ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 8301
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 15:58
[RE: "น้าลูกอม"ลั่นเชื่อมาเสมอคุมผีได้]
สรุปสั้นคือให้เครดิตทีมงาน และการปฏิบัตรกับทุกคนในสโมสรเท่าเทียมกัน จบ

ไม่มีตรงไหนที่ทะนงตัวว่าเก่งเลย

บางทีแค่เห็นรูปโซลชาในข่าว ก็เอานิ้วทาบคีย์บอร์ดรอ ตั้งแต่ยังโหลดหน้าไม่เสร็จเลยเหรอ

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3783
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 15:59
[RE]"น้าลูกอม"ลั่นเชื่อมาเสมอคุมผีได้
Na”Ole พิมพ์ว่า:
แขวะได้แขวะดีจริงๆ

โค้ชแสดงความมั่นใจว่าทำได้ แล้วไม่ใช่บอกว่าเพราะตัวเองเก่ง แต่บอกว่าเพราะทีมงานที่ดี ผลงานมันดีบ้างไม่ดีบ้าง ก็ต้องใช้เวลา จะแขวะกันทำไม แขวะคนอื่นแล้วตัวเองดูดีขึ้นหราาา สำหรับผมโอเล่สัมภาษณ์ได้ดี ไม่ได้อวดเก่ง ให้เครดิตคนอื่น ให้ความไว้ใจลูกทีม ส่วนผลงานก็เริ่มดีขึ้น โค้ชทุกคนก็มีปัญหาในทีมทั้งนั้น แมนยูก็เป็นแค่ทีมๆหนึ่ง ยอมรับความจริงกันบ้าง จะให้ดีเลิศชนะทุกทีมไปตลอดก็คงไม่ง่าย หรือที่แขวะๆกันคือเมื่อก่อนแขวะทีมอื่นไว้เยอะ พอทีมเราสู้เขาไม่ได้เลยแขวะทีมตัวเองซะก่อน แค่นั้น....  

น่าจะหมายถึงว่าบางที แกมั่นใจเกินไป๊ น่ะครับ
ส่วนเรื่องปล่อยออกไม่นำเข้า ผมก็เห็นด้วยกะเม้นนั้นนะท่าน

บางทีไม่เชิงว่าจะแขวะกันอย่างเดียวหรอกครับ
แต่บางทีโอเล่ก็มั่นเกิ้นนน ถ้าเริ่มสม่ำเสมอแล้วออกมามั่น ว่าไปอย่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: @_@
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 12438
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 16:17
[RE: "น้าลูกอม"ลั่นเชื่อมาเสมอคุมผีได้]
chonbodee พิมพ์ว่า:
CPTSteveRogers พิมพ์ว่า:
ไม่ได้อยากแขวะแต่ เอาไว้ให้ เสริมตัวดีๆเข้ามา

เจาะทีมเล่นรับลึกให้ได้ก่อนมั้ยน้า

ทุกวันนี้น้ามีแต่บอลสวนกลับอะ แทคติกเข้าทำอื่นไม่มีไรเลย จะอ้างตัวสร้างสรรค์ไม่มี กลางอ่อน
ก็น้าขายไป 2 ไม่ซื้อเพิ่มซักกะคน กลางรุกอ่อน ก็เล่น 4-2-3-1 อยู่นั่นแหละ

เอาไว้พูดตอนทีมบินสูงกว่านี้ก็ได้นะ ตอนนั้นจะดูหล่อมากเลย

ขาย 2 คน หรือ นักเตะอยากจะไปเอง 2 คน
ไม่ซื้อเพิ่ม หรือ เค้าไม่ซื้อให้ หรือ นักเตะไม่มา
หรือตัวที่จะซื้อย้ายได้ปีหน้า

ทุกอย่างมันต่างกันนะ  

ใช่ครับขาย 2 คน เพราะนักเตะอยากย้าย ปลายทางเหมือนกัน

Solution คืออะไร ? ต้องได้คนที่ใช่เท่านั้น ?

แผนระยะสั้น เพื่อรองรับปัญหามีมั้ย ? ตัวอื่นหละ แผน 2 แผน 3 ทั้งตลาดจะเอาตัวเดียวเลยหรอ ?

แล้ว ถ้า เอ็ดไม่ซื้อให้ Adaptation หละมีมั้ยการปรับตัว ปรับระบบให้เข้ากับ ผู้เล่นที่มีหละ ?

แล้ว Squad ที่มีอยู่นี่จะไม่เจ็บไม่ป่วย ไม่เป็นอะไรเลยหรอเตะปีนึง ?  

ก้อที่น้าแกทำอยู่ทุกวันนี้ไง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19947
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 16:44
[RE]"น้าลูกอม"ลั่นเชื่อมาเสมอคุมผีได้
คนที่เหมือนแกรี่ เนวิล เยอะครับ มองจากข้างนอกตินู่นตินี่ อยากได้อย่างนั้น อยากทำอย่างนี้. พอเข้าไปทด้วยตัวเองำทำไมมันยากจังฟระ. นั่นก็เพราะว่าการทำทีมไม่ได้สู้กับสมองตัวเองอย่างเดียว. มันต้องสู้สมองกับทีมงาน สมองนักเตะ สมองผู้บริหาร สมองตำนาน เราไปบังคับให้คนอื่นคิดตามเราไม่ได้ทั้งหมด

ถ้าจะตำหนิ เอาที่มันเป็นไปได้ เช่นเปลี่ยนตัว วางแผนแก้เกม จุดที่มันลำบากก็เห็นใจกันบ้าง เช่น ซื้อตัว รั้งตัว อย่าเอาแต่ใจตัวเองจนมองข้ามความจริง
5
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 2434
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 16:50
Spoil
CPTSteveRogers พิมพ์ว่า:
ไม่ได้อยากแขวะแต่ เอาไว้ให้ เสริมตัวดีๆเข้ามา

เจาะทีมเล่นรับลึกให้ได้ก่อนมั้ยน้า

ทุกวันนี้น้ามีแต่บอลสวนกลับอะ แทคติกเข้าทำอื่นไม่มีไรเลย จะอ้างตัวสร้างสรรค์ไม่มี กลางอ่อน
ก็น้าขายไป 2 ไม่ซื้อเพิ่มซักกะคน กลางรุกอ่อน ก็เล่น 4-2-3-1 อยู่นั่นแหละ

เอาไว้พูดตอนทีมบินสูงกว่านี้ก็ได้นะ ตอนนั้นจะดูหล่อมากเลย

ขาย 2 คน หรือ นักเตะอยากจะไปเอง 2 คน
ไม่ซื้อเพิ่ม หรือ เค้าไม่ซื้อให้ หรือ นักเตะไม่มา
หรือตัวที่จะซื้อย้ายได้ปีหน้า

ทุกอย่างมันต่างกันนะ  

ใช่ครับขาย 2 คน เพราะนักเตะอยากย้าย ปลายทางเหมือนกัน

Solution คืออะไร ? ต้องได้คนที่ใช่เท่านั้น ?

แผนระยะสั้น เพื่อรองรับปัญหามีมั้ย ? ตัวอื่นหละ แผน 2 แผน 3 ทั้งตลาดจะเอาตัวเดียวเลยหรอ ?

แล้ว ถ้า เอ็ดไม่ซื้อให้ Adaptation หละมีมั้ยการปรับตัว ปรับระบบให้เข้ากับ ผู้เล่นที่มีหละ ?

แล้ว Squad ที่มีอยู่นี่จะไม่เจ็บไม่ป่วย ไม่เป็นอะไรเลยหรอเตะปีนึง ?  

ตอบ : มันจะเหมือนกันไม่ได้ครับ ถ้าอยากขายเพราะไม่อยู่ในแผนการทำทีมแต่แรก
ก็จะมีเวลาให้ตัดสินใจ มากกว่ามารู้ทีหลังว่านักเตะอยากจะไป
ไม่ใช่เกมครับ ที่นักเตะมันอยากไปวันนี้ พรุ่งนี้กดซื้อตัวใหม่มาได้เลย

Solution คืออะไร ?
ตอบ : แผนจัดการทีมที่โซลชาร์ได้วางร่วมกับ เอ็ด วู้ดเวิร์ด ชัดเจนมากครับ
ว่าการรีบิวท์ทีมในครั้งนี้ เป็นแผนการระยะยาว นักเตะที่จะลงทุนจะไม่ใช่
ลงทุนเพื่อแผนระยะสั้นแล้วล้มเหลวแบบที่ผ่านๆมา พูดง่ายๆคือเปลี่ยนแนวทางครับ

ต้องได้คนที่ใช่เท่านั้น ?
ตอบ : ทุกสโมสรเค้ามีแพลน A แพลน B แพลน C หมดแหละครับ
ยกตัวอย่าง ถ้าโซลชาร์กาหัวซานโช่ไว้ แต่ดอร์ทมุนด์พร้อมปล่อยปีหน้า
ก็ต้องเบนเป้าหมายไปที่ B กับเงื่อนไขที่ว่า ซื้อมาใช้ปีเดียว
ปีหน้าซานโช่มา จะเอา B ไปไว้ไหน ต่อให้เซ็น B เข้ามา
ก็เท่ากับว่าต้องแบกภาระค่าเหนื่อยเพิ่มอีกคนในปีหน้า
ซึ่งตอนนี้แมนยูกำลังพยายามระบายออกไปเพื่อลดภาระค่าเหนื่อย
คงชั่งใจแล้วว่าไม่คุ้ม จะซื้อ B สู้ใช้นักเตะที่มีรอไปก่อนดีกว่า
กรณีเดียวกันกับ แมคไกวร์ ที่คนเข้าใจผิดว่าสโมสรไม่ยอมซื้อให้มู
หารู้ไม่ว่าจริงๆแล้ว แมคไกวร์ ตกลงกับเลสเตอร์ไว้ว่า
จะอยู่ช่วยอีกปี แล้วจากนั้นตัวเขาจะเป็นอิสระ

ตอบ : ก็อย่างที่โอเล่ย้ำเสมอว่าเค้าต้องการทำทีมเพื่อความสำเร็จในระยะยาว
ผมมองอีกว่า ต่อให้ซื้อมา ปีนี้ก็แย่งแชมป์ไม่ได้ ไม่จำเป็นต้องรีบ
สู้ให้โอกาสดาวรุ่งรอไปก่อนอีกปี ดูว่าใครใช้ได้เก็บไว้
ใช้ไม่ได้ก็ขายทิ้งปีหน้า ก็ไม่เสียหาย ถึงตอนนั้นค่อยเซ็นนักเตะเพิ่ม
ยกตัวอย่างง่ายๆกรณีแมคโทมิเนย์ เฟร็ด ที่ตอนแรกแฟนบอลอยากจะได้คนมาแทน
มาตอนนี้อาจจะไม่อยากได้แล้วก็ได้ ถ้ามองจากผลงานในระยะหลังๆที่ผ่านมา
ประหยัดไปได้อีกสองดีล ปีนี้สู้ให้จบที่ 4 ให้ได้ก็ถือว่ามาถูกทางแล้ว
และตอนนี้ก็ถือว่ายังอยู่ในเส้นทางด้วย
หรือไม่แน่ ในกรณีแย่สุด คือ B และ C ก็ไม่อยากมาเองด้วย
สรุปจะไป D ตลาดซื้อขายปิดไปแล้ว

ตอบ : ผมว่าผลงานปัจจุบัน เทียบกับตัวที่มีมันก็ไม่เลวนะ
ใครจะคิดว่าทีมชุดนี้ เจอทีมบิ๊ก 6 ยังไม่แพ้สักเกม
แถมเป็น ‘ทีมเดียว’ ในลีก ที่ตัดแต้มลิเวอร์พูลได้ในปีนี้
ใครจะบอกว่าอุบัติเหตุฟุตบอลก็เถอะ ถ้าบ่อยขนาดนี้คงต้องของ icu แล้วล่ะ

ตอบ : ก็ผลัดกับเจ็บอยู่นี่ครับ ใครบอกว่าไม่เจ็บ
นี่ขนาดทีมเจ็บนะ คืนนี้ถ้าชนะก็ตามหลังท็อปโฟร์ 2 แต้ม
บอลลีคคัพก็เขี่ยเชลซีตกรอบ
ยูโรป้าก็เข้ารอบแชมป์กลุ่ม
ผมก็ไม่เห็นมีอะไรน่าเกลียดเลยนี่ครับกับสภาพทีมนี้
ส่วนตัวผมผมรอได้ครับ ผมเชียร์ทุกปี ไม่ใช่ปีนี้ปีเดียว
ปีนี้ไม่ซื้อ ปีหน้าก็ซื้อ
ปล.ได้ข่าวแว่วๆว่าหน้าหนาวนี้ก็จะจัดมา 2-3 รายนะ
อาจจะไม่ต้องรอถึงซัมเมอร์
10
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Nov 2005
ตอบ: 574
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:09
ถูกแบนแล้ว

เหมือนจะรู้จริง เเต่ก็ไม่
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1822
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:24
ถูกแบนแล้ว
เห็นอยู่สามคนเหมือนอ่านแค่หัวแล้วพอเห็นรูปก็ซัดเลย แขวะอย่างเดียว ไม่ก็อ่านไม่เกิน 3 บรรทัด เค้าให้เครดิตทีมงานเต็มๆไม่ได้โอ้อวดอะไรเลย อยู่ยากชิบหายอดีตกุนซือคาดิฟ นี่ขนาดชนะมารัวๆนะ สงสัยการได้ระบายในอินเทอร์เน็ทคงเป็นความสุขของเค้า
4
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1280
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:40
อยากเห็นน้าได้แชมป์นะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 3646
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:48
คุมยาวๆครับน้า สนับสนุนเต็มที่ ขอแค่ทำเพื่อทีมพอ
0
0
BALLON D'OR
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7683
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:53
แท็กติกที่วางให้รายบุคคล ในเกมชนะแมนซิตี้ ก็ต้องให้เครดิตโซลชานะ

โค้ชในยุโรปเก่งๆมีเยอะ คนที่ได้โปรไลเซ่น จนมาถึงเก็บเกี่ยวประสบการณ์
ยอมรับว่าเค้าเหล่านั้นไม่ธรรมดา
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 3646
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:54
pume132 พิมพ์ว่า:
โซลชา ต้องยอมรับจริงๆว่าฝีมือห่างกับโค้ชชั้นนำหลายขุม แต่สิ่งทีโซลชามีคือเข้าใจสโมสร แต่ถ้าวนลูปไปเรื่อยๆผมว่าบอร์ดไม่ทนแน่ๆ พูดแล้วสงสารสโมสร,ผู้จัดการทีมรวมถึงแฟนบอล
(บอร์ดบริหารรวมถึงเจ้าของนี่ตัวถ่วงสโมสรจริงๆ)  

ห่างหลายขุมนี่ปีนี้ยังไม่แพ้ทีม Top6 นะครับ ถ้าเก่งกว่านี้จะขนาดไหน แม่งเอ้ยเสียดายนัดน่อลกับหงส์ถ้าไม่ผิดพลาดกันเอง หล่อกว่านี้ ห๊างห่าง ห่างจริงๆครับ ดวลกันไม่ได้เลยสู้ไม่ไหว โค้ชแมนยูมันกาก ไม่มีชื่อเสียง ฝีมือก็ไม่ได้ เสียดายเวลาจริงๆครับ
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2008
ตอบ: 330
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 17:59
สำหรับผม โซลชาทำหน้าที่ได้ดีระดับนึงเลยนะ ชื่นชมในความกล้าที่จะเปลี่ยนแปลง กล้าที่จะให้โอกาสเด็กรุ่นใหม่ๆ จากการที่ไปซื้อนักเตะดาวดังที่ผ่านจุดพีคกับสโมสรอื่นมาแล้วมันไม่เวิร์ค ชัดเจนเลยว่าถ้านักเตะคนไหนไม่มีใจ เชิญย้ายได้ ทั้งลูกากู อเล็กซิส คนไหนไม่เข้าแผนการระยะยาวแกก็ไม่รั้ง ผมชอบตรงนี้มากครับ

แค่ ณ ตอนนี้ โซลชายังถือว่าเป็นโคชที่ยังไม่เจนจัดเรื่องแทคติค การที่มีไมค์ ฟีแลน มาช่วยถือว่าเหมาะสมมากแล้ว

คหสต. ผมว่าแนวทางถูกแล้ว แค่แฟนบอลต้องอดทนให้ได้ เพราะน๊าแกต้องรื้อรากฐานทีมใหม่หมด มันต้องใช้เวลาแน่ๆ สำหรับผมตอนนี้ค่อยๆเป็นค่อยๆไป เน้นความคงเส้นคงวามากขึ้น แมนยูจะกลับมาเป็นทีมที่น่ากลัวอีกครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Malbo เมื่อ Sun Dec 15, 2019 18:01, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22024
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 18:00
มีดโกนอาบน้ำผึ้ง พิมพ์ว่า:

เหมือนจะรู้จริง เเต่ก็ไม่  

รุ้ไม่จริงก็ได้ครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 18:11
"น้าลูกอม"ลั่นเชื่อมาเสมอคุมผีได้
ผีเนี๊ยะ เอาจริงๆ นะใครก็คุมได้หมดแหละ ซิโก้ก็ยังไปคุมได้เลย

แต่คุมแล้วจะประสบความสำเร็จหรือเปล่าต่างหาก ที่เค้าต้องการกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22024
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 19:05
Na”Ole พิมพ์ว่า:
แขวะได้แขวะดีจริงๆ

โค้ชแสดงความมั่นใจว่าทำได้ แล้วไม่ใช่บอกว่าเพราะตัวเองเก่ง แต่บอกว่าเพราะทีมงานที่ดี ผลงานมันดีบ้างไม่ดีบ้าง ก็ต้องใช้เวลา จะแขวะกันทำไม แขวะคนอื่นแล้วตัวเองดูดีขึ้นหราาา สำหรับผมโอเล่สัมภาษณ์ได้ดี ไม่ได้อวดเก่ง ให้เครดิตคนอื่น ให้ความไว้ใจลูกทีม ส่วนผลงานก็เริ่มดีขึ้น โค้ชทุกคนก็มีปัญหาในทีมทั้งนั้น แมนยูก็เป็นแค่ทีมๆหนึ่ง ยอมรับความจริงกันบ้าง จะให้ดีเลิศชนะทุกทีมไปตลอดก็คงไม่ง่าย หรือที่แขวะๆกันคือเมื่อก่อนแขวะทีมอื่นไว้เยอะ พอทีมเราสู้เขาไม่ได้เลยแขวะทีมตัวเองซะก่อน แค่นั้น....  

แกมาบอกว่ามั่นใจว่าคุมได้

ผมก็บอกว่า รีบพูดไปหน่อยมั้ง รอทีมดีกว่านี้ค่อยพูดยังดีกว่า

แล้วที่มาแขวะผมนี้ต่างอะไรกันอะครับ ดูดีขึ้นมากหรอ ถถถถถถ

เรื่องแทคติกผมตามดูตามเชียร์มาตลอด

นั่งดูย้อนหลัง แกะรีเพลย์ มาตั้งกระทู้วิเคราะห์ด้วยภาพด้วยซ้ำ

ข้อมูลผมว่าผมว่าผมก็มีพอสมควรอะ

ถ้าจะมาหาว่าแขวะได้แขวะดี ผมว่าด่าผิดคนแล้วมั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel