ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ถ้าเลือกเกิดได้ พวกท่านอยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
สิงค์โปร์
???
ไทย
???
คะแนนทั้งหมด: 311
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: On the Fin!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Jul 2007
ตอบ: 1187
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:55
ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
อยู่ไทยเหมือนเดิม เคยทำงานสิงคโปร์ก้อดีนะ แต่จำเจ เมืองไทยสนุกกว่าเยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 4100
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:59
[RE: ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ]
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:
JackAtlas พิมพ์ว่า:
ขอตอบในฐานะคนเคยไปอยู่สิงคโปร์ช่วงนึง+แฟนเพื่อนก็ทำงานที่สิงคโปร์

ถ้าให้เลือกระหว่างสิงคโปร์กับไทย ตอบไม่คิดเลยครับ ไทย

เหตุผล

1. อาหาร รสชาติอาหารของสิงคโปร์คือเข้าขั้นเลวร้าย(สำหรับผมและแฟนเพื่อน) กินแรกๆ มันก็โอเค แต่หลังๆ กินข้าวมันไก่สิงคโปร์ แล้วจะคิดถึงข้าวมันไก่ไทยสุดๆ

2. แหล่งพักผ่อนหย่อนใจ เพราะสิงคโปร์มันเป็นประเทศที่เล็กสุดๆ (ขนาดยังกะกรุงเทพ) เสาร์อาทิตย์คือเดินห้างจนเบื่ออะ อยู่ไทยมันยังได้ขับรถไปน้ำตก ทะเลบ้าง

แค่นี้ชีวิตก็โคตรไม่มีความสุขละ เอาจริงๆ ไอ้โพลที่บอกว่าคนไทยแฮปปี้อะ ตัดเรื่องการเมืองกับรถติดออกไป แม่งแฮปปี้จริงๆ นะ ธรรมชาติดีเบอร์ต้นๆ ของโลก อาหารก็ดีเบอร์ต้นๆ ของโลกอีกเช่นกัน มันเสียอยู่ไม่กี่อย่างที่อยากจะพูดก็พูดไม่ได้

ผมว่าขนาดกรุงเทพ ใหญ่กว่าหลายเท่าเลยนะ

พอๆกับเกาะภูเก็ต

แค่ 2-3 วันก็เบื่อแล้วสำหรับผม  

เออจริงแหะ ผมชินกับการคิดพื้นที่กรุงเทพแบบไม่รวมฝั่งหนองจอก ลาดกระบัง

พอมาดูจริงๆ กรุงเทพใหญ่กว่าราวๆ 2-3 เท่าได้
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2006
ตอบ: 703
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:05
[RE: ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ]
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
InwChuckWow พิมพ์ว่า:
ไทยสิครับ

หอยดี หรี่ดัง  

สิงคโปร์ตัวขึ้นชื่อเลยละครับ ด้านนี้โจ่งแจ้งยิ่งกว่าไทยอีก  

สิงค์โปร์เขาเป็นแบบถูกกฎหมาย เก็บภาษีเข้าประเทศ

แต่ถ้าเรื่องนี้ ถามคนต่่างชาติ ไทยขึ้นชื่อกว่าเยอะครับ ใครๆ ก็รู้จักพัทยา
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6054
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:26
แวะมาตอบอีกที เห็นหลายคนถามว่าอยากไปอยู่ที่นู่น เคยลองไปอยู่หรือยัง

เคยครับ ไปกลับจนรู้สึกว่าไปสนามบินเหมือนเดินไปขึ้นรถเมล์ไปทำงานทุกเช้า อยู่อพาร์ทเมนต์ที่เช่าเป็นรายเดือน ใช้ชีวิตเหมือนคนที่นู่นเลย ผมกลับชอบนะ ทุกอย่างมันเป็น pattern มาก ตื่นเวลาเดิม ขึ้นรถเวลาเดิม จะออกจากงานเวลาไหน คำนวนเวลาถึงบ้านเป๊ะๆได้เลย หลายคนอาจจะไม่ชอบ แต่ผมชอบมากๆๆๆ มันคือเรา control ชีวิตตัวเองได้ทุกแง่มุมเลย ร้านหนังสือดีๆก็มี ไม่มีก็สั่ง amazon เอา แล้วยิ่งไม่ใช่คนชอบปาร์ตี้ ทำงานเสร็จก็กลับห้องนี่สวรรค์เลยนะครับ เพราะรถไม่ติดเลย ไปไหนมาไหนง่ายมาก

เสาร์อาทิตย์ก็ตื่นไปวิ่ง เบื่อก็ไป sentosa หรือข้ามไปอินโดก็ได้ ไม่ก็บินกลับไทย บิน Jetstar ไม่ก็ Lion Air ง่ายๆ เหมือนรู้สึกไปทำงานต่างจังหวัดอ่ะครับ ค่าตั๋ววางแผนดีๆ ไปกลับสองพันปลายๆ ไม่ต่างกับไปเชียงใหม่เลยครับ

แต่อย่างผมภาษาไม่ได้เป็นปัญหาด้วย ก็อยู่กับคนที่นู่นเหมือนว่าอยู่เมืองไทย เที่ยงเดินไปกินข้าวไรเหมือนอยู่ออฟฟิศที่นี่อยู่ดี เรื่องอาหาร เนื่องจากเป็นคนไม่กินรสจัด + กินอาหารอินเดียได้ ผมว่าสิงค์โปร์นี่ตัวเลือกเยอะมาก เช้าๆพวก brunch แบบฝรั่งก็มีให้กิน

สรุปว่าชอบครับ นี่ก็หาโอกาส relocate ไปต่างประเทศอีกรอบเหมือนกัน
2
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 2643
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:30
ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
ถามคนสิงคโปร์ ย้ายได้เขาอยากไปไหน เขาบอกอยากไปไต้หวัน (แต่ดันมีเมียเป็นจีนฮ่องกง)

ไทย กับ สิงคโปร์ เขาเลือกไทย แก่แล้วอยากมาไทยมากกว่า

ไต้หวันกับไทย เขาบอกไต้หวันสิ

คนไต้หวันกับคนไทย เขาว่าคนไทยดีกว่า มีน้ำใจมากกว่า

ให้เลือกสามประเทศที่ชอบไป เขาว่า ไทย ไต้หวัน และ ฮ่องกง(มาเก๊า)

ชอบไม่ชอบจีน แต่ต้องทำธุรกิจกับจีน ถามว่าเพราะอะไร เพราะทำงานยากเอี้ยๆ เรื่องเยอะ เข้มงวด นั่นไม่ได้โน่นไม่ได้

แต่หากถามประชากรรุ่น 60+ วันเกษียรของสิงคโปร์ เขาบอกตรงกันว่า อยู่ไทยดีกว่าเยอะมากๆๆ(ดังนั้นจึงเห็นอาแป๊ะสิงค์โปร์ หลายคนมีเมียอยู่นี่)

ประชาธิปไตย กับ เผด็จการ เขาว่า ไม่ต่างกัน

แอบขำๆนะ สิงคโปร์สืบทอดอำนาจพรรคเดียวตั้งแต่ก่อตั้งประเทศ คุณยังมองว่าดีจังอยากไปอยู่

ผมมองว่าประเทศเขามีการระดมสมองกันดีกว่าไทย ตัดอีโก้ออกไป แล้วทำงานให้ดีตามหน้าที่

ไทยเองก็เช่นกัน เลิกสักทีไอ้แบบไม่ใช่พรรคตูไม่ใช่พวกตูแล้วไม่อยากทำงานด้วย ไม่อยากให้ความร่วมมือ คนแบบนี้ล่ะที่ถ่วงยิ่งกว่าคนไม่ทำอะไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 990
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:39
ขอเป็นมาเลเซียแทนได้มั้ย สิงคโปร์ประเทศเล็กเกินไป ถึงมีเงินแต่ก็อึดอัดแย่
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Slow is smooth and Smooth is fast!
เข้าร่วม: 01 Jun 2020
ตอบ: 3419
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 12:25
Singapore ครับ อยากพูด จีน + อังกฤษได้
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2014
ตอบ: 908
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 12:29
The grass is always greener on the other side of the fence
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 3713
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 13:05
ขอเกิดที่ญี่ปุ่นแล้วกันครับ ประทับใจในหลายๆอย่างของประเทศนี้มาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2010
ตอบ: 47
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 13:51
ถ้าต้องทำอาชีพที่รายได้ต่ำ ขอเลือกสิงคโปร์ แต่ถ้าได้ทำอาชีพที่รายได้ปานกลาง-สูง เลือกไทยครับ เคยไปอยู่สิงคโปร์ 2 อาทิตย์ก็ไม่รู้จะทำไรละครับ เริ่มวันที่ 4 ก็กินแต่ข้าวร้านซ้ำๆจนเบื่อ ที่เที่ยวก็ไม่รู้จะไปไหนละ ถ้าเทียบกับกรุงเทพกว่าผมจะเริ่มเบื่อการอยู่ในกรุงเทพก็ 4-5ปีได้ครับ แต่ค่าแรงขั้นต่ำที่นั่นดีครับ ถ้าเกิดมาเป็นคนจนในสิงคโปร์น่าจะคุณภาพชีวิตดีกว่าในไทย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: "SS ไม่ใช่สถานที่แต่มันคือผู้คน"
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 11132
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 13:58
ถ้ารวยผมอยู่ไทยครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2020
ตอบ: 5510
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 14:29
อยู่ไทยที่เที่ยวเยอะดีครับ ธรรมชาติก็เยอะ เมืองก็เยอะ นิสัยคนก็ถือว่าโอเค แต่ติดอย่างเดียวพวกคนระดับบนที่มีอำนาจ ที่ทำให้ประเทศไม่น่าอยู่ครับ หากตัดตรงนี้ได้ผมคงเลือกเกิดที่ไทยเหมือนเดิมนี่แหละ อยากย้ายประเทศค่อยหาเงินไปอยู่เอา

อยู่สิงคโปร์ก็ดีไปอีกแบบ แต่ผมรู้สึกอึดอัดนะ มันดูแคบๆ ถ้าอยู่นานๆผมคงจะเบื่อ แต่อย่างน้อยก็ดีกว่าไทยบางอย่างเหมือนกัน เช่น รายได้มากกว่า และอื่นๆ

ชั่งน้ำหนักดูแล้ว มีทั้งดีและแย่ทั้ง 2 ที่ ผมเลือกไทยนี่แหละ แต่แบบเฉือนๆนะ 60 - 40%
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1692
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 15:55
ให้เลือกเกิดที่ไหนก็ได้ทั่วโลก ผมก็เลือกเกิดไทย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8753
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 21:15
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:
ขอตอบในฐานะคนเคยไปอยู่สิงคโปร์ช่วงนึง+แฟนเพื่อนก็ทำงานที่สิงคโปร์

ถ้าให้เลือกระหว่างสิงคโปร์กับไทย ตอบไม่คิดเลยครับ ไทย

เหตุผล

1. อาหาร รสชาติอาหารของสิงคโปร์คือเข้าขั้นเลวร้าย(สำหรับผมและแฟนเพื่อน) กินแรกๆ มันก็โอเค แต่หลังๆ กินข้าวมันไก่สิงคโปร์ แล้วจะคิดถึงข้าวมันไก่ไทยสุดๆ

2. แหล่งพักผ่อนหย่อนใจ เพราะสิงคโปร์มันเป็นประเทศที่เล็กสุดๆ (ขนาดยังกะกรุงเทพ) เสาร์อาทิตย์คือเดินห้างจนเบื่ออะ อยู่ไทยมันยังได้ขับรถไปน้ำตก ทะเลบ้าง

แค่นี้ชีวิตก็โคตรไม่มีความสุขละ เอาจริงๆ ไอ้โพลที่บอกว่าคนไทยแฮปปี้อะ ตัดเรื่องการเมืองกับรถติดออกไป แม่งแฮปปี้จริงๆ นะ ธรรมชาติดีเบอร์ต้นๆ ของโลก อาหารก็ดีเบอร์ต้นๆ ของโลกอีกเช่นกัน มันเสียอยู่ไม่กี่อย่างที่อยากจะพูดก็พูดไม่ได้

ผมว่าขนาดกรุงเทพ ใหญ่กว่าหลายเท่าเลยนะ

พอๆกับเกาะภูเก็ต

แค่ 2-3 วันก็เบื่อแล้วสำหรับผม  

เออจริงแหะ ผมชินกับการคิดพื้นที่กรุงเทพแบบไม่รวมฝั่งหนองจอก ลาดกระบัง

พอมาดูจริงๆ กรุงเทพใหญ่กว่าราวๆ 2-3 เท่าได้  

เท่าจังหวัดนนท์บ้านผมพอครับ อย่าเพิ่งไปเทียบรุ่นกับ กทม 5555+

0
0
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9346
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 23:51
[RE]ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
ไทยนี่แย่กว่าสิงคโปร์แค่เรื่องรัฐกับการเมืองเท่านั้นแหละ

ถ้าไปอยู่ที่แคบๆแบบนั้นผมว่าผมคงเบื่อเอา
ไปเที่ยวก็คงไปได้แหละ แต่ถ้าให้ไปอยู่ก็คงไม่ 555555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel