ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10871
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 02:31
[RE: อ่านข่าวพ่อนอนหนาวตายเพราะแบ่งผ้าห่มให้ลูกแล้วหดหู่จัง]
น่าจะให้ความรู้เรื่อง การป้องกันหนาวจะดีกว่าครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54942
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 02:35
[RE: อ่านข่าวพ่อนอนหนาวตายเพราะแบ่งผ้าห่มให้ลูกแล้วหดหู่จัง]
เคสนี้จำเป็นด้วยเหรอต้องโทษหน่วยงาน

R.I.P. ด้วยครับ
5
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11087
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 02:59
ผมว่าอยู่ที่คนด้วยนะ ร่างกายด้วยบางทีเพราะสมัยก่อน ยายผมตอนบ้านกำลังทำก็นอนเหมือนกระท่อมอะ ผนังก็ไม่มี ผ้าห่ม 2 ผืนเองผมก็ 2 แต่จุดไฟไว้ห่างๆ ก็ไม่เกิดไรขึ้นนะครับอากาศตอนนั้นมันไม่มีเช็คนะแต่ฟังข่าวประมาณ 10 นี่แหละแต่นอนแทบไม่ได้ลมพัดหนาวมากกก
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ร้านตัดผมปิด
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 10422
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 03:34
นึกถึงข่าวเมื่อหลายปีก่อนเลยที่ยุโรปผู้สูงอายุร้อนตาย ด้วยอากาศเพียงแค่ 25-26 องศา

ตอนนี้เข้าใจแล้วตอนเจอข่าวนี้ ว่าอุณหภูมิเปลี่ยนไปนิดเดียวก็ฆ่าคนได้
1
0
หัวเจล: สองถ้วยว่ะพวกเรา

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2008
ตอบ: 5813
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 09:32
ผมเคยไปนอนหนาวบนอ่างขาง ไปเสื้อผ้าชุดเดียว ไม่มีเสื้อกันหนาว มีผ้าห่มขี้ยางบางๆที่บ้านพักเขาแถมให้มาผืนเดียว

เพื่อนฝูงมันดวดเหล้าจนหลับ แต่ผมไม่ดื่มพอจะนอนนี่ทรมาณสุดๆอุณหภูมิ6องศา ผ้าห่มที่เขาให้มามันเย็นแข็งเหมือนนี่ผ้าเย็นใน7ยังไงยังงั้นเลย เอาทาบตัวก็ไม่ได้ ต้องนอนชันเข่าแขนยกบังหน้าทั้งคืน จนผมกลายเป็นคนขี้หนาวจนกระทั่งทุกวันนี้

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 09:35
ถูกแบนแล้ว
rip ปีต่อไปก็หนาวยิ่งขึ้นไปอีก - - งานหยาบละ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
ตอบ: 3883
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 09:41
เพื่อนผมทางภาค อีสานเล่าให้ฟังว่า พอหนาวก็หนาวจริงๆ

พ่อเค้าเป็นผู้ใหญ่บ้าน เรื่องเสื้อกันหนาวผ้าห่มไรพวกนั้น เค้าเอามาแจกตลอดแหละครับ

แต่พอหมดหนาวบางบ้านก็จะเอาไปขาย เพราะบางปี มันไม่หนาวมาก หนาวไม่กี่วัน ห่มแค่ 1-2 ชั้นเหลือๆ ก็เลยเอาไปขายกัน

แต่บางปีมันหนาวจริงๆ หนาวนาน แล้วบางครั้งเค้าก็มาแจกช้า

ก็ต้องก่อกองไฟกัน

โดยหลักๆเลย ไม่เก็บรักษาให้ดี พอไม่ใช่แล้วชอบเอาไปขาย บางบ้านเค้าขาดจริงๆ แต่มาเจอไอพวกที่เอาเยอะๆเพื่อเอาไปขายต่อก็เยอะ

ผมไม่ได้เหมารวมอะไรนะ คืออันนี้ที่เพื่อนผมเล่ามานะครับ เกิดจากนั่งคุยเรื่องประมาณว่า เค้าก็เอาเข้าไปแจกทุกปี แล้วทำไมยังขาดแคลน
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19229
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 11:11
Spoil
oniznightss พิมพ์ว่า:
เพื่อนผมทางภาค อีสานเล่าให้ฟังว่า พอหนาวก็หนาวจริงๆ

พ่อเค้าเป็นผู้ใหญ่บ้าน เรื่องเสื้อกันหนาวผ้าห่มไรพวกนั้น เค้าเอามาแจกตลอดแหละครับ

แต่พอหมดหนาวบางบ้านก็จะเอาไปขาย เพราะบางปี มันไม่หนาวมาก หนาวไม่กี่วัน ห่มแค่ 1-2 ชั้นเหลือๆ ก็เลยเอาไปขายกัน

แต่บางปีมันหนาวจริงๆ หนาวนาน แล้วบางครั้งเค้าก็มาแจกช้า

โดยหลักๆเลย ไม่เก็บรักษาให้ดี พอไม่ใช่แล้วชอบเอาไปขาย บางบ้านเค้าขาดจริงๆ แต่มาเจอไอพวกที่เอาเยอะๆเพื่อเอาไปขายต่อก็เยอะ

ผมไม่ได้เหมารวมอะไรนะ คืออันนี้ที่เพื่อนผมเล่ามานะครับ เกิดจากนั่งคุยเรื่องประมาณว่า เค้าก็เอาเข้าไปแจกทุกปี แล้วทำไมยังขาดแคลน

เออ อันนี้แฟนผมเคยถาม ตอบไม่ได้เหมือนกัน

ว่าทำไมต้องบริจาคทุกปี บางทีก็เห็นบริจาคที่เดิมกะปีก่อน
แล้วผ้าห่มที่ให้ปีที่แล้วมันหายไปไหน มันใช้ได้ปีเดียวแล้วย่อยสลายหรือว่าไง
1
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ซุปตาร์ยูโร
Status:
ตอบ: 3883
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 11:20
ติ่งโล้น พิมพ์ว่า:
Spoil
oniznightss พิมพ์ว่า:

เออ อันนี้แฟนผมเคยถาม ตอบไม่ได้เหมือนกัน

ว่าทำไมต้องบริจาคทุกปี บางทีก็เห็นบริจาคที่เดิมกะปีก่อน
แล้วผ้าห่มที่ให้ปีที่แล้วมันหายไปไหน มันใช้ได้ปีเดียวแล้วย่อยสลายหรือว่าไง  

อ้อเพื่อนผมบอกอีกว่า
มันก็มีครับ บางหน่วยงานบางเอกชน แจกผ้าห่มไม่ได้คุณภาพ เหมือนทำเอาหน้า หรือถ้าของหน่วยงานก็คงไม่พ้นเรื่องโกงกินนั้นแหละครับ หรือบางทีจัดสรรงบลงมาไม่พอ แต่ต้องแจกให้ครบทุกจุด ก็เลย ได้ผ้าพ่มไม่มีคุณภาพ แบบห่มก็เหมือนไม่ห่มอ่ะ

แต่ทีเด็ดกว่านั้นคือ เพื่อนผมบอกว่า บางคนเอาไปทำเป็นเชื้อเพลิง ซะงั้น โดยบอกว่า ห่มไปก็ไม่ได้อะไร เพราะมัน บางมากๆ

เพื่อนผมบอกว่า ต้องกินเก้งเอ๋ง อ่ะครับ มันช่วยให้อบอุ่นขึ้นได้เยอะ ต้องเก้งไทยด้วยนะ เก้งฝรั่ง ไขมันเยอะ

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Sun Dec 08, 2019 11:21
ถูกแบนแล้ว
อ่านข่าวพ่อนอนหนาวตายเพราะแบ่งผ้าห่มให้ลูกแล้วหดหู่จัง
สงสารเด็กมากๆ เฮ้อ ชีวิตคนเราไม่เท่ากันจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel