ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 476
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 15:57
[RE: ทำไมพี่โต ซิลลี่ฟูลส์ ถึงถูกยกย่องมากขนาดนี้ ? มาวิเคราะห์กันครับ]
พี่โตยุคSF เล่นสดเสียงไม่เคยถึงเลย เคยฟัง2ครั้ง แต่ยุคนั้นทัวร์เยอะด้วย
พอมาเป็น โต Hangman คุณภาพเสียงแกดีขึ้นเยอะ อาจจะทัวร์ไม่เยอะเท่ายุคSF

แกดังเพราะแกแต่งเพลงเข้าถึงคนด้วย ดนตรีดี เนื้อเด่น เสียงเป็นเอกลักษณ์
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 9758
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 15:57
[RE: ทำไมพี่โต ซิลลี่ฟูลส์ ถึงถูกยกย่องมากขนาดนี้ ? มาวิเคราะห์กันครับ]
เอาจริงเสียดายพี่โตนะ คือ แกทัศนคติดีนะ แต่แกมองแต่มุมมองแกว่ามนุษย์มีแต่แง่ร้าย

แกไม่มองแง่ดีบ้าง ซึ่งแง่ดีก็มีเยอะ เอาจริงถ้า โต ต่อ หรั้ง ต้น ถ้ากลับมาร่วมงานกันจริงๆ ราชมังก็เต็มอะต่อให้เลิกไปเป็น 10 ปีแล้ว
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 9013
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 15:58
เป็นคนร้องเพลงยังไง ถึงบอกว่าการร้องของเค้าเป็นการแหกปาก

สกิลคุณร้องเพลงหน้าห้องเรียนไรงี้ป่าว

แล้วตัดสินว่าเสียงเค้าไม่เพราะ แค่คุณฟังว่ามันไม่เพราะ แล้วแฟนคลับของเค้าล่ะ

อ่านแค่นี้ก็งงกับรสนิยมคุณละ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3969
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 15:59
วิเคราะห์อะไรวะนั้น!?
1
0
นักเตะอบต.
Status: เห็นงานเป็นลม เห็นนมสู้ตาย
เข้าร่วม: 01 Nov 2010
ตอบ: 3225
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:01
เสียงแกเป็นเอกลักษณ์ ขนาดริมที่บอกว่าเหมือนๆๆ เสียงยังสูงไม่เท่าบังอ่ะ
0
0
Always United ..
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46542
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:01
อะไรไม่รู้ แต่วงนี้ ผมชอบมือเบสครับ คือโดดมาก จากวง
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Mar 2008
ตอบ: 5462
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:02
จบตั้งแต่ร้องสู้ปั๊บไม่ได้แล้ว ร้องสดเสียงอย่างชุ่ยเลยนะ
2
0
นักเตะอบต.
Status: MAKE US DREAM
เข้าร่วม: 18 Aug 2008
ตอบ: 4366
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:05
[RE]ทำไมพี่โต ซิลลี่ฟูลส์ ถึงถูกยกย่องมากขนาดนี้ ? มาวิเคราะห์กันครับ
แค่ข้อ1 บอกว่าเสียงไม่ดี แหกปากร้อง ทำให้ไม่อ่านข้อต่อไปเลย ผมรู้ว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของคุณ แต่ถ้าบอกว่าบังโตแหกปากร้อง ผมว่าคุณต้องฟังเพลงเยอะกว่านี้หน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26551
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:06
การขึ้นเสียงสูงแบบไม่หลบเสียง แถมเนื้อเสียงยังหนาปึ้กอย่างเงี้ยอะนะเทคนิคไม่เยอะ

แล้วร้องไม่เพราะนี่พวกเพลงช้าๆแกอย่างโหดเลยคุณ
2
0
I choose to live, not just exist.

Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2008
ตอบ: 15411
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:07
ถูกแบนแล้ว
เพราะวงแตกนั่นแระครับ

ถามว่าตอนบังโตยังอยู่ มันดังไหม ดังครับ

มันก็ดังเหมือน bodyslam ตอนนี้แระ แต่คนยังไม่พูดถึงเท่าทุกวันนี้

แต่พอแกแยกออกไป ทุกคนมันโหยหา อาวรณ์ คิดถึงเสียงร้องของแก

มันก็เลยกลายเป็นตำนานไงครับ

อารมณ์ก็เหมือน 2pac ที่เสียชีวิตไป biggie หรืออะไรแบบนี้

เขาจึงกลายเป็นตำนาน เพราะไม่มีโอกาสได้ฟังอีกแล้ว
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29713
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:08
งี้ฟััง freddie mercury ไม่บอกแหกปากอย่างเดียวหรอวะนั่น
2
0
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 15393
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:08
Valkyriies พิมพ์ว่า:
Ekwangsoo พิมพ์ว่า:
เพราะความลงตัวไงครับ เสียงพี่โต+ซาวดนตรีของsf คือ the best

จขม ร้องเพลงดี แต่ถ้าขาดๆเกินๆกับซาวดนตรีก็ทำให้เพลงดีๆกลายเป็นเพลงกากได้

ปล.เพลงซิลลี่ฟูลมีแต่แหกปาก?? ไม่ต้องใช้เทคนิคเยอะในการร้อง ยังไงรบกวนเจ้าของมู้ร้องเพลงซิลลี่ฟูล มาลงในssมาให้ประชากรssเทียบหน่อยครับ  

ไปพูดตอนไหน ไม่ทราบว่า เพลงซิลลี่มีแต่แหกปาก ไม่ใช้เทคนิคในการร้อง

ผมหมายถึง ถ้าเทียบสกิลการร้อง พี่โตกับ นักร้องคนอื่นๆ ลองไปเทียบกับ พวก ออฟปองศักดิ์ โป่ง กัน ณภัทร หนุ่มกะลา ไรแบบนี้ คือพวกนี้ เทคนิคในการร้องจะเยอะ เสียงเพราะ คือถ้าหมายถึงการใช้เสียงสูงพลังเสียง พี่โตแกกินขาดอยุ่แล้ว

ลองฟังเสียงดู แล้วไปเทียบกับนักร้องแบบ พี่โป่ง ออฟ กัน แบบนี้ คิดว่าใครร้องเพลงเพราะกว่ากัน

ผมเองชอบเพลงของซิลลี่มากกว่านะ แต่ไม่ปฎิเสธนะว่านักร้องหลายๆคนร้องเพลงดีกว่าพี่โต

"เสียงดี ? ผมว่าข้อนี้ไม่น่าใช่ ผมเองก็เป็นคนร้องเพลง
ผมว่าพี่โตไม่ใช่คนที่ร้องเพลงได้เพราะเท่าไหร่ เทคนิคการร้องเพลงไม่ได้เยอะ เน้นแหกปาก ใช้พลังมากกว่า "
อันนี้ที่คุณพิม
"เพลงซิลลี่ฟูลมีแต่แหกปาก?? ไม่ต้องใช้เทคนิคเยอะในการร้อง"อันนี้ที่ผมพิม
คุณบอกว่าเน้นแหกปาก ผมอาจจะใช้คำผิดที่ว่ามีแต่แหกปาก
"เทคนิคการร้องเพลงไม่ได้เยอะ" คุณพิมแบบนี้ ผมพิมแบบนี้ "ไม่ต้องใช้เทคนิคเยอะในการร้อง"
ผมเลยพิมไปว่าถ้างั้นคุณก็ร้องเพลงsfแล้วเอาให้เพื่อนๆสมาชิกเทียบดิครับ
3
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 711
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:11
จะว่าเพราะหรือไม่เพราะ อันนั้นผมว่าแล้วแต่ไม่ว่ากันอยู่ที่รสนิยมแต่ละคนมากกว่า
ส่วนตัวผมว่าที่คนชอบพี่โตก็เพราะ เสียงร้อง เนื้อเพลงที่เขียน เมโลดี้ที่แต่ง พอมันมาบวกกับตัวดนตรีมันเลยลงตัวไปหมดและอีกอย่างคือซิลลี่ฟูลส์ ล้ำยุคล้ำสมัยครับยกตัวอย่างเพลง ฝัน ในอัลบั้ม Candyman เพลงนี้ ทุกวันนี้ปี 2019 จะ 2020 ยังไม่เชยเลยครับยังเปิดให้วัยรุ่นยุคนี้ฟังได้สบายๆเลยครับ ถ้าเทียบกับวงรุ่นๆเดียวกันนะ ซึ่งตรงนี้แหละทำให้ผมชอบ
แก้ไขล่าสุดโดย Sphere เมื่อ Wed Nov 13, 2019 16:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Always Red, Always will be Red, North London is Red!
โค้ช A-License
Status: RVV-IRENE-YOONJO-YEBIN-SUJI-YUJEONG
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15355
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:11
Valkyriies พิมพ์ว่า:
Ekwangsoo พิมพ์ว่า:
เพราะความลงตัวไงครับ เสียงพี่โต+ซาวดนตรีของsf คือ the best

จขม ร้องเพลงดี แต่ถ้าขาดๆเกินๆกับซาวดนตรีก็ทำให้เพลงดีๆกลายเป็นเพลงกากได้

ปล.เพลงซิลลี่ฟูลมีแต่แหกปาก?? ไม่ต้องใช้เทคนิคเยอะในการร้อง ยังไงรบกวนเจ้าของมู้ร้องเพลงซิลลี่ฟูล มาลงในssมาให้ประชากรssเทียบหน่อยครับ  

ไปพูดตอนไหน ไม่ทราบว่า เพลงซิลลี่มีแต่แหกปาก ไม่ใช้เทคนิคในการร้อง

คุณพิมพ์ไว้แบบนี้อะ "ผมว่าพี่โตไม่ใช่คนที่ร้องเพลงได้เพราะเท่าไหร่ เทคนิคการร้องเพลงไม่ได้เยอะ เน้นแหกปาก ใช้พลังมากกว่า"

คุณก็ไม่ได้พูดจริงๆนั่นแหละ แต่ความหมายมันก็ไม่หนีกันเท่าไหร่มั้ง
2
0

Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2008
ตอบ: 15411
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2019 16:14
ถูกแบนแล้ว
EnterSandman พิมพ์ว่า:
จบตั้งแต่ร้องสู้ปั๊บไม่ได้แล้ว ร้องสดเสียงอย่างชุ่ยเลยนะ  

ร้องสู้ปั้ปไม่ได้ อันนี้ไม่เถียง

แต่บอกปั้ปร้องสดอย่างชุ่ยนี่ เคยฟังเขาร้องสดไหม

ผมว่าปั้ปเป็นคนที่ร้องสดได้ดีมากคนนึงเลยนะ เอาคนอยู่ทั้งเวที
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel