ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1031
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:06
เรียน computer sci แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมควรทำอันไหนเพิ่มเติมจากที่บ้านแล้วค่อยไปต่อยอดที่มหาลัย

ตอนนี้ปี1เริ่มเข้าเทอมที่2ครับ กังวลว่าพอจบไปไม่มีความสามารถพอครับ

สามารถแนะนำผมเพิ่มเติมได้นะครับนอกจากนี้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39823
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:10
[RE: เรียน computer sci แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย]
พยายามหาตัวเองครับว่าชอบสายไหน เขียนเว็บ เขียนแอป ออกแบบUI นู่นนี่นั่น

หรืออาจจะเหมือนผมที่ตอนแรกเข้าเรียนเพราะนึกว่าตัวเองชอบโปรแกรมมิ่ง แต่จริงๆแล้วมารู้ตัวตอนฝึกงานว่าตัวเองชอบทำสาย infra มากกว่า

ไม่รู้จะแนะนำยังไง แต่การที่เราอยู่กับเพื่อนที่เก่งจะช่วยเราได้ฮะ แล้วก็การมีรุ่นพี่ดีๆคอยให้คำแนะนำจะดีมาก ตอนหางานนน

ผมได้งานที่แรกก็เพราะมีรุ่นพี่ที่รู้จักชวนไปทำนี่แหละฮะ แล้วก็ไปฝึกสกิลตอนนั้นเอาา[/vine]
1
0

SAVE OF THE CENTURY !!

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 12222
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:11
[RE: เรียน computer sci แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย]
ไม่ชอบเลขอ่ะดิ
0
0
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 601
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:15
[RE]เรียน computer sci แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
เรียนพื้นฐานให้มากที่สุด แล้วแสวงหาว่าชอบหรือถนัดด้านใหน Programming Database CG ..etc ถ้ามีพื้นฐานดีไปได้ทุกสายที่ชอบครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 13320
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:22
จากคนที่กากมากๆ และกว่าจะจบ 555

ลองดูว่าพื้นฐานเราขาดอะไร ขาดวิธีการคิดเงื่อนไข หรือ ขาดความชำนาญด้านโค๊ด

เพราะพอเรา เรียนปีสูงขึ้นมันจะลึกขึ้นแต่มันจะแคบลง แนะนำลองหาโจทย์อะไรก็ได้มาเขียนเยอะๆดูครับ ช่วยได้จริงๆ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:25
ตอนผมเรียน จำไม่ค่อยได้ละว่าห้องมีกี่คน

น่าจะซัก 40 มั้ง

มีที่ได้ทำงานโปรแกรมเมอร์จริงๆ 2 คนเอง

ที่เหลือไปเป็นครูคอมบ้าง ไอทีซัพพอร์ทบ้าง เปิดร้านขายของบ้าง

บางคนโคตรฉีก ไปทำบ่อกุ้ง
1
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2010
ตอบ: 1397
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:28
ถ้าเอาตามโจทย์ของ จขกท นะครับ ผมไม่รู้ว่าเค้าสอนอะไรบ้าง cs ในแต่ละมหาลัย

จะทำเพิ่มเติมจากบ้านเนี้ย ลองเอาการบ้านที่ได้จากมหาลัยมาทำเอง ไม่ต้องลอกใครไม่ต้องก้อบใคร ถ้าทำได้แล้วก็สบายใจอย่างนึงว่า เราเรียนจบแน่ๆอยู่แล้ว

มหาลัยหลักๆเค้าจะสอนกันแค่พื้นฐานจริงๆ ซึ่งมาทำงานอยู่ๆแทบไม่ได้ใช้เลย (หรือเป็นแค่ที่ผมหว่า)

อย่าง database คงมากันแค่ select from where ไม่ต้องถึงขั้น union,join อะไรทำนองนี้เลยมั้ง

ถ้าอยากต่อยอดด้านสายอาชีพจริงๆ ลองไปตามพวกเว็ปสมัครงานอะครับผมยกตัวอย่างง่ายๆอย่าง jobthai ก็ได้

ไปดูว่าตอนนี้ตลาดแรงงานกำลังต้องการอะไร react vue angular และอีกมากมาย

เลือกสัก 1 อย่างแล้ว google เปิด doc อ่าน doc ให้ละเอียดละลองลงมือทำครับ

เราจะได้อะไรมากกว่าที่เรียนเยอะ แต่เอาไปใช้สอบในมหาลัยไม่ได้หรอก เพราะเค้าไม่ออกลึกๆพวกนี้ (หรือแค่ที่มหาลัยผมอีกเช่นเคย)

ออออ อีกอย่างครับฝึกสื่อสารอังกฤษด้วยก็ดีครับ ถ้าเราสื่อสารภาษาอังกฤษได้เงินโคตรพุ่งครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ail2knight เมื่อ Thu Jan 23, 2020 22:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:36
เรียน computer sci แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
พยายามเรียนรู้ algorithm ทั้งหมด

วิชาสถิติ ถ้าเป็นไปได้ ก็เรียนรู้ไปด้วย

พยายามอ่านให้เยอะ ทำให้เยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2011
ตอบ: 139
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 22:52
ผมจบสายนี้มา วิชาอื่นที่ไม่ใช่วิชาเอก ผมแทบไม่ยุ่งเลย math เรียนไปหลายตัวก็ไม่เข้าหัว

รุ่นผมที่จบมาบอกเลยว่าเป็นโปรแกรมเมอร์จริงๆไม่ถึง 10% ต้องตอบตัวเองก่อนนะว่าชอบรึเปล่า

เพราะไม่ชอบ -> ไม่ขวนขวาย -> ไม่กระตือรือร้น -> ไม่สนใจ

คนไม่ชอบเข็นไปมันยากครับ ผมก็คนนึงที่ย้ายภาคตอนปี 1 ขึ้นปีสอง เดิมอยู่ BioTech ส่องกล้องจุลทรรศทั้งวัน แม่งโคตรไม่ใช่ สุดท้ายเลยย้ายไปคอม

**ชี้ทางหากอยากรู้ว่าเป็นแบบไหน ซื้อคอสครับด้านการเขียนโปรแกรมครับ udemy.com เข้าไปแล้วเลือกเลย

ถ้าอยากหาแรงบันดาลในในสายคอม คำเดียวเลยครับ "เงิน" 55555
โปรแกรมเมอร์หาตัวยากมาก ชอบด้านนี้จริงๆ ยังไงก็ไม่อดตายครับ (อดหลับอดนอนแทน ล้อเล่น อิอิ)
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1830
โพสเมื่อ: Thu Jan 23, 2020 23:20
หนีไปปปปปป

หยอกๆๆ เอาจริงๆมีอีกหลายวิชาและหลายสายงาน IT ให้ค้นหาตัวเองครับ เช่น DB, network, security, system ไม่จำเป็นต้องเป็น Dev อย่างเดียว (แต่ Dev เทพๆค่าตัวแพงมากเลยครับ)

ยิ่งถ้าชอบอะไปรุ่งนะ ถ้าไม่ชอบนี่ก็จะลากเลือดเลยครับ เพราะหลักๆมันเรียน programming อ่าเนอะ สู้เขา ท้อเป็นถ่าน ผ่านเป็น slot machine
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1544
โพสเมื่อ: Fri Jan 24, 2020 00:25
ตอนม.ปลายผมก็เรียนห้อง ComSci บอกได้ครับว่าผ่านมาได้อยากจะร้องไห้
1
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 24
โพสเมื่อ: Fri Jan 24, 2020 00:44
ลองหาคำตอบกับตัวเองก่อนครับว่าสนใจด้านไหน web,app,ux/ui,database,admin server หรืออื่นๆ พอหาคำตอบได้แล้วค่อยไปเจาะลึกอีกที
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3426
โพสเมื่อ: Fri Jan 24, 2020 00:54
หาตัวเองให้เจอก่อนว่า ชอบมั๊ย เรียนเข้าใจมากแค่ไหน ถ้าจะเปลี่ยนสายก็ยังโอเคเพราะแค่ปีหนึ่ง ถ้าจะเรียนต่อต้องไหวกับมันนะ เพราะปี2จะเริ่มเขียนโปรแกรมกันจริงๆจังๆแล้ว ถ้าปีหนึ่งยังไม่เข้าใจเนื้อหาพื้นฐาน พอมันต่อยอดไปเรื่อยๆนี่มืดมนแน่นอนครับ

ถ้าจะเรียนต่อ ก็ทำแบบฝึกหัดเยอะๆ คิดอัลกอริทึมบ่อยๆ แล้วมันจะง่ายขึ้น
1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: My Biggest Failures are knowing I never tried
เข้าร่วม: 15 Jan 2011
ตอบ: 12143
โพสเมื่อ: Fri Jan 24, 2020 05:28
ผมไม่รู้ว่า ม. ท่านสอนอะไรยังไงนะ แต่ถ้าจะมาสายนี้ผมเตือนก่อนว่า gap ระหว่างที่เรียนจบมา กับ ระดับที่รับเข้าทำงาน มันค่อนข้างกว้างมากๆ
เพื่อนๆฝรั่งผมใน ทวิต ที่จบมากัน ยังบ่นไม่ผ่าน interview กันแทบทุกวัน

อย่างแรกเลยนะครับ ที่ต้องมีคือ ความอดทนในการอ่าน doc หรือ text ภาษาอังกฤษยาวๆเอง ให้ได้ อันนี้สำคัญมากๆ และdocทุกอันไม่ใช่จะเขียนดีนะ ทำออกมาแบบซ่งติงก็เยอะ แล้วพวกtech มันไว แปบๆเปลี่ยนใช้ framework ใหม่ เครื่องมือใหม่ ต้องคอยมาอัพเดท นั่งอ่าน text ตลอด

ถ้าไม่ไหวจริงๆ แต่จำเป็นต้องเอาดีทางสายนี้จริงๆ ลองเปลี่ยนสายไปพวก data science ดูครับ มันจะไปหนักทาง คณิตศาสตร์ กับ สถิติ แทน หรือถ้าอาร์ทหน่อยก็ลองไปทาง ux ui designer
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย CallMeLight เมื่อ Fri Jan 24, 2020 09:37, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1243
โพสเมื่อ: Fri Jan 24, 2020 10:15
เอาจากประสบการณ์ตรงที่จบมานานและ ผมเข้าไปเรียนแบบไม่รู้เลยครับ มีพื้นฐาน IT ชอบ computer เหมือนคนทั่วไป เลือกเรียนเพราะชอบอยู่กับคอมฯมากกว่า

แรกๆก็ไม่รู้เรื่องครับ แต่ตอนนั้นคิดว่า ต้องเปิดรับอะไรใหม่ๆละ ผมว่าการที่เราเปลี่ยนมาอยากรู้ในสิ่งที่ไม่เคยคิดจะอยากรู้มันท้าทายดีนะ เพราะผมไม่ชอบเลข ไม่ชอบวิทยาศาสตร์ แต่ต้องมาเจอเต็มๆเนี่ย ก็พอไปไหว ลากมาจนจบได้ ผมมาเขียน web เป็น 4-5 เดือนก่อนส่ง Project เองครับ เพราะเรียนไงก็ไม่เข้าหัว แต่ถ้าเป็นสาย Server, Network ผมทำได้ดีเลย ก็เลยรู้ตัวเองตอนนั้นเลยครับว่าต้องไปยังไงต่อ

หลังจบมาผมก็ลุยสาย Infra ที่ดูเรื่อง Server, Network แล้วก็เก็บเกี่ยวความรู้เพิ่มมาเรื่อยๆ อาจจะไม่ตรงสายที่เรียน แต่ผมว่าที่ติดตัวผมมาคือ ผมได้ Basic พวก App กับ DB มาระดับนึง จะทำอะไรมันก็รู้สึกง่ายขึ้น
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel