ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7223
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 10:32
[RE: กูบอก..แล้ว ! ศักดิ์ศรี สำคัญกว่าชีวิตลูกเมีย หนุ่มซิ่งกระบะแข่งกันเสียหลักตกข้างทาง]
IndyPro พิมพ์ว่า:
Rinsama พิมพ์ว่า:
เม้มแรกสงสัยไม่อยากได้ABS

ถ้าเคยรถหมุนสักรอบน่าจะเปลี่ยนใจอย่างไว  

เคยหมุนกับอัสติสบนมอเตอเวครับ ที่ 140 แต่รอดตกหลุมน้ำ

เม้นอื่นผมไม่ตอบกลับละนะ ขี้เกียจพิม 555  

จริงๆหมุนตกน้ำนิ น่าจะหลอนมากเลยนะครับ
ถ้ามีABS อาจจะคุ้มรถได้ไม่ตกน้ำก็ได้นะครับ

ส่วนชนตูด ลองผ่อนคันเร่ง กับทิ้งระยะจากคันหน้าเพิ่มขึ้นดูครับ น่าจะไม่ต้องกังวลเรื่องนี้นะครับ
ส่วนรถหมุน ผมขับ80 ก็หมุนมาแล้ว ตอนนั้นประสบการณ์น้อยเพิ่งขับรถได้ไม่นาน เพราะมอไซด์ตัดหน้าเหยียบเบรค หมุนเลย
รู้เลยว่าคนมันตายกันง่ายๆเลยนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Rinsama เมื่อ Wed Oct 16, 2019 10:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 956
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 10:41
[RE: กูบอก..แล้ว ! ศักดิ์ศรี สำคัญกว่าชีวิตลูกเมีย หนุ่มซิ่งกระบะแข่งกันเสียหลักตกข้างทาง]
จากประสบการณ์ตรงเหมือนกัน ผมชินกับไม่มี ABS มากกว่า มันให้ระยะได้สั้นกว่า

ที่สั้นกว่าคือ เวลาผมเบรค ผมไม่กดเบรคแช่ แต่จะใช้วิธีเลี้ยงเบรค แล้วกดปล่อย กดปล่อย จึ๊ก จึ๊ก จึ๊ก

ขับแบบนี้เวลาขับกระบะแบบมี ABS ต้องเผื่อระยะไว้เลยครับ เพราะมันเบรคได้ไกลกว่า

แต่เวลาผมไปขับกระบะเก่าๆ เบรคแบบกดปล่อย กดปล่อย ผมกะระยะได้สบายเลย เพราะมันสั้นกว่า

แต่ถ้าเบรคแบบกดแช่ยาว อันนี้ยอมรับว่า ABS มันดีกว่าแน่นอน เพราะมันสามารถบังคับทิศทางได้ และระยะเบรคสั้นกว่า

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 10:44
ถูกแบนแล้ว
เม้มแรกสงสัยไม่อยากได้ABS

ถ้าเคยรถหมุนสักรอบน่าจะเปลี่ยนใจอย่างไว  

เคยหมุนกับอัสติสบนมอเตอเวครับ ที่ 140 แต่รอดตกหลุมน้ำ

เม้นอื่นผมไม่ตอบกลับละนะ ขี้เกียจพิม 555  

จริงๆหมุนตกน้ำนิ น่าจะหลอนมากเลยนะครับ
ถ้ามีABS อาจจะคุ้มรถได้ไม่ตกน้ำก็ได้นะครับ

ส่วนชนตูด ลองผ่อนคันเร่ง กับทิ้งระยะจากคันหน้าเพิ่มขึ้นดูครับ น่าจะไม่ต้องกังวลเรื่องนี้นะครับ
ส่วนรถหมุน ผมขับ80 ก็หมุนมาแล้ว ตอนนั้นประสบการณ์น้อยเพิ่งขับรถได้ไม่นาน เพราะมอไซด์ตัดหน้าเหยียบเบรค หมุนเลย
รู้เลยว่าคนมันตายกันง่ายๆเลยนะ  

อัลติสที่ผมขับมีabsครับ ช่วงที่หมุนผมหมุนจากเลนขวาสุด

ไปเลน3 โชคดีที่เลน2 3ไม่มีรถตอนผมหมุน ตอนหมุนผม

ค่อยๆเหยียบเบรค+ เขย่าพวงมาลัยหักซ้ายขวาไปมาไวๆดีที่

ผมไม่ตกใจกระทืบคันเร่ง ผมไม่เคยชนท้ายถ้าขับเรว ขับ20

ชนท้ายทีนึงเพราะเล่นไลไปด้วย55
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19201
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 10:51
เจอเม้นแรกจบเลย โคตรงง
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
อบรมขอไลเซนส์
Status: i believe in destiny
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 13965
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 11:10
ขอบคุณมู้นี้มากครับ ได้ความรู้เรื่องเบรคมากเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 125
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 11:16
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
เรื่องระยะเบรค
ABS < เบรคล้อล๊อค
อันนี้ชัดเจน

แต่มีที่น้อยกว่า ABS อีกก็คือเบรคแช่เลย แช่ในระดับที่ล้อเกือบล๊อค แต่ ABS ยังไม่ทำงาน
แต่ไม่ต้องเหยียบๆปล่อยๆแบบที่เรียกว่า ABS เท้านะ ถ้าจะทำคอนเซปท์ ABS ยังไงเท้ามันก็ไม่ไวและแม่นเท่าคอมอยู่แล้ว

อันนี้สั้นสุดจริงๆ ลองมาแล้ว

แต่จะทำได้ในสถานการณ์จริงมันยาก เพราะต้องรู้จักรถตัวเองดีมากๆ รู้ระยะเบรค น้ำหนักเบรค ความลึกแป้นเบรคแบบเป๊ะสุดๆ แล้วก็มีสติมากๆตอนเกิดเหตุด้วย

ป.ล. ข้อดีของ ABS ไม่ใช่ระยะเบรคที่สั้นที่สุด
แต่ ABS มันช่วยให้ล้อไม่ล๊อคและยังควบคุมรถได้อยู่โดยไม่ไถลครับ
ถ้า Maximize พลังเบรคได้สุดขีดจริงๆแบบที่ผมบอกข้างบน ว่าเบรคแช่ให้เฉียดสุดๆ ABS ไม่ทำงาน และล้อไม่ล๊อค เคสนี้จะได้ระยะเบรคสั้นสุด  

เห็นด้วยครับ ถ้าเบรคเองจริงๆจะสั้นกว่า absครับ ถ้าเบรคแบบล้อเกือบล็อค รถแข่งสนามจึงไม่ค่อยมี และต้องทำตามกฎเช่น FIA ไรด้วยครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15294
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 11:36
กระทู้ดีมากครับ

ขอชื่นชมเลย

ส่วนตัวผมถ้าขับรถ ABS AIRBAG ต้องมีเท่านั้นครับ ไม่มีไม่ขับ

ทุกวันนี้ขี่ มอไซยังเลือกที่มี ABS เลย (XMAX ABS หน้าหลัง TCS ก็มี เอาให้หมด)
กดๆปล่อยๆเอง บางทีได้กดจน abs ทำงานก็มี

แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Wed Oct 16, 2019 11:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
The Journey of new beginnings.
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ผมสายฮา ไม่ใช่สาย WAR
เข้าร่วม: 10 Feb 2009
ตอบ: 2959
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 13:17
มีตังซื้อรถ (ที่จริงผ่อนระยะยาว) แต่ ไม่มีสติในการขับรถ

มีเมียเตือนสติ แต่ ไม่สนใจคำเตือนของเมีย พอตกใจกลัวทำอะไรไม่ถูก ดีไม่ตายหมู่

แบบนี้ถ้าผมเป็นประกัน ผมไม่จ่าย
0
0
One planet, one people. And as long as we remember

that we share one future...We will survive!
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4027
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 14:08
จะบอกว่ามีหรือไม่มี มีก็ย่อมดีกว่าปะ ABS

จะมาบอกว่าประสบการณ์ตรงแล้วยังไง

นี่ถนนส่วนรวม ไม่ใช่สนามแข็ง อย่าอ้างประสบการณ์เลย

สันดานคนขับรถ นี่พวกกระบะแต่งซิ่งเสี่ยวๆนี่ นับคันได้เลย ขับรถกวนสนตีน

ตั้งแต่เคสกระบะไปเสยตูด Mc ละ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 402
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 15:59
ผมชอบไม่มี ABS มากกว่านะถ้าขับกะบะ ABS นี่ทำเพื่อนผมซัดท้าย2คนแล้ว

เนื่องด้วยขับกันแบบไม่มีABSกันมานาน พอคันใหม่มาไม่ได้เผื่อระยะเบรค เบรคเท่า

ระยะเก่า เบรคจับละปล่อยละจับใหม่ ไม่ทันชนท้ายเรียบร้อย ใน

คลิปของท่านดูระยะเบรครถมีABSมันสั้นกว่า ผมก็งงๆว่ามันใช่เหรอ เพราะประสบการณ์

ตรงไม่ใช่แบบนั้น - - แต่ก็นั่นแหละ ถ้าลองเบรคกันก่อนจะไปขับจริงๆก็จะดีกว่า

ไปลองสนามจริงเลย - -  

ABSสำคัญครับ เบรกได้สั้นกว่า

แต่ สิ่งที่สำคัญอีกอย่างและมองข้ามกันคือยาง ยางเส้นละ2000 กับเส้นละหมื่นแรกๆอาจไม่ต่าง แต่ผ่านไปต่างแน่นอน ผมเคยใช้ยางกระจอกๆ ABSก็ล้อตาย เพราะยางมันไม่เกาะถนน

แล้วกระบะซิ่งส่วนใหญ่ ย้ำว่ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยสนใจเรื่องยางเท่าไร เน้นแบบโปร ยางพร้อมล้อมาเลยจบๆ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 16:28
กระบะแต่งนี่โคตรเกลียด โดยเฉพาะที่ไปทำให้ควันดำๆ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29323
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:30
เบื่อหน้าวันที่ฉันป๋วย พิมพ์ว่า:
ผมชอบไม่มี ABS มากกว่านะถ้าขับกะบะ ABS นี่ทำเพื่อนผมซัดท้าย2คนแล้ว

เนื่องด้วยขับกันแบบไม่มีABSกันมานาน พอคันใหม่มาไม่ได้เผื่อระยะเบรค เบรคเท่า

ระยะเก่า เบรคจับละปล่อยละจับใหม่ ไม่ทันชนท้ายเรียบร้อย ใน

คลิปของท่านดูระยะเบรครถมีABSมันสั้นกว่า ผมก็งงๆว่ามันใช่เหรอ เพราะประสบการณ์

ตรงไม่ใช่แบบนั้น - - แต่ก็นั่นแหละ ถ้าลองเบรคกันก่อนจะไปขับจริงๆก็จะดีกว่า

ไปลองสนามจริงเลย - -  

ABSสำคัญครับ เบรกได้สั้นกว่า

แต่ สิ่งที่สำคัญอีกอย่างและมองข้ามกันคือยาง ยางเส้นละ2000 กับเส้นละหมื่นแรกๆอาจไม่ต่าง แต่ผ่านไปต่างแน่นอน ผมเคยใช้ยางกระจอกๆ ABSก็ล้อตาย เพราะยางมันไม่เกาะถนน

แล้วกระบะซิ่งส่วนใหญ่ ย้ำว่ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยสนใจเรื่องยางเท่าไร เน้นแบบโปร ยางพร้อมล้อมาเลยจบๆ  

ผมนี้ ปสก.ตรง ซีวิคตาเหยี่ยวของพ่อ ยางของ ดริสโตน เส้น 2.4 K โปร 4 เส้น 8.4 K

ใช้ไป เกือบๆ 9 เดือน เบรคหนักสุดในชีวิต ABS มันก็คงทำงานของมันนั้นแหละ

เพราะสะเทือนมาถึงแป้นเบรคพวงมาลัยเลย แต่... ถึงจะเบรก จึกๆๆๆ แตล้อมผม

ลากเลย ตามนั้น ดอกยางมันไม่ดีพอที่จะมีแรงยึดเกาะระหว่าง นน.ของตัวรถ ที่

กระทำต่อ ยาง และ ผิวถนน หรือเอาง่ายๆ ABS ทำงานปรกติ แต่คุณภาพยางไม่ดี

ทำให้เกิดล้อลาก เพราะผิวยางมันทนแรงเสียดทาน ของความเร็ว และ นน.รถไม่ได้
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:52
FunDev พิมพ์ว่า:
FunDev พิมพ์ว่า:
เพลียตั้งแต่เม้นแรกเลย จินตนาการสำคัญกว่าความรู้  

มันคือประสบการณ์ไม่ใช่จินตนาการครับ - - ประสบการณ์ตรงด้วย - -  

ไปลองหารถมาชับหลายๆรุ่นนะครับ มันจับปล่อยแบบโคตรเร็วและกดเบรคเต็มแรง รถที่มีราคาไม่มีคันไหนไม่มี abs แม้กระทั่งรถแข่ง พวก GT ก็มี มีแต่รถเก่าราคาถูกบ้านเรานี่แหล่ะเอามาแต่งแข่งกันที่ไม่มี แข่งกันในกลุ่มความเชื่อผิดๆ พูดถึงแข่งสนามเลยนะ

สองล้อ บิ๊กไบค์ ไปดูได้ เดี๋ยวนี้ใส่มากันหมดแล้ว มันสั้นกว่าดีกว่า ไม่ลื่น ไม่ไถล

แล้วพวกเบรคไม่ทันแบบที่ท่านว่า มันคือจี้เกิน ไม่ก็คุณภาพรถยังไม่ดี ระบบช่วยแรงดันเบรค ผ้า จาน

ไม่มี abs เบรคแรงๆยังไงก็ไถล แล้วเท้าคนไม่มีทางเหยียบปล่อยอย่างมันได้

ผมใช้รถมาตั้งแต่รถกระป๋อง ยันมาได้ขี่รถดีๆ โคตรต่างครับ

ABS จะทำงานก็ต่อเมื่อเราเหยียบเบรกอย่างรุนแรง ตีว่า 80 % ของ นน.เบรก

หลายๆคนที่คิดว่าเบรก ABS ทำไมหยุดช้า เพราะ บางคนเหยียบเบรกเบาเกินไป

ผมเจอกับตัวละ เพื่อนขับกระบะมาทั้งชีวิต ไม่เคยขับ เก๋ง ซีดาน - แฮทช์แบค เลย

พอมาขับรถที่มี ABS ดันเหยียบเบรกเบาๆ ยังกะขับกระบะ ดว้ยความเคยชิน เพราะ

กลัวล้อล๊อค อีกอย่างคือ เบรกแบบธรรมดา เบรกโคตรนิ่มเท้า กดนิดเดียวจมแล้ว

ผมว่าตรงนี้แหละ ที่ยังมีอีกหลายคน ยังไงไม่เข้าใจการใช้เบรก ABS ที่ถูกต้องเท่าไหร่

ส่วนในสนามแข่ง อย่าง WRC ที่ไม่เลือกใช้ ABS เพราะ จำเป็นต้องไถลกันตั้งแต่ต้นโค้ง

เรื่องการย่อนเวลาตอนเข้าโค้งล้วนๆ ส่วนวงการ moto GP ตามท่านว่าไม่มีคันไหนไม่มี ABS
0
0

โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 20:08
เธอที่รัก พิมพ์ว่า:
เอ้ ผมสงสัยอย่างนึง ถ้าผมเป็นกระบะขาวแล้วจับพวกมะลัยแน่ๆ แล้วเบี่ยงออกซ้ายไปแทนจังหวะที่รถบรรทุกออก มันน่าจะทำให้ระยะเบรคพอดี แต่ดูแล้วคันหลังก็มาชนท้ายอยู่ดี  

มาเร็ว หักเลี้ยว เบรก = ท้ายปัด ก็สุ่มเสี่ยงที่จะหมุนอยู่ดีครับ

เอาจริงๆ คันหน้ามันก็ทำอย่างที่ควรทำนั่นแหละครับเบรกสุด

แต่ทั้งตัวรถเอง ทั้งระบบเบรกของรถเอง มันได้เท่านี้จริงๆเลยหมุน
1
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Dec 2014
ตอบ: 2497
โพสเมื่อ: Thu Oct 17, 2019 10:50
งง กะเม้นแรก คือต้องกะระยะเบรกให้จี้ตรูดคนอื่นตลอดเลยหรอครับ ถึงได้กะพลาดขนาดนั้น ผมว่าจะกี่ล้านระบบก็ไม่รอดนะแบบนั้นอะ
0
0
ลายเซ็น
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel