ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1397
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 01:47
[RE: ม่อนแจ่ม-เชียงใหม่นี่ถือว่าพังหรือยังครับ ?]
psychomancer พิมพ์ว่า:
ถ้าไปช่วงนี้ ก็ต้องไปกางเต้นท์ร่วมกับผู้คนมากมายน่ะครับ
อาจจะไม่ได้รับความเป็นส่วนตัวหน่อย
บวกกับช่วงทางขึ้นลงเส้นแม่ริม โป่งแยง ม่อนแจ่มเป็นทางแคบ รถติดกันหลายกิโล

พูดถึงธรรมชาติ ย้อนหลังกลับไปหลายปี
คนไปดูไร่ของม้ง ดูแปลงปลูกกะหล่ำ ดูดอกไม้
ซึ่งปัจจุบันก็หายากจริงๆ
คนบนดอยก็ผันตัวมาทำ Homestay
วิถีชีวิตแบบเดิมหาได้ยากแล้ว

มองในมุมของชาวเขา
มันก็คือการสร้างรายได้ที่ดีกว่าการเพาะปลูก

มองในมุมคนแสวงหาธรรมชาติแบบแท้จริง
ก็มองว่ามันปลอม มันเน้นไปที่เงินๆ ทองๆ มากกว่ารักษาวิถีชีวิตแบบเดิมไว้

ผมมีอีกสถานที่แนะนำซึ่งไม่ไกลจากม่อนแจ่มมาก
แต่ยังไม่นิยมเท่าไรนัก คือ สะเมิงเหนือครับ
ที่นั่นคนยังใช้ชีวิตเรียบง่ายอยู่ แม้จะใช้เทือกเขาเดียวกับม่อนแจ่ม
แต่วิถีชีวิตความเป็นอยู่ยังต่างกันมาก

จุดกางเต้นท์อีกจุดที่แนะนำคือ อ่างเก็บน้ำห้วยตอง
แต่ผมแนะนำให้ไปกับเพื่อนนะครับ ไม่แนะนำให้ไปกันเดี่ยวๆ
เพราะมันเปลี่ยว (แต่สถานที่โปร่งโล่งสบายนะครับ)

ไปเจอที่ใหม่ก็กระซิบบอกกันใน วงแคบๆ นะครับ
คนรู้เยอะ ก็จะแห่กันไป ความสวยงาม เสน่ห์ของมันก็จะหมดลง

มีความสุขกับการท่องเที่ยวครับ  

เหมือนลิ้งดูบอลเลยท่าน อยากจะแชร์แต่กลัวไม่ลื่น 55
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะเทศบาล
Status:
ตอบ: 2859
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 02:34
[RE: ม่อนแจ่ม-เชียงใหม่นี่ถือว่าพังหรือยังครับ ?]
เตนท์​นึงเกือบ​2 พันเจอแกงมอไซเด็กพร้อมกีต้าเข้าไป​ พังที้งตืน

ผมเพิ่งไปมาส่วนตัวเตนท์​ 2000 ลงมานอนข้างล่างดีกว่า​ ส่วนอยากได้บรรยากาศเขาไปที่อื่นครับ

0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 2102
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 02:54
[RE]ม่อนแจ่ม-เชียงใหม่นี่ถือว่าพังหรือยังครับ ?
ผมเคยไป4ปีก่อน
เดินทางแบบโบกรถกว่าจะถึง2-3ชมได้
ไปถึงอยู่10นาที กลับ
มันไม่มีไรจริงๆ เชียงใหม่ผมไปซ้ำทุกปี
แต่ม่อนแจ่ม ผมไม่คิดจะไปอีกเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 3094
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 05:24
ถูกแบนแล้ว
ม่อนแจ่ม-เชียงใหม่นี่ถือว่าพังหรือยังครับ ?
ไปนอนเพราะอากาศและใกล้ตัวเมืองเชียงใหม่ที่สุดแค่นั้นแหละครับสำหรับผม มกรานี้ก็จะไปอีก

เอาตรงๆมันพังเพราะเจอแต่พวกมาเป็นกลุ่มเสียงดังยันตีสองตีสามมากกว่า ไม่ว่าไปนอนเต้นท์ที่ไหนผมโคตรซวยเจอแต่คนแบบนี้ขนาดไปวันธรรมดา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2015
ตอบ: 5995
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 08:12
เคยไปหละครั้งนึง โคตรไม่มีอะไร จากนั้นก้ไม่คิดจะไปอีกเลย ถถถ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2509
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 08:46
ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึงสะเมิงเลยแฮะ ผมนี่โครตชอบเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2059
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 08:52
เพิ่งไปมาเมื่อตอนสองปีที่แล้ว ไปให้รู้ว่ามีอะไร แต่ก็คงไม่ไปอีก

นั่งรถไปอย่างไกล พื้นที่มีหน่อยนึง เดินถนนคนเดินยังสนุกกว่า
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11314
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 08:53
มันพังเพราะเงินครับ ชาวเขาเห็นว่าทำ homestay แล้วเงินดีกว่าก็ทำกัน ดีไม่ดีไม่ใช่ของชาวเขาด้วยซ้ำ ในมุมของคนทำธุรกิตมันก็โอเคแหละได้เงินเยอะขึ้น แต่มันไม่ทำให้เกิด Value Added เลย คนมาซ้ำก็น้อย ถ้าเปลี่ยนจากให้คนมาเยอะเป็นจำกัดคนขึ้น แล้วเรียกราคาแพงขึ้น+คงวิถีชีวิตไว้อย่างเดิม มันทำให้เกิดความเป็น Unique ใครๆ ก็อยากมาสัมผัสแม้จะจ่ายมากขึ้น แถมคนทำธุรกิจก็ไม่เหนื่อยขึ้นด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Tue Dec 10, 2019 08:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32108
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 09:19
เมืองไทยต้องจัดระบบการท่องเที่ยวให้ดีกว่านี้นะผมว่า หลายๆที่พอฮิตๆบูมๆหน่อยนายทุนก็เข้าไปเก็บเกี่ยวจนวิถีชีวิตหรือธรรมขาติมันเปลี่ยนไปจนไม่น่าเที่ยว
0
0
นักเตะอบต.
Status: ฉันมีสิทธิ์พูดว่ารักเธอติดแค่ฉันไม่ควรพูดว่ารักเธอ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 8603
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 09:52
ผมคนเชียงใหม่ ถ้าให้ไปเที่ยวแบบค้างคืนผมไม่ค่อยสนใจเส้นทางนั้นแล้วอะ ความรู้สึกมันไม่ธรรมชาติเท่าไไหร่แล้ว
ส่วนใหญ่ถ้าจะะเที่ยวแบบนี้ ผมเลือกจะลงสายใต้ ไปแม่แจ่ม จอมทอง ฮอดไปเลย
มีแนะนำที่นึงผมไปเมื่อ 2 ปีก่อน คือ อช.แม่โถ ถ้าสนใจลองหาข้อมูลกันได้ บรรยากาศส่วนตัวสุดๆ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 22032
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 10:02
กับการที่ต้องแหกขี้ตาตื่นแต่มืดเพื่อขับรถเกือบ 2 ชม.จากในเมืองไปดูพระอาทิตย์ขึ้น

พอใกล้ถึงทางพัง นักท่องเที่ยวเยอะ ไม่มีอะไร ถามตัวเอง ไปทำไมวะเนี่ย
0
0
จะไม่เสียเวลาทำอะไรที่ไม่ได้เงินอีก
LV
นักเตะอบจ.
Status: สบายดี ไม่มีปัญหา
เข้าร่วม: 13 Mar 2007
ตอบ: 7784
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 10:05
ผมชอบไปแบบธรรมชาติเงียบๆ อย่างปายเนี่ยไม่ใช่ล่ะ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 5065
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 10:10
เคยไปเมื่อาี่ห้าปีที่แล้ว คาดหวังว่ามนจะต้องดีมากๆ
เลยผิดหวังไปหนอย มันไม่แจ่มเหมือนชื่อเลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 10:11
ม่อนแจ่ม-เชียงใหม่นี่ถือว่าพังหรือยังครับ ?
วิว ทิวทัศน์ผมว่างั้น ๆ ถ้าเลือกสะดวกก็ม่อนแจ่มได้ครับ แต่อีกหลาย ๆ ที่ผมไปมา มันดีกว่า สถานที่ท่องเที่ยวแนวนี้อยากให้เหมือนถ้ำที่เวียดนาม เปิดให้เข้าปีละกี่คน ช่วงเวลาไหนเข้าได้ ให้เวลาธรรมชาติมันฟื้นตัวบ้าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Tue Dec 10, 2019 10:19
ผมมาเพือแสดงความคิด พิมพ์ว่า:
เคยไปหละครั้งนึง โคตรไม่มีอะไร จากนั้นก้ไม่คิดจะไปอีกเลย ถถถ  

สะเมิงที่ผมขี่มอเตอร์ไซค์เที่ยวเองคนเดียว 1 วัน ผมว่าดีมากนะ มีที่ให้แวะเที่ยวเรื่อย ๆ ป่าสวย แต่ผมไปเมื่อหกปีก่อนที่ยังไม่มีถนนตัดเข้าไปกัลญาฯ ต้องขี่ลุยทางป่าไป แล้วอ้อมไปกลับทางปาย ล่าสุดผมดูรายการของภูริ ถนนลาดยางจากสะเมิงไปกัลญาฯ เสร็จเรียบร้อย ยิ่งเดินทางสะดวกขึ้นเยอะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel