ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 13:55
[RE: ทดลองงาน ลากิจ 1 วันได้มั้ยครับ (จริงๆแล้วคือลาไปเที่ยวนั่นแหละ)]
วัดใจลาไปเลย แต่อย่าให้ที่ทำงานรู้ว่าเราลาไปเที่ยว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 115
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 13:55
[RE: ทดลองงาน ลากิจ 1 วันได้มั้ยครับ (จริงๆแล้วคือลาไปเที่ยวนั่นแหละ)]
ลองถามพี่ที่ทำงานดูครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12274
Cone_Dudida พิมพ์ว่า:
1 วัน บอกว่าลาป่วยไปเลยย ถ้าวันเดียวอย่างที่ท่านบอก คืออย่างที่ผมเข้าใจน่ะว่าที่เราลาไม่ได้ระหว่างการทดลองงาน คือลาพักผ่อน แต่ถ้าป่วยก็ลาได้ ของผมเป็นแบบนี้น่ะ มากกว่าสองวันก็ใบรับรองแพทย์มายืนยันหลังกลับมา

**แต่ลองแย็ป ๆ ถามคนที่ดูแลเรื่องลาดู ว่าระหว่างเราบอกเหตุผลไปตรง ๆ กับเขา เขาจะให้ไหม ตรงนี้มันดีตรงที่ว่าถ้ามีปัญหาทีหลังจะได้ไม่ย้อนมาหาตัวเราได้ เราก็เซฟ ๆ ตัวเองก่อน(บอกเหตุผลเขาด้วยน่ะว่าเราจองไว้นานแล้วว)

ถ้าดูทรงแล้วไม่ให้ ก็ลาป่วยไปครับ ปวดหัว ปวดท้อง ก็ว่าไป 1 วัน แต่ถ้าเขาถามหาใบรับรองแพทย์ ท่านก็ต้องหาลู่ทางไว้ด้วยนะ

ปล.ของผมถ้าลาพักผ่อนแต่ไม่ได้บอกว่าไปต่างประเทศไม่ได้ด้วยน่ะ จะลาไปต่างประเทศต้องบอกกำกับด้วย ถ้าเกิดอะไรที่นู้นเขาจะได้คุ้มครองเรา(นักทรัพยากรบุคคลเคยบอกประมาณนี้)  

อย่าเผลออัพรูปเที่ยวให้ใครเห็นก็แล้วกันไม่งั้นหนักกว่าเดิม
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2008
ตอบ: 1380
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 13:57
ลาได้ ถ้า 1 วันตามเหตุความเหมาะสม แต่ไม่ได้รับค่าจ้าง ก็คือหักค่าจ้างวันนั้นไปนั่นแหละ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 6448
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:01
ทดลองงาน ลากิจ 1 วันได้มั้ยครับ (จริงๆแล้วคือลาไปเที่ยวนั่นแหละ)
ก็คุยไว้ ขอไว้แต่เนิ่นๆ ก่อนไปก็สร้างภาพให้ดูดีหน่อย ให้ดูแอคทีฟกับงานหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status: It's me...
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 182
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:05
ขึ้นกับลักษณะงานและเจ้านายครับ เพราะในช่วงที่ จขม.เลือกไว้น่ะ
คนในที่ทำงานส่วนมากก็จะลากันบ้างอยู่แล้ว ถ้างานในสายผลิตนี่อาจลา
ยากหน่อยหรือมีผลกับการประเมินไม่ควรลา แต่ถ้าเป็นงานออฟฟิสหรือ
งานขายที่ไม่จำเป็นต้องนั่งประจำหรือมีผลกับธุรกิจ ก็ลาไปเหอะเค้าคง
ไม่เอามาคิดอะไรหรอก จขม.ก็ควรคิดเอาเองครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I'm an agent of chaos
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3995
ที่อยู่: http://upic.me/i/ep/bloggif_54440b60f39af.gif, http://upic.me/i/26/bloggif_54440f6559889.gif
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:05
Flix พิมพ์ว่า:
1 วัน บอกว่าลาป่วยไปเลยย ถ้าวันเดียวอย่างที่ท่านบอก คืออย่างที่ผมเข้าใจน่ะว่าที่เราลาไม่ได้ระหว่างการทดลองงาน คือลาพักผ่อน แต่ถ้าป่วยก็ลาได้ ของผมเป็นแบบนี้น่ะ มากกว่าสองวันก็ใบรับรองแพทย์มายืนยันหลังกลับมา

**แต่ลองแย็ป ๆ ถามคนที่ดูแลเรื่องลาดู ว่าระหว่างเราบอกเหตุผลไปตรง ๆ กับเขา เขาจะให้ไหม ตรงนี้มันดีตรงที่ว่าถ้ามีปัญหาทีหลังจะได้ไม่ย้อนมาหาตัวเราได้ เราก็เซฟ ๆ ตัวเองก่อน(บอกเหตุผลเขาด้วยน่ะว่าเราจองไว้นานแล้วว)

ถ้าดูทรงแล้วไม่ให้ ก็ลาป่วยไปครับ ปวดหัว ปวดท้อง ก็ว่าไป 1 วัน แต่ถ้าเขาถามหาใบรับรองแพทย์ ท่านก็ต้องหาลู่ทางไว้ด้วยนะ

ปล.ของผมถ้าลาพักผ่อนแต่ไม่ได้บอกว่าไปต่างประเทศไม่ได้ด้วยน่ะ จะลาไปต่างประเทศต้องบอกกำกับด้วย ถ้าเกิดอะไรที่นู้นเขาจะได้คุ้มครองเรา(นักทรัพยากรบุคคลเคยบอกประมาณนี้)  

อย่าเผลออัพรูปเที่ยวให้ใครเห็นก็แล้วกันไม่งั้นหนักกว่าเดิม  

แก้ปัญหาง่าย ๆ โดยการไม่แอดเพื่อนร่วมงาน(ผมโคตรจะซีเรียสเรื่องนี้)เลยครับบ ฮษาาาาาาาา

ในพวกผมจะคุยกันเลยว่าแต่ละคนห้ามแอดเพื่อนระหว่างกัน คือพื้นที่ส่วนตัวของแต่ละคนไปเลยย มีอะไรก็ในไลน์กลุ่มไป หรือไม่ก็โทรหาเอา

มีคราวนึงตอนมาใหม่ ๆ มาถามหาเฟส ผมเลยบอกว่าไม่สะดวก นี้กำลังคิดว่าถ้าหัวหน้าจะเอาเฟส ผมคงต้องไปสร้างเฟสผีขึ้นมาสักอัน ฮาาาาาาาาาาาาาา

ปล.คนในครอบครัวเพื่อนร่วมงาน เป็นไปได้ผมจะเลี่ยงไว้ครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 2642
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:09
[RE]ทดลองงาน ลากิจ 1 วันได้มั้ยครับ (จริงๆแล้วคือลาไปเที่ยวนั่นแหละ)
ระวังไว้นะท่าน หัวหน้าหรือเจ้านายบางคน ต่อหน้านี้ดูใจดี ลับหลังท่านโดนเชือดทิ้งแน่ๆ เพราะตรงๆ วันหยุดยาวที่ท่านลา ขนาด พนง.ประจำ บางคน บางที่ เขายังโดนเพ่งเลย(บริษัทหลายๆที่ ที่ผมเคยผ่านมา)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:11
ทำไมไม่ถามตั้งแต่ตอนสัมภาษณ์อ่ะ ตอนผมไปสัมภาษณ์ผมก็ถามนะ จองเที่ยวไว้แล้ว ลาสองอาทิตย์ มีปัญหาไหม เค้าไม่มีปัญหาผมก็เลยรับงาน ถ้าเค้ามีปัญหาคงไม่รับ หรือหาทางออกอื่นร่วมกันแต่แรก
3
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3545
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:11
ลาตอนหยุดยาว ยังไงก็รู้ครับว่าไปเที่ยว

HR ประสบการณ์เค้าเยอะครับ
6
0
Status: I'm an agent of chaos
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3995
ที่อยู่: http://upic.me/i/ep/bloggif_54440b60f39af.gif, http://upic.me/i/26/bloggif_54440f6559889.gif
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:12
norranun พิมพ์ว่า:

ลาป่วยมันลาล่วงหน้าไม่ได้ดิคับ เช่น สมมุติวันนี้วันศุกร์ แล้วผมบอกว่า พี่ จันทร์หน้าผมป่วยน่ะ ไม่น่าจะได้ 55 เพราะถ้าลาป่วย มันต้องโทรไปตอนเช้าของวันที่ป่วยเลย

ความเป็นไปได้คือขอลากิจ ขอล่วงหน้าสัก 1-2 สัปดาห์ เอาที่แบบเป็นกิจสำคัญๆ ที่ลาแล้วไม่น่าเกลียดอ่ะ  

อันนั้นทราบครับ ท่านก็ไลน์ไปบอกหัวหน้าหรือคนที่เกี่ยวข้องเช้าวันที่ท่านจะไม่อยู่ไงครับ ว่าวันนี้ไม่สบายนะครับ

ไม่ได้หมายความว่าให้ท่านลาป่วยล่วงหน้าา ลองนึกว่าวันนั้นเราป่วยแล้วออกไปไม่ไหวครับ มันก็ต้องลาป่วย ณ เช้าวันนั้นอยู่แล้วล่ะครับ

เอาวิธีนี้ใจต้องได้หน่อยนะครับ เพราะมันวันหยุดยาว คนดูแลเรื่องนี้เขาดูออกแน่ ๆ มันดูจงใจเกินไปที่จะป่วยเช้าวันนั้น ถ้าท่านสามารถหาใบรับรองแพทย์ได้ มันจะง่ายเลยครับบ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:15
ถ้าในเฟสมีเพื่อนเป็นคนในบริษัท ก็อย่าเผลอเช็คอินละกันครับ

ผมเคยลากิจแต่ไปเที่ยวนี่แหละ คิดว่าเพื่อนๆกันเองทั้งนั้น คงไม่มีอะไรหรอก พอกลับมาเรื่องถึง HR โดนเรียกเข้าไปคุยแล้วนี่งานเข้าเลย 55555555555555555
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2008
ตอบ: 138
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:20
ทำไมไม่ถาม HR ที่บริษัทครับ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 31822
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:24
คือถ้าไปเที่ยวนี้ไม่ควรเลย ถ้าติดธุระแบบต้องไปจริงๆ อันนี้ผมว่าน่าจะได้
0
0
Arsenal #Messi is the best XD
LOVE LALISA

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15536
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 14:35
ขอลาแต่เนิ่นๆ ทำงานเดือนแรกเคยลา 8 วันไปเที่ยวมาแล้ว
บอกเจ้าของบริษัทว่าจองไว้นานแล้ว
ลูกน้องผมทุกวันนี้รับเข้ามาก็มีลาช่วงไม่ผ่านโปร ขอให้แจ้งล่วงหน้าแค่นั้นพอ อย่าโกหกว่าป่วยแล้วไปเที่ยวเท่านั้นแหละ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel