ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Sep 2007
ตอบ: 30930
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 07:30
เกือบโดนขโมยเงินทางเน็ต
พฤติกรรมโจรเหมือนกระทู้นี้เลยครับ
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1821420

วันนี้ผมตื่นมาหกโมง ตื่นมาเปิดคอม เปิดอีมูเกมฟาร์มไว้
เดินไปชงกาแฟ ไปอุ่นอาหาร
สักพักมือถือมันเตือนข้อความจากเกม "ทรัพยากรพร้อมแล้วนะ มาสนุกกันเถอะ"
ผมก็เอะใจ ก็เปิดฟาร์มไว้แล้วนี่นา มันไม่น่าจะมีข้อความมาเตือน

เดินมานั่งดูคอมว่าเกิดอะไรขึ้น เห็นเม้าส์หลอน
1.เม้าส์มันพยายามจะปิดอีมูเกมเอง
2.แล้วปิดโฟลเดอร์กับโปรแกรมทุกอย่าง
3.เข้าโครมเอง
4.เข้าเว็บ Paypal
5.สมัครสมาชิก paypal
(ด้วยความที่ผม auto-fill ทุกอย่าง ทั้งเมลและพาสเวิร์ด มันเลยใช้เวลาไม่กี่วิ)

ไม่ใช่ล่ะ ไม่ใช้เม้าส์หลอนแล้ว ผมเลยตัดเน็ต รีคอม
มันมีคนรีโมทมาจะแฮคเงินจากเครื่องผม ผมเคยอ่านจากกระทู้ SS
มันคงคิดว่าผมไม่รู้

สรุปความเสียหายคือมันเข้ามาใช้คอมผมได้ แต่มันยังทำอะไรไม่ได้เพราะผมตัดเน็ตทัน
เงินทุกบาทอยู่ครับ (ก็เยอะอยู่เงินต้นเดือน) พาสเวิร์ดยังไม่โดนเปลี่ยน
ตอนนี้ผมนั่งถอนพาสเวิร์ดจากอุปกรณ์ต่างๆอยู่ กับนั่งถอนบัตรเครดิตออกจากระบบจ่ายเงินต่างๆ

สิ่งที่ผิดจากกิจวัตรประจำวันที่น่าสงสัยว่าจะโดนแฮ้คคอม
คือผมเปลี่ยนเน็ตใหม่ TOT-->3BB (อันนี้ไม่ได้กล่าวหาเน็ตใหม่นะ)
แล้วเลือกจะต่อเน็ตตรงจากเร้าเตอร์เลย ปกติผมจะต่อผ่านไมโครติก
การที่ต่อผ่านเร้าเตอร์โดยตรงทำให้คนร้ายมันแฮ็คเข้ามาได้ง่าย คิดว่านะ

อันนี้คือ history ในโครม ผมไม่ใช้ paypal แล้วผมจะเข้าไปทำไม
สังเกตว่าใช้เวลาไม่ถึง 1 นาทีมันเข้าถึงข้อมูลการเงินผมได้แล้ว
Auto-Fill สะดวกสบายสำหรับคนร้ายจริงๆ
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2010
ตอบ: 8966
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 07:41
อีมูอะไรคับ
ในเครื่องมีโปรแกรมอะไรที่คิดว่าเฉพาะทางไหม
เริ่มน่ากลัวไปทุกวันละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9843
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 07:43
[RE: เกือบโดนขโมยเงินทางเน็ต]
ผมเลิกใช้ paypal
ใช้ payoneer แทน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3267
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 07:51
ใน chrome มีข้อมูลบัตรเครดิตไหมครับ ถ้าไม่มีไม่น่าจะมีปัญหาไรนะครับ

คนที่โดนส่วนใหญ่คือผูกบัตรเครดิตไว้กับ paypal มันเอาไปซื้อไรก็ได้
0
0
Status: I'm Gunner
เข้าร่วม: 03 Oct 2013
ตอบ: 30137
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:13
paypal ผมแม่งเมลอะไรมาก็รู้ทั้งๆทที่ไม่เคยใช้
0
0
*0**0*
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:13
sandroz พิมพ์ว่า:
อีมูอะไรคับ
ในเครื่องมีโปรแกรมอะไรที่คิดว่าเฉพาะทางไหม
เริ่มน่ากลัวไปทุกวันละ  

โปรแกรมอีมูคือ LDPlayer ครับ คือแอนดรอยด์บนคอม
โปรแกรมเฉพาะทางล่าสุดคือ ใส่ tag ให้เพลงกับวิดีโอ เป็นฟรีแวร์
อย่างที่ว่าครับ เมื่อวานเปลี่ยนการเชื่อมต่อเน็ต วันนี้โดนแฮคแต่เช้าเลย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:14
ผมอยากรู้จังว่ามันรีโมตเข้ามาทางโปรแกรมไหน

แต่พูดถึงมันก็น่ากลัวนะครับแบบนี้

ต่อไปผมว่าคอม มือถือ เราเอาไว้เล่น ไว้โทร ล้วนๆดีกว่า

พวกธุรกรรมทางการเงิน ยกมาทำในไอแพดน่าจะปลอดภัยกว่ากัน
0
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:16
LoveS พิมพ์ว่า:
ใน chrome มีข้อมูลบัตรเครดิตไหมครับ ถ้าไม่มีไม่น่าจะมีปัญหาไรนะครับ

คนที่โดนส่วนใหญ่คือผูกบัตรเครดิตไว้กับ paypal มันเอาไปซื้อไรก็ได้  

ผมไม่เคยใช้ paypal ครับ ก็เลยไม่รู้ว่ามันซัพพอร์ตยูสเซอร์ขนาดไหน
ถ้าจ่ายตัง จะถามเลขหลังบัตรก่อนมั้ย จะถาม OTP ก่อนมั้ย
บางเว็บนี่ถ้ากดหักเงินแล้วไม่ถา่มอะไรเลยนะครับ หักเงินออกไปแล้วตกใจเลย

ตอนนี้ถอดบัตรออกจากคอมแล้ว หรือแต่ในมือถือ ทำอะไรการเงินเลือกมาทำทางมือถือแทนแล้ว
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:23
รีโมทเข้าเครื่องได้ ลงโปรแกรมรีโมทอะไรไว้รึเปล่าพวก teamviewver พวกนี้มีมั๊ย ถ้ารีโมท desktop แล้วผ่าน password มาได้ยังไง อ่านแล้วแปลกๆ ถ้าเมาส์ขยับเอง แปลว่าเข้ามาคุมที่เครื่อง ต้องหาว่าามาจากช่องทางไหน มาไม่ผ่านโปรแกรมไรเลยไม่น่าคุมเครื่องเราได้ระครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Dec 2008
ตอบ: 29843
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:34
zulander พิมพ์ว่า:
รีโมทเข้าเครื่องได้ ลงโปรแกรมรีโมทอะไรไว้รึเปล่าพวก teamviewver พวกนี้มีมั๊ย ถ้ารีโมท desktop แล้วผ่าน password มาได้ยังไง อ่านแล้วแปลกๆ ถ้าเมาส์ขยับเอง แปลว่าเข้ามาคุมที่เครื่อง ต้องหาว่าามาจากช่องทางไหน มาไม่ผ่านโปรแกรมไรเลยไม่น่าคุมเครื่องเราได้ระครับ  

ผมก็คิดแบบนี้ การที่เค้าจะคอนโทรลหน้าจอเราได้ แปลว่า เค้าต้องเห็นหน้าจอเรา
การเห็นหน้าจอเรามันก็ต้องรีโมทนี่นา...หรือมันมีวิธีอื่น
น่ากลัวฉิบ..ผมใช้ LDplayer ซะด้วย..
0
0

แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:51
zulander พิมพ์ว่า:

อันนี้ไม่ทราบครับ ไม่เคยลงโปรแกรม remote หรืออนญาติให้คนอื่นมารีโมทคอมผมเลย
อาจจะโดนโทรจันหรือมัลแวร์ ?

ผมเข้าไปดู Log จากเร้าเตอร์ในเวลาที่เกิดเหตุนะครับ
ผมไม่รู้ว่าบรรทัดตรงนี้คืออะไร มันจะขึ้นมาทุกครั้งที่คนลอกอินเข้าเน็ต

มันมี mac address ขึ้นด้วย
คนที่รู้address นี้มีแค่สามคน ตัวผมเอง / ช่างเน็ตอาคาร / อีกคนน่าจะช่างเน็ตผู้ให้บริการ
แก้ไขล่าสุดโดย SilverCross เมื่อ Wed Dec 04, 2019 08:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11322
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 08:53
ดีว่าผมไม่เคยเซฟข้อมูลพวกนี้เลย เวลาใช้บัตรก็ใช้แต่บัตรเดบิตที่ไม่มีเงินอยู่ ถ้าจำเป็นก็โอนเงินเข้าจำนวนพอจ่ายได้แค่นั้น
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 5172
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 09:04
อาจจะฝังมากับพวกโปรแกรมเถื่อนหรือพวกไฟล์ที่ปล่อยให้โหลดฟรี ลงเครื่องแล้วก็ลงโปรแกรมพวกนี้ซ่อนในเครื่องอัติโนมัติ เปลี่ยนเน็ตใหม่ก็ไม่น่าหายนะครับ ไปหาพวกลบมัลแวร์ สปายแวร์ ไรงี้มาใช้ก่อน แต่ถ้าให้ดีลงวินโดว์ใหม่
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 09:06
Hajikung พิมพ์ว่า:
อาจจะฝังมากับพวกโปรแกรมเถื่อนหรือพวกไฟล์ที่ปล่อยให้โหลดฟรี ลงเครื่องแล้วก็ลงโปรแกรมพวกนี้ซ่อนในเครื่องอัติโนมัติ เปลี่ยนเน็ตใหม่ก็ไม่น่าหายนะครับ ไปหาพวกลบมัลแวร์ สปายแวร์ ไรงี้มาใช้ก่อน แต่ถ้าให้ดีลงวินโดว์ใหม่  

ขอบคุณครับ กำลังโอนไฟล์งานเข้า ex.hdd
รอบนี้ว่าจะฟอร์แมททุกไดรฟ์เลย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: [Live]-to-[Ride]
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Wed Dec 04, 2019 09:21
เข้ามาเก็บข้อมูล อันตรายมากเลยเดี๋ยวนี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel