ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เลือกอะไรดีกันพวกฝุ่น
ได้เวลาลงถนน ไม่ต้องสนใจแม่งและ
???
ปิดบ้าน ปิดร้าน ปิดธุรกิจ ปิดชีวิตตัวเอง
???
คะแนนทั้งหมด: 365
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 15371
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 16:44
[RE: ถ้า Covid ระบาดรอบสอง จะเลือกอะไร]
แมวมอง พิมพ์ว่า:
Ekwangsoo พิมพ์ว่า:
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
มีทางเลือกที่ 3 ไหม

เอาแบบไม่ทำร้ายใคร และไม่ปิดชีวิตตัวเองด้วย

แต่ลงถนนไปก็แพ้ปล่าวๆ ไม่มีปืน ไม่มีกองกำลัง

ขนาดฮ่องกงมาแทบทั้งประเทศยังทำอะไรไม่ได้เลย  

ฮ่องกงมันชนะยาก เพราะมันไม่ได้ชนะได้ด้วยตัวเอง จีนอยุ่นอกเกาะมันก้ทำไรก้ได้ ไม่ต้องสนในเกาะ  

ใช่ครับ ถึงเวลานั้น อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ต่อให้บ้านเราพังพินาศ ก็คงไม่สน  

ทุกวันนี้ยังไม่พินาศอีกหรอ อนาคตคนรุ่นใหม่จะมีหรือเปล่า เรียนยังไม่ทันจบก็แทบจะตกงานล่ะ ไม่นับหนี้สินที่รัฐกู้มาแต่ไม่มีประโยชน์อะไรเลย  

ผมไม่รู้นะแต่ผมเชื่อว่ามันมีหนักกว่านี้ นี่คงจะแค่ไม่ถึง 1ใน10  

นี่ขนาดไม่ถึง1ใน10 ประชาชนแทบจะชิปหายกันอยู่ล่ะ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 831
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 16:56
[RE: ถ้า Covid ระบาดรอบสอง จะเลือกอะไร]
บริษัทจะระบาดกี่รอบก็ต้องไปทำงานตามปกติ แถมวันหยุดยาวถูกยกเลิกอีก ขึ้นปรับขึ้นตีเนียนไม่ข้นบอกได้รับผลกระทบ แต่ให้ไปทำงานไม่หยุด ระบายเฉยๆๆ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: มองตาแล้วรู้ใจ ปิดไฟเดี๋ยวรู้เลย
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 255
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 17:04
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:
ผมว่าแม่มไม่ไหวจริงๆนะ คือผิดเป็นถูก ถูกเป็นผิดกันแบบไม่มีความเกรงกลัว
อะไรกันอีกต่อไปแล้ว ถิ่นกาขาวที่แท้จริงเลย

สุดท้ายผลของมันมาตกอยู่กับคน ประชาชนตาดำๆทั้งหมด
เพราะว่ามันรู้ว่าแบ็คมันใหญ่ไง ทั้งเงิน ทั้งอำนาจหนาขนาดนั้น มันถึงคิดจะทำอะไรก็ทำ

บางทีประชาชนน่าจะต้องแสดงให้เห็นบ้างว่า จะอยู่กันแบบนี้จริงๆใช่ไหม
ถ้าจะปกครองแบบไม่สนประชาชน นึกจะทำอะไรก็ทำ ประชาชนน่าจะต้องแสดง

พลังออกมาบ้างกันแล้วล่ะ คือคนที่มันคิดว่าตัวเองใหญ่คับฟ้าทุกคนต้องตามใจมัน
มันจะทำอะไรก็ทำ บางทีมันจะได้รู้บ้างว่า ถ้าประชาชนอยู่ไม่ได้ มันก็อยู่ไม่ได้

ความยากมันคือ เราวิจารย์กันแต่ไม่ได้ลงมือทำกันจริงๆครับ

1
0
Status: แวะมาเยี่ยว นั่งขี้ก็ยังดี
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1641
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 17:19
อยากจะกราดยิงพวกแม่มจริง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7262
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 17:19
เชียร์ให้นักศึกษาออกมาประท้วงครับ ส่วนตัวผมจะคอมเมนต์ด่ารัฐบาลอยู่บนโลกออนไลน์ และทำมาหากินต่อไป
0
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 2801
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 17:26
[RE]ถ้า Covid ระบาดรอบสอง จะเลือกอะไร
Cal2ibZo พิมพ์ว่า:
ที่ กทม เค้าใช้ชีวิตปกติมานานละนะ ของขายกันกระจุยกระจาย ขายกันเทน้ำเทท่า งานที่อั้นๆไว้ก็มาโหลดกันเยอะละ วีคที่แล้ว+วีคนี้ office โล่งเลย ไปเที่ยวกันหมดอั้นไว้นาน สมนาต่างๆก็กลับมาละ

แล้วผมก็เชื่อว่าไม่มีใครเค้าสนไอฝรั่งมังค่าบ้าบอไรนั้นหรอก เค้าโฟกัสกันเรื่องทำมาหากิน เกิดอะไรขึ้นก็ป้องกันกันไปตามสถานะการณ์ ไม่มีใครเค้าหวังพึ่งแม้งหรอกรัฐอ่า

ส่วนถ้าลงถนนนี่จะเอาไรแดรกกัน จากนายทุนอีกฝั่งงั้นหรอ ภาคเอกชนผมว่ารอบนี้ไม่แจมด้วยแน่นอน เอาตัวเองไปเสี่ยงคุกเสี่ยงตาราง ยังไงก็ผิดกฏหมาย ยิ่งเป็นรัฐบาลทหารอีกยิ่งแล้วใหญ่ เกมไม่ยาวเหมือนหลายครั้งก่อนหรอกนะผมว่า

ลงไปแล้วได้อะไร ?
ปลายทางคืออะไร ?
จุดหมายคืออะไร ?
ไอพวกทหารพวกนี้ออกแล้วไงต่อ ?
ได้รัฐใหม่ด้วยการชุมนุม ?
ไอรัฐใหม่คุมทหารยังไง ไม่ให้รัฐประหารอีกได้ ?

ไอพวกที่อยู่ตรงข้ามกับไอทหารตอนนี้ ก่อนหน้านี้มันก็ทำให้เห็นแล้วว่ามันก็ไม่ได้ดีกว่ากันเท่าไหร่เลย มันก็วนลูปไปเรื่อยๆไม่จบสิ้นหรอก เหรียญมีสองด้านเสมอ

อย่าคิดว่าใน social มันจะเยอะตามที่คิดนะ คนที่เค้าไม่สนใจเรื่องพวกนี้มีอีกเยอะมาก เค้าอาจจะไม่เดือนร้อนละมั้ง แต่มันจะผิดอะไร ก็ถ้าเค้าไม่เดือดร้อนจะให้แกล้งเดือดร้อนได้ไง ระบบชนชั้นมันมีอยู่แล้ว มีแต่ในการ์ตูนดิสนี่เท่านั้นละ ที่สังคมจะไม่มีชนชั้น

ปล.ไม่ต้องห่วงหรอก เด๋วพออีกฝั่งเค้าพอจะหา objective หา Supporter ได้เด๋วเค้าก็มาเกณฑ์ไปชุมชุมเองละ ถ้ายังไม่เกณฑ์ แปลว่ายังไม่พร้อมสังเกตุไม่ยาก  

แล้วประชาชนควรทำอย่างไรดีอะครับ ปล่อยประเทศมันชิบหายต่อไป เลือกตั้งยังไงก็แพ้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Manchester United ❤️

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8343
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 17:30
ถ้า Covid ระบาดรอบสอง จะเลือกอะไร
14 ตุลา 2516 นี้เกิดได้ไงนะ นายทุนสนับสนุนก็ไม่มี อาวุธก็ไม่มี กองทัพก็ไม่มี รถถังก็ไม่มี โซเชียลเน็ตเวิร์กก็ไม่มี มีแต่หนังสือพิมพ์ที่รัฐคุมได้หมด กับใบปลิวที่นักศึกษาแจกให้ชาวบ้าน รัฐบาลถนอมในตอนนั้นมีทั้งทุน ทั้งเส้นสายกับอเมริกา ทั้งกองทัพทหารและตำรวจ

แต่สิ่งที่รัฐบาลทหารของถนอมไม่มีคือแรงสนับสนุนจากประชาชน ในชั่วยามที่ 13 ขบถรัฐธรรมนูญถูกจับกุม สังคมก็ลุกเป็นไฟ จนนำมาสู่การเดินขบวนออกจากธรรมศาสตร์ในวันที่ 13 ตุลา

น่าเสียดายที่ประชาธิปไตยที่ได้รับกลับมาในวันนั้นมีอายุสั้นเพียงแค่ 3 ปี ด้วยความกลัวคอมมิวนิสต์จนขึ้นสมองของคนยุค baby boomers พอแก่ตัวลง หลายคนในเดือนตุลาก็กลืนน้ำลายหันกลับไปจูบปากกับเผด็จการ

นั้นคือสังคมที่เราได้รับมอบมา แล้วลองมองดูสังคมทุกวันนี้สิครับ นี้คือผลผลิตจากคนยุค baby boomers + gen Y แล้วเราอยากส่งต่อสังคมแบบนี้ไปให้เป็นหน้าที่ลูกหลานเราแก้ไขกันเอาเองหรอครับ

ทุกคนมีทางเลือกนะครับ และถึงวันหนึ่งเราอาจจะต้องตอบคำถามลูกหลานของเรา ว่าในชั่วยามนี้เราเลือกที่จะทำหรือไม่ทำอะไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Wolvesgangster เมื่อ Mon Jul 13, 2020 17:34, ทั้งหมด 2 ครั้ง
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 321
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 19:21
ขอตอบในฐานะคนที่ไม่เห็นด้วยกับการกระทำของรัฐบาลนี้ตั้งแต่วันแรกที่เข้ามาจนถึงวันนี้ ครั้งไหนที่มีการรวมตัวกัน

ของคนที่ไม่เห็นด้วยกับรัฐบาลนี้ ผมไปทุกครั้ง (ล่าสุดคืองานวันที่ 24 มิถุนายนที่ผ่านมา) สำหรับผมการที่เราออกมาทำอะไรนั้น

ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ที่คุณบอกว่าออกมาแล้วจะมีอะไรดีขึ้น ทำมาหากินไม่ดีกว่าหรอ นั้นแสดงว่าคุณกลัว กลัวที่ตัวเองจะลำบาก

กว่าเดิม โดยส่วนตัวผมยอมลำบากตอนนี้ดีกว่าให้คนรุ่นหลังมาเจออะไรที่แย่กว่านี้ครับ บอกเลยว่ามีงานไหนหรือลงถนนเมื่อไหร่

ผมไปแน่นอน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 19:46
Mikumon พิมพ์ว่า:
คิดซะว่าตายด้วยลูกกระสุนอาจจะทรมานน้อยกว่า  

หมายถึง ทผน. น่ะเหรอครับ

ผมเก็งไว้ว่า จะมีการหักหลังภายใน
นั่ง ๆ สั่งการอยู่อยู่ ๆ ก็เป้ง !!!

ปล. ผมคนเลว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2020
ตอบ: 1992
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 19:55
ข่าววันนี้ ผมโกรธสุดขีดเลย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23321
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 19:59
SuperTee พิมพ์ว่า:
Mikumon พิมพ์ว่า:
คิดซะว่าตายด้วยลูกกระสุนอาจจะทรมานน้อยกว่า  

หมายถึง ทผน. น่ะเหรอครับ

ผมเก็งไว้ว่า จะมีการหักหลังภายใน
นั่ง ๆ สั่งการอยู่อยู่ ๆ ก็เป้ง !!!

ปล. ผมคนเลว  

คนที่ชุมนุมนี่แหละครับ 55
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20333
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 20:56
ที่ กทม เค้าใช้ชีวิตปกติมานานละนะ ของขายกันกระจุยกระจาย ขายกันเทน้ำเทท่า งานที่อั้นๆไว้ก็มาโหลดกันเยอะละ วีคที่แล้ว+วีคนี้ office โล่งเลย ไปเที่ยวกันหมดอั้นไว้นาน สมนาต่างๆก็กลับมาละ

แล้วผมก็เชื่อว่าไม่มีใครเค้าสนไอฝรั่งมังค่าบ้าบอไรนั้นหรอก เค้าโฟกัสกันเรื่องทำมาหากิน เกิดอะไรขึ้นก็ป้องกันกันไปตามสถานะการณ์ ไม่มีใครเค้าหวังพึ่งแม้งหรอกรัฐอ่า

ส่วนถ้าลงถนนนี่จะเอาไรแดรกกัน จากนายทุนอีกฝั่งงั้นหรอ ภาคเอกชนผมว่ารอบนี้ไม่แจมด้วยแน่นอน เอาตัวเองไปเสี่ยงคุกเสี่ยงตาราง ยังไงก็ผิดกฏหมาย ยิ่งเป็นรัฐบาลทหารอีกยิ่งแล้วใหญ่ เกมไม่ยาวเหมือนหลายครั้งก่อนหรอกนะผมว่า

ไอรัฐใหม่คุมทหารยังไง ไม่ให้รัฐประหารอีกได้ ?

ไอพวกที่อยู่ตรงข้ามกับไอทหารตอนนี้ ก่อนหน้านี้มันก็ทำให้เห็นแล้วว่ามันก็ไม่ได้ดีกว่ากันเท่าไหร่เลย มันก็วนลูปไปเรื่อยๆไม่จบสิ้นหรอก เหรียญมีสองด้านเสมอ

อย่าคิดว่าใน social มันจะเยอะตามที่คิดนะ คนที่เค้าไม่สนใจเรื่องพวกนี้มีอีกเยอะมาก เค้าอาจจะไม่เดือนร้อนละมั้ง แต่มันจะผิดอะไร ก็ถ้าเค้าไม่เดือดร้อนจะให้แกล้งเดือดร้อนได้ไง ระบบชนชั้นมันมีอยู่แล้ว มีแต่ในการ์ตูนดิสนี่เท่านั้นละ ที่สังคมจะไม่มีชนชั้น

ปล.ไม่ต้องห่วงหรอก เด๋วพออีกฝั่งเค้าพอจะหา objective หา Supporter ได้เด๋วเค้าก็มาเกณฑ์ไปชุมชุมเองละ ถ้ายังไม่เกณฑ์ แปลว่ายังไม่พร้อมสังเกตุไม่ยาก  

เดาว่านายไมไ่ด้เชียฝั่งประชาธิปไตยใช่มั๊ย
หรือเลือกตั้งที่ผ่านๆมาเลือกฝ่ายไหนเอ่ย? ถ้าจำไม่ได้ ตีเปนกลางหนินายอะ ถ้าจำผิดโทดที

แน่นอนเปลี่ยนกลับมาเปนประชาธิปไตย100เปอ อาจจะมากกว่านั้นหน่อยแต่พิมไม่ได้
ตามข้อบนเลย จะญี่ปุ่นโมเดล อังกฤษโมเดล ไรก้ว่าไป
ตามข้อบนเลย จะญี่ปุ่นโมเดล อังกฤษโมเดล ไรก้ว่าไป
ออกกฏหมายมาทืบอีกที ให้เป็นเยี่ยงอย่างมั้ง
ได้ประชาธิปไตย เลือกตั้งใหม่ให้โปร่งใส
ก้เมกา ฝรั่งเศส ญป อังกฤา บลาๆ ทำไงเราก้ทำแบบนั้นอะ รอบนี้
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8753
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 21:05
ถ้า Covid ระบาดรอบสอง จะเลือกอะไร
ไม่รู้จะเม้นยังไง เด่วโดนแปะป้ายว่าเป็นฝั่งนู้นฝั่งนี้อีก

ตามที่ผมคิดนะ การชุมนุมเป็นทางเลือกหลักเลยที่เข้ามาในหัว
แต่ถ้าต้องเลือก ผมเลือกงานเลือกครอบครัวของผมก่อนแน่ๆ

ทุกคนได้รับผลกระทบกันหมด จะมากจะน้อยก็เหมือนกัน แต่เจ็บใครเจ็บมันครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4731
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 21:32
ดูจากสถานกาณ์ ผมว่าไม่มีทางลงถนนได้เพราะไม่มีแกนนำ ตอนนี้ใครมีแววเป็นแกนนำทหารไปกดกริ่งที่บ้าน บ้านพ่อ บ้านแม่ให้วุ่นวายไปหมด หลายคนได้แค่กำหมัดแหละ

ภาพรวมที่ผมมองคือคนที่เคยสนับสนุนเผด็จการพร้อมบวกกับอีกฝ่ายเปลี่ยนเป็นเฉยๆแทนไม่ปกป้องแต่ไม่ถึงขนาดต่อต้าน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2008
ตอบ: 537
โพสเมื่อ: Mon Jul 13, 2020 22:06
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:

เดาว่านายไมไ่ด้เชียฝั่งประชาธิปไตยใช่มั๊ย
หรือเลือกตั้งที่ผ่านๆมาเลือกฝ่ายไหนเอ่ย? ถ้าจำไม่ได้ ตีเปนกลางหนินายอะ ถ้าจำผิดโทดที

แน่นอนเปลี่ยนกลับมาเปนประชาธิปไตย100เปอ อาจจะมากกว่านั้นหน่อยแต่พิมไม่ได้
ออกกฏหมายมาทืบอีกที ให้เป็นเยี่ยงอย่างมั้ง
ได้ประชาธิปไตย เลือกตั้งใหม่ให้โปร่งใส
ก้เมกา ฝรั่งเศส ญป อังกฤา บลาๆ ทำไงเราก้ทำแบบนั้นอะ รอบนี้

ตัวแดงๆทั้งหมดนั้น เค้าได้มาจากการลงถนนกันหรอครับ ?

มีตัวอย่างที่พอเป็นยุคสมัยใหม่บ้างไหม ที่ไม่ใช่หลายสิบถึงร้อยปีก่อน เกรงว่าน่าจะเทียบเคสกันยาก

แล้วถึงกระนั้น ถ้าเป็นไปได้ ใครหรอครับที่เหมาะจะเป็นผู้นำ หรือคนที่จะพาไปให้เรามีประชาธิปไตยจริงๆ ตอนนี้คนๆนั้นมีหรือยัง หรือท่านคิดว่าใครเหมาะหรอ

แล้วถ้าการลงถนนมันทำแบบนั้นได้จริง ผมยินดีบริจาคสนับสนุนนะ ถ้าเปิดรับ อยากรู้เหมือนกันว่าไอประชาธิปไตยที่ว่ากันเนี้ย มันจะทำให้คุณภาพชีวิตผมดีขึ้นไหม ดีขึ้นแค่ไหน

ปล.ผมคือกลุ่มคนที่คุณเหมาไปรวมกับฝั่งตรงข้ามของคุณนั้นละ แต่ผมก็เฉยๆนะ ไม่เห็นต้องต่อต้านหรือมีอคติกับคนแบบพวกคุณเลย หรือเรียกอีกอย่างว่าผมไม่ได้สนใจเลยซักนิด เพราะแทบไม่มีผลอะไรกับผมเลยไม่ว่าจะรัฐไหน ที่อยากจะบอกคือในสังคมของผม มีแบบผมอีกเยอะมากๆ เรียกว่าเยอะกว่าในสังคมออนไลน์เล็กๆตรงนี้พอควรเลย นั้นอาจเป็นเหตุผลที่ไอรัฐนี้มันประคองตัวมันอยู่ได้ก็ได้มั้ง คนบ่นเยอะนะ แต่ก็อยู่แค่เลเวลบ่น ไม่ได้ต่อต้านอะไรมากมาย

ปล2.ผมกาพรรคส้ม เพราะดูทันสมัยดี อยากได้คนรุ่นใหม่บ้าง แต่แอบเซงนิดหน่อยตรงผู้สมัครเขตผมเอาหัวหน้า รปภ โรงงานญาติผมมาลงสมัครนี่ละ ผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมกับตำแหน่งเท่าไหร่
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel