ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: sutatS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13144
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 21:45
มีใครมีปัญหาพูดไทยคำอังกฤษคำแบบไม่รู้ตัวไหมครับ
ไม่แปลกหรอกครับ ผมไทยมั่งจีนมั่งปนกันมั่วซั่วคุยกันรู้เรื่องอยู่กับแฟนสองคน จนผมได้ข้อสรุปคือ บางคำที่ใช้มันตรงกับความหมายที่เราจะสื่อจริงๆเพราะภาษาไทยมันแปลไม่ออกหรือมันไม่ตรงกับคำที่เราค้องการจะสื่อเป๊ะๆ มันเลยเกิดการทับศัพท์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Play Forward
เข้าร่วม: 16 Sep 2009
ตอบ: 10805
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 22:04
[RE: มีใครมีปัญหาพูดไทยคำอังกฤษคำแบบไม่รู้ตัวไหมครับ]
ไปนั่งประชุมกลยุทธ์การตลาด คือฟังไม่รู้เรื่องเลย ไทยคำอังกฤษคำ
แก้ไขล่าสุดโดย EL Tigires เมื่อ Wed Jun 03, 2020 22:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Tottenham Hotspur-Roma-New England Patriots-SC30-J.Lin7-TB12

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 514
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 22:36
[RE: มีใครมีปัญหาพูดไทยคำอังกฤษคำแบบไม่รู้ตัวไหมครับ]
เป็นตรงคำว่า โปรแกรมมี mechanism กับ indicator ยังไงเนี่ยละ ติดทุกที่ ทั้งๆที่พูดไทยก็ได้นะ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3218
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 22:43
มีใครมีปัญหาพูดไทยคำอังกฤษคำแบบไม่รู้ตัวไหมครับ
มันมีคำที่มากกว่านี้ครับแต่ผมพิมพ์ไม่หมด 555 เช่น Debate Indicator progress value condition เวลาทำงานจริงจะเผลอพูดทั้งไปที่บางคำไทยได้ครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน น่าจะคิดคำไม่ออก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2010
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 22:58
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
เป็นมานานละ พอเรียนสายการวิทยาศาสตร์-การแพทย์นี่จะพูดทับศัพท์แทนไปหมด

อย่าง แหนบ นี่กลายเป็นเรียก forcep จนชิน คำว่า ละลายนี่ก็เรียกว่า thaw แทนไป

เอาไปพูดกับคนที่บ้านถึงขั้นงงว่าจะเสร่อพูดภาษาอังกฤษใส่ทำไม แต่มันคือความเคยชินจริงๆ

มีหลายคำมากที่อ่านภาษาอังกฤษแล้วเข้าใจทันที แต่แปลไทยมาต้องนึกคำภาษาไทย แบบ phenomenal, conservative, hierarchy อย่างนี้  

ละลายทางวิทย์ ผมว่า melt น่าจะใช้ได้ดีกว่านะ
0
0
โค้ช UEFA PRO-License
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 21950
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 23:01
meenama พิมพ์ว่า:
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
เป็นมานานละ พอเรียนสายการวิทยาศาสตร์-การแพทย์นี่จะพูดทับศัพท์แทนไปหมด

อย่าง แหนบ นี่กลายเป็นเรียก forcep จนชิน คำว่า ละลายนี่ก็เรียกว่า thaw แทนไป

เอาไปพูดกับคนที่บ้านถึงขั้นงงว่าจะเสร่อพูดภาษาอังกฤษใส่ทำไม แต่มันคือความเคยชินจริงๆ

มีหลายคำมากที่อ่านภาษาอังกฤษแล้วเข้าใจทันที แต่แปลไทยมาต้องนึกคำภาษาไทย แบบ phenomenal, conservative, hierarchy อย่างนี้  

ละลายทางวิทย์ ผมว่า melt น่าจะใช้ได้ดีกว่านะ  

ศัพท์ใช้ปกติแบบนี้อ่ะครับ พวก reagent ต่างๆในแล็บมันจะใช้คำว่า thaw ตลอด

หรืออย่าง FFP ที่ใช้รักษาคนไข้ก็ใช้คำว่า thaw ครับ ผมเลยติดเวลาจะเอาอะไรไปละลายจะเผลอพูดว่า thaw ไปด้วย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10156
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 23:21
คำพวกนี้ปกติเลยครับ ในที่ประชุมใหญ่ๆ ก็ใช้กันปกติ
แต่ถ้าแบบเรียงเป็นประโยคอังกฤษยาวๆ
แล้วไทยแทรกแบบหรอมแหรม ผมจะรำคาญมากๆ

หรืออย่างในป๋าเต็ดเทปนึงผมก็ดูไม่จบ มันเยอะไป
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 1553
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 23:30
ผมทำเกี่ยวกับทัวร์ต้องดีลงานกับต่างประเทศตลอด พวกศัพย์ต่างๆบางทีก็พูดใช้ภาษาอังกฤษพูดทับไปเลย พูดบ่อยๆเข้ามันก็ชินไปแล้วอะครับ บสลคำมันคิดเป็นภาษาอังกฤษก่อนไปแล้วอะ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3372
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 23:52
เป็นครับ แต่ไม่ถึงกับอย่างละครึ่ง แค่มีคำภาษาอังกฤษปนมาบ้าง ถ้าคุยกับคนที่เข้าใจ ก็ดีไป แต่ถ้าผู้ฟังไม่ได้ภาษาอังกฤษ ต้องค่อยระวังเตือนตัวเองตลอดเวลา
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1338
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 08:38
ผมจะพยายามพูดคำไทยปนอังกฤษให้น้อยที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ
0
0
#DaveSave | Tearing you apart since 1992 | Mancunian by heart

นักเตะเทศบาล
Status: อาจจะจริงเราเห็นอยู่ เผื่อใจไว้ที่ยังไม่เ
เข้าร่วม: 10 Dec 2014
ตอบ: 2305
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 08:38
Bankkikkok พิมพ์ว่า:
* แบบท่านน่าจะไม่มีปัญหาครับ ปกติทั่วๆ ไปเข้าใจได้ เจอแบบที่ป๋าเต็ด สัมภาษณ์พีช พชร ผมนี่ต้องมาหาศัพท์อ่านทีหลัง

ส่วนถามว่าไทยคำอังกฤษคำไหม ก็ถ้าเทียบท่านอาจไม่ถึงครับ เต็ม 10 ผมเองอาจจะอยู่สัก 3-4/10

นอกเรื่อง ไปเจอเม้น ใน ทูปมา 555 บางอันโคตรไม่คุ้นหู

>>>คำศัพท์ในคลิป<<<
imperfection ความไม่สมบูรณ์
perception ความเข้าใจ
tension ความตึงเครียด
progress ความคืบหน้า
burden ภาระ
take pride ภูมิใจ
involvement การมีส่วนร่วม
actual dream ความฝันที่แท้จริง**
responsibility ความรับผิดชอบ
serious จริงจัง
Debate การอภิปราย
creativity ความคิดสร้างสรรค์
value คุณค่า,ราคา*
personal ส่วนบุคคล
empathy การเอาใจใส่
research วิจัย
consumption การบริโภค
make sense เข้าท่า
definition คำนิยาม
scalable สามารถปรับขนาดได้
decision making การตัดสินใจ
communication การสื่อสาร
attention ความสนใจ
perspective มุมมอง
private ส่วนตัว*
condition เงื่อนไข
recall จำ

ปล.ไม่ครบนะครับคำบางคำผมก็ไม่รู้
ปล.สามารถเพิ่มเติมใด้นะครับ

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Dec 2007
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 09:07
ทีแรกก็ไม่เคยสังเกตตัวเองนะครับ แต่พอท่านพูดมาผมก็รู้สึกทันทีว่าผมก็เป็นแบบนั้น

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ใครทำอะไรกับผมไว้ ก็ขอสาปแช่งให้เจริญๆ นะ :)
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 13748
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 09:40
Spoil
jotarokaga พิมพ์ว่า:
Bankkikkok พิมพ์ว่า:
* แบบท่านน่าจะไม่มีปัญหาครับ ปกติทั่วๆ ไปเข้าใจได้ เจอแบบที่ป๋าเต็ด สัมภาษณ์พีช พชร ผมนี่ต้องมาหาศัพท์อ่านทีหลัง

ส่วนถามว่าไทยคำอังกฤษคำไหม ก็ถ้าเทียบท่านอาจไม่ถึงครับ เต็ม 10 ผมเองอาจจะอยู่สัก 3-4/10

นอกเรื่อง ไปเจอเม้น ใน ทูปมา 555 บางอันโคตรไม่คุ้นหู

>>>คำศัพท์ในคลิป<<<
imperfection ความไม่สมบูรณ์
perception ความเข้าใจ
tension ความตึงเครียด
progress ความคืบหน้า
burden ภาระ
involvement การมีส่วนร่วม
actual dream ความฝันที่แท้จริง**
empathy การเอาใจใส่
consumption การบริโภค
definition คำนิยาม
scalable สามารถปรับขนาดได้
condition เงื่อนไข
recall จำ

ปล.ไม่ครบนะครับคำบางคำผมก็ไม่รู้
ปล.สามารถเพิ่มเติมใด้นะครับ

* เอาจริงๆ ได้ศัพท์ใหม่แบบนี้ผมชอบมากเลยนะ

ส่วนตัวผมเองถ้าได้ยินคำชัดๆ พอได้หลายคำอยู่

imperfection ความไม่สมบูรณ์ << อันนี้รู้ว่าเกี่ยวกับสมบูรณ์ๆ นี่ละ แต่ไม่นึกว่าจะนำหน้าด้วย im ถ้า un นี่ผมอ๋อเลย
scalable สามารถปรับขนาดได้ << เกี่ยวกับขนาด อันนี้รู้สึกจะตอบเกี่ยวกับข้อได้เปรียบของ Potato Corner

อย่างสมัยผมเรียนรามคำแหงนะ สอบผ่านภาษาอังกฤษเพราะอัดแต่คำศัพท์ล้วนๆๆๆ เลย ไม่รู้คนอื่นอ่านอะไรไปสอบนะ ผมนี่แม่งหนักไปทางศัพท์
0
0
♥ LFC
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel