ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3492
โพสเมื่อ: Wed Feb 12, 2020 16:37
[RE: อธิบายการทำงานของแก๊สรถยนต์]
00000 พิมพ์ว่า:
ผมติดมาเกือบ 6 ปีได้ บอกเลยว่าอย่าไปติดครับ ถ้าไม่ได้วิ่งหนักแบบ taxi ไม่คุ้มเลย

ตั้งแต่ติดมาเดี๋ยวนู่นเสีย เดี๋ยวนี่เสีย ที่สำคัญคือเสียเวลาเอารถไปซ่อม พอเสียรอบสุดท้ายนี่ผมถอดออกเลย รำคาญละ  
น่าจะแล้วแต่อู่มากกว่าครับ บางอย่างไม่พังบอกพัง เพราะซ่อมน้อยก็ได้ตังน้อย
บางทีผิดพลาดที่ช่างเองนั่นแหละ แต่ไปฟันลูกค้า
ลูกค้าหลายๆคนชอบถามว่าเดี๋ยวนี้คนติดเยอะมั้ย ผมก็ตอบว่ามีแต่น้อยลงเยอะ เพราะส่วนนึงคนที่เคยใช้แล้วเจอปัญหาแบบท่านนี่แหละเลยเลิกใช้กันไปแล้วไม่กล้ากลับมาใช้อีก
บวกกับราคาน้ำมันถูกลงมาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Wed Feb 12, 2020 16:39
[RE: อธิบายการทำงานของแก๊สรถยนต์]
Spoil
blackhunter พิมพ์ว่า:
ช่วงน้ำมันราคา 49 บาท ตอนนั้นติดแก๊สกันทั่วบ้านทั่วเมืองเลย เบ๊นซ์ยังเอามาติด

แต่ผมอ่ะใช้มาก่อนนานแล้ว เพราะได้รถมาจากญาติที่ขับแท็กซี่

เมื่อก่อนนะ ผมจำไม่ราคาเป๊ะๆไม่ได้อ่ะ แต่น่าจะประมาณ 7 บาทมั้ง

เข้ากรุงเทพเติมไม่ถึง 200 ตอนนั้นผมแบบ โอ้โห มันขนาดนี้เลยหรอวะ

แต่ตอนหลัง ราคาแก๊สพุ่งเฉย มาเป็น 10 กว่าบาท

คือมันยังถูกกว่าน้ำมันก็จริง แต่แก๊สมันหมดไวกว่าน้ำมันเยอะ ทำให้สุดท้ายแล้วราคาต่อกิโลพอๆกัน

กลายเป็นว่าวิ่งแก๊สทุกวันนี้ไม่ได้ถูกกว่าแบบเห็นชัดๆแล้ว  

เดี๋ยวนี้ก็ยังชัดอยู่ฮะ ของผมเติมน้ำมันขับระยะทาง650กิโล
เติมน้ำมัน2,900 ถ้าใช้แก๊สก็เหลือ 1,250-1,500ครับ
พอได้เหลือเงินทอน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Feb 12, 2020 16:46
SandKing พิมพ์ว่า:
แล้ว NGV อายุการใช้งาน รายละเอียดแตกต่างจาก LPG เยอะไหมครับ  
Ngvแรงดันในถัง200barครับ มากกว่าLpg 10เท่า
เปรียบเทียบก็ลมยางรถ10ล้อ บีบอัดอยู่ในนั้น15เส้นครับ
ถ้าถังติดตั้งไม่ดีก็กลายเป็นโกโก้ครั้นได้เลยครับ
ติดตั้งไม่ดีคือ ไม่มีแผ่นยางคลุมถังตรงจุดที่ต้องรับน้ำหนักหรือจุดที่มีเหล็กมารัดถังไว้ ทำให้เป็นสนิมกินไปเรื่อยๆครับ
ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ แต่ผมก็กลัวนะ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2008
ตอบ: 7447
โพสเมื่อ: Wed Feb 12, 2020 18:59
จึ๊กกะดึ๋ย พิมพ์ว่า:
SandKing พิมพ์ว่า:
แล้ว NGV อายุการใช้งาน รายละเอียดแตกต่างจาก LPG เยอะไหมครับ  
Ngvแรงดันในถัง200barครับ มากกว่าLpg 10เท่า
เปรียบเทียบก็ลมยางรถ10ล้อ บีบอัดอยู่ในนั้น15เส้นครับ
ถ้าถังติดตั้งไม่ดีก็กลายเป็นโกโก้ครั้นได้เลยครับ
ติดตั้งไม่ดีคือ ไม่มีแผ่นยางคลุมถังตรงจุดที่ต้องรับน้ำหนักหรือจุดที่มีเหล็กมารัดถังไว้ ทำให้เป็นสนิมกินไปเรื่อยๆครับ
ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ แต่ผมก็กลัวนะ  

รถผมมันติดมาอยู่ละ ปีหน้าก็สิบปี แต่ก็เช็คบ่อยครับ

มาหาความรู้ไว้ก่อน มีปัญหาก็เข้าแต่ศูนย์
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep the blue flag flying high.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7991
โพสเมื่อ: Thu Feb 13, 2020 11:06
ถ้ารถติดแก๊สอยู่ แต่ไม่ได้ใช้ระบบแก๊สแล้ว ไปขับระบบน้ำมันปกติ จำเป็นต้องบำรุงรักษาอุปกรณ์แก๊สรถยนต์มั้ยครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 11:33
Ake the Blue พิมพ์ว่า:
ถ้ารถติดแก๊สอยู่ แต่ไม่ได้ใช้ระบบแก๊สแล้ว ไปขับระบบน้ำมันปกติ จำเป็นต้องบำรุงรักษาอุปกรณ์แก๊สรถยนต์มั้ยครับ  
ถ้าคิดจะไม่ใช้แล้ว ควรจะถอดออกครับ เพราะน้ำจากหม้อน้ำมันต้องมาผ่านหม้อต้มก่อน ถ้าหม้อต้มรั่วซึม น้ำก็จะหายไปเรื่อยๆ
โอกาสรั่วของหม้อต้มจะสูงขึ้นเรื่อยๆตามอายุการติดตั้งครับ
3ปีขึ้นไปจะเริ่มเห็นอาการ 5ปีขึ้นไปมีรั่วซึมแน่ๆอยู่ที่ว่าจะมากหรือน้อยครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel