ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 10:32
ถูกแบนแล้ว
[RE: ศาสนาพุทธมีที่ให้ปรึกษาหรือระบายแบบคริสมั๊ยครับ]
เณร ปาราชิก พิมพ์ว่า:
นาทีนี้ต้องหาหมอเท่านั้นครับ ศาสนาช่วยท่านได้แค่ก่อนเป็นโรคเท่านั้น แต่เป็นแล้วต้องรีบรักษาโดยแพทย์

ถ้าหายแล้วมาว่ากันใหม่เรื่องศาสนา จะนับถือพุทธท่านก็จะต้องศึกษาพุทธแท้ๆไม่ใช่งมงายเรื่ออภินิหารหรือเชื่ออะไรผิดๆ

หรืออยากเปลี่ยนเป็นคริสเตียนก็เป็นอีกทางหนึ่งที่ดี ถ้าเปลี่ยนแล้วถูกจริตชีวิตก็จะดีขึ้น เพราะผมเป็นพุทธที่ชื่นชมบางแนวคิดของคริสเตียนเสมอ

เขาค่อนข้างสอนให้มองบวกและพิธีกรรมเขาดูมีความสุขมาก

นี่เป็นความเห็นของผู้ที่เข้าใจประโยชน์ของศาสนาอย่างแท้จริงครับ เจ้าของกระทู้ไม่ควรพลาดความเห็นนี้น

โรคซึมเศร้าคือการเป็นโรค การ มันปฏิบัติทางศาสนามันเหมือนการออกกำลังกายเพื่อป้องกันโรคซึ่งก็ใช่ว่าจะป้องกันได้ 100% คนวิ่งทุกวันยังป่วยได้ คนปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิทุกวันก็มีโอกาสป่วยเป็นซึมเศร้าได้ (นอกเสียจากตัดสังโยชน์ได้ ต่อ ให้ป่วยเป็นซึมเศร้าจริงถึงขนาด คนปกติฆ่าตัวตาย คนพวกนี้จะไม่ฆ่าตัวตายเด็ดขาด )แต่อัตราส่วนหรือโอกาสที่จะเกิดขึ้นมันก็จะน้อยลงกว่าคนที่ไม่ออกกำลังกายเลยไม่เคยวิ่งเลย ใช่ไหมล่ะ

แต่ณตอนนี้เจ้าของกระทู้ป่วยแล้วหรือรู้สึกซึมเศร้าแล้ว ถ้ายังไม่อยากหาหมอก็อาจจะลองวิธีการทางศาสนาก่อน แต่ถ้าป่วยจริงๆแล้วมันก็เหมือนกับ เป็นหวัดหนักๆ แล้วไปวิ่งออกกำลังกายมันจะหายไหมล่ะ เผลอจะตายด้วยซ้ำ เพราะภูมิต้านทานมันไม่มี
แก้ไขล่าสุดโดย armeros เมื่อ Mon Oct 21, 2019 10:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Somewhere over the rainbow !!!
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 117
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 10:34
[RE: ศาสนาพุทธมีที่ให้ปรึกษาหรือระบายแบบคริสมั๊ยครับ]
ถ้าเป็นแนวพุทธจริงๆ (ในความคิดผม) จะเน้นไปทางค้นหาตัวเอง ให้ฟัง(หรือหยุดฟัง)เสียงตัวเอง ผ่านการปฏิบัติ สภาพแวดล้อม เพื่อดึงสติให้กลับมา แล้วค่อยแสวงหาปัญญาครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19731
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 10:41
[RE]ศาสนาพุทธมีที่ให้ปรึกษาหรือระบายแบบคริสมั๊ยครับ
เข้าไปหาพระที่ญาติโยมเข้าหาประจำ ท่านก็จะเข้าใจและแนะนำวิธีปลดทุกข์แบบทางธรรมให้ได้ แล้วก็ลองปรึกษาแพทย์เฉพาะทางด้วย มีเบอร์โทรหน่วยงานพวกนี้ปรึกษาฟรีทางโทรศัพท์. ลองเสริชแล้วโทรระบายปรึกษาดูครับ ขอให้โชคดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 518
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 10:47
ถูกแบนแล้ว
armeros พิมพ์ว่า:
เณร ปาราชิก พิมพ์ว่า:
นาทีนี้ต้องหาหมอเท่านั้นครับ ศาสนาช่วยท่านได้แค่ก่อนเป็นโรคเท่านั้น แต่เป็นแล้วต้องรีบรักษาโดยแพทย์

ถ้าหายแล้วมาว่ากันใหม่เรื่องศาสนา จะนับถือพุทธท่านก็จะต้องศึกษาพุทธแท้ๆไม่ใช่งมงายเรื่ออภินิหารหรือเชื่ออะไรผิดๆ

หรืออยากเปลี่ยนเป็นคริสเตียนก็เป็นอีกทางหนึ่งที่ดี ถ้าเปลี่ยนแล้วถูกจริตชีวิตก็จะดีขึ้น เพราะผมเป็นพุทธที่ชื่นชมบางแนวคิดของคริสเตียนเสมอ

เขาค่อนข้างสอนให้มองบวกและพิธีกรรมเขาดูมีความสุขมาก

นี่เป็นความเห็นของผู้ที่เข้าใจประโยชน์ของศาสนาอย่างแท้จริงครับ เจ้าของกระทู้ไม่ควรพลาดความเห็นนี้น

โรคซึมเศร้าคือการเป็นโรค การ มันปฏิบัติทางศาสนามันเหมือนการออกกำลังกายเพื่อป้องกันโรคซึ่งก็ใช่ว่าจะป้องกันได้ 100% คนวิ่งทุกวันยังป่วยได้ คนปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิทุกวันก็มีโอกาสป่วยเป็นซึมเศร้าได้ (นอกเสียจากตัดสังโยชน์ได้ ต่อ ให้ป่วยเป็นซึมเศร้าจริงถึงขนาด คนปกติฆ่าตัวตาย คนพวกนี้จะไม่ฆ่าตัวตายเด็ดขาด )แต่อัตราส่วนหรือโอกาสที่จะเกิดขึ้นมันก็จะน้อยลงกว่าคนที่ไม่ออกกำลังกายเลยไม่เคยวิ่งเลย ใช่ไหมล่ะ

แต่ณตอนนี้เจ้าของกระทู้ป่วยแล้วหรือรู้สึกซึมเศร้าแล้ว ถ้ายังไม่อยากหาหมอก็อาจจะลองวิธีการทางศาสนาก่อน แต่ถ้าป่วยจริงๆแล้วมันก็เหมือนกับ เป็นหวัดหนักๆ แล้วไปวิ่งออกกำลังกายมันจะหายไหมล่ะ เผลอจะตายด้วยซ้ำ เพราะภูมิต้านทานมันไม่มี  

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม เอาซะคนกวนทีนไร้สะระแบบผมรู้สึกดีจนไปไม่เป็นเลยครับ

1
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 10:50
ไปหาหมอก่อนครับผม หมอเค้าจะมียาให้กินรึให้คำปรึกษาที่ดีกว่าครับ
ส่วนทางศาสนานั้นเดี๋ยวนี้ไม่รุ้สิไม่น่าไป เมื่อก่อนพระกับชาวบ้านอยุ่ไกล้กันชาวบ้านมีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจก้อไปปรึกษาพระเดี๋ยวนี้ผมว่าสังคมมันเปลี่ยนไปแล้วนอกจากจะเป็นวัดที่พระปฏิบัติที่ท่านพร้อมรับฟังทุกอย่างจากทุกคน
ขอให้อยุ่เผื่อลูกนะดีเเล้วครับมีแรงใจมีความหวังที่จะอยุ่ต่อทุกคนมีปัญหาหมดครับ ปัญหาของคุณอาจจะไม่หนักเท่าปัญหาของผมก้อได้จริงไหมครับมันอยุ่ที่คุณจะสู้ต่อไปรึเปล่า อยุ่ที่การแก้ปัญหาอย่าท้อครับและเผชิญกับมัน ยังไงก้อสู้ๆครับผม
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2010
ตอบ: 887
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 11:01
ผมอิสลาม​นะ​ ผมละหมาดขอพร​ จากพระเจ้า​ ทุกข์ร้องเรื่องใดก็ขอไป ระบายไป

แนะนำให้ทำสมาธิ​ นั่งนิ่งๆสูดหายใจเข้าลึกๆช้าๆ​ กลั้นไว้เล็กน้อย​ แล้วหายใจออกช้าๆ​ ยาวๆ​ ให้คงสติรับรู้ไว้ที่ลมหายใจ​

ทำแบบนี้ทุกวัน​ วันละ​ 15​ นาที​ 30​ นาที​ รับรองท่านจะอาการดีขึ้น​แน่นอน​ มันเป็นเคลียร์ขยะในสมองออก​ ทำให้สมองผ่อนคลายลง​ ใจเย็นขึ้น​ โปรดโปร่งขึ้น​

แล้วก็ปัญหาที่ท่านเจอ ท่านต้องยอมรับว่ามันเกิดขึ้นไปแล้ว​ แก้ไขในอดีตไม่ได้​ แต่แก้ไขในปัจจุบันได้​ ค่อยๆแก้ไปทีละนิส​ ทีละหน่อย​

สุดท้ายผมเอาใจช่วยนะครับ​ จงมีชีวิตต่อไป​ อยากมีชีวิตต่อไป​ เพื่อตัวเองและลูก​ และสุดท้ายอีกอย่าง​ ขอพระเจ้าประทานความเมตตาและความช่วยเหลือแก่ท่านครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2092
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 11:19
ถูกแบนแล้ว
ศาสนาพุทธมีที่ให้ปรึกษาหรือระบายแบบคริสมั๊ยครับ
สมัยก่อนๆเนี่ย (สมัยนี้ตามต่างจังหวัดก็ยังพอมี) คนก็เอาเรื่องที่ทุกข์ใจไปปรึกษาพระนี่แหละครับ เพราะเชื่อว่าพระเป็นผู้ฝึกตน มีสมาธิ ใจเย็นกว่าคนทั่วไป จึงให้คำปรึกษาที่ดีได้ ซึ่งสมัยนี้ไม่รู้ว่าพระดีๆยังเหลืออยู่เยอะไหม และท่านว่างพอที่จะมาฟังเรารึเปล่า

สมัยนี้แนะนำว่าหากอยากระบายให้คนแปลกหน้าฟังจริงๆก็โทรไปส่ยด่วนสุขภาพจิตเลยครับ ข่วยได้มากเหมือนกัน

แต่ถ้าอยากให้อาการดีขึ้นแบบฉับพลัน(ในกรณีสุ่มเสี่ยงเป็นซึมเศร้านะ) คือหมอหลายท่านไม่ได้เข้าใจเราจริงๆ บ่นอะไรเยอะไม่ได้ แต่เราจะได้ยาปรับสารในสมองมาทาน ดีขึ้นไวครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2010
ตอบ: 448
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 11:23
หาพระก็ต้องมองที่พระดีครับ​ พระเก่งๆแก้ปัญหาให้ท่านได้มีอยู่​ แต่พระกะโหลกกะลาก็มีแยะ​ เหมือนคนทั่วไปมีทั้งดีทั้งชั่ว​ เก่งและไม่เก่งในเรื่องที่แตกต่างกัน

หาจิตแพทย์ชัวร์สุดเพราะเค้าเรียนด้านนี้มาโดยตรง​ ช่วยบรรเทาปัญหาให้ท่านแบบหวังผลได้มากกว่าไปพบพระ​ เพราะถ้าเจอพระเก่งท่านจะช่วยเหลือเราได้แน่นอน​ แต่ถ้าเจอพระดาดๆบางทีท่านอาจจะอาการหนักกว่าเก่าก็ได้

สมาธิเป็นยาทา​ วิปัสสนาเป็นยาใจ​ สมาธิคือการทำกายใจให้สงบระงับจากความฟุ้งซ่าน​ วิปัสสนาคือการเสริมปัญญาที่ช่วยให้มองปัญหาที่เป็นทุกข์ได้แตกฉาน​ จิตใจเราต้องมีสมาธิก่อนถึงจะเริ่มพิจารณาเรื่องราวต่างๆให้กลายเป็นปัญญาได้​ แต่ปัญญาในทางพระพุทธศาสนไม่ใช่หมายเอาถึงความรู้​ ไม่ใช่การอ่านการฟังเพื่อให้ได้รู้ถึงเรื่องราวแบบโลกๆ​

ปัญญาที่ช่วยตัดทุกข์ได้​ พระพุทธองค์ทรงวางไว้ในแง่เดียวคือปัญญารู้เห็นทุกสิ่งตามความเป็นจริง​ มองทุกอย่างตามหลักไตรลักษณ์​ คือไม่เที่ยง​ เป็นทุกข์​ ไม่มีสาระตัวตนแก่นสารอย่างแท้จริง​ เป็นอนิจจัง​ ทุกขัง​ อนัตตา​ หาอะไรมาพึ่งพิงยึดเหนี่ยวไม่ได้เพราะต้องสูญสลายไปทั้งหมด​ ไม่ว่างาน​ เงิน​ คนที่เราชัง​ คนที่เรารัก​ รวมทั้งตัวเราเอง​ หรือโลกใบนี้​ วันนึงมันก็ต้องดับสูญ​ แต่สิ่งที่หายไปมันแค่ทางกายภาพ​ ส่วนสิ่งที่เหลืออยู่และจะยังคงนำเราให้ไปพบสุขและทุกข์ต่อไปนั่นคือดวงจิต​

พระพุทธองค์คงเป็นคนทุศีล​อย่างแน่แท้​ หากคำสอนเรื่องนรก​ สวรรค์​ เปรตผีอสูรกาย​ นาคครุฑ​ เทวดา​ พระอินท์​ พระพรหม​ พระนิพพาน​ เป็นแค่เรื่องแต่งที่ไม่มีอยู่จริง.. แต่พระองค์กลับทรงเน้นย้ำอยู่เสมอให้เราละกรรมชั่ว​ ประกอบกรรมดี​ ทำจิตใจให้ผ่องใสเบิกบานอยู่เสมอ​ เพื่อให้มีภพภูมิที่ดีต่อไป​ หากท่านไม่มั่นใจในสิ่งใดๆในโลกนี้​ ก็ขอให้ตระหนักถึงเรื่องกรรมเอาไว้ครับ​ ชาตินี้ทุกข์หนัก​ แต่ยังคิดดีทำดี​ พยายามทำตนให้พ้นจากบาปกรรมที่ทำใจหมองอยู่เสมอๆ​ ชาติหน้าเกิดใหม่ที่ๆท่านไปจะต้องสดชื่นแจ่มใสกว่าที่เป็นอยู่แน่นอน​

Spoil
พระพุทธองค์ท่านทรงทิ้งความสุขสบาย​ ความสมบูรณ์พร้อมในทุกๆด้าน​ สิ่งต่างไม่ได้ล้าหลังเพราะสิ่งที่ท่านได้รับ​ ล้วนแล้วแต่ทันสมัยที่สุดในโลกเวลานั้น.. แต่ท่านกลับหนีความสบายนั้น​เพื่อไปใช้ชีวิตในป่าในเขา​ สู้กับความยากลำบากนานัปประการเพราะตั้งใจแน่วแน่ว่าจะเอาพระนิพพานให้ได้ในชาตินี้​ เพื่อที่ว่าชาติถัดไปท่านจะได้ไม่ต้องมาเวียนเกิดเวียนตายอย่างไม่จบไม่สิ้นแบบนี้อีก​ ดังนั้น​ ชีวิตที่เหลือทั้งหมดในชาตินี้​ ท่านจึงขอมอบให้กับความตั้งใจนั้น​ ละความรู้สึกทางโลกออกไปทั้งหมด​ เพื่อทำประโยชน์ครั้งใหญ่ให้กับตัวท่านเองและมหาชนผู้มีปัญญาเห็นตามได้..

ที่พิมพ์มาทั้งหมดแค่อยากให้ท่านได้กำลังใจนะครับ​ ถึงตอนนี้จะแย่แต่ถ้าเรามีเป้าหมายที่ดีก็จงสู้ต่อไป​ ความตายไม่ใช่จุดจบของทุกข์ในปัจจุบัน​ เพราะมันคือประตูแห่งการชดใช้หนี้ที่ท่านเคยก่อเอาไว้ในอดีต​ ถ้าทำดีมามากก็จะต้องได้รับกำไรมาเชยชม​ แต่หากท่านชั่วมามากกว่าผลลัพธ์ที่ได้ย่อมขื่นขมไปตราบนานเท่านาน​ ดังนั้นห้ามตายเด็ดขาดครับ.. การฆ่าคนตายเป็นบาปอันใหญ่หลวงนักหนีนรกไม่พ้นเลย อีกทั้งหากใจไม่ผ่องใสตายไปเป็นเปรตปีสัมภเวสีออกโหยหวนขอส่วนบุญนับร้อยนับพันปีแน่ๆ​ ถ้าตายแบบคับแค้นใจก็ต้องลงนรกตกอบายนับหมื่นนับแสนหรือนับล้านปีจนโลกแตกดับ.. จนโลกก่อตัวใหม่​ จนโลกแตกไปอีกรอบ​ ก็อาจจะยังไม่มีทางกลับมาเกิดเป็นคนได้อีกถ้ากรรมเก่ามันหนักเกินไป​ ทุกคนอาจจะบอกว่าก็ไม่ได้อยากเกิดอีกนี่นา​ แค่อยากตายๆให้เรื่องมันจบๆไป.. แต่มันไม่จบครับ​ กฎธรรมชาติเขาเป็นแบบนี้มาแต่แรกแล้ว​ ถึงไม่มีพระพุทธองค์สิ่งนี้ก็ยังคงดำเนินต่อไปไม่เปลี่ยนแปลง  

แก้คำผิดบ่อยหน่อยนะครับ​ มือถือจอเล็ก แต่อยากให้ท่านมีกำลังใจนะ​ สู้ๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ฮัมมาบี้ เมื่อ Mon Oct 21, 2019 11:46, ทั้งหมด 4 ครั้ง
2
0

ป๋าชูอาร์แซนเวนเกอร์มหัศจรรย์จุงเบย!
นักบอลถ้วย ง.
Status: [Live]-to-[Ride]
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 11:33
ศาสนาพุทธมีที่ให้ปรึกษาหรือระบายแบบคริสมั๊ยครับ
ผมเคยเป็นครับ ทางที่ผมใช้คือ คิดทบทวนตัวเองก่อนเราพลาดอะไร เราผิดอะไรตรงไหน แล้วเอาตัวเองออกมาจากตรงนั้นครับ กลับมาคิดถึงตัวเองหรือพ่อแม่ให้มากครับ ช่างหัวคนรอบข้าง ช่างสายตาคนอื่น แล้วเวลาจะค่อยๆรักษาตัวคุณเอง

F*ck other people
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 287
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 11:38
ลองไปโบสถ์คริสต์ดูครับ มีคนรับฟังและให้คำปรึกษานะ เพื่อนผมเคยชวนผมไปโบสถ์ ผมว่าดีนะ สังคมก็โอเค คำสอนก็ดี แต่ผมศรัทธาศาสนาพุทธมากเลยไม่ได้เปลี่ยนไปนับถือคริสต์ ศาสนาพุทธสอนว่าทุกข์เกิดจากจิตเรา ศาสนาคริสต์จะสอนประมาณพระเจ้าอยู่กับเรา พระองค์รักและช่วยทุกคนเสมอ แต่ก็สอนให้ทำดีทั้งคู่ ขึ้นอยู่กับใครชอบแบบไหน
ถ้าพุทธก็แนะนำ สวนโมกข์ตรงสวนรถไฟครับ มีอบรมบ่อย สอนผมเยอะเลยย
ฝากไว้เป็นทางเลือกครับ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8908
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 12:52
ยินดีรับฟังครับผม
0
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 339
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 12:55
ปัญหาจากที่สังเกตมันมี 2 แบบ 1.ปัญหาทั่วไป(กายภาพ) 2.ปัญหาทางใจ และส่วนมากจะเกิดคู่กัน

ปัญหาทั่วไป ผมมองว่าแก้ยากกว่าทางใจเพราะมันมีปัจจัยเยอะมาก ยากที่จะควบคุมแต่มันมีทางออก ถ้าสังเกตให้ดีทุกอย่างที่เกิดขึ้นมาบนโลกล้วนมีจุดอ่อนจุดแข็งหมดเลยไม่มีสิ่งไหนอยู่ไปได้ถาวร
ปัญหาทางใจ ผมมองว่าแก้ง่ายกว่าตรงที่มันอยู่ที่ตัวเรา

อยากให้ลองตอบคำถามพวกนี้ดู 1.ทำไมเราทุกข์หรือไม่สบายใจ 2.แล้วการที่ทุกข์หรือไม่สบายใจอยู่ ณ ตอนนั้นสามารถทำให้แก้ปัญหาหรือใจเราสงบไหม 3.เราจะทุกข์หรือไม่สบายใจต่อไปไหม

วิธีแก้ลองอย่าไปมีความพอใจหรือไม่พอใจสิ่งไหนดูครับ รับรู้การเกิดขึ้นแต่อย่าเกิดความรู้สึกพอใจหรือไม่พอใจสิ่งนั้น

อีกวิธีแนะนำลองไปที่เงียบๆแล้วตะโกนดังๆครับ อยากพูดไรก็พูด

ปล.ผมไม่ทราบว่าตอนนี้ความรู้สึกคุณอยู่ในระดับไหน หากมีคำไหนที่คุณอ่านแล้วทำให้คุณไม่สบายใจหรืออึดอัดผมขออภัยด้วย และอยากให้คุณทราบว่าผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดี
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2009
ตอบ: 1719
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 13:04
ไปหาหมอสุขภาพจิตครับ
จะมีนักจิตวิทยา-หมอ คุยกับเราซึ่งเราไม่รู้จักเค้า
สามารถระบายได้เต็มที่เลยครับ
จากประสบการคนใกล้ตัวสองคนไปพบมาแล้ว ชีวิตดีขึ้นแน่นอน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 6913
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 13:06
ไม่มีศาสนาไหนจะช่วยท่านได้หรอกครับนอกจากจิตแพทย์ ท่านต้องได้รับการดูแลนะครับ ขอให้ผ่านพ้นเรื่องแย่ๆไปให้ได้นะครับ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16280
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 13:20
แนะนำหมออีกเสียงครับ เค้าจะรับฟังคุณทุกเรื่องแน่นอน
0
0
Do you hear the people sing ?
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel