ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2008
ตอบ: 5028
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:48
[RE: คิดว่าภาษาไทย เป็นภาษาที่เรียนยากอันดับต้นๆของโลกมั้ยครับ]
Plapong_48 พิมพ์ว่า:
เคยดูตารางที่บอกความยากของคนที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักแล้วไปเรียนภาษาอื่นๆ ภาษาไทยอยู่ในระดับ 4 ยังเป็นรอง จีน ญี่ปุ่นมั้ง จำไม่ได้ละ  

อันนี้แน่เลย

https://9gag.com/gag/a05qyBX

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 3501
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 23:15
[RE: คิดว่าภาษาไทย เป็นภาษาที่เรียนยากอันดับต้นๆของโลกมั้ยครับ]
จีนเนี่ยนะยาก ไทยเนี่ยยากสุดแล้ว คนจีนพูดไทยชัดมีอยู่นิดนึง แต่คนไทยพูดจีนชัด ได้ทั้งร้อย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2007
ตอบ: 7109
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 02:21
จีนดูเหมือนยากครับ แต่ถ้าได้เรียนจริงๆจะรู้ว่าไม่ยากเลย อาจจะยากตรงการอ่านเขียนที่ต้องจำตัวอักษร แต่ถ้าเอาแค่การพูดคุยสื่อสารแกรมม่าค่อนข้างตายตัวเลย

ผมว่าไทยยากสุดละ ไหนจะคำที่ความหมายเดียวกันก็มีเป็นสิบๆคำอย่าง ฉัน ผม กระผม เรา กู ข้าพเจ้า หนู นี่ ดิฉัน เดี๊ยน เคยแกล้งฝรั่งที่พูดไทยคล่องแค่เรียกหมูว่าสุกรก็งงเป็นไก่ตาแตกละ
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 03:02
แกรมม่าไทยง่ายครับ แต่ข้อเสียคือข้อยกเว้นมันเยอะ มีรุ่นพี่เค้าเคยทำ natural language analysis ของภาษาไทย เพื่อเอาไปทำพวก expression ไรพวกนี้ พบว่าข้อยกเว้นมันเยอะมากจนเอามาเขียนแกรมม่าเป็นสูตรออกมายากมาก มันได้หลายสูตรเกินไปเพราะยกเว้นนั่นนี่เยอะ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 21878
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 11:49
คิดว่าภาษาไทย เป็นภาษาที่เรียนยากอันดับต้นๆของโลกมั้ยครับ
ไม่ ผมว่าอาหรับ เกาหลี อะยาก 55
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: !!!PINK PANDA!!!! !!!JUNG EUNJI!!!!
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7303
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 13:57
คิดว่าภาษาไทย เป็นภาษาที่เรียนยากอันดับต้นๆของโลกมั้ยครับ
ภาษาเขียนอะยาก

ภาษาพูดต่างชาติพูดกันได้เยอะแยะ ทั้งๆที่คิดว่าเขาแยกเสียงวรรณยุกติ์ไม่ออก ในช่วงแรกๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Pink me Pink me Pink me UP!
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6097
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 08:25
marinho พิมพ์ว่า:
ผมคนไทยเองยังโง่ภาษาไทยเลยครับ กระดกลิ้น รอ เรือ ยังไม่ได้เลย

ผมก็ยังออกเสียง​ ร​ ยังไม่ได้เลย​เหมือนกันครับ​ กลุ้มมากฝึกมาก็นานละ​ อีกตัวคือ​ ฉ​ กะ​ ช​ ออกเสียงได้บ้าวไม่ได้บ้าง​
0
0
........................Buffon............................
Cafu Beckenbauer bobby moore Maldini
.......................Robson...........................
.......Maradona...Zidane...Ronaldinho .......
................... Pele Messi......................
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel