ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54863
โพสเมื่อ: Sun Sep 29, 2019 23:57
[RE: F1 : Russian Grand Prix 2019]
"มันเป็นอีกเรซที่ดีของเรา การจบด้วยอันดับ 5 ถือเป็นผลงานที่ดีที่สุดที่เราจะคาดหวังได้แล้ว ผมมีความสุขมากที่สามารถเรียกคืนฟอร์มกลับมาได้สำเร็จ หลังจากที่พลาดประสบอุบัติเหตุไปเมื่อวาน (รอบควอลิฟาย Q1) บวกกับโชคดีนิดหน่อยที่มีเซฟตี้คาร์ออกมาในช่วงเวลาที่พอเหมาะสำหรับเราพอดี

ผลการแข่งขันในเรซนี้ผมขอมอบให้กับทีมงานเรดบูลทุกคน ที่ต้องทำงานกันอย่างหนักตลอดทั้งคืนที่ผ่านมา การเริ่มต้นจากในพิทไม่เคยง่ายอยู่แล้ว แต่ผมรับรู้ถึงสมรรถนะของกระทิงตัวนี้เป็นอย่างดีว่าสามารถทำอะไรได้บ้าง แถมกับยางชนิด Soft ก็ได้ผลตอบสนองที่เหมาะสมกับเรามากอีกด้วย

มันก็สนุกนะกับการค่อย ๆ ไล่ทำอันดับขึ้นมา แต่ผมคงไม่อยากให้เกิดสถานการณ์แบบนี้บ่อย ๆ หรอก เพราะมันคงไม่ใช่เรื่องน่าดีใจเท่าใดนัก กับการแข่งขันสนามต่อไปที่ญี่ปุ่นก็หวังว่าทุกอย่างจะราบรื่น

ช่วงการแข่งขันต้องบอกว่าการจะผ่าน แดนิล ควียาท กับ ปิแอร์ แก๊สลี่ นั้นไม่ใช่เรื่องที่ง่ายเลย เพราะระยะของทั้งคู่ก็ไม่ได้ห่างกันมาก อีกทั้งสนามโซชิฯ ก็มีความคล้ายกับสตรีทเซอร์กิตอยู่บ้าง ถึงแม้จะมีพื้นที่แทร็คมากกว่าก็ตาม การบ้านต่อจากนี้ของผมคือต้องค้นหาความสมดุลและจับจังหวะต่าง ๆ ของรถให้ได้มากที่สุดก่อนจะถึงอาบูดาบี สนามสุดท้ายของฤดูกาล ส่วนที่ซูซุกะก็เป็นอีกกรังด์ปรีซ์ที่ผมไม่เคยสัมผัสมาก่อน แน่นอนว่าไม่ใช่งานง่าย แต่ผมชอบนะเวลาได้ลองซิ่งบนแทร็คใหม่ ๆ"

อเล็กซ์ อัลบอน อังศุสิงห์

#AA23 #F1Thailand #RussianGP
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SANA THE BEST
เข้าร่วม: 12 Jun 2010
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Mon Sep 30, 2019 00:00
[RE: F1 : Russian Grand Prix 2019]
red_blue พิมพ์ว่า:
MercQ พิมพ์ว่า:
พิมพ์ ขำๆนะ

เด็กสตาทไม่ดี บอกพี่ขอสลับได้มั้ย พี่บอกได้นะ ถ้าไล่พี่ทัน สุดท้ายไม่ทัน ฉีกหนีตบหน้าน้องไป

ถึงเวลาเปลี่ยนยาง ทีมออเดอร์ ให้น้องเปลี่ยนก่อน แต่พี่เปลี่ยนหลัง 2-3 รอบไม่แน่ใจ จนออกหลังน้องเฉย พี่เลยโมโหสละเรือแม่มเลย(แบบเนียนๆ) 555555555

สุดท้ายน้องออกมายางมีเดียม เจอเซฟตี้คาร์พี่เสือ กับพี่สิงห์ยางซอฟกับรอบที่เหลือเข้าไป

น้องเลย พิท 2 เปลี่ยนซอฟออกมา จามหลังพี่เสือกับพี่สิง สุดท้ายไล่ไม่ทัน GG  

ถ้าดูออกจะรู้ครับ สนามนี้โค้งแรกที่ต้องลดความเร็ว braking zone อยู่ไกล ทำให้แถวหน้าสุดเสียเปรียบในการออกตัว ลองย้อนดูเทปปีก่อนๆจะเห็นครับ ว่าแถวหลังออกตัวแล้วแซงมาได้ง่าย ปกติทีมเดียวกันจะช่วยกันลากตอนออกตัว เช่น ที่ปีก่อน Mercedes ทำให้ดู

แล้วเผื่อไม่ได้ฟัง team radio ไม่ออก เค้าวางแผนสตาร์ทแบบนี้กันมาแต่แรกแล้วครับ แปะคลิปให้ team radio ช่วงสตาร์ทแบบมี sub

เป็นแผนของทีมที่จะ swap position กันอยู่แล้ว คนแรกที่สั่ง swap มาก็เป็น เสียง Binotto ซึ่งจะพูดเฉพาะคำสั่ง tactic แทน driver race engineer ที่เป็นคนพูดปกติเวลาเราได้ยิน

และในเมื่อ Vettel เองมี race pace ที่ดี จึงยังไม่ทำการ swap แต่ให้ preferred pit strategy กับ Lecrec ออกมา push เพื่อ under-cut Vettel ซึ่งก็เป็นไปตามแผนของทีมงาน แต่ Vettel ดันมา MGU-K เสีย อันนี้ซวยทำให้ DNF ไปอย่างน่าเสียดาย

ต้องชม strategy Mercedes ที่ออกตัวด้วยยาง M ละมาปิดด้วยยาง S พอได้จังหวะพอดีมี VSC Mercedes เลยสบโอกาสเข้าพิท ละดันมีรถหลุด Full safety car ลงมาอีก gap ที่มีก็หายไป Lecrec ที่วิ่งยาง M จะมาแข่งกับ Mercedes ยาง S อีกยี่สิบกว่ารอบก็คงไม่ไหว จำเป็นไปเปลี่ยน S มาใหม่

สุดท้าย Bottas และ Hamilton ทำได้ดีกว่า คว้า 1-2 ไป
Lecrec จบ 3 ไม่แย่ ตามเนื้อผ้า
Max จบ 4 จาก 9
ที่น่าจับตาที่สุดไม่ใช่ใครอื่น Albon จากสุดท้ายมาจบ 5 ยอดเยี่ยมมาก

Vettel ฟอร์มเหมือนจะกลับมา แต่ดวงไม่มา DNF น่าเสียดาย
โดน Lecrec ที่มาขับเฟอรารี่ปีแรก out-qualified ไปซะ 9 สนาม แถม Championship point ยังตามน้องไปละ 19 แต้ม แข่งกับ Hamilton นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย เจอเด็กปีสอง out class ขนาดนี้

โอเคครับ ผมพิมขำๆเน้อ ไปอ่านแปล ใน f1 star ก็พอจะเข้าใจแหล่ะ บางทีผมก็ปั่นๆ ให้มันดูสนุกๆขึ้นไปงั้นแหล่ะ ขอบคุณครับที่มาช่วยอธืบายอีกรอบ
_กูเด็ก Noto_

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 197
โพสเมื่อ: Mon Sep 30, 2019 00:30
[Live] F1 : Russian Grand Prix 2019
red_blue พิมพ์ว่า:
พิมพ์ ขำๆนะ

เด็กสตาทไม่ดี บอกพี่ขอสลับได้มั้ย พี่บอกได้นะ ถ้าไล่พี่ทัน สุดท้ายไม่ทัน ฉีกหนีตบหน้าน้องไป

ถึงเวลาเปลี่ยนยาง ทีมออเดอร์ ให้น้องเปลี่ยนก่อน แต่พี่เปลี่ยนหลัง 2-3 รอบไม่แน่ใจ จนออกหลังน้องเฉย พี่เลยโมโหสละเรือแม่มเลย(แบบเนียนๆ) 555555555

สุดท้ายน้องออกมายางมีเดียม เจอเซฟตี้คาร์พี่เสือ กับพี่สิงห์ยางซอฟกับรอบที่เหลือเข้าไป

น้องเลย พิท 2 เปลี่ยนซอฟออกมา จามหลังพี่เสือกับพี่สิง สุดท้ายไล่ไม่ทัน GG  

ถ้าดูออกจะรู้ครับ สนามนี้โค้งแรกที่ต้องลดความเร็ว braking zone อยู่ไกล ทำให้แถวหน้าสุดเสียเปรียบในการออกตัว ลองย้อนดูเทปปีก่อนๆจะเห็นครับ ว่าแถวหลังออกตัวแล้วแซงมาได้ง่าย ปกติทีมเดียวกันจะช่วยกันลากตอนออกตัว เช่น ที่ปีก่อน Mercedes ทำให้ดู

แล้วเผื่อไม่ได้ฟัง team radio ไม่ออก เค้าวางแผนสตาร์ทแบบนี้กันมาแต่แรกแล้วครับ แปะคลิปให้ team radio ช่วงสตาร์ทแบบมี sub

เป็นแผนของทีมที่จะ swap position กันอยู่แล้ว คนแรกที่สั่ง swap มาก็เป็น เสียง Binotto ซึ่งจะพูดเฉพาะคำสั่ง tactic แทน driver race engineer ที่เป็นคนพูดปกติเวลาเราได้ยิน

และในเมื่อ Vettel เองมี race pace ที่ดี จึงยังไม่ทำการ swap แต่ให้ preferred pit strategy กับ Lecrec ออกมา push เพื่อ under-cut Vettel ซึ่งก็เป็นไปตามแผนของทีมงาน แต่ Vettel ดันมา MGU-K เสีย อันนี้ซวยทำให้ DNF ไปอย่างน่าเสียดาย

ต้องชม strategy Mercedes ที่ออกตัวด้วยยาง M ละมาปิดด้วยยาง S พอได้จังหวะพอดีมี VSC Mercedes เลยสบโอกาสเข้าพิท ละดันมีรถหลุด Full safety car ลงมาอีก gap ที่มีก็หายไป Lecrec ที่วิ่งยาง M จะมาแข่งกับ Mercedes ยาง S อีกยี่สิบกว่ารอบก็คงไม่ไหว จำเป็นไปเปลี่ยน S มาใหม่

สุดท้าย Bottas และ Hamilton ทำได้ดีกว่า คว้า 1-2 ไป
Lecrec จบ 3 ไม่แย่ ตามเนื้อผ้า
Max จบ 4 จาก 9
ที่น่าจับตาที่สุดไม่ใช่ใครอื่น Albon จากสุดท้ายมาจบ 5 ยอดเยี่ยมมาก

Vettel ฟอร์มเหมือนจะกลับมา แต่ดวงไม่มา DNF น่าเสียดาย
โดน Lecrec ที่มาขับเฟอรารี่ปีแรก out-qualified ไปซะ 9 สนาม แถม Championship point ยังตามน้องไปละ 19 แต้ม แข่งกับ Hamilton นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย เจอเด็กปีสอง out class ขนาดนี้

โอเคครับ ผมพิมขำๆเน้อ ไปอ่านแปล ใน f1 star ก็พอจะเข้าใจแหล่ะ บางทีผมก็ปั่นๆ ให้มันดูสนุกๆขึ้นไปงั้นแหล่ะ ขอบคุณครับที่มาช่วยอธืบายอีกรอบ  

ยินดีครับ มีคนดูเยอะๆ จะได้ช่วยกัน​เชียร์ อัลบอนเราด้วย

F1 เป็นกีฬา​ที่ดูเผินไม่มีอะไร แต่พอเจาะดูรายละเอียดลึกๆเป็นอะไรที่น่าสนใจมากครับ สิ่งที่อยู่ข้างหลังผลงานและความเร็ว นักแข่งไม่ใช่แค่ขับรถเร็ว แต่เป็นการการบริหาร​หลายๆอย่างไปพร้อมกัน กับสภาพแวดล้อม​ที่เปลี่ยนไปตลอดเวลา ทั้งฝน ทิศทาง​ความเร็วลม อุณหภูมิสนาม การชิงไหวชิงพริบ​ของทีมงานก็เป็นอีกสเน่ห์​ของกีฬา​นี้ ยินดีถ้ามีคนมาช่วยกันแบ่งปันพูด​คุยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
- Barcelonista - Adios Josep Guardiola,
Puyol, Xavi, Inseta, Messi
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel