ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: ....
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 4254
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:12
[RE: เพื่อนผมติด COVID-19]
ถ้าบอกมาจากที่เสี่ยง หมอเขาจะดูคนไข้รายนี้ต่างจากรายอื่นยังไง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15024
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:12
boy1000 พิมพ์ว่า:
ภูเก็ต ก็มีเคสปกปิดข้อมูลแบบนี้อยู่ ทำวุ่นวายกันทั้งโรงพยาบาล เวนแท้ๆ  

เคสภูเก็ตนี่เลวสุดๆเลยครับ

ปกปิดประวัติตัวเอง

เที่ยว เมา เละเทะ

อุบัติเหตุมา คอหัก ถามแล้วไม่บอกว่าไปมาเลเซียมา

ติด COVID ปอดติดเชื้อ

ตาย

ญาติฟ้องร้อง รพ. อีก
1
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9092
ติด covid มันเป็นเรื่องน่าอายตรงไหนวะถึงปกปิดกันจัง ละแม่มพาคนอื่นรอบข้างไปเสี่ยงอีก อยากลั่นกระบาลซักที
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2007
ตอบ: 1164
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:14
[RE]เพื่อนผมติด COVID-19
หมอทำได้คือป้องกันตัวเอง ให้ดีที่สุด้วยทรัพยากรที่มี
ต้องคิดว่าคนไข้ทุกคนคือ คนป่วย covid-19
ต้องยึดกฎว่า “Everybody lies”

สำหรับแพทย์ เราต้องป้องกันตัวเองให้ดีที่สุดครับ ฝากความหวังกับใครไม่ได้ ไม่ต้องไปหวังว่าคนไข้จะบอกความจริงเรา ป้องกันไปเลย เราต้องรับผิดชอบอีกหลายชีวิต

เราป่วยไป ต้องเอาคนไข้ไปฝากหมอคนอื่น ซึ่งเค้าก็เพิ่มงานจากเดิมที่หนักมากอยู่แล้ว สุดท้ายผลกระทบตกกับคนไข้อยู่ดี

ไม่รู้จะป้องกันตัวเองไปได้ถึงเมื่อไหร่
ส่วนตัวผมเลิกไว้ใจคนไข้ทุกคนนานแล้ว ไม่ได้รังเกียจ รักษาเต็มที่เหมือนเดิม แค่ขอป้องกันไว้ก่อน เราต้องรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมงานและคนไข้คนอื่น
ถ้ามันจะติดก็คือว่า ถือว่าเต็มที่แล้ว เราเลือกอาชีพนี้แล้ว ยังไงก็ต้องสู้ต่อไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 339
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:17
1.คนไข้ถึงสารภาพว่าพึ่งกลับมาจากต่างประเทศที่มีการระบาดอยู่ แสดงว่ายังไม่สามารถขอข้อมูลการเดินทางของคนไข้จากหน่วยงานที่มีข้อมูลนี้ได้ใช้ไหมครับ

2.แล้วติดนี้ พอจะทราบไหมครับว่าติดยังไง

ปล.ที่ถามผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ เพียงแค่ผมคิดว่าปัญหาข้อแรกได้รับการแก้ไขแล้วไม่วิธีใดวิธีหนึ่ง และคำถามที่ 2.อยากทราบเป็นข้อมูลเพื่อตัวเองจะได้ป้องกันให้ดีขึ้น
0
0
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:18
พี่ป๊อก พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกมาจากที่เสี่ยง หมอเขาจะดูคนไข้รายนี้ต่างจากรายอื่นยังไง  

1.คนไข้จะได้รับการคัดกรองเข้าห้องแยกโรค
2.การดูแลคนไข้ หมอจะใช้ PPE/N95 ที่มีอยู่อย่างจำกัด
3.คนไข้จะได้ Admit เข้าห้องแยกโรคที่โรงพยาบาลเตรียมไว้ให้ ไม่ต้องไปนอนแพร่เชื้อให้กับคนไข้คนอื่นๆ
4.ทีมพยาบาล ทีมนักรังสีเทคนิค ที่เข้าไปดูแลคนไข้ จะเป็นทีมที่เตรียมไว้สำหรับดูแลคนไข้ที่สงสัย COVID โดยเฉพาะ

แต่ละโรงพยาบาลมีทรัพยากรอย่างจำกัด ไม่สามารถทำให้กับคนไข้ทุกคนที่มาโรงพยาบาลได้
5
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: I hear you say.
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 18740
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:21
พี่ป๊อก พิมพ์ว่า:

ก็อาจจะคัดแยกต่างหาก ให้หมอที่ใส่ชุดป้องกันพิเศษมาตรวจอาการให้ เนี่ยแค่นี้ก็เซฟหมอ เซฟพยาบาลล่ะ

ไม่ใช่มาบอกว่าอยุ่บ้านดีๆเป็นไข้ ตัร้อน ไม่ได้ไปไหนเลย แบบนี้ ..

นี่เจ้าหน้าที่ต้องกักตัวกันหมดคนที่ขึ้นเวรเวลานั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Swain - B เมื่อ Mon Apr 06, 2020 14:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4094
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:22
นี่แหล่ะสิ่งที่ผมกลัวที่สุดในการจะเป็นแพทย์ แต่ทำไงได้ใจรักไปแล้ว ขอให้รุ่นพี่13คนหายใว้ๆนะครับจากนิสิตแพทย์ ปี 1 คนนี้
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15754
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:25
รู้ก็รู้กันอยู่ว่า คณะ... ให้ความช่วยเหลืออย่างน้อย อุปกรณ์ก็ไม่ค่อยพอ แพทย์ พยาบาลมีจำกัด

จะปกปิดเพื่อ เค้าไม่ได้เอาไปยิงทิ้งแบบฟิลิปปินส์นะ

บอกเถอะ ตอนนี้มีคนรักษา

ก่อนที่จะไม่มีคนรักษานะ

ปล.เป็นกำลังใจให้ หมอ พยาบาล และผู้เกี่ยวข้องในการออกปฏิบัติการภาคสนามครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 5063
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:26
Little magic พิมพ์ว่า:
Psycholyze พิมพ์ว่า:
ปกปิดประวัติเยอะครับ ที่รพ.ที่ผมทำงานอยู่ เดือนที่ผ่านมา
มีคนปกปิดประวัติหลายสิบคนเท่าที่ผมทราบ

ผมสงสัยเขาจะปิดประวัติกันทำไมครับเป็นผมนะจะบอกทุกอย่างให้ความร่วมมือทุกอย่าง ถ้าถึงยาถึงมือหมอเร็วรักษาไวโอกาสกับมา100%หรือไม่ลงปอดก็สูงปิดไปก็แย่กับตัวเองยังไปฉุดระบบให้ทำงานได้ไม่เต็ม100%อีก  

ส่วนมากเพราะความเห็นแก่ตัวครับ กลัวโดนกักตัว กลัวไม่ได้ออกไปไหน
บางคนมีความคิดว่าถ้าติดเชื้อเหมือนเป็นคนผิดคนบาป
มาถึงรพ.ปกปิดประวัติ พอหลุดไปถึงหมอบางคนก็สารภาพ บางคนโดนหมอซักก็ยอมรับ
แต่เขาไม่ได้ิคดว่าระหว่างทางที่เขาปกปิดมันผ่านจำนวนคนมามากแค่ไหนแล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6416
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:27
ก็น่าด่าจริงๆ ครับ ไม่ทราบว่าได้ลองถามป่าวครับ ว่าทำไมเค้าถึงปกปิด

เท่าที่ผมได้ฟังมา ส่วนใหญ่ไม่ทราบเรื่องมาตรการการตรวจ และการกักตัว

บางคนคิดว่าหากตรวจต้องจ่ายเงินเอง ตั้งแต่ 3,000 ขึ้นไป โดยไม่ทราบว่าถ้าเป็นกลุ่มเสี่ยงตรวจฟรี (ซึ่งไม่ทราบเหมือนกันครับว่านโนบายนี้ออกมานานยัง)

และถ้าจะต้องกักตัว ต้องไปกักตัวที่ไหน และถ้าต้องเข้าไปรักษาตามมาตรฐานต้องเสียค่าใช้จ่ายเยอะมั๊ย

บางคนคิดว่าตัวเองไม่ป่วยคงไม่แพร่เชื้อให้ใคร ก็เลยไม่บอกความจริง แต่ถ้าเราประชาสัมพันธ์เรื่องมาตรการตรวจเชื้อ การกักตัว และการรักษาที่ชัดเจน ผมว่าคนอาจจะกล้าเปิดเผยความจริงมากขึ้น
0
0
Old Trafford is home.

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:28
เพื่อนผมติด COVID-19
พี่สาวที่สนิทผมเจอคนต่างชาติมากมาย หาที่ตรวจไม่ได้

สืบประวัติไม่ได้ ผมเครียดแทบแย่ กระทู้นั้นหมอมาข้างๆ คูๆ บอกไม่เสี่ยงหรอก

พอเจอกับคนใกล้ตัวเองมันเจ็บปวดใช่ไหมครับ

ขอให้เพื่อนหายไวๆ ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2009
ตอบ: 20
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:29
น่าจะออกมาตราการมาเลยว่า ถ้าปกปิดข้อมูลก็เท่ากับแจ้งความเท็จ​ มีการลงโทษไปเลย
0
0
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 14:37
Tarwaan พิมพ์ว่า:
พี่สาวที่สนิทผมเจอคนต่างชาติมากมาย หาที่ตรวจไม่ได้

สืบประวัติไม่ได้ ผมเครียดแทบแย่ กระทู้นั้นหมอมาข้างๆ คูๆ บอกไม่เสี่ยงหรอก

พอเจอกับคนใกล้ตัวเองมันเจ็บปวดใช่ไหมครับ

ขอให้เพื่อนหายไวๆ ครับ  

ไม่ได้เจ็บปวดอะไรเลยนะ พวกผมทำงานเสี่ยงอยู่แล้ว รู้ตัวอยู่แล้ว พอเพื่อนผมมีอาการ ก็ไปตรวจ คนที่ไม่มีอาการ ก็ไม่มีใครได้ตรวจ กักตัวเอง 14 วันไป ไม่ได้มีใครขวนขวายไปหาตรวจ ในกรณีที่ตัวเองไม่มีอาการ ผมว่าพวกหมอก็ใช้มาตรฐานเดียวกับที่ผมพูดกับคนรู้จักคุณนะ

เคสเพื่อนพี่สาวคุณอ่ะ ก็ถามแล้วว่าเสี่ยงมั้ย...ก็ไม่เสี่ยงจริงๆ จะให้ผมตอบคุณยังไง คุณไปตรวจ เค้าก็ไม่ให้ตรวจ ตอนนั้นเครื่อง PCR ของจุฬาก็ยังไม่พร้อม จำนวนการตรวจยิ่งจำกัด

แล้วเค้าติดCOVID รึเปล่า ถ้าติดผมจะได้แจ้ง cluster ผู้ป่วยรายใหม่
แก้ไขล่าสุดโดย Silence เมื่อ Mon Apr 06, 2020 14:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 389
โพสเมื่อ: Mon Apr 06, 2020 15:00
ไอ้พวกปกปิด ไอ้พวกไม่รับผิดชอบต่อสังคมน่าปล่อยแมร่งตายจริงๆ วันนึงถ้าหมอป่วยหมดได้บรรลัยทั้งประเทศแน่
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel