ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ถ้าเลือกเกิดได้ พวกท่านอยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
สิงค์โปร์
???
ไทย
???
คะแนนทั้งหมด: 311
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14632
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:03
[RE: ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ]
สิงคโปร์ ชอบตรง passport ทรงอิทธิพลมาก ไปไหนก็ได้

แต่ สำหรับคนที่อยากเกิดเป็นคนสิงคโปร์ ลองไปใช้ชีวิตที่นั้นหรือยังครับ

สำหรับกีฬาฟุตบอลนี้ คือ มีไปงั้น ๆ นะ

ที่สำคัญที่สุดที่ผมรับไม่ได้คือ ธรรมชาติครับ ไม่มีอะไรเลย จะเล่นทะเลชายหาด ยังเป็นของเทียม

ให้เป็นคนสิงคโปร์ ผมขอเป็นคนพม่า ลาว เวียตนาม ดีกว่าครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6737
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:03
[RE: ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ]
ไทยเหมือนเดิม

ชอบดราม่า ชอบเรื่องปาฏิหาร ชอบเรื่องเงิบ ชอบออกเรื่องตัวล้อฟรี ชอบการแชร์ ชอบการอ่านไม่เกิน 3 บรรทัด มันเป็นเสน่ห์ของคนไทยจริงๆ

ส่วนตัวคืออยู่ที่ไหนก็แล้วแต่ สุดท้ายมันขึ้นกับตัวเราเองมากกว่า ว่าจะปรับตัวตามสภาพนั้นๆได้ไหม มันไม่ได้การันตีเลยว่า อยู่ที่อื่นเราจะไม่มีเรื่องทุกข์ใจเลย ยังไงมันต้องมีสักเรื่องให้เราท้อแท้กับการดำรงชีพเพราะ คนเป็นสัตว์สังคม สังคมใหญ่ก็เรื่องเยอะหน่อย สังคมเล็กๆก็น้อยหน่อย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 12023
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:06
ถูกแบนแล้ว
ผมเลือกไทยนะ

สิงคโปร์ตัวเลขเศรษฐกิจดูดีก็จริง แต่ชีวิตคนเมืองนี่ลำบากกว่า กทม. อีกมั้ง
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15429
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:07
ไม่ต้องเลือกเกิดหรอก เลือกไปอยู่ยังทันเลยตอนนี้สิงค์โปรอ่ะ

จากที่ไปเที่ยวมาสิงค์โปรกินขาดหลายอย่าง

ไทยเรามีกินขาดอยู่สองสามอย่าง เช่น ทรัพยากรธรรมชาตินู้นนี่ ค่าครองชีพ แล้วก็อาหาร มีอยู่แค่นั้นจริงๆ

อย่างสิงค์โปรเอาแบบใช้ชีวิตประจำวันเลยนะผมว่ามีวันละไม่ต่ำกว่า 500 บาท ทั้งค่าเดินทาง กินข้าว ใช้จ่ายนิดหน่อย ที่ผมไปมา 5 วัน รวมทุกอย่างแล้วหมดไปประมาณหมื่นนิดๆ ค่ากินอย่างเดียวตีไปสักห้าพันเหลือๆเพราะผมดู แล้วถ้ากินตามฟู้ดคอร์ดหรือศูนย์อาหารทั่วไปมันตกเมนูละ 100+ บาท
ส่วนเรื่องคุณภาพชีวิต พวกระบบขนส่งสาธารณะ ระบสาธารณูปโภคอื่นๆค่อนข้างสะดวกสะบายมากๆ
ส่วนตัวผมไปอยู่ได้สะบายๆพวกสิงค์โปร ญี่ปุ่น ฮ่องกง เกาหลี ไรงี้ แต่อยู่ไม่ได้ก็น่าจะเป็นจีน
0
0

หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 36710
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:16
สิงคโปร์การเมืองนิ่ง แต่สังคมเครียด ไม่น่าอยู่ แถมบางคนตายยังไม่มีบ้านเลย จะไปอยู่ใต้สะพานลอยได้หรือเปล่าไม่รู้

ถ้าเลือกทำงานสิงคโปร์ละ แต่ถ้าอยู่ต้องไทย ในย่านอาเซียน ไทยน่าอยู่สุดละ ถึงจะวัดแค่ 2 ประเทศก็ตามเถอะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2008
ตอบ: 1083
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:21
เกิดที่ไทย แต่มีการบริหารจัดการแบบสิงคโปร์ได้ไหม ไทยนี้ภูมิประเทศน่าจะดีอันดับต้นๆของโลกละครับ เสียแค่ตรงมันมีกะลามาครอบไว้
0
0
..............
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 36710
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:23
InwChuckWow พิมพ์ว่า:
ไทยสิครับ

หอยดี หรี่ดัง  

สิงคโปร์ตัวขึ้นชื่อเลยละครับ ด้านนี้โจ่งแจ้งยิ่งกว่าไทยอีก
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9263
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:24
ขอเกิดเป็นคนไทย
บางทีคนสิงคโปร์อาจจะบอกว่าอยากเกิดที่ไทยเหมือนกันก็ได้นะ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 4085
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:39
ขอตอบในฐานะคนเคยไปอยู่สิงคโปร์ช่วงนึง+แฟนเพื่อนก็ทำงานที่สิงคโปร์

ถ้าให้เลือกระหว่างสิงคโปร์กับไทย ตอบไม่คิดเลยครับ ไทย

เหตุผล

1. อาหาร รสชาติอาหารของสิงคโปร์คือเข้าขั้นเลวร้าย(สำหรับผมและแฟนเพื่อน) กินแรกๆ มันก็โอเค แต่หลังๆ กินข้าวมันไก่สิงคโปร์ แล้วจะคิดถึงข้าวมันไก่ไทยสุดๆ

2. แหล่งพักผ่อนหย่อนใจ เพราะสิงคโปร์มันเป็นประเทศที่เล็กสุดๆ (ขนาดยังกะกรุงเทพ) เสาร์อาทิตย์คือเดินห้างจนเบื่ออะ อยู่ไทยมันยังได้ขับรถไปน้ำตก ทะเลบ้าง

แค่นี้ชีวิตก็โคตรไม่มีความสุขละ เอาจริงๆ ไอ้โพลที่บอกว่าคนไทยแฮปปี้อะ ตัดเรื่องการเมืองกับรถติดออกไป แม่งแฮปปี้จริงๆ นะ ธรรมชาติดีเบอร์ต้นๆ ของโลก อาหารก็ดีเบอร์ต้นๆ ของโลกอีกเช่นกัน มันเสียอยู่ไม่กี่อย่างที่อยากจะพูดก็พูดไม่ได้

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:39
ตอบยากแฮะ จริงๆผมชอบสไตล์ชีวิตของไต้หวันมากกว่าสิงคโปร์ แต่จะให้เลือกนี่ ต้องขอไปทดลองอยู่ก่อนน่าจะตอบได้ดีกว่า
0
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3223
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:40
[RE]ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
เกิดที่ไหนก็ได้ ถ้ารวยมีตังล้นฟ้า แทบไม่ต้องห่วงเรื่องพวกนั้นเลยมั้ง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5559
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:42
[RE]ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
เคยคุยกับเพื่อนร่วมงานสิงคโปร์ รู้สึกได้ถึงความภูมิใจในประเทศของเค้า ผมเดาว่าคงเพราะเป็นประเทศที่เพิ่งสร้างตัวไม่นาน ประวัติศาสตร์มันเลยจับต้องได้ คนในชาติรู้สึกมีส่วนร่วมจริงๆ ไม่ใช่อ่านจากหนังสือเอา ก็รู้สึกดีใจกับเค้าด้วย

แต่ถ้าเทียบความน่าอยู่ ผมไม่เลือกสิงคโปร์แน่ๆ 5555 ส่วนตัวรู้สึกว่าเป็นประเทศที่โคตรน่าเบื่อ มันมีอยู่แค่นั้นอ่ะ สายเที่ยวไม่ชอบ

ประเทศอื่นอาจจะคิดก่อน แต่สิงคโปร์ไม่เลือกแน่ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: เชียร์หลายทีม ชอบหลายคน ไม่น่าจะหนักหัวใครเนอะ
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 18313
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:46
อยากอยุยุโรป 555+
0
0
Liverpool , Barcelona , Juventus , Hannover 96 , DFB

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 11905
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:48
JackAtlas พิมพ์ว่า:
ขอตอบในฐานะคนเคยไปอยู่สิงคโปร์ช่วงนึง+แฟนเพื่อนก็ทำงานที่สิงคโปร์

ถ้าให้เลือกระหว่างสิงคโปร์กับไทย ตอบไม่คิดเลยครับ ไทย

เหตุผล

1. อาหาร รสชาติอาหารของสิงคโปร์คือเข้าขั้นเลวร้าย(สำหรับผมและแฟนเพื่อน) กินแรกๆ มันก็โอเค แต่หลังๆ กินข้าวมันไก่สิงคโปร์ แล้วจะคิดถึงข้าวมันไก่ไทยสุดๆ

2. แหล่งพักผ่อนหย่อนใจ เพราะสิงคโปร์มันเป็นประเทศที่เล็กสุดๆ (ขนาดยังกะกรุงเทพ) เสาร์อาทิตย์คือเดินห้างจนเบื่ออะ อยู่ไทยมันยังได้ขับรถไปน้ำตก ทะเลบ้าง

แค่นี้ชีวิตก็โคตรไม่มีความสุขละ เอาจริงๆ ไอ้โพลที่บอกว่าคนไทยแฮปปี้อะ ตัดเรื่องการเมืองกับรถติดออกไป แม่งแฮปปี้จริงๆ นะ ธรรมชาติดีเบอร์ต้นๆ ของโลก อาหารก็ดีเบอร์ต้นๆ ของโลกอีกเช่นกัน มันเสียอยู่ไม่กี่อย่างที่อยากจะพูดก็พูดไม่ได้

ผมว่าขนาดกรุงเทพ ใหญ่กว่าหลายเท่าเลยนะ

พอๆกับเกาะภูเก็ต

แค่ 2-3 วันก็เบื่อแล้วสำหรับผม
1
0
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2005
ตอบ: 584
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:55
ถ้าเลือกเกิดใหม่ได้ อยากเกิดที่ สิงค์โปร์หรือไทยครับ
อยากเครียดอยากกดดันไปเกิดที่อื่น เกิดในไทยดีสุดแล้ว เพื่อนต่างชาติผมอยากจะมาอยู่ไทยกันทั้งนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel