ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: in klopp we trust
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 9556
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:24
[RE: สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล]
ใจเย็น ผมจบวิศวะพระจอมมา 2.47 ยังหางานไม่ได้เลย พึ่งออกจากที่เก่ามา

กะปีหน้าค่อยเริ่มหาใหม่ เศรษฐกิจแบบนี้ด้วย เดียวทำไปยังไงเงินเดือนก็ขึ้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

THE END OF THE F***ING WORLD
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: It's me...
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 182
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:24
[RE: สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล]
มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณตั้งใจอยากได้เท่าไหร่หล่ะ แล้วบ.ที่คุณเข้าทำงานเค้ามีฐานเงินเดือนหรือการปรับเงินแบบไหน
ถ้ารับไม่ได้หรือคิดว่าไม่พอใจก็ควรหาทางไปดีกว่า ส่วนเรื่องเรียนยากง่ายอย่าเทียบเลย เพราะทุกคณะเรียนยาก
ต่างหมดแหละ บางทีไอ้ที่คุณบอกเรียนง่ายๆเกรดคุณอาจแย่กว่านี้ก็ได้ ส่วนค่าใช้จ่ายตอนเรียนแพงแล้วคิดจะได้
เงินเดือนสูงอันนี้บอกเลยยากมากก ถ้าคุณไม่เก่งจริงในมหาลัย แต่ถามว่ามีโอกาสก้าวกระโดดไหม มันก็แล้ว
แต่จังหวะ โอกาส และความสามารถของคุณเลย แต่บางทีคุณได้ทำงานสักพักก็น่าจะเข้าใจการทำงานมากขึ้นนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ จากคนสตาร์ท 12000
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 3877
ใจเย็นๆ อย่าพึ่งรีบ

มันถึงมีคำว่า คนสมัยนี้ใจร้อนจังเลย คือเข้าใจแหละว่า รุ่นของ จขกท ทุกอย่างมันไวไปหมด ถ้าช้าคือจะตามหลังเพื่อน

แต่ในความเป้นจริงแล้ว การที่จะรีบได้นั้นเราต้องมี ฝีมือ ประสบการ์ณ จังหวะ การแสวงหา

บางครั้งเราเก่งโคตรๆ แต่ไม่เคยได้โชว์ฝีมือเลย มันก็ไม่มีใครเห็น บางครั้งบางคนจึงเลือกที่จะมองหาการโชว์ฝีมือ

มีเด็กจบใหม่ไฟแรงคนนึงมาทำงานกับพวกผม โม้ชิบหายวายวอดเกี่ยวกับสายงานที่ผมจะให้รับผิดชอบ สรุปเข้ามานั่งเอ๋อแดก 3 วัน ไม่ได้อะไรเลยสักอย่าง ถามไรตอบไม่ได้ แก้ปัญหาไม่ได้ ระบบง่ายๆไม่เข้าใจ หาว่าระบบพวกผมล้าหลัง คือไอระบบพวกผมโคตรจะพื้นฐาน แค่นี้มันยังไปไม่เป็น จะจับงานใหญ่ๆอย่างเดียว

สุดท้ายไปเป็นพนักงาน ไอที บริษัทนึง จนปัจจุบัน ก็ไม่ไปไหน

ไอคนไม่จบอะไรเลย แต่เค้าทำงานทางด้านนี้เค้าไม่พูดมากแต่ได้เนื้องานจริงๆ

ค่อยๆครับ และอย่าคิดว่าฉันเก่งเกินที่จะอยุ่ตรงนี้ ตรงนั้น ลองไปก่อนครับ โอกาสก้าวหน้ามันขึ้นอยุ่กับตัวเราเองล้วนๆเลยนะเอาจริงๆ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2011
ตอบ: 353
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:30
เริ่มต้นไม่น้อยเลยนะครับ ไม่มีประสบการณ์ถือว่าโอเคแล้วครับ
ที่เหลืออยู่ที่ตัวเองแล้วจะเก็บเกี่ยวความรู้และประสบการณ์ได้มากแค่ไหน
อย่างแรกคุณต้องไม่หยุดพัฒนา เรียนรู้งานเรื่อยๆ ให้เชี่ยวชาญในงานของตัวเองที่สุด
ดูงานของคนรอบข้าง ระบบการทำงานยังไง ตำแหน่งอะไรที่ขาดไม่ได้ มองหาโอกาสแสดงฝีมือไปเรื่อยๆ เชื่อว่าได้ถึงแน่นอนครับ

ที่ถามว่าเป็นได้ไปไหมที่ อายุ 30 เงินเดือน 30000 แล้วพวกที่อายุไม่เกิน 35 เงินเดือนไปถึง 5-7 หมื่นนี่ทำยังไง

ยกตัวอย่างเดี๋ยวไม่มีแรงบันดาลใจ แฟนผมล่ะกัน ปัจจุบันอายุ 29 เงินเดือน 75000 ไม่รวมค่าจิปาถะอื่นๆที่ได้เสริม ตอนเริ่มทำงานอายุ 22 ได้ 15k เป็น AE บริษัทหางานที่นึง ทำงานหนักมาก ทำมา3ปี พอมีประสบการณ์ย้ายงานไปเป้น AE ของบริษัทลูกของเครือข่ายอินเตอร์เน็ตได้เงิน 30k+ค่าคอม ทำงานอีก 2 ปีพอมีประสบการณ์อีกประจวบมีโอกาสจากลูกค้าที่ทำงานได้ดึงไปเป็น brand manager ของบริษัทเชนร้านอาหารบุฟเฟต์ชื่อดังเงินเดือนกระโดดไปสตาร์ท 70000 ทำไป 1 ปีย้ายสายงานกลับมา แนว sale เหมือนเดิมเงินเดือนตามปัจจุบัน

ทำงานให้ดีที่สุด มีคอนเนคชั่นไว้และมองหาโอกาสระหว่างทางครับ
สู้ๆครับ

1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13050
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:31
Luckyy พิมพ์ว่า:
ผมอยู่โรงไฟฟ้าระดับต้นๆของประเทศหุ้นตอนนี้50กว่า ที่ระยอง

สายวิศวะจะมี 2ฝ่าย
ซ่อมบำรุง กับ ฝ่ายเฝ้าระวัง
Maintenance กับ operator

Control room เงินเดือนหลักแสนทุกคน อายุน้อยสุด 39มั้ง สูงกว่านี้ไม่ต้องพูดถึง
OPE > Control room > Shift lead > Operating manager > Plant manager
Maintenance > senior > manager

โบนัส 4เดือนกว่า OPE กะ มี ot ได้โครตเยอะ
OPE โตได้ไกลกว่า คหสต นะ

ผมอยู่ฝ่าย office start 22,500 +ค่าโรงอีก 7000
ส่วนพวก MNT OPE ได้เยอะกว่านี้มาก

สายวิศวะช่างกล น่าจะไป MNT ฝ่าย Machine Start 25000 up

อายุ 30 เงินเดือนเฉียด 5หมื่นกันทุกคน เผลอมากกว่าด้วยมั้ง

ถ้าซ่อมบำรุงผมควรศึกษาด้านไหนเป็นพิเศษคับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ...
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3153
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:35
[RE]สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล
ผมจบ วิศวะคอม ม. เอกชน

ตอนนี้ทำงานที่ AOT คาดว่าตอนอายุ 30 ฐานเงินเดือนน่าจะ 29-30K

ลองมอง บ. รัฐวิสาหกิจดูครับ เงินขึ้นเรื่อยๆ แค่ไม่หวือหว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:42
1.เรียนต่อโท
2.สอบสามัญ

โดยเฉพาะสามัญ ได้เป็นเมื่อไหร่ก็ย้ายงานสักรอบ เงินเดือนก็พุ่งแล้ว
1
0
TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5039
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:46
MiTH พิมพ์ว่า:
สอบถามเพิ่มเติมคับ

เงินเดือนที่จะขึ้นนี่สมมุติปีนี้ 1000 มีโอกาสที่ปีต่อๆไปจะมากขึ้นไหมคับ

ผมพยายามมองหาความเป็นไปได้ให้มากที่สุดจะได้เตรียมตัวถูก แต่ผมไม่กล้าเสียมารยาทไปถามเงินเดือนพวก

หัวหน้าเลยต้องมาถาม ss และก็หาอ่านตาม pantip เอา  

ที่บริษัทมีนโยบายแบบไหนอะครับ ถ้าขึ้นเป็น%ก็มีสิทธินะครับ แต่ว่าท่านต้องทำงานให้ได้ดีๆนะ ให้นายเห็นว่าเราทำงานเป็น งานดีถ้าเขาให้เงินเพิ่มแล้วคุ้ม ตอนผมจบใหม่ผมได้20kครบ1ปีให้เพิ่มเลย2000เพราะเขาเห็นแล้วว่าคุ้มอยากรั้งเราไว้ต่อต่อ หรือว่าโอกาสโตเยอะมั้ย ถ้าโอกาสโตสูงบางทีทำไป2-3ปีเงินก็ก้าวกระโดดเลยนะ

อีกทางคือทำที่นี่ไปซัก1-2ปีเก็บประสบการณ์แล้วย้ายที่อัพเงินได้เยอะอยู่นะ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 4994
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:54
สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล
ผมเริ่มต้นทำงานเดือนแรก 9000

จบ 2.27 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

ตอนนี้ 33 เงินเดือนก่อนหักภาษี 80k อาจจะไม่เยอะมาก

ถ้าเทียบกับหลายๆคนที่ได้เป็นแสน ผมก็ได้แต่พยายามทำให้ดีขึ้นเรื่อยๆ

ขยัน อดทน ฝึกภาษาเพิ่มเติมให้ พูด ฟัง เขียน ได้

ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมเยอะๆ

แล้วพอโอกาสมา จะได้พร้อม

อย่าดูถูกตัวเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 16:57
ถูกแบนแล้ว
สายงานผม exp 5 ปี เงินเดือน 6 หลักทั้งนั้น

ส่วนผม T T
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:00
ถูกแบนแล้ว
ผมวิดวะกะเกรด2กลางๆ โทอิคแค่400 เมื่อ5ปีที่แล้ว ผมเงินเดือนประมาณ6-7หมื่น

แต่ได้กลับบ้านปีละครั้ง ตอนนี้มาทำใกล้บ้านกลับบ้านทุกเดือนเงินเดือนลดครึ่งนึง

ถ้าผมต่อโทและทำงานต่อใน กทม ก็จะได้เงินเดือนแสนละ คุณทำไปเรื่อยๆเด๋วก็มี

ลู่ทางเอง ผมยังคิดเลยว่า ผมกากๆอย่างนี้ ยังเคยมีโอกาสเจอเงินเดือนแสน และพวก

เก่งๆ เกียรตินิยม ไหวพริบดีๆ นี่จะขนาดไหน พูดแล้วก็เสียดายน่าจะเรียนต่อโท
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3196
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:09
สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล
ทำสองปีเัฒนาสกิลก็ได้แล้วครับ 30K สู้ๆ จบใหม่ไม่มีอะไรการันตรีว่าทำงานได้ แต่พอมีปสก 40Kก็ไม่ยากครับ ถ้าได้สกิล
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 Dec 2006
ตอบ: 1208
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:10
ผม งานแอดมิน งานในออฟฟิศ สิ้นปีนี้ก็จะครบ 6 ปี ละ
ยังไม่ถึง 30k เลยครับ
เพื่อน ๆ วิศวะรุ่นเดียวกัน ตอนนี้หลาย ๆ คน รายได้รวมแต่ละเดือนน่าจะเกือบแสน
เก็บประสบการณ์ เรียนรู้งานให้เฉพาะทางเป็นด้าน เปลี่ยนงานอัพเงินเดือน
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: ถ้านายกลัวเมีย---V นายอย่ามาคุยกับเราเลย
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10794
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:18
[RE]สงสัยเรื่องเงินเดือน วิศวะเครื่องกล
จบใหม่ก็ได้ประมาณนั้นละครับ หาประสบการณ์ซัก2ปี แล้วย้ายงานครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2008
ตอบ: 2239
โพสเมื่อ: Thu Dec 05, 2019 17:30
MiTH พิมพ์ว่า:
ผมจบ ม.เกษตร กพส เกรด 2 นิดๆ พึงจบ

ตอนนี้ start 18000 ทุกวันนี้พยายามคิดตลอดว่ามันจะรวยได้จริงๆเหรอ เรียนมาโครตหนักยากก็ยากเงิน

เดือนแค่นี้เองเหรอ ก็พยายามปลอบใจตัวเองว่าเราเรียนไม่เก่งเกรดเราก็คงได้เท่านี้ บริษัทใหญ่ไม่รับเราอยู่แล้ว

แต่ผมก็พยายามหาทางออกอยู่ คิดออกทางเดียวคือสอบใบ กว แต่ไม่รู็จะช่วยเยอะไหม

เลยอยากถามว่า เป็นได้ไปไหมที่ อายุ 30 เงินเดือน 30000 แล้วพวกที่อายุไม่เกิน 35 เงินเดือนไปถึง 5-7

หมื่นนี่ทำยังไง

ปล.ตอนนี้ผมมองไม่เห็นความก้าวหน้า มองไม่เห็นหนทางที่เงินเดือนจะไปถึงระดับนั้นได้เลย แล้วยิ่งอ่านนั้นนี่

มาบางคนเป็นแสน แล้วอยู่คณะที่ไม่ได้เรียนยากผมรู็สึกน้อยใจชิบหาย จะเรียนยากไปทำไมวะจบมาได้แค่นี้

รู้งี้เรียนอะไรที่มันง่ายๆจบมาเงินมันก็พอๆกันดีกว่า  

ปักไว้ก่อน เจอน้องมหาลัยเฉยเลย ผม E64 KU68
แต่คนละเมเจอร์ สู้ๆไอน้อง ใจเย็นๆ ตั้งใจทำงาน เป็นผู้เชี่ยวชาญในด้านที่เราชอบ เด่วเงินมันมาเอง ถ้าเราเก่งจริง เอ็งเพิ่งจบใหม่ หาสายงานที่เราชอบจริงๆแล้วลุยเลย แรกๆก็ค้นหาตัวเองนิดนึง

อย่างผมทนเรียนจบมา ไม่ชอบในอาชีพด้วยซ้ำ 555 ทำไงได้ก็ต้องลุยต่อ แก่ประสบการณ์ เงินก็ตามมาแน่นอน สู้ๆน้องชาย
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel