ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9442
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 08:02
[RE: วีโก้ Jump คอสะพาน รถเสียหลักไปชน 2 คันซ้อน ก่อนจะขับหนีท่ามกลางสายฝน]
pohihi188 พิมพ์ว่า:
nOnsEnsIcAL พิมพ์ว่า:
Alexiz พิมพ์ว่า:
พ่อผมขับรถ20กว่าปี ขับทุกวันบางทีทำงานต่างจังหวัด อันนี้เค้าพูดกับผมส่วนตัวนะเค้าบอกถ้ามีเงินอย่าซื้อรถ Toyota โดยเฉพาะกะบะ Vigo ช่วงล่างกากสุดๆ เค้าบอกผมเสมอ มีอุบัติเหตุ10ครั้ง Vigo ล่อไป 7 ใน 10 ถ้าอยากได้รถช่วงล่างดีๆคือ Mitsu แจ่มจริงแกบอกงี้  

แหม่ ยอดขายเขาทะลุไปถึงไหนแล้ว ผมขับ vigo เพิ่มเงินอีกหน่อยเปลี่ยนโช็คดี ๆ ก็จบละครับ ที่เขาซื้อ toyota กันเพราะมองข้ามเรื่องช่วงล่างเดิมครับ แต่มันได้ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า การขายต่อ  

ผมว่าถ้าเมื่อก่อนก็ตามนั้นครับ โตโยต้า รถซื้อง่ายขายคล่อง ทนมือทนเท้า ผมหมายถึงบรรทุกของหนักๆ

ส่วน วีโก้ ที่เขาซื้อกันเยอะเพราะ กำลังเคลื่องมันโอเคเลย เหยียบพุ่งก็ดี เพราะรถมันเบา แต่ก็ต้องแลกกับ

ช่วงล่างที่ ฐานล้อแคบ+เบา เวลาเลี้ยวกระทันหันก็เป็นตามในคลิปเลยครับ แต่เห็นบอก รีโว่ ดีขึ้นเยอะแล้ว

# บ้านเราช่างเก่งโตโยต้าที่สุดแล้วครับ ผมให้เกิน 90% ทุกอู่ซ่อม วีโก้ เป็นหมด

ปล. ถ้าผมได้ขับเองสักครั้งคงจะเข้าใจอะไรขึ้นเยอะ เคยขับแต่ D-max กระบะ

จะยกกระบะโตโยต้ายืนหนึ่งก็ได้ไม่เต็มปาก มันยอดขายเดือนละ 10k+ คัน คู่กับ อีซูสุมาตลอดนี่สิ ผลัดกันชนะในแต่ละเดือนตลอด ถ้าให้เลือกผมก็เลือกแค่ 2 ค่ายนี้อ่ะถ้าเล่นกระบะ ถึงโดนเบลมว่าช่วงล่างกากหรือพวกยึดติดแบรนด์ก็เหอะ แต่กว่า 2 เจ้านี้จะมาถึงจุดนี้ได้มันมากกว่าคำว่าเจ้าตลาดอีก อย่างอีสุพี่แกแชมป์บริการหลังการขาย 10 ปีติดต่อกัน ใครจะไปทำได้วะ แถมไอสองค่ายนี้ไปอู่ไหนมันซ่อมได้หมด อะไหล่นี่กระดิกนิ้วก็มีให้ละ

วันนี้อีซูสุเปิดตัว All new แบบใหม่หมดด้วย ถ้าอัดออพชั่นมาสวย ฟอร์ด มิตซู เอ็มจี เตรียมยอดลงได้เลย เพราะขนาดออพชั่นโล้นพี่แกยังขายดี
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 23 Feb 2011
ตอบ: 858
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 08:08
[RE: วีโก้ Jump คอสะพาน รถเสียหลักไปชน 2 คันซ้อน ก่อนจะขับหนีท่ามกลางสายฝน]
ผมชอบบทความที่ท่านตั้งกระทู้แบบนี้มากครับ

เป็นความรู้สอนทุก ๆ คนได้เลยครับ

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับในการหาสาระความรู้มาแบ่งปันและเตือนสติทุก ๆคนครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11029
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 08:14
วีโก้ Jump คอสะพาน รถเสียหลักไปชน 2 คันซ้อน ก่อนจะขับหนีท่ามกลางสายฝน
หนึบ!!
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7943
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 08:44
Toyota สมัยเก่า ช่วงล่างห่วยสุดๆ อยู่เเล้ว
เเต่ปัจจุบัน พอมี TNGA โครตเทพ
ไม่รู้ Revo ตัวใหม่ จะปรับได้ดีขนาดไหน

Toyota ปัจจุบัน ช่วงล่างดีเลย
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Meawchester United Only
เข้าร่วม: 06 Jul 2008
ตอบ: 3818
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 08:56
taopromd พิมพ์ว่า:
พ่อผมขับรถ20กว่าปี ขับทุกวันบางทีทำงานต่างจังหวัด อันนี้เค้าพูดกับผมส่วนตัวนะเค้าบอกถ้ามีเงินอย่าซื้อรถ Toyota โดยเฉพาะกะบะ Vigo ช่วงล่างกากสุดๆ เค้าบอกผมเสมอ มีอุบัติเหตุ10ครั้ง Vigo ล่อไป 7 ใน 10 ถ้าอยากได้รถช่วงล่างดีๆคือ Mitsu แจ่มจริงแกบอกงี้  

แหม่ ยอดขายเขาทะลุไปถึงไหนแล้ว ผมขับ vigo เพิ่มเงินอีกหน่อยเปลี่ยนโช็คดี ๆ ก็จบละครับ ที่เขาซื้อ toyota กันเพราะมองข้ามเรื่องช่วงล่างเดิมครับ แต่มันได้ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า การขายต่อ  

ผมว่าถ้าเมื่อก่อนก็ตามนั้นครับ โตโยต้า รถซื้อง่ายขายคล่อง ทนมือทนเท้า ผมหมายถึงบรรทุกของหนักๆ

ส่วน วีโก้ ที่เขาซื้อกันเยอะเพราะ กำลังเคลื่องมันโอเคเลย เหยียบพุ่งก็ดี เพราะรถมันเบา แต่ก็ต้องแลกกับ

ช่วงล่างที่ ฐานล้อแคบ+เบา เวลาเลี้ยวกระทันหันก็เป็นตามในคลิปเลยครับ แต่เห็นบอก รีโว่ ดีขึ้นเยอะแล้ว

# บ้านเราช่างเก่งโตโยต้าที่สุดแล้วครับ ผมให้เกิน 90% ทุกอู่ซ่อม วีโก้ เป็นหมด

ปล. ถ้าผมได้ขับเองสักครั้งคงจะเข้าใจอะไรขึ้นเยอะ เคยขับแต่ D-max กระบะ

จะยกกระบะโตโยต้ายืนหนึ่งก็ได้ไม่เต็มปาก มันยอดขายเดือนละ 10k+ คัน คู่กับ อีซูสุมาตลอดนี่สิ ผลัดกันชนะในแต่ละเดือนตลอด ถ้าให้เลือกผมก็เลือกแค่ 2 ค่ายนี้อ่ะถ้าเล่นกระบะ ถึงโดนเบลมว่าช่วงล่างกากหรือพวกยึดติดแบรนด์ก็เหอะ แต่กว่า 2 เจ้านี้จะมาถึงจุดนี้ได้มันมากกว่าคำว่าเจ้าตลาดอีก อย่างอีสุพี่แกแชมป์บริการหลังการขาย 10 ปีติดต่อกัน ใครจะไปทำได้วะ แถมไอสองค่ายนี้ไปอู่ไหนมันซ่อมได้หมด อะไหล่นี่กระดิกนิ้วก็มีให้ละ

วันนี้อีซูสุเปิดตัว All new แบบใหม่หมดด้วย ถ้าอัดออพชั่นมาสวย ฟอร์ด มิตซู เอ็มจี เตรียมยอดลงได้เลย เพราะขนาดออพชั่นโล้นพี่แกยังขายดี  

แต่ถ้าเลือกได้ ณ ตอนนี้ถ้าจะซื้อ revo หรือ dmax 2020 ผมคงหันไปหา dmax 2020 มากกว่าแล้ว เพราะเน้นความสดของเทคโนโลยีแทน ส่วนเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ทุกวันนี้มันปรับปรุงได้ ในงบประมาณน้อย ๆ ครับ จะเอาแรงแค่ไหน ช่างบ้านเราจัดให้ได้หมด

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Liverpool man
เข้าร่วม: 27 Dec 2005
ตอบ: 7981
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 08:58
ดีที่ผมไม่ชอบกระบะ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9442
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 09:15
taopromd พิมพ์ว่า:

แต่ถ้าเลือกได้ ณ ตอนนี้ถ้าจะซื้อ revo หรือ dmax 2020 ผมคงหันไปหา dmax 2020 มากกว่าแล้ว เพราะเน้นความสดของเทคโนโลยีแทน ส่วนเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ทุกวันนี้มันปรับปรุงได้ ในงบประมาณน้อย ๆ ครับ จะเอาแรงแค่ไหน ช่างบ้านเราจัดให้ได้หมด

ที่แน่ ๆ ไฟหน้า led เทคโนโลยีแบบใหม่แน่นอน เจ้าพ่อวงการไฟหน้ารถกระบะของประเทศไทย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 1219
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 10:15
สะพานนี้อยู่แถวบ้าน เส้นราชพฤกษ์ ฝั่งขาเข้า ก่อนตัดเส้นบรมราชชนนี

ตรงคอสะพาน ถนนจะไม่ดี พื้นถนนยุบตัวลง ขับมาถ้าไม่จับพวกมาลัยไว้ ล้อจะสะบัดได้
แล้วพอฝนตก แล้วขับมาเร็ว ก็ไม่แปลกที่จะเกิดอุบัติเหตุนี้ได้
จริงๆ แล้ว เลนขวาจะยุบตัวน้อยกว่า เลนซ้าย
เพราะมีรถใหญ่วิ่งเลนซ้ายนี้มากกว่า
แต่คงเร่งเครื่องเพื่อขึ้นสะพานและในเลนโล่งด้วย พอมาถึงจุดนี้แล้วเลยคุมรถไม่อยู่
แก้ไขล่าสุดโดย Majestic เมื่อ Fri Oct 11, 2019 10:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22542
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 10:25
คนขับมือใหม่ไม่เข้าใจคำว่าฝนตกถนนลื่น
สภาพถนนยิ่งเรียบเท่าไหร่ก็ยิ่งลื่น แล้วถ้าเจอจุดที่ทรุดตัวก็จะเป็นแอ่ง ถ้าล้อลอยแตะเบรคก็ล้อล็อค ช่วงล่างมีส่วนแค่นิดเดียว

การเบรคทำได้แค่ตอนทางตรง นอกนั้นใช้แรงเครื่องฉุดเอา อย่าให้โมเมตั้มด้านท้ายรถเบี่ยงออก

รถสมัยนี้ยกสูง โมเมนตัมมันเยอะอยู่ละ
ถ้าจำไม่ผิด M=FL โมเมนตัม = แรง*ความยาว

เคยมีครั้งนึงถนนลอยๆมีน้ำขัง ผมปล่อยไหลเลย ไม่เบรคไม่เร่ง เปอร์โย 305 นั่งมา5คน อีกครั้งก็ไทเกอร์4ประตูบางนาตราด วิ่งขวาหลบฝน เพื่อนนั่งเต็มกะบะ เจอแอ่งน้ำคอสะพาน ผมปล่อยไหลเช่นเคย น้ำกระเซ็นขึ้นกระโปรงรถแฉลบไปเปืยกเพื่อนที่นั่งท้าย เสียววาบเลย
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3134
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 10:35
กระบะ Toyota ต้องบรรทุกของหนักๆถึงจะเกาะถนนไม่รู้เพราะอะไรที่เคยใช้มา
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29299
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 10:53
GTR_V-spec พิมพ์ว่า:
กระบะ Toyota ต้องบรรทุกของหนักๆถึงจะเกาะถนนไม่รู้เพราะอะไรที่เคยใช้มา  

รถมันเบาครับ คล้ายๆบานาน่าโบ๊ท ถ้านั่งกันนิดเดียว ถูกเจ็ทสกี

พาซัดโค้งทีเดียวคว่ำแน่นอน เพราะมันเบา

แต่ถ้านั่งกันหลายคน ตัวบานาน่า มีน้ำหนักเพิ่มขึ้น

เวลาโดน เจ็ทสกีพาซัดโค้ง ก็จะดูมั่นคงหน่อย ไม่ค่อยคว่ำ

เพราะจุดศูนย์ถ่วงเรื่องน้ำหนักมันเยอะขึ้นนั่นเอง
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2749
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 11:25
Vigo เป็นรถที่ผมไม่คิดจะซื้อเลย แต่บ้านผมมี2คัน
0
0
THE RED DEVILS!!
Status: Try Again or Let It Be
เข้าร่วม: 21 Feb 2007
ตอบ: 2363
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 11:26
ขับเร็ว ถนนเปียก เหยียบเบรค
0
0
Status: Try Again or Let It Be
เข้าร่วม: 21 Feb 2007
ตอบ: 2363
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 11:26
K!nG พิมพ์ว่า:
Vigo เป็นรถที่ผมไม่คิดจะซื้อเลย แต่บ้านผมมี2คัน  

555 เหมือนผมเลย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: THE KOP RISE UP
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1640
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2019 11:45
เปอร์เซ็นต์ที่โตโยต้าอุบัติเหตุเยอะ เพราะคนขับเยอะด้วยส่วนนึ่ง
รถรุ่นอื่นๆคนไม่นิยม อัตราการเกิดอุบัติเหตุเลยน้อย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel