ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 May 2010
ตอบ: 558
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 10:42
[RE: รัฐเปิดให้จีนค้าออนไลน์เสรี ทำลายเศรษฐกิจ SMEs เจ๊งระนาว]
Nobody But You พิมพ์ว่า:
Economy of scale เราสู้จีนไม่ได้เลยครับ ค่าแรงพอๆ กัน แต่ผลิตปริมาณมากๆ ส่งเข้ามาขายถูกๆ แถมให้สิทธิพิเศษด้านภาษีอีก รายย่อยบ้านเราจะเอาอะไรไปสู้อะครับ

SME เจอแบบนี้รอดยากอะ จะให้ลด Cost การผลิตหรือให้รัฐสนับสนุนยังไงก็สู้จีนไม่ได้อยู่ดี เค้าไปไกลละ

อีกอย่างคนไทยไม่ค่อยสนับสนุนของไทยด้วยแหละ แม้ว่าราคาจะใกล้เคียงกัน เพราะบางคนมีความเชื่อว่าถ้าราคาพอกันไปซื้อของที่พอมียี่ห้อหรือยี่ห้อดังดีกว่า สุดท้ายก็วนอย่างนี้ไม่ไปไหนสักที  

เรื่องคนไทยไม่สนับสนุนของไทยรี้ผมไม่แน่ใจว่าคุณมองแบรนระดับไหนนะ

ถ้าแบรนทั่วๆไปคนไทยหลายคนมองว่างาน Made in Thailand ดีกว่า Made in China นะครับ

ส่วนถ้าแบรนดีขึ้นมาหน่อย ถ้าเสื้อผ้าก็ระดับ 1000-2000 บาทต่อชิ้น แบรนไทยก็ยังติดตลาดอยู่นะครับเช่น Erawon หรือ Dapper คือถ้าของมันดีปั้นแบรนมาดีมันขายได้อยู่ละครับ อย่างกระเป๋าก็มี Albedo ตั้งราคาแพงกว่าแบรนนอกหลายแบรนอีกนะครับ

แต่ถ้าแบรนระดับ Elite ต้องยอมรับว่าสิ่งที่เขาขายไม่ใช่แค่สินค้า แต่รวมถึงภาพลักษณ์ด้วย ซึ่งสิ่งพวกนี้เขาลงทุนไปมหาศาลนะครับ ไม่ใช่เป็นสิ่งที่ได้มาฟรีๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 10:46
[RE: รัฐเปิดให้จีนค้าออนไลน์เสรี ทำลายเศรษฐกิจ SMEs เจ๊งระนาว]
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ความจริง SME ไทยก็ผลิตราคาแข่งกับจีนได้เหมือนกันนะ ปัญหามีอย่างเดียวแหละ เงินทุน ถ้าจะกดต่ำเท่าเค้าต้องลงทุนไม่รู้กี่สิบกี่ร้อยล้าน พอลงทุนไปแล้วก็ยังไม่มีอะไรการันตีว่าจะได้เงินก้อนนั้นกลับมา จะบอกว่ารัฐบาลส่งเสริมด้านทุนให้ SME มั้ย เอาจริงๆ คือน้อยมาก ถึงมีโครงการกู้ 1% แต่การกู้ก็ยากมาก รายละเอียดยิบย่อยเยอะ ขนาดหาของไปค้ำประกันได้ ธนาคารยังไม่ค่อยปล่อยเลย หันไปดูอีกเรื่องคือการส่งเสริมการขาย ผ่านมาตั้งหลายปีละ ยังไม่เห็นดีลเจรจารการค้ากับต่างประเทศเลย ผลิตได้แล้วก็ไม่รู้จะไประบายออกที่ไหน มีแต่ไปพรีเซ็น EEC บ้าบอ ซึงเอื้อให้กับคนไม่กี่กลุ่มมากกว่า  

จริงครับ EEC ที่ว่าๆเป็น MEGA project คนที่จะได้ประโยชน์จากตรงนี้มีแต่นายทุนเจ้าใหญ่ๆ เท่านั้นเลย ที่พอนึกออก

มันจะไม่รวยกระจุกได้ไง

แต่ก็ต้องไม่ลืมนะครับ ว่านายทุนเจ้าใหญ่ๆ
มันก็ต้องมาจ้างงาน ก็สร้างรายได้ให้คนทำงานต่ออยู่ดี

ผมว่าแนวคิด EEC มันดีอยู่แล้วครับ

เพียงแต่ว่าระบบการจัดการจะดำเนินการตามแผนได้ไหม อันนี้ต้องรอดู
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 9700
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 10:51
เรื่องสนับสนุนแบนด์นี่พูดยากนะ

ขอยกตัวอย่างที่น่าจะเห็นชัด

ผมเป็นคนนึงที่อยากสนับสนุนสินค้า GrandSport FBT Pan ไรพวกนี้นะ หรือ แบรนด์ไทยอื่นๆสายกีฬา

แต่เอาง่ายๆ พวกเสื้อ-กางเกงก๊อป ADIDAS NIKE UNDER ไม่ต้องนับเวลาเอาแบรนด์มาติดให้ดูดีนะ แต่เอาเนื้อผ้า กับราคา 100-200 บาท แล้วไปเทียบกับของ GS-FBT ดู

เนื้อผ้าคนละเรื่องเลย แล้ว GS-FBT แพงกว่าด้วย ยังไม่นับลวดลายที่บางทีคิดว่า ออกแบบมาได้ไงวะอีก

บางทีอยากสนับสนุนนะ แต่คุณภาพ+การออกแบบ+ราคา มันไม่ไหวจริงๆ
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10216
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 10:53
รัฐเปิดให้จีนค้าออนไลน์เสรี ทำลายเศรษฐกิจ SMEs เจ๊งระนาว
มันต้องชาตินิยม ซื้อของไทยใช้ของไทย แต่ของไทยนี่ถูกมองเป็นตัวเลือกท้ายๆเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13242
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 10:57
BeBlue พิมพ์ว่า:
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ความจริง SME ไทยก็ผลิตราคาแข่งกับจีนได้เหมือนกันนะ ปัญหามีอย่างเดียวแหละ เงินทุน ถ้าจะกดต่ำเท่าเค้าต้องลงทุนไม่รู้กี่สิบกี่ร้อยล้าน พอลงทุนไปแล้วก็ยังไม่มีอะไรการันตีว่าจะได้เงินก้อนนั้นกลับมา จะบอกว่ารัฐบาลส่งเสริมด้านทุนให้ SME มั้ย เอาจริงๆ คือน้อยมาก ถึงมีโครงการกู้ 1% แต่การกู้ก็ยากมาก รายละเอียดยิบย่อยเยอะ ขนาดหาของไปค้ำประกันได้ ธนาคารยังไม่ค่อยปล่อยเลย หันไปดูอีกเรื่องคือการส่งเสริมการขาย ผ่านมาตั้งหลายปีละ ยังไม่เห็นดีลเจรจารการค้ากับต่างประเทศเลย ผลิตได้แล้วก็ไม่รู้จะไประบายออกที่ไหน มีแต่ไปพรีเซ็น EEC บ้าบอ ซึงเอื้อให้กับคนไม่กี่กลุ่มมากกว่า  

จริงครับ EEC ที่ว่าๆเป็น MEGA project คนที่จะได้ประโยชน์จากตรงนี้มีแต่นายทุนเจ้าใหญ่ๆ เท่านั้นเลย ที่พอนึกออก

มันจะไม่รวยกระจุกได้ไง

แต่ก็ต้องไม่ลืมนะครับ ว่านายทุนเจ้าใหญ่ๆ
มันก็ต้องมาจ้างงาน ก็สร้างรายได้ให้คนทำงานต่ออยู่ดี

ผมว่าแนวคิด EEC มันดีอยู่แล้วครับ

เพียงแต่ว่าระบบการจัดการจะดำเนินการตามแผนได้ไหม อันนี้ต้องรอดู  

จริงของท่านครับ มันจะต่างออกไป ถ้าเค้าเน้นใช้เครื่องจักร หรือ ระบบ มากกว่าจำนวนคน
1
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 11371
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 11:02
-Sาชัuชุดขาว- พิมพ์ว่า:
เรื่องสนับสนุนแบนด์นี่พูดยากนะ

ผมเป็นคนนึงที่อยากสนับสนุนสินค้า GrandSport FBT Pan ไรพวกนี้นะ หรือ แบรนด์ไทยอื่นๆสายกีฬา

แต่เอาง่ายๆ พวกเสื้อ-กางเกงก๊อป ADIDAS NIKE UNDER ไม่ต้องนับเวลาเอาแบรนด์มาติดให้ดูดีนะ แต่เอาเนื้อผ้า กับราคา 100-200 บาท แล้วไปเทียบกับของ GS-FBT ดู

เนื้อผ้าคนละเรื่องเลย แล้ว GS-FBT แพงกว่าด้วย ยังไม่นับลวดลายที่บางทีคิดว่า ออกแบบมาได้ไงวะอีก

บางทีอยากสนับสนุนนะ แต่คุณภาพ+การออกแบบ+ราคา มันไม่ไหวจริงๆ  

ผมไม่ค่อยเชื่อนะว่าเสื้อผ้า หรือแม้แต่รองเท้า ของปลอมจะคุณภาพดีกว่า แบรนด์ไทยของแท้

ส่วนเรื่องออกแบบ ดีไซน์เมืองนอกมันดีกว่าอยู่แล้วแหละ คนไทยออกแบบไม่เก่งเท่า

แต่ว่าบางอย่างมันก็มีเรื่องบ้าแบรนด์ด้วย สินค้าบางตัวดีไซน์งั้นๆ แต่พอแปะตราไนกี้ปุ๊ป คนไทยร้องว๊าวกันใหญ่
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 9700
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 11:14
benben พิมพ์ว่า:

ผมไม่ค่อยเชื่อนะว่าเสื้อผ้า หรือแม้แต่รองเท้า ของปลอมจะคุณภาพดีกว่า แบรนด์ไทยของแท้

ส่วนเรื่องออกแบบ ดีไซน์เมืองนอกมันดีกว่าอยู่แล้วแหละ คนไทยออกแบบไม่เก่งเท่า

แต่ว่าบางอย่างมันก็มีเรื่องบ้าแบรนด์ด้วย สินค้าบางตัวดีไซน์งั้นๆ แต่พอแปะตราไนกี้ปุ๊ป คนไทยร้องว๊าวกันใหญ่  

แล้วแต่อ่ะท่าน รองเท้ากับกระเป๋าผมไม่ยกมานะ เพราะมันชัดมาก ว่าของแท้ดีกว่ามากเลย

แต่เสื้อ-กางเกง ผ้าแบบที่ของก๊อปมันใช้กัน เทียบเรทราคาใกล้เคียงถ้าเทียบกับเสื้อกีฬาแบรนด์ไทย ผมว่ามันดีกว่านะ แต่ก็แล้วแต่คนอ่ะ แล้วแต่มุมมองครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2010
ตอบ: 873
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 11:31
Nobody But You พิมพ์ว่า:
Economy of scale เราสู้จีนไม่ได้เลยครับ ค่าแรงพอๆ กัน แต่ผลิตปริมาณมากๆ ส่งเข้ามาขายถูกๆ แถมให้สิทธิพิเศษด้านภาษีอีก รายย่อยบ้านเราจะเอาอะไรไปสู้อะครับ

SME เจอแบบนี้รอดยากอะ จะให้ลด Cost การผลิตหรือให้รัฐสนับสนุนยังไงก็สู้จีนไม่ได้อยู่ดี เค้าไปไกลละ

อีกอย่างคนไทยไม่ค่อยสนับสนุนของไทยด้วยแหละ แม้ว่าราคาจะใกล้เคียงกัน เพราะบางคนมีความเชื่อว่าถ้าราคาพอกันไปซื้อของที่พอมียี่ห้อหรือยี่ห้อดังดีกว่า สุดท้ายก็วนอย่างนี้ไม่ไปไหนสักที  

สินค้าบางอย่างของจีนคุณภาพดีกว่า สวยกว่า ในราคาที่ถูกกว่าหรือพอๆกับสินค้าของไทยด้วยครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2798
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 11:38
[RE]รัฐเปิดให้จีนค้าออนไลน์เสรี ทำลายเศรษฐกิจ SMEs เจ๊งระนาว
ต้นทุนการผลิตจีนถูกกว่าเยอะครับ ในส่วนงานผมจะเปรียบเทียบได้โดยตรงกับจีน แรงงานค่าแรงจีนพอๆกับเราหรืออาจจะสูงกว่า แต่ที่เค้าชนะคือความขยัน ของเราเดี๋ยวหยุด เดี๋ยวพัก แเดี๋ยวสูบบุหรี่ งานศพงานบวชงานแต่ง ของจีนนี่ไม่มีนะ ผมไปดูมาเอง ทำตลอดเต็มเวลาไม่มีอู้ เวลาพัก1ชม รีบกินข้าว การใช้งานวัตถุดิบก็คุ้มค่ากว่า เช่น วัตถุดิบ1หน่วย ไทยนำมาผลิตสินค้าได้ 1 หน่วย แต่จีนอาจจะทำได้มากกว่า เนื่องจากความใส่ใจความละเอียด
นี่ผมพูดในภาพรวมแรงงานทั่วไปนะ แรงงานไทยไม่ใช่ไม่เก่ง เรื่องงานฝีมือนี่เรายังเก่งแต่นี่นแหละบางครั้งเล่นตัว
ของจีนถ้าคุณไม่ทำไม่ขยัน เดี๋ยวคนอื่นมาทำแทน เดี๋ยวเครื่องจักรมาทำแทน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
4
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2013
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 12:04
เคยฟัง live ของบังซอล พูดได้น่าสนใจเรื่องนึง
คือ เขาเล่นคอม บางทีอยากซื้อสว่าน หรือไขควงไฟฟ้ามาใช้
แต่คือในตอนนั้น มีแค่ ญี่ปุ่นกับเมดา ราคาตัวละ3-5พันบาท
เขาไม่ใช่ช่างมืออาชีพ เอามาใช้อาจจะเดือนละ1-2ครั้ง
แค่อยากมีติดบ้านว้ เจอสว่านของจีนราคา500บาท
ทำไมจะไม่ซื้อละ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 12:11
ShutUpPlz พิมพ์ว่า:
ลบดีกว่าครับเดี๋ยวเข้าการเมือง  

ผมว่าไม่เกี่ยวนะ ไม่ได้ว่าใครเป็นรายบุคคล กับ แลกเปลี่ยนมุมมองแบบนี้ผมชอบ
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 7621
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 12:12
_TOnZ- พิมพ์ว่า:
excess พิมพ์ว่า:
ผมมาเที่ยวเวียตนามซึ่งตอนนี้เศรษฐกิจกำลังเฟื่องฟูสุดๆ เห็นความแตกต่างหลายอย่างกับไทย

คนเวียตนามออกมาจับจ่ายใช้สอยกับร้านค้าเยอะมาก ทั้งร้านกินดื่ม ร้านขายของ ร้านเสื้อผ้า และส่วนใหญ่ร้านที่คนเวียตนามนิยมซื้อของเป็นร้านตึกแถว ร้านกิจการย่อย ไม่ใช่ร้านในห้างของผู้ประกอบการรายใหญ่ เศรษฐกิจหมุนเวียนดีมาก

ในขณะที่คนไทยเน้นช้อปปิ้งออนไลน์ เวลาจะซื้อของก็ซื้อในห้าง กินในห้าง จ่ายในห้าง ร้านค้าเล็กตามตลาด ตึกแถว ขายไม่ได้ตายเรียบ

บทความนี้ผมว่าเขียนค่อนข้างตรงนะ การกระจายรายได้มันต้องเข้าถึงรายย่อย ไม่ใช่ไปเข้ารายใหญ่หมด  

ถ้ารายย่อยทำดีคนก็เข้ารายย่อยนะครับ

ดูร้านอาหารตึกแถวดังๆสิ คนต่อแถวกันพรึบ

ทุกคนก็เบื่อห้างเป็นทั้งนั้นแหละครับ แต่ถ้ารายย่อยยังไม่สร้างจุดเด่นก็ไม่มีเหตุผลที่คนจะเลือกรายย่อยนะครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

เวลาคุณไปญี่ปุ่นคุณอยากไปเดินห้างกินอาการแฟรนไซน์ไหมล่ะ ก็คงไม่อะนะเพราะร้าน Local เขาทำดีกว่าไงละ ที่เที่ยวฟุตบาทก็น่าเดินตึกแถวก็สวยงามตัวเมืองเป็นระเบียบ  

ที่ยกตัวอย่างมาก็ถูกครับ แต่ที่ผมหมายไม่ใช่แค่ร้านอาหาร ผมหมายถึงร้านค้าอย่างอื่นด้วย

ผมว่าอยู่ที่พฤติกรรมการจับจ่ายใช้สอยของคนไทยด้วย อย่างเสื้อผ้า เครื่องใช้ไฟฟ้า คนไทยก็นิยมซื้อจากห้างหรือไม่ก็เมกกะสโตร์พวกโลตัส บิ๊กซี กันหมด

อยากซื้อเฟอร์นิเจอร์เข้าบ้าน ก็ไปอิเกีย อินเด็กซ์ เอสบี ร้านเฟอร์นิเจอร์ห้องแถวก็ขายไม่ออก
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 12:38
benben พิมพ์ว่า:

จริงของท่าน ผมว่าแบรนด์ไทยที่ถือว่ามาได้ดีเลยคือ WARRIX นี่หละ สนับสนุนกันต่อไป
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 12:46
บางทีอะไรๆ ก็ดูย้อนแย้งเหมือนกนแฮะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: Man U
เข้าร่วม: 11 Mar 2009
ตอบ: 3929
โพสเมื่อ: Mon Dec 09, 2019 13:30
กูรูปรับตัว

แล้วเด็กที่อนาคตได้รับผลกระทบจากเศรษฐกิจ

ที่ถูกวางแผนมาผิดแล้วผิดอีก จะรับผิดชอบยังไงถ้าเขาควรจะได้ชีวิตที่ดีกว่านี้

ต้องออกจากโรงเรียนมาร่วมแข่งขันเลยหรือไม่ มีคำตอบที่ดีๆจากเรื่องแบบนี้ไหม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel