ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 12:50
ถูกแบนแล้ว
[RE: ติดน้ำอัดลมมาก ทำยังไงดี]
Rinsama พิมพ์ว่า:
มีงานวิจัย ผมอ่านเมื่อสัก7-8 ปีที่แล้วเรื่องติดหวาน

ค่อนข้างชัดว่าการกินหวานจากพวกที่ไม่ให้พลังงานเช่นพวกโค้กซีโร่ เปปซี่แมก
มีส่วนให้น้ำหนักขึ้นได้ไม่ต่างจากพวกน้ำตาลธรรมชาติครับ

คือพฤติกรรมจะเป็นลักษณะว่ายังติดหวานและมีแนวโน้มจะกินอาหารหวานอยู่ตลอด
ความระมัดระวังเกี่ยวกับอาหารลดลง เนื่องจากคิดว่าไม่อ้วน
กินอาหารในมื้ออาหารได้มากขึ้น อิ่มช้าลง

มันแสดงออกในพฤติกรรมนะซึ่งส่งผลกับน้ำหนักตัว

ส่วนวิธีเลิกน้ำอัดลมก็เหมือนติดหวานทั่วๆไปครับ
แต่มันมี 2 แบบ

ส่วนใหญ่ใจไม่ถึงก็จะแนะนำเริ่มลดหวานลงเรื่อยๆ ซึ่ง ไม่ค่อยจะเวิร์คคือเลิกไม่ได้ แต่ลดได้เล็กน้อยเป็นระยะ
เช่นน้ำอัดลมก็เติมน้ำเขาไป20 % ไล่ไปเรื่อยๆ จน50% หรือถ้าชอบความซ่าก็ไปทานโซดา แล้วเติมกลินเอาแทน

เลิกของหวาน ผลไม้รสหวาน
ทานข้าวทานแป้งตามปกติ "ต้องอิ่ม" และ"ไม่หวาน"(คาร์โบไฮเดรตกับกลูดคสเวลาเข้าไปในร่างกายมันแตกต่างกัน)

พอลดถึงจุดหนึ่งที่มันรู้สึกว่าไม่หวานแล้วก็หยุดได้ครับ

อีกวิธีคือหักดิบ ส่วนใหญ่ถ้านานเกิน 2-3 สัปดาห์โดยไม่ทานขนมและน้ำหวานได้ ก็คือเลิกได้ครับ
อาจจะมีcheat day ลดความเครียดสัปดาห์ละวัน

สำหรับผมนะลดได้96 มา 65 ได้เพราะโค้กซีโร่เลยครับ กินวันละขวด เพราะช่วงนั้นลดน้ำหนัก ลดเค็ม ลดมัน ได้มันช่วยเยอะมากเลย แต่ก็แล้วแต่คนนะ อย่างที่ท่านว่าถ้าคิดจะเลิกก็เลิกไปเลยดีกว่า
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 12:54
[RE: ติดน้ำอัดลมมาก ทำยังไงดี]
หยุดกินสัก3-4วันก็เริ่มหายอยากกินแล้วครับ แต่ไอ้3-4วันนี่กระวนกระวายใช้ได้เลยนะ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19944
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 12:57
ก็มันมีสารเสพติด จะไม่ติดได้ยังไง
1
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: You'll Never Walk Alone
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 10440
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 13:01
ติดน้ำอัดลมมาก ทำยังไงดี
น้ำเปล่าเย็นๆซักขวดครับ

ลองค่อยๆลดปริมาณการดื่มน่ำอัดลมดูครับ

ลุงผมเองก็ชอบดื่มน้ำอัดลม และพวกชาเขียวต่างๆในร้านสะดวกซื้อ ดื่มวันนึงประมาณ1-2ลิตร

อยู่ๆวันนึง หน้ามืดล้มหัวฟาดพื้นในห้องน้ำ พาไปรักษา หมอบอกว่าน้ำตาลในเลือดสูงมากๆ เพราดื่มน้ำอัดลมและน้ำหวานต่างๆ คือสูงกว่าคนปกติเกือบ10เท่า สรุปนอนโรงพยาบาลไปเกือบ2สัปดาห์ กลับมาบ้านก็ต้องกายภาพบำบัดอีก1เดือน น้ำหนักลดไป14กิโลฯ ใช้เวลาทั้งหมดเกือบ3เดือน ถึงกลับมาเป็นปกติ

จากประสบการณ์เรื่งนี้ ทำให้ผมเองก็ลดน้ำอัดลม เหลือสัปดาห์ละ 500ml.-1ลิตร เน้นดื่มน้ำเปล่าเยอะๆแทนครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลดเถอะครับ เพื่อสุขภาพในอนาคตของท่าน ที่ผมนำเรื่องของลุงผมมาเล่าให้ฟัง เพราะมันเป็นเรื่องใกล้ตัวเรามากๆเลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: คนไทย
เข้าร่วม: 19 May 2010
ตอบ: 14435
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 13:14
ถ้าจะเลิกกิน

แนะนำให้สังเกตุ ตัวเอง ว่าเป็นแบบไหน

ติดหวาน หรือ ติดความซ่า

ลดน้ำหวานลง ไปกินเครื่องดื่ม ผสมโซดาแทน (เลือกหวานน้อยดู)

แล้วจะพบกว่าจริงๆ ติดความซ่า ของโซดา ก็จะเปลี่ยน มะนาวโซดา ดีกว่า
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44022
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 13:17
เมื่อก่อนติดบุหรี่กินข้าวเสร็จต้องจบด้วย โค้ก+บุหรี่สักมวลโคตรฟิน
ตอนนี้เลิกบุหรี่ติดโค้กแทนมันอยากทุกมื้อเลยแต่กินแค่วันละขวด15บาทนะ รู้เลยว่าตัวเองอ้วนขึ้น
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3117
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 13:34
ช่วงที่ผมลดน้ำหนัก ผมหักดิบไม่ยอมกินโค้กเลยและกินโซดาแทนครับ
ห้ามใจตัวเองให้ได้สักอาทิตย์สองอาทิตย์มันจะหาวอยากไปเองครับ
และผมกินโซดาแทนครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: แก้มสั่นไหว หน้าอกก็สั่นไหว
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12297
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 13:37
ผมก็ติดนะพวกน้ำอัดลม ก็พยายามลดบ้าง แต่ก่อนกินวันล่ะขวด 2 ขวด แบบขวดแก้ว
หลัง ๆ กินแบบกระป๋อง

เดี๋ยวนี้ตัวเลือกเยอะ ก็ไปกินพวก zero sugar free ไรแบบนี้ เอาจริงรสชาติไม่ต่างกันนักหรอก
ตอนนี้เปลี่ยนมากิน 7up sugar free ฮะ ก็ว่าพวกน้ำดำกินต่อไปฟันเหลืองจัดพอดี
ไม่รู้ว่าน้ำใสแบบสไปร์ทหรือเซเว่นอัปจะลดความฟันเหลืองลงได้มั้ย

ส่วนเรื่องติดหวาน ส่วนตัวไม่ค่อยกินหวานนะ เช่นก๋วยเตี๋ยวเวลาปรุงก็ใส่น้ำตาลไม่ถึงครึ่งช้อน
บางทีขี้เกียจก็ไม่ใส่เลย ขนมซองก็นาน ๆ กินที ไม่ได้กินติดเป็นนิสัย

สำคัญว่าถ้าเลิกไม่ได้จริง ๆ ก็ให้ลดครับ กินแบบพวก zero max sugar free สัก 5 วัน
กินแบบ original สักวัน อีกวันก็ไม่ต้องกิน
1
0

"once a gooner, always a gooner"
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2510
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 13:50
ติดหวานแน่ๆ ค่อยๆลดครับ แนะนำให้กินป๋องเล็กแทน
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 5221
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 14:40
ลดพยายามลดปริมาณดูครับ. จากกฏ 21 วัน ถ้าเราทำให้ร่างกายชิน 21 วันร่างกายจะเริ่มจำสิ่งใหม่ๆ

ลองดูครับ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7262
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 14:45
Sneakerhead พิมพ์ว่า:
Rinsama พิมพ์ว่า:
มีงานวิจัย ผมอ่านเมื่อสัก7-8 ปีที่แล้วเรื่องติดหวาน

ค่อนข้างชัดว่าการกินหวานจากพวกที่ไม่ให้พลังงานเช่นพวกโค้กซีโร่ เปปซี่แมก
มีส่วนให้น้ำหนักขึ้นได้ไม่ต่างจากพวกน้ำตาลธรรมชาติครับ

คือพฤติกรรมจะเป็นลักษณะว่ายังติดหวานและมีแนวโน้มจะกินอาหารหวานอยู่ตลอด
ความระมัดระวังเกี่ยวกับอาหารลดลง เนื่องจากคิดว่าไม่อ้วน
กินอาหารในมื้ออาหารได้มากขึ้น อิ่มช้าลง

มันแสดงออกในพฤติกรรมนะซึ่งส่งผลกับน้ำหนักตัว

ส่วนวิธีเลิกน้ำอัดลมก็เหมือนติดหวานทั่วๆไปครับ
แต่มันมี 2 แบบ

ส่วนใหญ่ใจไม่ถึงก็จะแนะนำเริ่มลดหวานลงเรื่อยๆ ซึ่ง ไม่ค่อยจะเวิร์คคือเลิกไม่ได้ แต่ลดได้เล็กน้อยเป็นระยะ
เช่นน้ำอัดลมก็เติมน้ำเขาไป20 % ไล่ไปเรื่อยๆ จน50% หรือถ้าชอบความซ่าก็ไปทานโซดา แล้วเติมกลินเอาแทน

เลิกของหวาน ผลไม้รสหวาน
ทานข้าวทานแป้งตามปกติ "ต้องอิ่ม" และ"ไม่หวาน"(คาร์โบไฮเดรตกับกลูดคสเวลาเข้าไปในร่างกายมันแตกต่างกัน)

พอลดถึงจุดหนึ่งที่มันรู้สึกว่าไม่หวานแล้วก็หยุดได้ครับ

อีกวิธีคือหักดิบ ส่วนใหญ่ถ้านานเกิน 2-3 สัปดาห์โดยไม่ทานขนมและน้ำหวานได้ ก็คือเลิกได้ครับ
อาจจะมีcheat day ลดความเครียดสัปดาห์ละวัน

สำหรับผมนะลดได้96 มา 65 ได้เพราะโค้กซีโร่เลยครับ กินวันละขวด เพราะช่วงนั้นลดน้ำหนัก ลดเค็ม ลดมัน ได้มันช่วยเยอะมากเลย แต่ก็แล้วแต่คนนะ อย่างที่ท่านว่าถ้าคิดจะเลิกก็เลิกไปเลยดีกว่า  

พวกงานวิจัยพวกนี้มันเป็นรูปแบบข้อมูลเพื่อมาวิเคราะห์พฤติกรรมโดยรวมอะครับ เพื่อหาปัญหา และหาทางออก พูดง่ายๆคือการหาคำตอบอย่างมีเหตุผลครับ

อย่างที่กล่าวไปว่ากินโค้กซีโร่ 0 แคล ทำไมยังน้ำหนักขึ้น คำอธิบายคือมันส่งผลให้ติดหวาน ยังทำให้มีแนวโน้มทานของหวาน น้ำหนักเลยขึ้น หรือน้ำหนักไม่ลง

เพราะฉะนั้น ถ้าคุณทานโค้กซีโร่แล้วน้ำหนักลงได้ งานวิจัยนี้ก็ไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับคุณเลยครับ เพราะpopคือคนที่กินหวาน กินโค้กซีโร่ แล้วน้ำหนักขึ้น ลดน้ำหนักไม่ได้
1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 17 Jun 2008
ตอบ: 35699
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 15:42
ผมก็เคยติดกิน2ขวดแก้วทุกวัน

แต่ผมหักดิบอ่ะคือไม่กินเด็ดขาด สั่งห้ามคนในบ้านไปเอามาเพิ่ม แค่ไม่มีอยู่ในบ้าน+ห้ามใจตัวเองให้ได้ เด๋วก็ทำได้ครับ

แค้่ทรมานหน่อย ในช่วงแรกๆ

ผมเลิกน้ำอัดลมไปพร้อมกับมื้อดึก น้ำหนักค่อยๆล่วงจนไปคงที่นิ่งๆคือหายไป8กิโลได้

จากนั้นเข็ดหลาบจ้า

พาลเลิกกินชานม(ไม่ชอบไข่มุก กินพวกชาไทยใส่นมอ่ะ) ไปด้วยหมดเลย สบายตัวเลย ประหยัดตังไปเยอะ

1
0

ชมรม A.C.(Animation Consulting ชมรมที่ปรึกษาปัญหาอนิเมะ)
http://www.soccersuck.com/clubs/detail/59

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2010
ตอบ: 803
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 16:05
ผมก็ติดน้ำอัดลม ยังเลิกไม่ได้เหมือนกันครับ มีบางช่วงไม่สบายเป็นลำไส้อีกเสบก็เลิกได้แปปๆก็กลับมากินอีก
แต่จากโควิดที่ผ่านมา ทำให้ไม่ได้กินข้าวนอกบ้าน แต่กินน้ำอัดลมตามปกติ นน. ลดนะครับ
สำหรับผมตัวแปรเกี่ยวกับ นน. ข้าวนอกบ้านจึงสำคัญ เพราะก็มีช่วงที่เปลี่ยนมากินโค๊กไลค์ นน. ก็ไม่แทบไม่ลงนะ
จึงสรุปได้ว่า สำหรับผม ข้าวนอกบ้าน(ร้านอาหาร บุฟเฟ่ ชาบู หมูกระทะ) ส่งผลต่อ นน. มากกว่าน้ำอัดลมครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 17064
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2020 16:52
ติดน้ำอัดลมมาก ทำยังไงดี
บางคนติดโซดา ความซ่า นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel