ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
Who will win the match ?
Blue All-Star Team
???
Red All-Star Team
???
คะแนนทั้งหมด: 144
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: . . . .
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2010
ตอบ: 2949
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 18:46
[RE: Slam Dunk : คิดว่าทีมใดเป็นฝ่ายชนะ ?]
บลูกินเห็นๆ เซนโด รุคาว่า คอมโบ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 3417
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 19:21
[RE]Slam Dunk : คิดว่าทีมใดเป็นฝ่ายชนะ ?
จิน เซนโด รุคาว่า ตบได้ทุกทีม มีซากุรางิคอยเก็บตกอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status: จุดจุดจุด
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:32
Slam Dunk : คิดว่าทีมใดเป็นฝ่ายชนะ ?
blue ดีกว่าจิน รุคาว่า เซนโด ชนกับ มิตจี้ ซาวาคิตะ มากิได้ แต่อาคางิสู้คาวาตะไม่ได้ แถมคาวาตะเล่นได้หลากหลายกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2216
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 22:43
[RE: Slam Dunk : คิดว่าทีมใดเป็นฝ่ายชนะ ?]
Red ครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 23 Aug 2008
ตอบ: 1002
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 10:09
สรุปจุดอ่อนสีแดง น่าจะเป็น ฟุกุดะ ถ้าหาตัวรับดีๆมาแทนน่าจะสูสีกว่านี้
ถ้าคิดเล่นๆ ว่าเอากอริอีกตัว(อุโอซูมิ) มายืนคู่อาคางิ เป็นเซ็นเตอคู่เน้นเกมรับ อีก3คนก็บุกกันไป น่าจะสนุก
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep the blue flag flying high.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7991
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 10:51
เลือก Blue ละกัน ชอบ รุคาว่า กับเซนโด
0
0
Status: Present Perfect
เข้าร่วม: 03 Apr 2006
ตอบ: 949
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 12:35
ท่าน piyakun ชวนมาร่วมสนุกด้วย ขอบคุณครับ

เอาสเกลตอนจบเรื่องวัดกันแล้ว

Edit กรรม ผมเห็นมากิเป็นมิยางิไปได้ไงเนี่ย

PG : เซ็นโด vs มากิ พอมาเป็นสองคนนี้สูสีจริงๆแฮะตอนจบแมตช์เรียวนันกับไคนันเห็นได้ชัดเลยว่ามากิยกให้เซ็นโดอยู่ระดับเดียวกับตัวเองแล้ว แต่ทีมมากิยังเคี่ยวประสบการณ์กว่าเลยชนะไป สองคนนี้ส่วนตัวให้พอๆกันเลยนะ ถ้าจะมีอะไรที่แตกต่างก็คือเซ็นโดจะสามารถพัฒนาไปได้มากกว่านี้ไหมนี่ละที่น่าสนใจ แต่ถ้าเอาตอนจบเรื่องให้เสมอกันครับ

SG : จิน vs มิสึอิ คู่นี้เลือกยากจริงๆ ฟอร์มดีมากทั้งคู่ จินอึดกว่าแต่มิสึอิไอคิวบาสดีกว่า ผมให้ความ all-around + IQ บาสธรรมชาติของมิสึอิเหนือกว่านิดๆแล้วกันครับ

SF : รุคาว่า vs ซาวาคิตะ คู่นี้ก็สูสีจริงๆ แต่จนท้ายเรื่องถ้า 1 on 1 สุดท้ายรุคาว่า(คนเดียว) ยังเอาซาวาคิตะไม่อยู่ แต่ซาวาคิตะก็หยุดพาสรุคาว่าไม่ได้เหมือนกัน ผมให้ซาวาคิตะเหนือกว่านิดๆ(นิดมากๆ)ถ้าเอาสกิลเอซทำแต้มนะ

PF : ซากุรางิ vs ฟุคุดะ ถ้าเอาสเกลท้ายเกมพระเอกหัวแดงเราคงกินแล้วละครับ เกมรับที่ปะทะกับพวกสามปีศาจซังโนคงช่วยอัพความสามารถแกขึ้นมาเยอะ สกิลเกมบุกรวมๆอาจจะยังด้อยกว่าฟุคุดะแต่ผมว่าไม่มาก ถ้าซากุรางิไม่ทะเลาะกับรุคาว่าซะก่อนยังไงตำแหน่งนี้ผมว่าแกกินนะ

C : คาวาตะ vs อาคางิ สุดท้ายจนแล้วจนรอดอาคางิก็ยังเอาชนะคาวาตะคนเดียวไม่ได้ จะมีแค่ที่บล็อคลูกท้ายๆของคาวาตะได้ เอาเป็นว่าเกมรับอาจจะเสมอกัน แต่เกมบุกยังเทียบคาวาตะที่ยิงได้ถึงวงนอกไม่ติด จริงๆสกิลการ์ดของคาวาตะก็ยังไม่ค่อยได้โชว์เท่าไร เผลอๆแกอาจจะเล่น point center ได้ด้วยก้ได้นะ ตำแหน่งนี้คาวาตะยังเหนือกว่าพี่กอริของเราอยู่ครับ

สรุปจากห้าตำแหน่ง ทีมน้ำเงินเหนือกว่าแบบชัดๆคือ PF, C ฝั่งแดงเหลื่อมนิดๆในตำแหน่ง SG, SF ส่วน PG ผมว่าพอๆกัน แฟ็คเตอร์หลักอยู่ที่ซากุรางิกับรุคาว่า ถ้าเล่นด้วยกันได้ผมว่าทีมน้ำเงินชนะ แต่ถ้ามันทะเลาะกันอีกก็ตัวใครตัวมันละคร้าบบบ (แต่ตอนแข่งจริงมันก็ไม่เคยทะเลาะกันจริงจังอ่ะนะ น่าจะพอไหว ติดที่ไม่มีอาคางิคอยเขกกะโหลกให้แล้วนี่ละ)
แก้ไขล่าสุดโดย BCHartnet เมื่อ Thu May 21, 2020 12:41, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2011
ตอบ: 18064
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 13:00
บลู สิครับ

C คาวะตะ ได้เปรียบ ทั้ง อาคางิ ฟุคุดะ

เซนโด รุคาว่า จิน พวกนี้ ยิงได้ทั้ง 2 ทั้ง 3 คะแนน

การป้องกันหลวมแน่นอน ไม่รู้จะจับใคร

ยิ่งมี หัวแดง คอย เก็บรีบาวน์ คอยบลอค

ตัวบุกยิงสบายใจแน่ๆ

ส่วน ทีมแดง แนวบุก ก็ถือว่า สุดๆเหมือนกัน แต้มสูงเหมือน all star game แน่นอน

จุดหักเห ของเกมส์ คือ คาวาตะนี่แหละ
1
0
"Erised stra ehru oyt ube cafru oyt on wohsi"

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 6386
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 13:31
ผลโหวตไปทางบลูเกือบหมด

แต่ผมคิดว่าเรด ก็ไม่ได้ด้อยกว่านะครับ เลยกดเรดไป

โอเคล่ะ ตรงตำแหน่ง C คาวาตะ น่าจะเหนือกว่าอาคางิก้าวนึงแน่ ๆ ตอนโชโฮคุ เจอซังโนก็เห็นชัดอยู่

PF ซากุรางิ กับ ฟุคุดะ ผมว่าคู่นี้ดีกันคนละอย่างครับ ซากุรางิเด่นรีบาวน์ พอไปจับคู่กับ คาวาตะ เกมวงในทีมบลูได้เปรียบมากกว่าแน่นอน แต่เกมรุกของฟุคุดะ ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าตัวเอซของเรียวนัน อย่างเซนโดมากนัก สังเกตจากเรียวนันยังใช้แกเป็นแกนในการบุกเลย ความจริงเรื่องตัวจับยาก ทีมเรดไม่ได้น้อยกว่าทีมบลูเลยนะ แต่เกมรับแกไม่เอาไหนจริงๆ

SF รุคาว่า กับ ซาวาคิตะ สูสีมากกินกันยาก แต่ช่วงท้าย ๆ เรื่อง ผมว่ารุคาว่าพึ่งก้าวเข้าสู่โลกระดับเดียวกับซาวาคิตะนะ ดังนั้นคิดว่าซาวาคิตะน่าจะดีกว่านิดๆแบบเฉือนๆ เป็นตัวที่จับได้ยากทั้งคู่

SG จิน กับ มิสึอิ คู่นี้เหมือนข้างบนเลย คือเป็นตัวท็อปในตำแหน่ง SG ทั้งคู่ ในเรื่อง จินน่าจะคงเส้นคงวากว่า แต่มิสึอิก็เป็นพวกถ้าเครื่องติดแล้วหยุดยาก + ประสบการณ์ตอนเป็นระดับ MVP ม.ต้นมา และในเรื่องรุคาว่าไปท้าดวลตัว ๆ ก็ยังไม่สามารถเอาชนะได้ตรงๆ จบที่การเล่นมุกไป ทำให้ผมคิดว่ามิสึอิ ไม่ได้มีดีแค่ยิง 3 (แต่ใจผมก็คิดว่ารุคาว่าเกมบุกเหนือกว่าแหละ) เสียตรงกำลังกายด้อยกว่าจิน ของไคนันแน่ๆ คู่นี้สูสีมากครับ

PG เซนโด กับ มากิ เป็นอีกคู่ที่สูสีกันมาก เซนโดเป็นผู้เล่นอัจฉริยะที่ทำได้หมด ทั้งเลี้ยง จ่าย ยิง ระดับเกมบุกสูสีกับรุคาว่าแน่นอน แต่คนลืมไปรึเปล่าว่ามากิ เป็นนักบาสอันดับ 1 ในคานางาวะที่มีแต่เสือสิงห์มาตลอด ช่วงแรกของเรื่อง รุคาว่าประกบมากิตลอดเกม ยังถึงกับหมดแรง เพียงแต่ในการ์ตูนมีจังหวะที่แกโชว์เทพน้อยไปนิดนึงมีแต่เรื่องชื่อเสียงที่ทุกคนพูดถึงมากกว่า ผมว่ามากิเองก็ประกบยากไม่แพ้รุคาว่า หรือเซนโด รวมทั้งความเก๋าเกมของแกนี่แหละที่สำคัญ (ท้ายเรื่องแกพาไคนันเป็นอันดับ 2 ประเทศไปแล้ว) คู่นี้ผมก็คิดว่ามากิเฉือนไปด้วยประสบการณ์

อันนี้ไม่เกี่ยวแต่ผมกับเพื่อนลองไล่ผังการแข่งดูว่าถ้างั้นใครที่1 เดาว่าที่ 1 น่าจะเมโฮ ของโมริชิเงะ บิ๊กแชคนี่แหละ 55 เพราะสายนู้นไม่มีใครแล้ว
1
0
นักเตะอบจ.
Status: ยึกยักเพราะรักฟ้อนด์
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 14:27
เซนโดอยู่ทีมไหนผมให้ทีมนั้นชนะครับ ตัวนี้ตัวอวยผมเลย อัจฉริยะสายชิล(คล้ายๆอากอนในeyeshield21แต่เป็นเวอร์ชั่นไม่เหยียดคนอื่นกับขยันซ้อมมานิดนึง) คนอื่นๆพอแพ้ก็ไปตั้งใจฝึกซ้อม พี่แกหนีไปตกปลาซะงั้น5555 ผมยีงคิดเสมอว่าเซนโดเป็นคนที่เก่งที่สุดในเรื่องถ้าพี่แกมีไฟจะเอาชนะตั้งแต่ตอนฝึกซ้อม(ส่วนใหญ่จะมาไฟติดเอาตอนแข่งแล้วทีมใกล้แพ้)

อันนี้วิเคราะห์จริงๆละ555
C คาวาตะยังไงก็กินอาคางิครับ ใต้แป้นอาจจะสูสีแต่คาวาตะอาวุธแกเยอะมากผมยังคิดไม่ออกเลยว่าอาคางิแกจะจับคาวาตะยังไง พริ้วกว่ายิงนอกก็ได้ ต่อให้สวิตช์เอาตำแหน่งอื่นมาจับก็โดนmismatchเอาตัวโถมใส่รัวๆแน่นอน

PF น่าจะเป็นตำแหน่งเดียวที่ผมมองว่าทีบูลเหนือกว่าแบบขาดลอย พ่อหัวแดงเราตอนท้ายนี้คนละระดับกับฟุกุดะแล้ว ถ้าพี่แกไม่พยายามโชว์ของประหลาดๆแล้วให้แกตั้งใจเล่นแต่เกมรับกับรีบาว์นไปนี้ ฟุกุดะไม่มีทางเจาะแกได้เลย ส่วนเกมรุกมีมากิอยู่ยังไงก็น่าจะมีจังหวะทำแต้มได้บ้างอยู่แล้ว (ส่วนตัวมองว่าฟุกุดะเป็นคนที่อ่อนสุดในรายชื่อนี้เลยอยากให้เอาคนอื่นมาแทน แต่ก็นึกPFคนอื่นในเรื่องไม่ออกจริงๆ555)

SF ซาวาคิตะยังไงผมก็ยังคิดว่าเหนือกว่ารุคาว่าอยู่ก้าวนึงนะ จังหวะสุดท้ายผมว่ามันเป็นเซอร์ไพส์เพล์ เป็นการจ่ายบอลครั้งแรกของรุคาว่าทำให้ซาวาคิตะคาดไม่ถึงเพราะไม่คิดว่าจะจ่าย ถ้าให้มาแข่งกันใหม่ต่อไปในความคิดของซาวาคิตะก็จะมาระวังตรงจุดมากขึ้น คู่นี้ถ้าดวลกัน10เพลย์ซาวาคิตะน่าจะเฉือนไปแบบ6-4อ่ะ คือเหนือกว่าแบบเหลื่อมๆไม่ทิ้งกันมาก

SG ยังไงผมก็ว่าจินยังเหนือกว่านะ มิสึอิให้เล่นเต็มเกมจริงๆยังไม่ได้เลย ในเกมระดับสูงที่มีแต่ตัวประหลาดแบบนี้มันไม่มีพื้นที่ให้คนที่ความฟิตไม่ถึงหรอกนะ ถึงแม้ถ้าเทียบสกิลกันจริงๆมิสึอิจะเหนือกว่าก็เถอะ แต่ก็นั้นแหละเก่งแค่นั้นถ้าไม่มีแรงเล่นมันก็เท่านั้น แล้วจินนี้ก็เป็นคนทำแต้มสูงสุดของเขตตัวเองเลยนะทำแต้มเฉลี่ยสูงกว่ารุคาว่าซะอีก

PG เซนโด-มากิ ถึงผมจะชอบเซนโดแค่ไหนแต่ก็ยังให้มากิเหนือกว่าอยู่ดี เหตุผลก็ตามที่บอกไปข้างบนนั่นแหละ เซนโดชอบมาจริงจังเอาตอนแข่ง แต่กับมากิแกมุ่งมั่นจะเอาชนะตั้งแต่ยังไม่แข่งแล้ว ฝีมือสูสีแต่ความมุ่งมั่นต่างกันก็เปลี่ยนแปลงผลการแข่งได้นะผมว่า

อันนี้คือประกบแบบตัว-ตัวนะครับ แต่ผลแบบทีมผมให้50-50เพราะถ้าจับเอามาแข่งกันมันไม่ใช่ว่าดูแค่ค่าพลีงว่าใครสูงกว่า แต่มันยังมีปัจจัยอื่นๆอีกเช่นแผนการเล่น โค้ช หรือเคมีแล้วความเข้ากันของผู้เล่น ทีมที่ผู้เล่นเก่งกว่าแต่อาจจะแพ้ก็ได้เพราะเล่นไม่เข้าขากัน แต่ถ้าถามว่าเชียร์ทีมไหนก็ต้องเป็นทีมที่มีเซนโดอยู่แล้ว555
แก้ไขล่าสุดโดย ArttyIndy เมื่อ Thu May 21, 2020 14:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ฝากติดตามเพจไลฟ์เกมง่อยๆของผมด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/Indy-Gamer-111855920425853/
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 31 Dec 2009
ตอบ: 9019
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 14:57
Spoil
BCHartnet พิมพ์ว่า:
ท่าน piyakun ชวนมาร่วมสนุกด้วย ขอบคุณครับ

เอาสเกลตอนจบเรื่องวัดกันแล้ว

Edit กรรม ผมเห็นมากิเป็นมิยางิไปได้ไงเนี่ย

PG : เซ็นโด vs มากิ พอมาเป็นสองคนนี้สูสีจริงๆแฮะตอนจบแมตช์เรียวนันกับไคนันเห็นได้ชัดเลยว่ามากิยกให้เซ็นโดอยู่ระดับเดียวกับตัวเองแล้ว แต่ทีมมากิยังเคี่ยวประสบการณ์กว่าเลยชนะไป สองคนนี้ส่วนตัวให้พอๆกันเลยนะ ถ้าจะมีอะไรที่แตกต่างก็คือเซ็นโดจะสามารถพัฒนาไปได้มากกว่านี้ไหมนี่ละที่น่าสนใจ แต่ถ้าเอาตอนจบเรื่องให้เสมอกันครับ

SG : จิน vs มิสึอิ คู่นี้เลือกยากจริงๆ ฟอร์มดีมากทั้งคู่ จินอึดกว่าแต่มิสึอิไอคิวบาสดีกว่า ผมให้ความ all-around + IQ บาสธรรมชาติของมิสึอิเหนือกว่านิดๆแล้วกันครับ

SF : รุคาว่า vs ซาวาคิตะ คู่นี้ก็สูสีจริงๆ แต่จนท้ายเรื่องถ้า 1 on 1 สุดท้ายรุคาว่า(คนเดียว) ยังเอาซาวาคิตะไม่อยู่ แต่ซาวาคิตะก็หยุดพาสรุคาว่าไม่ได้เหมือนกัน ผมให้ซาวาคิตะเหนือกว่านิดๆ(นิดมากๆ)ถ้าเอาสกิลเอซทำแต้มนะ

PF : ซากุรางิ vs ฟุคุดะ ถ้าเอาสเกลท้ายเกมพระเอกหัวแดงเราคงกินแล้วละครับ เกมรับที่ปะทะกับพวกสามปีศาจซังโนคงช่วยอัพความสามารถแกขึ้นมาเยอะ สกิลเกมบุกรวมๆอาจจะยังด้อยกว่าฟุคุดะแต่ผมว่าไม่มาก ถ้าซากุรางิไม่ทะเลาะกับรุคาว่าซะก่อนยังไงตำแหน่งนี้ผมว่าแกกินนะ

C : คาวาตะ vs อาคางิ สุดท้ายจนแล้วจนรอดอาคางิก็ยังเอาชนะคาวาตะคนเดียวไม่ได้ จะมีแค่ที่บล็อคลูกท้ายๆของคาวาตะได้ เอาเป็นว่าเกมรับอาจจะเสมอกัน แต่เกมบุกยังเทียบคาวาตะที่ยิงได้ถึงวงนอกไม่ติด จริงๆสกิลการ์ดของคาวาตะก็ยังไม่ค่อยได้โชว์เท่าไร เผลอๆแกอาจจะเล่น point center ได้ด้วยก้ได้นะ ตำแหน่งนี้คาวาตะยังเหนือกว่าพี่กอริของเราอยู่ครับ

สรุปจากห้าตำแหน่ง ทีมน้ำเงินเหนือกว่าแบบชัดๆคือ PF, C ฝั่งแดงเหลื่อมนิดๆในตำแหน่ง SG, SF ส่วน PG ผมว่าพอๆกัน แฟ็คเตอร์หลักอยู่ที่ซากุรางิกับรุคาว่า ถ้าเล่นด้วยกันได้ผมว่าทีมน้ำเงินชนะ แต่ถ้ามันทะเลาะกันอีกก็ตัวใครตัวมันละคร้าบบบ (แต่ตอนแข่งจริงมันก็ไม่เคยทะเลาะกันจริงจังอ่ะนะ น่าจะพอไหว ติดที่ไม่มีอาคางิคอยเขกกะโหลกให้แล้วนี่ละ)  

อ่านเพลินมาก ขอบคุณครับ

Edit : แอบเห็นด้วยเรื่องฮานามิจิครับ มีกอริคนเดียวที่คุมเจ้านี่อยู่
แก้ไขล่าสุดโดย piyakun เมื่อ Thu May 21, 2020 15:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 15:03
Spoil
GunnerSwarthz พิมพ์ว่า:
ผลโหวตไปทางบลูเกือบหมด

แต่ผมคิดว่าเรด ก็ไม่ได้ด้อยกว่านะครับ เลยกดเรดไป

โอเคล่ะ ตรงตำแหน่ง C คาวาตะ น่าจะเหนือกว่าอาคางิก้าวนึงแน่ ๆ ตอนโชโฮคุ เจอซังโนก็เห็นชัดอยู่

PF ซากุรางิ กับ ฟุคุดะ ผมว่าคู่นี้ดีกันคนละอย่างครับ ซากุรางิเด่นรีบาวน์ พอไปจับคู่กับ คาวาตะ เกมวงในทีมบลูได้เปรียบมากกว่าแน่นอน แต่เกมรุกของฟุคุดะ ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าตัวเอซของเรียวนัน อย่างเซนโดมากนัก สังเกตจากเรียวนันยังใช้แกเป็นแกนในการบุกเลย ความจริงเรื่องตัวจับยาก ทีมเรดไม่ได้น้อยกว่าทีมบลูเลยนะ แต่เกมรับแกไม่เอาไหนจริงๆ

SF รุคาว่า กับ ซาวาคิตะ สูสีมากกินกันยาก แต่ช่วงท้าย ๆ เรื่อง ผมว่ารุคาว่าพึ่งก้าวเข้าสู่โลกระดับเดียวกับซาวาคิตะนะ ดังนั้นคิดว่าซาวาคิตะน่าจะดีกว่านิดๆแบบเฉือนๆ เป็นตัวที่จับได้ยากทั้งคู่

SG จิน กับ มิสึอิ คู่นี้เหมือนข้างบนเลย คือเป็นตัวท็อปในตำแหน่ง SG ทั้งคู่ ในเรื่อง จินน่าจะคงเส้นคงวากว่า แต่มิสึอิก็เป็นพวกถ้าเครื่องติดแล้วหยุดยาก + ประสบการณ์ตอนเป็นระดับ MVP ม.ต้นมา และในเรื่องรุคาว่าไปท้าดวลตัว ๆ ก็ยังไม่สามารถเอาชนะได้ตรงๆ จบที่การเล่นมุกไป ทำให้ผมคิดว่ามิสึอิ ไม่ได้มีดีแค่ยิง 3 (แต่ใจผมก็คิดว่ารุคาว่าเกมบุกเหนือกว่าแหละ) เสียตรงกำลังกายด้อยกว่าจิน ของไคนันแน่ๆ คู่นี้สูสีมากครับ

PG เซนโด กับ มากิ เป็นอีกคู่ที่สูสีกันมาก เซนโดเป็นผู้เล่นอัจฉริยะที่ทำได้หมด ทั้งเลี้ยง จ่าย ยิง ระดับเกมบุกสูสีกับรุคาว่าแน่นอน แต่คนลืมไปรึเปล่าว่ามากิ เป็นนักบาสอันดับ 1 ในคานางาวะที่มีแต่เสือสิงห์มาตลอด ช่วงแรกของเรื่อง รุคาว่าประกบมากิตลอดเกม ยังถึงกับหมดแรง เพียงแต่ในการ์ตูนมีจังหวะที่แกโชว์เทพน้อยไปนิดนึงมีแต่เรื่องชื่อเสียงที่ทุกคนพูดถึงมากกว่า ผมว่ามากิเองก็ประกบยากไม่แพ้รุคาว่า หรือเซนโด รวมทั้งความเก๋าเกมของแกนี่แหละที่สำคัญ (ท้ายเรื่องแกพาไคนันเป็นอันดับ 2 ประเทศไปแล้ว) คู่นี้ผมก็คิดว่ามากิเฉือนไปด้วยประสบการณ์

อันนี้ไม่เกี่ยวแต่ผมกับเพื่อนลองไล่ผังการแข่งดูว่าถ้างั้นใครที่1 เดาว่าที่ 1 น่าจะเมโฮ ของโมริชิเงะ บิ๊กแชคนี่แหละ 55 เพราะสายนู้นไม่มีใครแล้ว

เสียดายบทของโมริชิเงะมากครับ สมควรเป็น Last Boss แท้ๆ โดนตัดจบ

ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 15:08
Spoil
ArttyIndy พิมพ์ว่า:
เซนโดอยู่ทีมไหนผมให้ทีมนั้นชนะครับ ตัวนี้ตัวอวยผมเลย อัจฉริยะสายชิล(คล้ายๆอากอนในeyeshield21แต่เป็นเวอร์ชั่นไม่เหยียดคนอื่นกับขยันซ้อมมานิดนึง) คนอื่นๆพอแพ้ก็ไปตั้งใจฝึกซ้อม พี่แกหนีไปตกปลาซะงั้น5555 ผมยีงคิดเสมอว่าเซนโดเป็นคนที่เก่งที่สุดในเรื่องถ้าพี่แกมีไฟจะเอาชนะตั้งแต่ตอนฝึกซ้อม(ส่วนใหญ่จะมาไฟติดเอาตอนแข่งแล้วทีมใกล้แพ้)

อันนี้วิเคราะห์จริงๆละ555
C คาวาตะยังไงก็กินอาคางิครับ ใต้แป้นอาจจะสูสีแต่คาวาตะอาวุธแกเยอะมากผมยังคิดไม่ออกเลยว่าอาคางิแกจะจับคาวาตะยังไง พริ้วกว่ายิงนอกก็ได้ ต่อให้สวิตช์เอาตำแหน่งอื่นมาจับก็โดนmismatchเอาตัวโถมใส่รัวๆแน่นอน

PF น่าจะเป็นตำแหน่งเดียวที่ผมมองว่าทีบูลเหนือกว่าแบบขาดลอย พ่อหัวแดงเราตอนท้ายนี้คนละระดับกับฟุกุดะแล้ว ถ้าพี่แกไม่พยายามโชว์ของประหลาดๆแล้วให้แกตั้งใจเล่นแต่เกมรับกับรีบาว์นไปนี้ ฟุกุดะไม่มีทางเจาะแกได้เลย ส่วนเกมรุกมีมากิอยู่ยังไงก็น่าจะมีจังหวะทำแต้มได้บ้างอยู่แล้ว (ส่วนตัวมองว่าฟุกุดะเป็นคนที่อ่อนสุดในรายชื่อนี้เลยอยากให้เอาคนอื่นมาแทน แต่ก็นึกPFคนอื่นในเรื่องไม่ออกจริงๆ555)

SF ซาวาคิตะยังไงผมก็ยังคิดว่าเหนือกว่ารุคาว่าอยู่ก้าวนึงนะ จังหวะสุดท้ายผมว่ามันเป็นเซอร์ไพส์เพล์ เป็นการจ่ายบอลครั้งแรกของรุคาว่าทำให้ซาวาคิตะคาดไม่ถึงเพราะไม่คิดว่าจะจ่าย ถ้าให้มาแข่งกันใหม่ต่อไปในความคิดของซาวาคิตะก็จะมาระวังตรงจุดมากขึ้น คู่นี้ถ้าดวลกัน10เพลย์ซาวาคิตะน่าจะเฉือนไปแบบ6-4อ่ะ คือเหนือกว่าแบบเหลื่อมๆไม่ทิ้งกันมาก

SG ยังไงผมก็ว่าจินยังเหนือกว่านะ มิสึอิให้เล่นเต็มเกมจริงๆยังไม่ได้เลย ในเกมระดับสูงที่มีแต่ตัวประหลาดแบบนี้มันไม่มีพื้นที่ให้คนที่ความฟิตไม่ถึงหรอกนะ ถึงแม้ถ้าเทียบสกิลกันจริงๆมิสึอิจะเหนือกว่าก็เถอะ แต่ก็นั้นแหละเก่งแค่นั้นถ้าไม่มีแรงเล่นมันก็เท่านั้น แล้วจินนี้ก็เป็นคนทำแต้มสูงสุดของเขตตัวเองเลยนะทำแต้มเฉลี่ยสูงกว่ารุคาว่าซะอีก

PG เซนโด-มากิ ถึงผมจะชอบเซนโดแค่ไหนแต่ก็ยังให้มากิเหนือกว่าอยู่ดี เหตุผลก็ตามที่บอกไปข้างบนนั่นแหละ เซนโดชอบมาจริงจังเอาตอนแข่ง แต่กับมากิแกมุ่งมั่นจะเอาชนะตั้งแต่ยังไม่แข่งแล้ว ฝีมือสูสีแต่ความมุ่งมั่นต่างกันก็เปลี่ยนแปลงผลการแข่งได้นะผมว่า

อันนี้คือประกบแบบตัว-ตัวนะครับ แต่ผลแบบทีมผมให้50-50เพราะถ้าจับเอามาแข่งกันมันไม่ใช่ว่าดูแค่ค่าพลีงว่าใครสูงกว่า แต่มันยังมีปัจจัยอื่นๆอีกเช่นแผนการเล่น โค้ช หรือเคมีแล้วความเข้ากันของผู้เล่น ทีมที่ผู้เล่นเก่งกว่าแต่อาจจะแพ้ก็ได้เพราะเล่นไม่เข้าขากัน แต่ถ้าถามว่าเชียร์ทีมไหนก็ต้องเป็นทีมที่มีเซนโดอยู่แล้ว555  

ไม่แปลกที่จะเป็นตัวละครที่คนชอบติดอันดับ Top 3 ทุกครั้ง ฝีมือโคตรเทพ แต่ไม่เคยโม้ เป็นคนลักษณะนิสัยดีด้วย พูดจานอบน้อม รุคาว่าบางทีติดแอ็คเกินไป แต่ฮาจริงที่เซนโดหนีมาตกปลา 555

ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Jun 2006
ตอบ: 5274
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 20:21
วงนอก สีแดงดีกว่านิสนึง

วงใน สีน้ำเงินเกมรับแข็งโป๊ก

C สีน้ำเงินข่มมิด อันนี้รู้ๆกันอยู่

PF ผมว่าตำแหน่งนี้แหละที่ต่างกันเกินไป ถึงแม้ตอนเจอกันในการ์ตูน พ่อพระเอกของเราจะเละเป็นโจ๊กในช่วงแรก

แต่หลังจากนั้น รวมถึงในช่วงอินเตอร์ไฮ เจ้าตัวผลิบานเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถ้าหายเจ็บแล้วกลับมาเก่งเท่าเดิม บอกเลยว่าคนละคลาส

SF แม้จะดูสูสี แต่ยังไงบทมาให้ซาวาคิตะเป็นผู้เล่นอันดับ 1 ในเรื่อง จนต้องส่งไปเล่นต่างประเทศเพราะในประเทศเก่งเกินไป

SG วัดกันที่ความสามารถ มิตจี้ดีกว่าช่วงตัวนึง ถ้าสังเกตุดีๆจะเป็นคนที่ 1-1 ทั้งรุกและรับดีพอๆกับรุคาว่า แต่ร่างกายไม่อำนวย ถ้าแผนจับแมน เอาจินอยู่แน่ๆ แต่จะท้ายเกมคงหมดก๊อก

PG ให้สูสีกัน คนนึงอัจฉริยะ อีกคนก็สัตว์ประหลาด ตอนนัดที่ดวลกันก็มีเขียนบอกว่า มากิตระหนักว่าเซนโดขึ้นมาอยู่ในระดับเดียวกับเจ้าตัวแล้ว ไม่มีความต่างเป็นนัยยะสำคัญ แต่ช่วงเวลาสำคัญ มากิจะนำทีมผ่านช่วงวิกฤติด้วยมันสมอง ส่วนเซนโดถ้าถึงจังหวะวิกฤต ในเรียวนันเจ้าตัวต้องฝืนเล่นเอง แต่กับเพื่อนในทีมนี้ไม่ต้องฝืนแล้ว ดังนั้นเสมอกันเป๊ะๆ

ถ้าแข่งจริงด้วยแผนจับแมน เป็นผมจะให้ใครก็ตามที่โดนจินประกบ มาสลับตัวป้องกัน

ให้มากิเจาะใส่จินแทน ทีมแดงน่าจะมีพอลุ้น

แต่จริงๆไม่แน่ มิสึอิ อาจจะเป็นพระเอกของทีมแดงเลย เพราะดูแล้วคงต้องหวังลูกยิง 3 แต้มของมิสึอิมากเป็นพิเศษ

ส่วนเกมรับ ถ้าเป็นผม ผมจะเอามากิจะมาจับหัวแดง ฟุกุดะไปจับจิน มิสึอิจับรุคาว่า ซาวาคิตะจับเซนโด ถึงจะพอไหว

แต่ถ้าอิงตามเนื้อเรื่อง มิตจี้ผมหมดแรงตั้งแต่ครึ่งแรกชัวๆ

สรุป ถ้าใช้ผู้เล่นแค่ 5 คน ทีมน้ำเงินจะชนะด้วยวงใน และความฟิตที่เหนือกว่า

ถ้าเอาฟุคาสึ กัปตันทีมนะฮิของซังโนมาแทนฟุคุดะ แล้วเอามากิมาเป็นตัวกันวงใน แต่เวลาบุกก็ถือบอลไป

ให้นะฮิมาคอยจับเซนโดอย่างเดียว ผมว่าสีแดงน่าจะสู้ได้สนุกขึ้น

1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2299
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 21:19
ทีมน้ำเงินแน่นอนครับ ยากที่ทีมแดงจะชนะมากๆครัช

ไม่น่าเอาฟุคุดะมาเทียบด้วยเลยจริงๆ เอาไอเบอร์15 ที่เดินชนไหล่กะซากุระงิแล้วล้มมายังน่าเปรียบเทียบกว่า

ถ้าเทียบให้เห็นภาพ ชัดๆ

คาวาตะ = ดันแคน vs อาคางิ = ดไว
ซากุรางิ = ร็อดแมน vs ฟุคุดะ = โอด้อม
รูคาว่า = ดูแดน vs ซาวาคิตะ = คาวาย
จิน = เล อัลเลน vs มิสิอิ = เรจจี้ มิลเลอร์
เซนโด = เลบรอนเจม vs มากิ = แมจิคไปเลย

คือวงนอกพอสูสีกันแหละ แต่วงในนี่ไม่ได้เลย สู้ไม่ไหวหรอกท่าน

2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel