ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: Something Just Like This
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2738
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:35
[RE: สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล]
จบโยธาครับ สตาท 18000 เหมือนกัน

ไม่มีโอที น้อยใจเหมือนกันแรกๆ อ่านหนังสือสอบ กว ได้เพิ่มมาสองพัน

หลังจากนั้นย้ายงาน ได้ 22 ทำงานได้ 6 เดือน หัวหน้าขึ้นให้ 1พัน โบนัสได้ประมาณ แสนอัพ ค่อยเป็นค่อยๆไปครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 351
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:57
[RE: สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล]
ถ้าเก่งจริง และอยู่ถูกที่ ได้แน่รรับเงินเดือนขนาดนั้น

ถูกที่คือไปอยู่บริษัทที่เห็นความสามารถเรา และมีกำลังจ้างเราในเงินเดือนที่สูง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10212
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 18:09
มันมีองค์ประกอบหลายอย่างสำหรับการมีเงินเดือนสูง ไอ้ที่เขาบอกได้เงินเดือนเป็นแสนมันแค่หยิบมือเดียวอ่ะครับ ต้องอาศัยทั้งความสามารถและจังหวะของชีวิตด้วย
ถ้าอยากรู้โอกาสเติบโตในบริษัทมันต้องดูเงินเดือนพวกอยู่นานๆเราจะรู้เองว่าเพดานของบริษัทเราเท่าไร อันนี้ต้องสืบเอง แต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน เงินโดดเร็วสุดคือย้ายงาน
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 1108
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 18:23
เครื่องกล รง.เกี่ยวกับชิ้นส่วนรถยนต์ เงินเดือนประมาณ 40K ปสก.ประมาณ 12 ปี

เริ่มต้นทำ เงินเดือน 14k เอง

เคยไปสมัครที่อื่นเล่นๆ เรียกไป 50k เขาก็ให้นะ แต่ไม่ได้ไป เราแฮปปี้ดีกับที่ๆเราอยู่ตอนนี้

โบนัส 3-5 เดือน

ปีนี้ได้น้อยลง เพราะสภาพเศรฐกิจ

สุดท้าย เงินเดือนไม่ใช่ทุกอย่างคับ การทำงาน ที่ไหนที่เราทำแล้วสนุกกับงาน เพื่อนร่วมงานน่าคบหา หัวหน้าน่านับถือ ที่นั่นแหละ เราจะอยู่ได้ยาวๆ
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8329
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 19:06
18 k นี่เรทโอเคอยู่นะสำหรับเครื่องกลจบใหม่เกรดไม่สูง

ลองดูนโยบายเงินเดือนก่อนว่าสเค้าปรับเพิ่มเเบบไหน ถ้าปรับเป็นเปอเซนต์ยังไงมันก็เกิน 1000 เเหละ เเต่อยู่ที่ผลประเมิณด้วยนะ

ผมจบอุตสาหการเเต่พอมีประสบการณ์ดานเครื่องกล เท่าที่รู้คือท่านต้องตัดสินใจก่อนว่าไปเดินไปทางไหนเพราะเครื่องกลมันเเบ่งเเยกออกไปหลายส่วนมาก งานระบบเครื่องทำความเย็นเเละปรับอากาศ งานซ่อมบำรุง งานmachine design ท่านชอบด้านไหนก็มุ่งด้านนั้นเลย

พยายามเก็บปะสบการณ์จากที่เก่าสัก 1-2ปีก็ได้ เเล้วย้ายงานไปที่ใหญ่ขึ้น คราวนี้เกรดไม่มีผลเเล้ว ฝีมือล้วนๆ

ปล. ส่วนตัวผมว่าคณะที่เรียนง่ายกว่าวิศวะมันมีเยอะนะถ้ามองหลักความเป็นจริง อย่างบริหาร ศึกษาศาสตร์ นิเทศน์ ไม่ได้บอกว่าคณะเหล่านี้ไม่ดีนะ เเต่เนื้อหาวิชามันเบากว่าเมื่อเทียบกับทางสายวิทยาศาสตร์
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 204
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 19:36
ขออนุญาติแชร์จากประสพการณ์ของผะครับ สิ่งที่ผมมองคือ ทัฅศนคติ,แนวคิด, ไหวพริบ (ไม่ใช่ปลิ้นนะครับ) ส่วนความรู้สอนกันได้นะครับ เพราะที่กล่าวมามันสอนไม่ได้ (ถ้าได้ก็ต้องใช้เวลานานๆๆๆ) เพราะฉนัันลองปรับแนวคิดดูใหม่นะครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 19:54
ถูกแบนแล้ว
MiTH พิมพ์ว่า:
Luckyy พิมพ์ว่า:
ผมอยู่โรงไฟฟ้าระดับต้นๆของประเทศหุ้นตอนนี้50กว่า ที่ระยอง

สายวิศวะจะมี 2ฝ่าย
ซ่อมบำรุง กับ ฝ่ายเฝ้าระวัง
Maintenance กับ operator

Control room เงินเดือนหลักแสนทุกคน อายุน้อยสุด 39มั้ง สูงกว่านี้ไม่ต้องพูดถึง
OPE > Control room > Shift lead > Operating manager > Plant manager
Maintenance > senior > manager

โบนัส 4เดือนกว่า OPE กะ มี ot ได้โครตเยอะ
OPE โตได้ไกลกว่า คหสต นะ

ผมอยู่ฝ่าย office start 22,500 +ค่าโรงอีก 7000
ส่วนพวก MNT OPE ได้เยอะกว่านี้มาก

สายวิศวะช่างกล น่าจะไป MNT ฝ่าย Machine Start 25000 up

อายุ 30 เงินเดือนเฉียด 5หมื่นกันทุกคน เผลอมากกว่าด้วยมั้ง

ถ้าซ่อมบำรุงผมควรศึกษาด้านไหนเป็นพิเศษคับ  

ยุคสมัยนี้แนะนำวิศวะไฟฟ้าครับ โรงงานไฟฟ้ามีแต่ขึ้นเรื่อยๆ ถึงตอนนี้เศรษฐกิจจะแย่ยังไง ไม่มีผลกระทบเลย มีแต่ขึ้นเรื่อย ๆ
และสายไฟฟ้านี่ ไปได้ทั้งซ่อมบำรุงและ Operator สามารถขึ้นได้ถึง plant manager จน MD เงินเดือนหลักแสนแน่นอนเมื่ออายุ 40
ผมไม่รู้ละเอียดนะ เพราะผมทำจัดซื้อ
แก้ไขล่าสุดโดย Luckyy เมื่อ Thu Dec 05, 2019 19:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งเจลีก
Status: ถึงชั่ว แต่ก็ผัวเธอ
เข้าร่วม: 23 May 2008
ตอบ: 4620
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 02:43
สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล
ความก้าวหน้ามันเป็นไปได้ ผมวิศวะไฟฟ้า เปิดหัวมาเงินเดือน14k ตอนนี้อายุเพิ่งเลย30มาไม่กี่ปีเงินเดือนไม่รวมโอทีก็เกินครึ่งแสนแล้ว

ของแบบนี้อยู่ที่โอกาส อยู่ที่ตวามตั้งใจ อยู่ที่อะไรหลายๆอย่าง ตั้งใจทำงาน เดี๋ยวโอกาสมันจะมาเอง สู้ๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

"WE ARE NOT A ONE-MAN TEAM"
Mohamed Elneny said when asked about some one left from the club.
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel