ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:04
[RE: คิดว่าภาษาไทย เป็นภาษาที่เรียนยากอันดับต้นๆของโลกมั้ยครับ]
ภาษาไทยถ้ารวมคำสุภาพ คำราชาศัพท์ คำที่ใช้กับพระ ผมว่าก็ยากอยู่นะ

ประเทศที่ยากเป็นดันดับต้นๆของโลก เค้าก็จะแนวๆนี้แหละ

คือการใช้คำ มันจะมีกฎเงื่อนไขบางอย่าง

แต่ของเค้าคือมาในระดับพื้นฐานของภาษาเลย

แต่ของเราต้องเข้าไปเชิงลึก ประมาณว่าไม่จำเป็นต้องรู้ก็ได้

ของเราถ้าเอาแค่พื้นฐานอันนี้ถือว่าไม่ยากมาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:13
[RE: คิดว่าภาษาไทย เป็นภาษาที่เรียนยากอันดับต้นๆของโลกมั้ยครับ]
ไม่ต้องถึงราชาศัพท์หรอก

เอาของพื้นๆ ที่ต้องใช้ทุกวัน
อย่าง “ลักษณะนาม” ก่อน

ต่างชาติมาขาดใจตายกับเรื่องนี้มานักต่อนักแล้ว

ช้างป่าเรียกตัว ช้างบ้านเรียกเชือก ช้างหลวงเรียกช้าง

หมวดยานพาหนะ รถเรียกคัน เรือ/เครื่องบินเรียกลำ
แต่เกวียนไพล่ไปเรียกเล่ม ซึ่งดันเป็นลักษณะนาม
อันเดียวที่ใช้กับสมุด/หนังสือ
และมีด...ซึ่งไม่มีอะไรใกล้กันเลย

ผลไม้ มีทั้งที่ใช้ผล ใบ ลูก ต้องจำว่าอะไรใช้อันไหน
มาเป็นหมู่ก็ใช่จะเรียกเหมือนกัน องุ่น ลิ้นจี่ ลำไย เรียกพวง
กล้วย เรียกเครือ หมาก/มะพร้าว เรียกทะลาย

ปากกา/ดินสอ ใช้ลักษณะนามเดียวกับปืนคือด้าม
แต่ปืนใหญ่ดันเรียกกระบอก ธนูเรียกคัน

แก้ไขล่าสุดโดย G.Conlon เมื่อ Sat Sep 19, 2020 22:18, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 750
ที่อยู่: 28/33 ถนนยิงเป้า ต.สนามจันทร์ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:13
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกือบทุกภาษา เรียนพอสื่อสารรู้เรื่อง ไม่น่าจะยากมาก
แต่จะให้พูดถูกหมดเลย หรือเกือบหมด อันนี้ยาก
ภาษาจีนก็มีลักษณะนามนะ
ที่สำคัญอีกอย่างคือ ภาษาแม่ของคนที่จะเรียนในแต่ละภาษาทำให้ความยากแตกต่างกันไป
แก้ไขล่าสุดโดย zhangwenxin เมื่อ Sat Sep 19, 2020 22:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2008
ตอบ: 951
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:14
ญี่ปุ่นยากกว่านะผมว่า ทั้งไวยากรณ์ ทั้งตัวคำควบ ทั้งตัวอักษรที่มีหลากหลายผสมกันคันจิ คาตากานะ ฯลฯ
แถมยังมีเรื่องมารยาทที่มีผลต่อการใช้คำอีก สุภาพมาก ทางการมากก็ยิ่งยาวมากกกก
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3391
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:16
เคยดูตารางที่บอกความยากของคนที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักแล้วไปเรียนภาษาอื่นๆ ภาษาไทยอยู่ในระดับ 4 ยังเป็นรอง จีน ญี่ปุ่นมั้ง จำไม่ได้ละ
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2015
ตอบ: 2029
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:17
ภาษาไทยเขียนเป็นคาราโอเกะแล้วนรกมาก ถ้าให้เลือกเรียนภาษาเอง ผมตัดภาษาไทยเป็นตัวเลือกแรกๆเลยจริงๆ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:20
OSUPA พิมพ์ว่า:
ภาษาไทยเขียนเป็นคาราโอเกะแล้วนรกมาก ถ้าให้เลือกเรียนภาษาเอง ผมตัดภาษาไทยเป็นตัวเลือกแรกๆเลยจริงๆ  

ปัญหาของการเขียนตัวคาราโอเกะจากภาษาไทย
คือภาษา บาลี-สันสกฤต มันมีปนอยู่ในภาษาประจำวันเราเยอะมาก
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 22 Apr 2007
ตอบ: 2516
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:22
ผมว่า จีน กับญี่ปุ่น จีนนี่ แกรมม่าเหมือนไทย ออกเสียงไม่ยาก แต่ที่ยากคือ การจำคำศัพท์ เหมือนจำพวกรูปภาพ นี่ดีนะมีตัวย่อ ถ้าตัวเต็มแบบไต้หวันนี่โคตรยาก
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:32
จีน รัสเซีย เกาหลี อาหรับ อาจจะรวมถึงญี่ปุ่นด้วย

ส่วนภาษาไทยระดับความยากคือกลางๆ

เคยอ่านที่เค้าถกกันในห้องสมุดพันทิป
0
0

ได้

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8880
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:33
timematoom พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
ตัวไวยากรณ์เอาจริงๆไม่ยากนะ รูปเพศก็ไม่มี ผันอดีตปัจจุบันอนาคตก็ไม่มี การบอกถึงเวลาใช้วิธีใส่ prefix/suffix หรือพูดทั้งบริบทเลย

เทียบกับพวกภาษาที่มีเพศ ผันเวลา นู่นนี่ พวกนั้นซับซ้อนกว่าเยอะในการจะพูดให้ถูกต้อง

แต่ที่ยากจะไปอยู่ที่การผันวรรณยุกต์ออกเสียงแทน
กับ synnonym คำเดียวกันอยู่คนละบริบทความหมายคนละอย่างเลยงี้  

ผมกลับคิดว่าการไม่มีผันเนี่ย ทำให้ซับซ้อน เพราะมันทำให้ดิ้นได้ไปหมดเลย กลายเป็นเข้าใจยาก

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเราใช้คำว่า กำลัง ปกติมันเทียบเท่ากับ Present Continuous คำว่า จะ ปกติเราใช้กับ Future แล้วก็แล้ว ปกติเราใช้กับ Past

แต่เจอประโยค ฉันกำลังจะไปแล้ว เข้าไป เรียนยังไงก็อธิบายไม่ได้  

นั่นภาษาพูดรึเปล่าครับ เขียนจริงๆหรือสอนให้เขียน เขียนแค่ฉันกำลังจะไป กำลังจะ = going to ประโยคความเดียวธรรมดา
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: London is BLUES
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6244
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:34
แกรมม่าไทย แทบจะเหมือนฝรั่งเลยนะ
I will go to London tomorrow.
ฉันจะไปลอนดอนพรุ่งนี้
ผมว่าฝรั่งมาเรียนไทยแกรมม่าแทบจะไม่ยากเลย
ยากตรงออกเสียงวรรณ์ยุกต์กับออกเสียงให้ชัดแบบไทยนี้แหละยาก ออกเสียงผิดความหมายเปลี่ยนทันที
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:36
ถ้าเป็นภาษาถิ่นก็

คิงมีไหน?

ฮามีบ้าน

0
0

ได้

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32046
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:42
ผมว่าไทยออกเสียงยากแต่รูปประโยคอะไรพวกนี้เข้าใจไม่ยาก ไม่มีคำบ่งเพศแบบพวกสเปน อิตาลี
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7362
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:45
Pemberton พิมพ์ว่า:
timematoom พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
ตัวไวยากรณ์เอาจริงๆไม่ยากนะ รูปเพศก็ไม่มี ผันอดีตปัจจุบันอนาคตก็ไม่มี การบอกถึงเวลาใช้วิธีใส่ prefix/suffix หรือพูดทั้งบริบทเลย

เทียบกับพวกภาษาที่มีเพศ ผันเวลา นู่นนี่ พวกนั้นซับซ้อนกว่าเยอะในการจะพูดให้ถูกต้อง

แต่ที่ยากจะไปอยู่ที่การผันวรรณยุกต์ออกเสียงแทน
กับ synnonym คำเดียวกันอยู่คนละบริบทความหมายคนละอย่างเลยงี้  

ผมกลับคิดว่าการไม่มีผันเนี่ย ทำให้ซับซ้อน เพราะมันทำให้ดิ้นได้ไปหมดเลย กลายเป็นเข้าใจยาก

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเราใช้คำว่า กำลัง ปกติมันเทียบเท่ากับ Present Continuous คำว่า จะ ปกติเราใช้กับ Future แล้วก็แล้ว ปกติเราใช้กับ Past

แต่เจอประโยค ฉันกำลังจะไปแล้ว เข้าไป เรียนยังไงก็อธิบายไม่ได้  

นั่นภาษาพูดรึเปล่าครับ เขียนจริงๆหรือสอนให้เขียน เขียนแค่ฉันกำลังจะไป กำลังจะ = going to ประโยคความเดียวธรรมดา  

ก็เพราะอย่างงั้นไงครับ มันถึงยากในการเรียน ฝั่งภาษาพูดก็เจออย่างนี้ ฝั่งภาษาเขียน ยังไม่ต้องไปถึงเรียงประโยคหรอก กฏการเขียนกฏการอ่านเต็มไปหมด แค่นั้นก็ตายแล้วครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17151
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 22:47
ผมว่าไม่ยาก ไวยากรณ์ไม่ซับซ้อน ไม่มีการผันอะไรมากความ ถ้าแค่พูดพอรู้เรื่องถือว่าง่ายเลย เรื่องออกเสียงวรรณยุกต์ก็ไม่มีปัญหา คนฟังอาศัยบริบทของประโยคเอาก็เข้าใจไม่ยาก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel