๆ ถูกปลูกฝังมาแบบนั้น อย่าว่าแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่เลย Gen Y อย่างผมยังมีเลยกว่าจะตาสว่าง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41330
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:52
ค่อยๆ ปรับเอา อย่าให้เรื่องของคนอื่นมาทำลายความสัมพันธ์ในครอบครัวเราครับ
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1912
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:52
ลองถามแม่ว่าเค้าใช้เงินใครครับ​
เป็นประเทศ​ที่ตลกจริงๆ​ ให้เงินปีละเป็นหมื่นล้าน​ แล้วยังมาทวงบุญคุณกับประชาชน​เนี่ย
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 26902
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:53
ผมยังพูดคำเดิมถ้าคนอายุ 30+ มีความรักต่อสถาบันเยอะมากครับอย่าได้ไปแตะต้องเชียวยิ่ง 40+ ยิ่งหนักเลย
3
0

ผู้จัดการทีมชั่วคราว
Status: ʕ•ᴥ•ʔノLFC.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 52600
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:54
ผมก็กับก็แม่แนวนี้แหละ สุดท้ายผมก็บอกว่า

อยากรักก็รักไปอย่าบังคับให้คนอื่นรักด้วย บ้านหลังนี้แม่ผ่อนแทบตายไม่มีใครมาช่วย ฉะนั้นเราไม่ได้เป็นหนี้ใคร

คุยกันเรื่องนี้ประจำ ตอนนี้แม่ก็เริ่มเอียงๆมาล่ะ แต่แกยังไม่กล้าพูดกลัวเสียเชิง

ก็แค่ยก common sense ที่ว่าใครมันจะดีบริสุทธิ์อะไรขนาดนั้น พูดได้แต่ด้านดีอย่างเดียว มันก็ไม่ใช่ม้างงง

แก้ไขล่าสุดโดย ★จอห์นミเล่นหนอน★ เมื่อ Wed Oct 14, 2020 10:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
9
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 12626
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:55
ผมโชคดีที่คุยเรื่องนี้กับแม่ได้ โดยที่แม่ผมรักคนก่อนมาก แต่ผมไม่ได้อิน(เคยอิน) แม่ผมรู้แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร
เมื่อวานมีคนโดนหิ้วเลยคุยกัน แม่ผมก็ว่าตำรวจทำแบบนี้แย่ ไม่ควรทำขนาดนั้น
แต่ก็ถามว่าทำไมถึงไม่เลี่ยงจัดตรงอื่นจะได้ไม่เกิดเรื่อง ก็คุยกันซักพัก คุยเสร็จก็ไม่มีอะไร ไม่ได้ทะเลาะกัน

ผมเคยถามแม่ว่ารู้มั้ยว่าอีกด้านเป็นยังไงบ้าง แม่ผมบอกเคยเห็น มีคนส่งให้ดู แต่แกดูแล้วไม่สบายใจ ไม่อยากคิดถึง
ผมก็ไม่ได้อะไรต่อ ก็เข้าใจว่าไม่อยากเครียดกับอะไรแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย กอไก่ เมื่อ Wed Oct 14, 2020 11:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 3516
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:56
ผลของการโดนปลูกฝังด้านเดียวมาตลอดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย imbaplay เมื่อ Wed Oct 14, 2020 10:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Mes que un club
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ninksaranya
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 9124
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:56
ของผมค่อยๆอธิบายไปนะ เราดูว่า ณ ตอนที่คุยกันรับได้ในระดับไหน ไม่ใช้อารมณ์ในการพูด คุยกันเหมือนปกติ เราหยิบเฉพาะพ้อยที่สำคัญเล่าให้เค้าฟัง จนแม่ผมพูดขึ้นมาเองว่าสมัยหน้าจะเลือกพรรคธนาธร
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 2502
บ้านผมโชคดีที่มีความคิดเห็นเหมือนกันหมด แต่ก็เป็นกำลังใจให้และคนอื่นๆที่ประสบปัญหาแบบ จขกท ละกัน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: งานก็ต้องทำ หรรมก็ต้องเกา
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3109
เหมือนกันครับ และคิดว่าหลายๆครอบครัวเป็นแบบนี้ ผมเลือกที่จะเงียบละ เพราะเคยพูดไปแกไม่รับไม่ฟังอะไรทั้งนั้น เลยอืมมม อยากเชื่อแบบไหนก็แล้วแต่ไม่อยากพูดเรื่องนี้ในบ้านละ คิดว่าจะทำให้บรรยากาศในบ้านจะเสียด้วย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 304
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:57
ของผมค่อนข้างโชคดีครับ แม่น่าจะรักคนเก่าพอสมควร ตามประสาคนมีอายุ

ส่วนคนใหม่ผมไม่รู้แม่คิดยังไง จนกระทั่งวันก่อนดูข่าวตอนสองทุ่ม แม่ผมก็ทักมาว่า อ่าวว อยู่ไทยเป็นด้วยหรอ ด้วยน้ำเสียงเเบบเซ็งๆ

ผมก็ได้แต่อมยิ้ม แล้วก็คิดว่า บ้านน่าจะเป็น save zone ได้ในระดับหนึ่ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10671
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:58
ที่บ้านผมคุยกันรู้เรื่องครับ ใครจะรักอะไร ชอบอะไร เกลียดอะไร ได้หมด คนในบ้านสำคัญที่สุดแล้วครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7434
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:58
คนอายุประมาณรุ่นพ่อแม่เราขึ้นไป โดน Propaganda มาแบบต่อเนื่องแทบจะตั้งแต่เกิดเลย

ไม่แปลกครับ ที่เค้าจะรักแบบสุดหัวใจขนาดนั้น ยิ่งคนก่อนทีม PR ทำภาพลักษณ์ไว้ดีมาก

บ้านผมนี่ แม่สีแดงเต็มขั้น ถึงขนาดไปเป็นการ์ดอาสามาแล้ว (ห้ามไม่ฟัง)

ผมได้แต่บอกว่า อย่าทำอะไร ที่จะเดือดร้อนมาถึงตัวเอง และที่บ้านนะ

อย่าสุดโต่งไม่ว่าฝั่งไหนก็ตาม อย่าแสดงความเห็นโดยฟังข่าวจากด้านที่เราเชียร์เท่านั้น

ให้ฟังจากทุกด้าน แล้ว คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ว่ามันสมเหตุสมผลมั๊ย

ทำใจครับ มันยากที่เราจะไปเปลี่ยนความเชื่อใครสักคน จนกว่าเค้าจะได้ประสบ พบเจอ

เหตุการณ์ที่เค้าจะเปลี่ยนความเชื่อนั้นได้เองจริงๆ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ยุคสมัน มันกำลังค่อยๆเปลี่ยน ผมเชื่ออย่างนั้นจริงๆ
4
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7499
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2020 10:59
เปิดเพลงพ่อของไฟเย็นกล่อมทุกวันครับผม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel