ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:16
ถูกแบนแล้ว
ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ
ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ
ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยอยากติดตามไทยลีกเท่าไรแล้ว
รู้สึกอยากดูน้อยลงทุกปี
ยุคนี้ไม่ต่างจากยุคบังยีเท่าไรเลย
คิดว่ามันจะดีขึ้น แค่เปิดลีกนัดแรก ก็มีปัญหาไฟดับแบบน่าสงสัยมาก
ปีก่อน ก็มีทีมนึงที่ได้ประโยชน์ตลอด โกงแต่ไม่ได้แชม ผมเชียทีมนั้นแหละ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Go to ACL
เข้าร่วม: 11 Nov 2009
ตอบ: 948
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 13:14
เย้!!! คนแรก [RE: ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ]
ถามว่ายังศรัทธาไหม ยังคงศรัทธาอยู่ เพียงแต่หาทีมเชียร์ไม่ได้เพราะ ทีมที่ผมเคยเชียร์ในไทยลีกดันไปโหวตให้บังยีเนี่ยสิ บวกกับช่วงนี้มาสร้างกระแสดิสเครดิตสมาคมรัวๆ ผมเลยเลิกเชียร์ทีมนี้ไปเลย ลิ้งส์ที่ผมแปะไว้ให้คือทีมทีโหวตบังยีครับ

https://pantip.com/topic/39635961
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 3976
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:47
Top Comment [RE: ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ]
ที่บอกดับแบบน่าสงสัย ไปหาอ่าน ที่การไฟฟ้าไปตรวจสอบดูนะ

แอร์เซอร์กิตเบรคเกอร์พัง ทำให้ ออนไฟคืนระบบไม่ได้ มันก็แค่นั้น

ดูความเป็นจริงครับ

อย่าเอาแค่ อคติที่เราคิด คิดว่ามันน่าจะแบบนี้ แบบนั้น

มันต้องเป็นแบบนี้ ต้องมีคนทำแน่ๆ

เปิดใจนิดนึง อ่านข้อเท็จจริงเยอะๆ อย่าอ่านแต่ข้อคิดเห็น

### 10OUT

Manchester United
Borussia Dortmund
Inter Milan
Valencia
Buriram United

Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2007
ตอบ: 145
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:39
Top Comment [RE: ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ]
รบกวนช่วยขยายความกับคำว่าไม่ต่างจากยุคบังยีหน่อยครับ

ผมว่าผมก็เห็นหลายๆ อย่างพัฒนาขี้นอย่างเห็นได้ชัดนะครับ

edit เพิ่มเติม เผื่อให้ผมยกตัวอย่างที่ผมเห็น

1.สมาคมใช้หนี้ที่ค้างจากยุคก่อน จำนวนเงินไปหาเอง
2.สร้างที่ทำการสมาคม สร้างศูนย์ฝึก
3.ผลิตโค้ช ไลน์เซ่น
4.เงินอัดฉีดทีมชาติ จ่ายเลยไม่ต้องทวงถาม
5.สิทธิประโยชน์บอลลีก โปร่งใส ชัดเจน และมูลค่าที่เพิ่มขึ้น มีการจ่ายชัดเจน
6.มีการอบรมเพื่อผลิตผู้ตัดสินหน้าใหม่
7.มีการนำ VAR มาใช้

พอก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย jubping66 เมื่อ Fri Sep 18, 2020 09:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2006
ตอบ: 1533
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 10:00
NeeIAM พิมพ์ว่า:
st_united พิมพ์ว่า:
คือความไม่อยากติดตามจะเพราะอะไรก็แล้วแต่ ผมว่ามันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลอะนะครับ
ชีวิตคนเราอาจมีเรื่องโฟกัสต่างๆ นานา ยิ่งเรื่องฟุตบอล ที่มันก็ไม่ได้เป็นเรื่องหลักใหญ่อะไรในชีวิตเราขนาดนั้น ยิ่งแล้ว
ประมาณว่าถ้าคนชอบดูบอลต่างประเทศเป็นประจำอยู่เป็นทุนเดิม จะให้ปันใจมาดูบอลไทยซักหน่อยก็เป็นเรื่องใหญ่มากละ (ยิ่งในยุค 10 ปีที่แล้ว หาคนดูบอลไทยในดงคนดูบอลต่างประเทศเป็นประจำนั้น เป็นเรื่องยากมากเลย)

กับคำถามที่ว่ายังศรัทธาอยู่หรือเปล่า คือ ศรัทธาในมุมไหนอะครับ
ผมดูฟุตบอลไทย เพราะความรู้สึกแรกคือ มันใกล้ตัวเรามาก เราเอื้อมถึงมากกว่า เสื้อบอลเอย นักบอลเอย สนามไม่ไกลบ้านเอย จะให้ผมเลิกหรือหยุดดูเลยก็คงยากนะครับ ต่อให้เป็นใครมาเป็นนายกสมาคม ต่อให้การบริหารจัดการมันจะห่วย แต่ผมก็คงยังดูและเอาใจช่วยต่อไปอะครับ มีบ้างที่แบบเออ ช่วงนี้ไม่อยากติดตามเลย เบื่อๆ แต่เพราะชีวิตเรามีหลายเรื่องให้โฟกัสอย่างที่บอกไปในย่อหน้าแรกอะครับ
แต่การที่ผมดูบอลไทย ก็ไม่ได้หมายความว่าผมเลิกดูฟุตบอลต่างประเทศนะครับ ผมก็ยังติดตามในแง่ความสนุกสนานความบันเทิง เป็น Light Entertainment ให้จิตใจเสมอมา

ผมติดใจอยู่ประโยคนึง คือ ยุคนี้ไม่ต่างจากยุคบังยีเท่าไร่เลย ผมแอบอยากให้คุณพี่ลองขยายความหน่อยครับ ไหนมันเป็นยังไง เผื่อผมจะมองสมยศบริหารยอดแย่เท่าบังยีบ้าง แล้วปัญหาไฟดับ จนถึงตอนนี้ข้อพิสูจน์ก็ยังเป็นเหตุสุดวิสัยอยู่ คือถ้ามีเหตุผลน่าสงสัยอย่างอื่นที่ยืนยันมาแล้ว ก็ว่ากันไปครับ

แต่แหม่ ที่ติดมากกว่าประโยคบังยีคือ "ปีก่อน ก็มีทีมนึงที่ได้ประโยชน์ตลอด โกงแต่ไม่ได้แชม ผมเชียทีมนั้นแหละ" คือยังไงนะครับ คือท่านคิดว่าทีมที่ตัวเองเลือกเชียร์เป็นทีมที่โกง ได้ประโยชน์ตลอด แต่ท่านก็เลือกเชียร์ งี้อะนะ 555

ผมเชียเพราะตอนนั้นไม่ชอบอีกทีม ที่ได้ประโยชน์จากกรรมการ พอมาถคึงยุคพวกตัวเองกลับทำเหมือนกันเลยผิดหวัง ตอนนี้ไม่ได้ตามแล้วครับ ส่วนเรื่องไฟฟ้าดับผมว่ามันดับแบบไม่ปกติอ่ะ น่าจะต้องสืบให้สุดแต่ดูแล้วยาก
ที่บอกไม่ต่างจากยุคบังก็เรื่องการตัดสินของกรรมการแหละ อาจจะดีกว่าหน่อยแค่นั้นแต่ยังไม่ได้มาตราฐาน

อ่านคำอธิบายแล้ว สรุปว่าเรื่องการตัดสินของกรรมการเป็นเรื่องใหญ่ที่สุด ไร้มาตรฐานไม่ต่างกัน
ขอโทษนะครับ นี่ดูบอลไทยครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ครับ หรือเปิดอ่านข่าวเกี่ยวกับการดำนเนิการพัฒนาฟุตบอลไทยของสมาคมล่าสุดเมื่อไหร่นะครับ

นี่รู้หรือยังครับว่า ปีนี้เขามีการนำ VAR มาใช้งานอย่างเป็นทางการ และเป็นชาติแรกในอาเซียน และเป็นชาติลำดับต้นๆ ในเอเชีย ที่นำมาใช้ "แบบเป็นทางการ" ได้รับการรับรองจาก IFAB หรือ คณะกรรมการตัดสินฟุตบอลระหว่างประเทศ

อันที่จริงมีแนวคิดแอบลักไก่ใช้ VAR ก่อนแล้วด้วย ตั้งแต่ปี 2018 แต่ได้รับการตักเตือนจาก FIFA ให้ต้องมีการจัดอบรมผู้ตัดสินอย่างเป็นทางการสำหรับการใช้ VAR ก่อน ดังนั้นเมื่อปีที่แล้วทั้งปี เขาเลยดำเนินการอบรมผู้ตัดสินอย่างจริงจังเกี่ยวกับการใช้ VAR มีการเชิญวิทยากรจาก IFAB มาอบรมโดยตรง มีการทดลองใช้แบบเกมปิดต่างๆ นานา

อันนี้คือสิ่งที่คุณพี่พูดมาลอยๆ ว่า มาตรฐานมันยังแย่อยู่ ยังไม่ได้มาตรฐาน แล้วคุณพี่คาดหวังแบบไหนนะครับ
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44017
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:32
[RE: ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ]
ยังอยากไปดูที่สนามทุกนัด ชอบบรรยากาศแหกปากด่าเพราะอยู่บ้านทำไม่ได้ไง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2007
ตอบ: 145
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:39
[RE: ยังศรัทธากับบอลไทยหรือเปล่าครับ]
รบกวนช่วยขยายความกับคำว่าไม่ต่างจากยุคบังยีหน่อยครับ

ผมว่าผมก็เห็นหลายๆ อย่างพัฒนาขี้นอย่างเห็นได้ชัดนะครับ

edit เพิ่มเติม เผื่อให้ผมยกตัวอย่างที่ผมเห็น

1.สมาคมใช้หนี้ที่ค้างจากยุคก่อน จำนวนเงินไปหาเอง
2.สร้างที่ทำการสมาคม สร้างศูนย์ฝึก
4.เงินอัดฉีดทีมชาติ จ่ายเลยไม่ต้องทวงถาม
5.สิทธิประโยชน์บอลลีก โปร่งใส ชัดเจน และมูลค่าที่เพิ่มขึ้น มีการจ่ายชัดเจน
6.มีการอบรมเพื่อผลิตผู้ตัดสินหน้าใหม่

พอก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย jubping66 เมื่อ Fri Sep 18, 2020 09:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Apr 2008
ตอบ: 13043
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:40
ตรงไหนไม่ต่างจากยุคบังมั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:40
คือความไม่อยากติดตามจะเพราะอะไรก็แล้วแต่ ผมว่ามันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลอะนะครับ
ชีวิตคนเราอาจมีเรื่องโฟกัสต่างๆ นานา ยิ่งเรื่องฟุตบอล ที่มันก็ไม่ได้เป็นเรื่องหลักใหญ่อะไรในชีวิตเราขนาดนั้น ยิ่งแล้ว
ประมาณว่าถ้าคนชอบดูบอลต่างประเทศเป็นประจำอยู่เป็นทุนเดิม จะให้ปันใจมาดูบอลไทยซักหน่อยก็เป็นเรื่องใหญ่มากละ (ยิ่งในยุค 10 ปีที่แล้ว หาคนดูบอลไทยในดงคนดูบอลต่างประเทศเป็นประจำนั้น เป็นเรื่องยากมากเลย)

กับคำถามที่ว่ายังศรัทธาอยู่หรือเปล่า คือ ศรัทธาในมุมไหนอะครับ
ผมดูฟุตบอลไทย เพราะความรู้สึกแรกคือ มันใกล้ตัวเรามาก เราเอื้อมถึงมากกว่า เสื้อบอลเอย นักบอลเอย สนามไม่ไกลบ้านเอย จะให้ผมเลิกหรือหยุดดูเลยก็คงยากนะครับ ต่อให้เป็นใครมาเป็นนายกสมาคม ต่อให้การบริหารจัดการมันจะห่วย แต่ผมก็คงยังดูและเอาใจช่วยต่อไปอะครับ มีบ้างที่แบบเออ ช่วงนี้ไม่อยากติดตามเลย เบื่อๆ แต่เพราะชีวิตเรามีหลายเรื่องให้โฟกัสอย่างที่บอกไปในย่อหน้าแรกอะครับ
แต่การที่ผมดูบอลไทย ก็ไม่ได้หมายความว่าผมเลิกดูฟุตบอลต่างประเทศนะครับ ผมก็ยังติดตามในแง่ความสนุกสนานความบันเทิง เป็น Light Entertainment ให้จิตใจเสมอมา

ผมติดใจอยู่ประโยคนึง คือ ยุคนี้ไม่ต่างจากยุคบังยีเท่าไร่เลย ผมแอบอยากให้คุณพี่ลองขยายความหน่อยครับ ไหนมันเป็นยังไง เผื่อผมจะมองสมยศบริหารยอดแย่เท่าบังยีบ้าง แล้วปัญหาไฟดับ จนถึงตอนนี้ข้อพิสูจน์ก็ยังเป็นเหตุสุดวิสัยอยู่ คือถ้ามีเหตุผลน่าสงสัยอย่างอื่นที่ยืนยันมาแล้ว ก็ว่ากันไปครับ

แต่แหม่ ที่ติดมากกว่าประโยคบังยีคือ "ปีก่อน ก็มีทีมนึงที่ได้ประโยชน์ตลอด โกงแต่ไม่ได้แชม ผมเชียทีมนั้นแหละ" คือยังไงนะครับ คือท่านคิดว่าทีมที่ตัวเองเลือกเชียร์เป็นทีมที่โกง ได้ประโยชน์ตลอด แต่ท่านก็เลือกเชียร์ งี้อะนะ 555
8
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 3976
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:47
ที่บอกดับแบบน่าสงสัย ไปหาอ่าน ที่การไฟฟ้าไปตรวจสอบดูนะ

แอร์เซอร์กิตเบรคเกอร์พัง ทำให้ ออนไฟคืนระบบไม่ได้ มันก็แค่นั้น

ดูความเป็นจริงครับ

อย่าเอาแค่ อคติที่เราคิด คิดว่ามันน่าจะแบบนี้ แบบนั้น

มันต้องเป็นแบบนี้ ต้องมีคนทำแน่ๆ

เปิดใจนิดนึง อ่านข้อเท็จจริงเยอะๆ อย่าอ่านแต่ข้อคิดเห็น

### 10OUT

Manchester United
Borussia Dortmund
Inter Milan
Valencia
Buriram United

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ninksaranya
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 9127
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:49
เอาเรื่องหวะครับ ผมนึกว่ามันจะแค่มุข สงสัยจะคิดจริงจังกันเลย

ระบบเขาสร้างใหม่ จะให้พัฒนาแบบเร็วจี๋หรือไง ตอนยีอยู่มีแต่ฉาบฉวย แม่งพาทีมชาติตกต่ำและอนิสงฆ์ นักเตะเจน เจ เกิดขึ้นมาช่วยแบกมันไว้ ได้ดีไปหลายคนนี่ น่าจะขอบคุณเด็กๆนะที่พารอดไปได้

รอให้เด็กมันไปทวงเงิน ระบบที่ไม่เป็นระบบ ระบบได้ครับพี่ ดีครับท่าน เอื้อผลประโยชน์ต่อพวกพ้องแบบโจ่งแจ้ง อะไรอีกดีละ หรือ สมาคมที่ จะไปใช้ใต้สนามศุเป็นที่อยู่ ศูนย์ฝึกที่ ไม่มีถนนตัดผ่าน

ถามตัวเองดีกว่า ว่าง่าวจริง หรือ จะปั่น
6
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8856
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:49
ไฟดับเพราะทีมดูแลห่วยเองนี่มันน่าสงสัยยังไงหนิ

ผมก็ดูปกตินะ เยอะแบบปกติเลย ฟุตบอลไทยคือส่วนหนึ่งในชีวิตที่มันอยู่กับผมมานานมาก

เรื่องศรัทธาตัดทิ้งไปได้เลย ไม่ได้รู้สึกศรัทธากับตัวบุคคลหรืออะไรมากอยู่แล้ว

แค่ฟุตบอลมันคือความสนุกที่ชอบที่สุดในชีวิต และบอลไทยคือสิ่งที่ใกล้ตัวและสัมผัสกับมันได้อย่างใกล้ชิดมาตลอดตั้งแต่เด็กก็เท่านั้นเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:51
ถูกแบนแล้ว

ผมเชียเพราะตอนนั้นไม่ชอบอีกทีม ที่ได้ประโยชน์จากกรรมการ พอมาถคึงยุคพวกตัวเองกลับทำเหมือนกันเลยผิดหวัง ตอนนี้ไม่ได้ตามแล้วครับ ส่วนเรื่องไฟฟ้าดับผมว่ามันดับแบบไม่ปกติอ่ะ น่าจะต้องสืบให้สุดแต่ดูแล้วยาก
ที่บอกไม่ต่างจากยุคบังก็เรื่องการตัดสินของกรรมการแหละ อาจจะดีกว่าหน่อยแค่นั้นแต่ยังไม่ได้มาตราฐาน
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2009
ตอบ: 1750
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:51
แปลกแหะ ผมกลับรู้สึกว่าไทยลีกมันเข้มข้นทุกปี ยกตัวอย่างเจลีก มันก็สนุกแหละ บอลที่เป็นระบบ บุกกันมีสีสันมันเพลินก็จริง

แต่มันเข้าไม่ถึงอ่ะครับ บอกไม่ถูก ผมกลับชอบดูบอลที่มันสัมผัสได้ ได้บรรยากาศ ได้ดูกองเชียร์ ถึงแม้บางทีเชียร์

ไปง่วงไปก็ตาม ฮ่าๆๆ
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:55
บรรนะเผื่อคนงง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5327
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 09:56
jubping66 พิมพ์ว่า:

พอก่อน

เพิ่มให้อีกอันครับ

มีโปรแกรมฟีฟ่า เดย์ ที่เหมือนจะจัดง่ายๆ แต่ยุคพ่อยีไม่ค่อยมีให้เห็น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 10:00
NeeIAM พิมพ์ว่า:

อ่านคำอธิบายแล้ว สรุปว่าเรื่องการตัดสินของกรรมการเป็นเรื่องใหญ่ที่สุด ไร้มาตรฐานไม่ต่างกัน
ขอโทษนะครับ นี่ดูบอลไทยครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ครับ หรือเปิดอ่านข่าวเกี่ยวกับการดำนเนิการพัฒนาฟุตบอลไทยของสมาคมล่าสุดเมื่อไหร่นะครับ

นี่รู้หรือยังครับว่า ปีนี้เขามีการนำ VAR มาใช้งานอย่างเป็นทางการ และเป็นชาติแรกในอาเซียน และเป็นชาติลำดับต้นๆ ในเอเชีย ที่นำมาใช้ "แบบเป็นทางการ" ได้รับการรับรองจาก IFAB หรือ คณะกรรมการตัดสินฟุตบอลระหว่างประเทศ

อันที่จริงมีแนวคิดแอบลักไก่ใช้ VAR ก่อนแล้วด้วย ตั้งแต่ปี 2018 แต่ได้รับการตักเตือนจาก FIFA ให้ต้องมีการจัดอบรมผู้ตัดสินอย่างเป็นทางการสำหรับการใช้ VAR ก่อน ดังนั้นเมื่อปีที่แล้วทั้งปี เขาเลยดำเนินการอบรมผู้ตัดสินอย่างจริงจังเกี่ยวกับการใช้ VAR มีการเชิญวิทยากรจาก IFAB มาอบรมโดยตรง มีการทดลองใช้แบบเกมปิดต่างๆ นานา

อันนี้คือสิ่งที่คุณพี่พูดมาลอยๆ ว่า มาตรฐานมันยังแย่อยู่ ยังไม่ได้มาตรฐาน แล้วคุณพี่คาดหวังแบบไหนนะครับ
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1051
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 10:01
สงสัยจะติดตามในเชิง"กากบาทหรือสูงต่ำ"หรือป่าว จึงไม่ค่อยหน้าสนใจ
0
0
Chelsea F.C. 2000 - Present
1.FC Köln
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11834
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 10:02
ช่วยขยายความคำว่า ยุคนี้ไม่ต่างจากยุคบังยีเท่าไรเลย หน่อยครับ

ส่วนไอ้เรื่องไฟดับ MEA เขาก็ออกมาบอกข้อเท็จรริงที่ไฟดับแล้วนะ ไม่เห็นมีไรต้องสงสัย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel