ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Dec 2007
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:24
[RE: รีวิว โดนผีอำครั้งแรกในชีวิต ตอนตี 4]
Spoil
jackiiez พิมพ์ว่า:
ของผมนะครับ ครั้งแรกที่เป็น ร้องไห้เลย กลัวมาก ต้องเอาพระมาแขวนนอน รู้สึกเหมือนจมที่นอนลงไปเลย

หลังๆเป็นจนแบบ อ๋อยยย กุจะนอนรำคานนน

เท่าที่สังเกตุของผมคือ นอนแล้วตื่นแล้วนอนต่อ ช่วงนั้นนอนตอนเย็นบ่อย แล้วกลางคืนนอนอีก

อาการคือ พอมันเริ่มมาจะวิ้งๆ เสียงจะดังขึ้นเรื่อยๆ ผมทดลองทั้งสองแบบ ทั้งฝืนไว้ และพยายามตื่น กับ ปล่อยให้มันมาไปเลย

แบบฝืนคือ ยากมากที่จะตื่นให้ได้ ต้องฮึบแบบสุดแรง ในการลืมตาขึ้นมาจริงๆ (บางทีลืมตาขึ้นมาได้ แต่จริงๆแล้วคือฝันอยู่จนไม่รู้ว่าจริงๆยังไม่ได้ตื่น) พอสู้จนลืมตาได้จริงๆตอนตื่นจะปวดหัวหน่อยๆ

แบบปล่อยคือ จะวิ้งจนถึงจุดที่เข้าไปสู่ภาวะ lucid dream ตรงนี้สนุกละครับ

เท่าที่หาข้อมูลมามีคนเป็นเยอะมาก มันคือการคุมฝันแบบ 100% เลย ออกแนวถอดจิต ไม่ใช่ฝันๆอยู่แล้วเราทำอะไรไปในฝันตามบทแล้วจำได้ ไม่ใช่นะครับ นี่คือภาวะการสร้างภาพขึ้นมาอย่างสมบูรณ์เลย

ของผมมีสองเคส

1. อยู่ที่เดิมที่นอนอยู่
2. อยู่ที่ไหนซักที่ที่ไม่เคยไป

ขอเล่าข้อ 1 ก่อนครับ ถ้าผมรู้ตัวว่านี่คือ lucid dream แล้วลุกขึ้นมาในที่ที่ผมตัวจริงนอนอยู่ ณ ปัจจุบัน แรกๆมันจะแค่แปบเดียว แต่หลังๆผมฝึกจนสามารถไปได้ไกลมากจากที่ที่นอนอยู่ เช่นเดินลงไปชั้นล่าง จนถึงออกไปนอกบ้านไกลๆ

ครั้งแรกๆที่บอกเกิดขึ้นแปบเดียวน่าจะเป็นเพราะสมาธิยังไม่พอ เท่าที่สังเกตุ ภาวะนี้จะจบลงเมื่อผมหันหน้าไวๆ โดยที่ไม่ได้คิดฉากนั้นไว้ก่อน พอจบปุ้บจะตื่นทันที

หลังๆผมเลยฝึกโดยการตั้งสมาธิก่อนแล้วค่อยหันหน้าไปทางที่อยากจะไป เพื่อให้สมาธิไม่ขาดจะได้ไม่ตื่น และสามารถเดินต่อไปได้ในฝันซึ่งหลังๆผมอยู่ในภาวะนี้ได้นานมากๆครับ ถ้าไม่ตื่นเต้นจนเกินไป จะไม่ตื่นเลย

แต่คำว่านานจริงๆมันก็แค่ไม่กี่นาทีเท่านั้น สภาพแวดล้อมรอบข้าง มันก็คือความฝันครับ แต่ทุกอย่างคือแถวบ้านเราหมด คือที่ที่เราอยู่ประจำ

รวมถึงผู้คนที่จะโผล่มาด้วย ก็คือสมองเราจะสร้างทุกอย่างมาแบบอัตโนมัติโดยไม่ได้ต้องฝืนใจเพื่อเรียกภาพเหล่านี้มา

ตรงนี้สำคัญละครับ ถ้าท่านชายอย่างเราๆ สามารถเดินไปได้เรื่อย ในภาวะที่รู้ตัวว่า นี่ไม่ใช่เรื่องจริง อะไรจะดีไปกว่าการเดินหาสาวแถวบ้านงามๆซักคน แล้วก็ .... ซะ จริงมะครับ

ในความเป็นจริงยากมากๆครับ ผมเริ่มตั้งแต่เดินหาคน พอเลือกได้แล้วก็เดินปรี่เข้าไปเลย สาวๆในฝันส่วนมากจะยอมหมดครับ (เพราะเราอยากให้ยอม นางเหล่านั้นก็ยอมโดยอัตโนมัติ) มันก็ไปทีละสเตปๆ แรกๆพอใจเริ่มเต้นแรงก็ตื่นละครับ ยังไม่ทันได้ทำอะไร แล้วก็ขยับขึ้นไปเรื่อยๆ นานขึ้นเรื่อยๆ แต่ทำยังไงก็ใส่ไม่ได้ครับ ตื่นก่อนตลอด

สาวๆแต่ละครั้งอย่างที่บอกเลยครับ บางทีเดินๆก็เจอ บางทีก็ไม่เจอใครเลย เจอคนรู้จักแถวบ้านบ้าง เจอใครก็ไม่รู้ไปเลยบ้างก็มี

แบบที่ 2. คือ สถานที่ที่ไม่รู้จักที่ไม่เคยไป อันนี้เหมือนจะเป็น lucid dream ที่ไม่สมบูรณ์มั้งครับ เหมือนเกิดขึ้นระหว่างที่เราฝันอยู่ แต่อยู่ๆเรารู้ตัวว่านี่คือฝัน และควบคุมมันได้เฉยเลย

ที่เหลือหลักการเดียวกันเลยครับ แต่ที่ยากบ้างง่ายบ้างคือ สถานที่มันแปลกตา เราจะหันซ้ายขวายากมาก เพราะจะตื่นก่อนตลอด แต่ถ้าพยายามตั้งสมาธิดีๆก่อน ก็พอจะไปได้ ส่วนภารกิจก็เช่นเคยครับ เดินหาสาวๆเหมือนเดิมแหล่ะ คงไม่มีอะไรดีกว่านี้ให้ทำแล้ว (ครั้งนึงฝันว่าอยู่ต่างประเทศ เสียดายมากเดินหาสาวฝรั่งไม่ได้เลยตื่นก่อน อดได้แตมป์นอก 5555)

สรุป ผมไม่เคยกลัวคำว่าผีอำอีกต่อไปเลยครับ มาก็คือเตรียมสนุกกับมันอย่างเดียว ได้ฝึกอะไรหลายๆอย่างในภาวะ lucid dream แต่บางทีมันวิ้ง พอเราปล่อยแล้วมันไม่เข้าภาวะ lucid dream ก็มี บางทีผมเลยต้องฝืนไว้ เพราะตูจะนอนนนนนนน

ผมว่าหลักการทางวิทยาศาสตร์อธิบายไว้แล้วสำหรับเรื่องผีอำ ส่วนภาพต่างๆ ส่วนตัวผมเชื่อว่า พอเรากลัวอะไรมากๆในภาวะที่เราหลับอยู่ มันก็จะแรนด้อมสิ่งที่มันน่ากลัว ณ ตอนนั้นขึ้นมาเอง อาจจะเป็นภาพ เป็นเสียง จิตเราสร้างขึ้นมาเองทั้งนั้นครับ

เหมือนกับที่ผมสร้างสาวๆขึ้นมาตอนเดินหานั่นแหล่ะ แต่ผมชอบความเป็นออโต้ของมันนะ มันไม่ใช่มานั่งปั้นกันได้ มันแล้วแต่ครั้งจริงๆ บางทีก็เจอ บางทีเดินรีบแทบตายเพราะกลัวตื่นก็ไม่เจอใครเลย

ครั้งที่ฟินสุดคงหนีไม่พ้น ไปรู้ตัวว่านี่คือฝันอยู่กลาง รร ครับ เด็ก ม ปลาย ผญ เต็มเลยจ้าาาาาาาาาาาาา

ปล หวังว่าจะถูกใจชาว SS นะครับ สำหรับประสบการณ์ผีอำของผม

ปล 2 เพิ่มให้นะครับ สำหรับใครที่เป็นบ่อยจนรำคาน ลองนอนตะแคงครับ ช่วยป้องกันให้มันไม่มาอีกได้ระดับนึง  

ผมเคยเป็นนะครับ รู้ตัวเลยว่าฝันอยู่ และมีความพยายามไม่ให้ตื่นจากฝัน
คือเคยตื่นแล้วนอนต่อแล้วฝันต่อเหตุการณ์เดิมได้เลย
แต่ของผมมันไม่สามารถสร้างสิ่งรอบข้างได้เลย
แล้วก็ไม่สามารถที่จะ บังคับให้ตัวเองฝันได้ แบบนึกอยากจะฝันก็ฝัน
คืออยู่ๆ มันจะมาเองโดยไม่ตั้งใจ

ภาพจำในฝันจะชัดเจนมากตอนตื่น แล้วภาพมันจะเลือนหายไปตามเวลาเลย
แน่นอนว่าเคยมี 18+ แต่มันไม่ใช่ฝันเปียก คือถ้าฝันเปียกมันมีการแตกจริง เลอะจริง
แต่อันนี้ในฝันรู้สึกว่าเสร็จ แต่ของจริงไม่เลอะ

แต่ปัจจุบันผมฝันน้อยมากกกกก อาจจะเพราะทำงานเหนื่อยด้วยเปล่าไม่รู้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4901
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:24
[RE: รีวิว โดนผีอำครั้งแรกในชีวิต ตอนตี 4]
แรกๆ เคยเป็นจะตกใจ หลังๆ มีอยู่ช่วงนึง เป็นบ่อยจนรำคาญ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 3885
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:32
ตอนแรกว่าจะไม่ตอบ ผมเป็นไม่เยอะหรอก แต่ตะแคงนี่ล่ะที่เป็นมาแล้วชัดเจนขยับตัวไม่ได้เลยตะแคงอยู่เต็มๆ มาพร้อมเสียงเด็กน้อยด้วย อ่อ วันนั้นกลางวันไปรับกุมารเทพมาไว้จากเพื่อนจะเอาไปให้พ่อ พ่ออยากได้

สงสัยน่าจะบังเอิญ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7973
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:36
ไอ้คนเจอ ก็เจอจัง อย่างผมนี่ไม่เคยเลย
นอนในทุกรูปเเบบที่เค้าว่าจะโดนผีอำเเล้วก็ไม่เจอ
นอนในบ้านที่มีคนตายก็ไม่เจอ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep the blue flag flying high.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7991
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:38
พีคตรงนกกระจอกเทศนี่แหละ
0
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 65157
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:46
เอาจริงผมเจอจนชินละ หลัง ๆ นี้ พอเริ่มมา ๆ มีวิธีแก้แล้ว
หลัง ๆ เล่นกับมัน ปล่อย ๆ เข้า ๆ ออก ๆ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 680
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:55
รีวิว โดนผีอำครั้งแรกในชีวิต ตอนตี 4
การนอนใน1 cycle 90นาที แบ่งเป็น nrem กับ rem ครับ

nrem หรือหลับลึก จะขยับร่างกายได้ แต่สมองจะพักผ่อนและไม่ฝัน

ส่วน rem หรือหลับตื้น ร่างกายจะเป็นอัมพาต ขยับไม่ได้เลย สมองจะทำงาน และฝัน ดังนั้นเพื่อป้องไม่ให้เราขยับร่างกายตามภาพในฝัน จึงต้องเป็นอัมพาตครับ

ซึ่ง ช่วงใกล้ๆเช้า เป็นcycle ช่วงที่ สัดส่วนของ rem ค่อนข้างเยอะ ต่างจาก cycle แรกๆ ทำให้มีโอกาสที่จะตื่นและรู้สึกตัว ในขณะที่ร่างกายยังไม่ออกจากสถานะอัมพาต เป็นสิ่งที่คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า ผีอำครับ
ส่วนภาพที่ท่านเห็นคือจินตนาการล้วนๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 7110
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:57
พิม sleep paralysis ใน google ครับ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: keep calm and listen to Post-Rock
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17410
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 08:59
จัดไปหนึ่งบทเพลง อาการ sleep paralysis ที่หลายคนเคยเจอ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 6453
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 09:00
รีวิว โดนผีอำครั้งแรกในชีวิต ตอนตี 4
เมื่อก่อนเป็นบ่อยมากช่วงไหนเหนื่อยๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Sleipnir เมื่อ Tue Jan 28, 2020 09:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15669
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 09:01
ไปหาหมอ หมอจะให้ยาบำรุงระบบเส้นประสาทมาครับ
กินให้ต่อเนื่องจะหายครับ

อีกกรณีคือ ฝันซ้อนฝันครับ ผมเคยเป็นนานๆที
ชอบฝันว่าขับรถแล้วเบรคไม่อยู่ ขาขยับไปเหยียบเบรคไม่ได้
แก้ไขล่าสุดโดย proeng เมื่อ Tue Jan 28, 2020 09:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14755
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 09:06
ฮาตรงรีวิวนี่แหละครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 09:12
เป็นอาการกึ่งๆละเมอครึ่งหลับครึ่งตื่น

สมองเราทำงานไม่เต็มที่ครับ แค่สัญญาณไฟฟ้าวิ่งไปผิดทางก็เห็นภาพหลอนแล้ว

มีบางตำราบอกว่าอาการผีอำคือสมองตื่นแต่ร่างกายไม่ตื่นครับ คือยังควบคุมร่างกายไม่ได้ แต่รู้สึกตัวประมาณนึงแล้ว ก็เลยขยับไม่ได้
0
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Mes Que Un Club.
เข้าร่วม: 18 Mar 2010
ตอบ: 17258
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 09:22
ผมเป็นบ่อยครับ

ข้อสังเกตคือมักจะเป็นเวลาเราอ่อนเพลีย หรือได้นอนน้อย เวลาเป็นแล้วช่วงเวลามันยาวนานมากๆ ทรมานจริงๆ แต่เคยอ่านมาเขาบอกให้เรากินน้ำก่อนนอน จะช่วยได้ ผมก็ลองดูก็ไม่เป็นนะ แต่หลังๆถึงไม่กินก็ไม่เป็นครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 5526
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 09:29
เคยเป็น 1 ครั้ง ผมว่าไม่เกี่ยวกับผีวิญญาณอะไรเพราะผมก็ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้

เกี่ยวกับร่างกายเรานี่แหละ เหมือนสมองเรามันเออเร่อ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel