ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3443
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 12:56
[RE: [DOTA2] ปรับระบบเกมนิดหน่อย]
Swain - B พิมพ์ว่า:
100 ชม. กับ 100 เกม

100 ชม. น่าจะยากกว่าถ้าเฉลี่ยเกมละ 30 นาที

ต้องเล่น 200 เกมเลยทีเดียว

ส่วนเรื่อง mmr ที่จะเฉลี่ยใส่ core และซับอันนี้ยังไม่ลองเล่นไม่รู้เป็นแบบไหน

ส่วน rank role ฝั่งยุโรปเขาชอบกันนะ แต่เอเชียเราไม่ค่อยชอบ  

เล่น 200 เกมทีเดียวผมขอให้บ้านคนเล่นอยู่ใกล้ๆ รพ. นะครับ น่าจะมีโอกาสช็อคอยู่

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: inplaylive
เข้าร่วม: 07 May 2010
ตอบ: 22456
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 13:25
[RE: [DOTA2] ปรับระบบเกมนิดหน่อย]
เพิ่งสร้างidเมื่อวาน เล่นไป3 เกมส์-*-
0
0

การใดที่เหมาะสม ไม่จำเป็นต้องพยากรณ์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 224
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 13:43
ผมก็แปลกใจทำไมคนไม่ชอบ rank แบบใหม่ ผมชอบมากเลย จะได้ไม่ต้องไปแย่งตำแหน่งกันตอนเล่น

แต่ที่ไม่ชอบอย่างเดียวเลยคือคนเลือกซับ 5 แล้วไม่รู้หน้าที่ คิดว่าซับ 4 ต้องช่วยซื้อเพราะได้ชื่อว่าเป็นซับพอร์ทเหมือนกัน เลยอยากให้เปลี่ยนชื่อตำแหน่ง 4 เป็นแบบ ganger หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่คำว่าซับ เผื่อจะดีขึ้น ผมเล่นซับ 4 ทีไรต้องซื้อไปปักเองประจำไม่งั้นแพ้ตลอด แถมพอบอกให้ซื้อมันก็บอกว่าเราซับเหมือนกัน ซื้อเองสิ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2010
ตอบ: 5979
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 14:19
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:
ตื่นเช้ามาปวดใจ ผมนั่งปั่นไอดีใหม่จะ 100 เกมละ (95) อยากลง Rank ไวๆ

ตื่นมาตอนเช้า Valve ปรับเป็น 100 Hrs Played ถึงลง Rank ได้

รายละเอียดอื่นๆอ่านได้จากลิงค์นี้เลยฮะ

คร่าวๆก็มีพวก

- รีพอร์ทไม่ตรง role ได้ตั้งแต่ตอน picking phase
- คำนวณให้แต่ละ role ที่กดมา rank พอๆกัน เช่น mid lane เก่งไม่เท่ากัน ใครครองกลาง ครองเกมอะไรงี้ ถ้า mid เรากากมันก็เกือบจะทำให้ทีมแพ้ได้เลย
- แบนเวฟนี่เหมือนไล่ตรวจสอบอะ ในกลุ่มมีคนบ่นละ พวกหลุดบ่อยที่คะแนน behavior น้อยๆนี่โดนแบนกันเป็น 10 ปี บางคนมะเร็งจริง แต่บางคนเนตแม่งกาก 555
- แก้สเมิฟด้วยการให้เล่น 100 ชม. ถึงลงแรงค์แทน 100 เกม ในเคสไอดีที่ 100 เกมลงลงแรงค์ไปแล้วก่อนหน้านี้ ถ้ายังไม่ครบ 100 กลับไปเล่นให้ครบก่อนจ้า
- ถ้าจับว่สเมิฟได้จะ +MMR ให้แม่งไปที่ของมันไวๆ
- การเปิด Ranking หลังจากครบ 100 ชม. จะคำนวณเกม Unrank หรือที่เราคิดว่ามันคือ Hidden MMR มากขึ้นเพื่อให้ไปอยู่ที่ๆควรอยู่ไวๆ
- มีการตรวจสเมิฟหรือพวกบูสแรงค์มากขึ้น ถ้าเจอจะถูกส่งไปรีแรงค์ใหม่ ไม่แน่ใจแบบไหนใช้คำว่า aggressive recalibration ส่วนใครแหกกฎบูสแรงค์ จะโดนแบน อันนี้ไม่ทราบว่าคืออะไรเหมือนกัน ผมกลับมาเล่นในรอบห้าปี อาจจะตกหล่นข้อมูลไป

http://blog.dota2.com/2019/09/matchmaking-update-for-the-next-ranked-season/?fbclid=IwAR11x10zTC3hHjemi9AMvua1Iz4GeMNKSFzmRKwaO71YuKZ8bmtjVDN9fXI  

สอบถามหน่อยครับ ทำไมต้อง 100 เกมอะ ผมเคยเล่น rank เมื่อ 2 ปีก่อนก็เล่นได้เหมือนเดิมนะ ไม่เห็นได้เล่น 100 เกมถึงจะเข้าเล่นแรงค์ แบบจัด role
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 14:26
ถูกแบนแล้ว
Juz- พิมพ์ว่า:
ตื่นเช้ามาปวดใจ ผมนั่งปั่นไอดีใหม่จะ 100 เกมละ (95) อยากลง Rank ไวๆ

ตื่นมาตอนเช้า Valve ปรับเป็น 100 Hrs Played ถึงลง Rank ได้

รายละเอียดอื่นๆอ่านได้จากลิงค์นี้เลยฮะ

- รีพอร์ทไม่ตรง role ได้ตั้งแต่ตอน picking phase
- คำนวณให้แต่ละ role ที่กดมา rank พอๆกัน เช่น mid lane เก่งไม่เท่ากัน ใครครองกลาง ครองเกมอะไรงี้ ถ้า mid เรากากมันก็เกือบจะทำให้ทีมแพ้ได้เลย
- แบนเวฟนี่เหมือนไล่ตรวจสอบอะ ในกลุ่มมีคนบ่นละ พวกหลุดบ่อยที่คะแนน behavior น้อยๆนี่โดนแบนกันเป็น 10 ปี บางคนมะเร็งจริง แต่บางคนเนตแม่งกาก 555
- แก้สเมิฟด้วยการให้เล่น 100 ชม. ถึงลงแรงค์แทน 100 เกม ในเคสไอดีที่ 100 เกมลงลงแรงค์ไปแล้วก่อนหน้านี้ ถ้ายังไม่ครบ 100 กลับไปเล่นให้ครบก่อนจ้า
- ถ้าจับว่สเมิฟได้จะ +MMR ให้แม่งไปที่ของมันไวๆ
- การเปิด Ranking หลังจากครบ 100 ชม. จะคำนวณเกม Unrank หรือที่เราคิดว่ามันคือ Hidden MMR มากขึ้นเพื่อให้ไปอยู่ที่ๆควรอยู่ไวๆ
- มีการตรวจสเมิฟหรือพวกบูสแรงค์มากขึ้น ถ้าเจอจะถูกส่งไปรีแรงค์ใหม่ ไม่แน่ใจแบบไหนใช้คำว่า aggressive recalibration ส่วนใครแหกกฎบูสแรงค์ จะโดนแบน อันนี้ไม่ทราบว่าคืออะไรเหมือนกัน ผมกลับมาเล่นในรอบห้าปี อาจจะตกหล่นข้อมูลไป

http://blog.dota2.com/2019/09/matchmaking-update-for-the-next-ranked-season/?fbclid=IwAR11x10zTC3hHjemi9AMvua1Iz4GeMNKSFzmRKwaO71YuKZ8bmtjVDN9fXI  

สอบถามหน่อยครับ ทำไมต้อง 100 เกมอะ ผมเคยเล่น rank เมื่อ 2 ปีก่อนก็เล่นได้เหมือนเดิมนะ ไม่เห็นได้เล่น 100 เกมถึงจะเข้าเล่นแรงค์ แบบจัด role  

ในกรณีของ ID ใหม่นะครับอันนี้

เมื่อก่อนโน้นนนนนนน มันเป็นเลเวลใช่ไหมล่ะครับถึงลง Rank ได้

พอมาอีกที ต้องเล่น 100 Games ถึงลง Rank ได้

ตอนนี้ต้องเล่น 100 Hrs ถึงลง Rank ได้

0
0
Plz
ผู้จัดการทีม
Status: 大丈夫
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 51658
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 14:32
KiMuJiNa พิมพ์ว่า:
ผมก็แปลกใจทำไมคนไม่ชอบ rank แบบใหม่ ผมชอบมากเลย จะได้ไม่ต้องไปแย่งตำแหน่งกันตอนเล่น

แต่ที่ไม่ชอบอย่างเดียวเลยคือคนเลือกซับ 5 แล้วไม่รู้หน้าที่ คิดว่าซับ 4 ต้องช่วยซื้อเพราะได้ชื่อว่าเป็นซับพอร์ทเหมือนกัน เลยอยากให้เปลี่ยนชื่อตำแหน่ง 4 เป็นแบบ ganger หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่คำว่าซับ เผื่อจะดีขึ้น ผมเล่นซับ 4 ทีไรต้องซื้อไปปักเองประจำไม่งั้นแพ้ตลอด แถมพอบอกให้ซื้อมันก็บอกว่าเราซับเหมือนกัน ซื้อเองสิ  

ไม่ชอบก็เพราะที่ท่านพิมพ์นั้นแหละครับ เลือกมาแล้วเล่นไม่ตรง เลือก pos5 แต่อยากเล่น3 เลือก 4 แต่อยากเล่น3 มันก็ไม่ใช่อะ

เมื่อวานเจอ3เกมติดๆ เล่นไม่ตรงสาย ไม่ช่วย ไม่ซ้อน อยากเวล อยากมีตังซื้อไอเทม แต่ไม่อยากทำอะไรเลย
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 14:47
ถูกแบนแล้ว
Oom. พิมพ์ว่า:

ไม่ชอบก็เพราะที่ท่านพิมพ์นั้นแหละครับ เลือกมาแล้วเล่นไม่ตรง เลือก pos5 แต่อยากเล่น3 เลือก 4 แต่อยากเล่น3 มันก็ไม่ใช่อะ

เมื่อวานเจอ3เกมติดๆ เล่นไม่ตรงสาย ไม่ช่วย ไม่ซ้อน อยากเวล อยากมีตังซื้อไอเทม แต่ไม่อยากทำอะไรเลย

เรื่องเล่นไม่ตรง Role นี่ต้องเอาให้หนัก

ไม่เกี่ยวกับ MMR ด้วยเอาจริงๆ วันนั้นดู Stream 23savage ผมกล้าพูดเลย น้องมันก็ทำอยู่ แน่ๆล่ะเกมนึง กด pos3 เริ่มตอนเลือกเปิดไมค์บอกเลย ขอเล่น carry ได้มั้ย คนเลือก pos1 ก็ถามนะแล้วกด pos3 มาทำไม น้องมันบอก ก็มันรอห้องนาน ขอโทษษษษษษษษษษ

แต่น้องมัน rank5 ไง เขาเลยไม่ประเด็นต่อ ให้น้องมันเล่น pos1 สมใจ
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7168
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 14:56
ถูกแบนแล้ว
ขอระบายยย ผมเบื่อpudge pos4 โว้ย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2010
ตอบ: 5979
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 15:02
Juz- พิมพ์ว่า:

ในกรณีของ ID ใหม่นะครับอันนี้

เมื่อก่อนโน้นนนนนนน มันเป็นเลเวลใช่ไหมล่ะครับถึงลง Rank ได้

พอมาอีกที ต้องเล่น 100 Games ถึงลง Rank ได้

ตอนนี้ต้องเล่น 100 Hrs ถึงลง Rank ได้

สู้ๆนะครับ เล่น 4 วันติดกันเอง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 582
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 15:29

ผมกลับไม่เห็นด้วยกับแนวคิดนี้นะ pos 4 บางคนแม้แต่โปรเพลย์เอว ก็ต้องประเมินเกมส์ด้วยนะครับ ว่าฮีโร่ ซับ 5 ในทีมเขาเลี้ยงแครี่หนักขนาดไหน เช่น แครี่ โดนกดเลน 2 หรือ 3 แต่ pos 4 อยู่เลน offlane แล้วยิ่งเล่น แบบคนทั่วไปแมทช์จัดอันดับ pos4 ส่วนใหญ่ทำอะไร ฟาร์มป่า ดึงครีฟฟาร์ม แก็งค์ก็ไม่ช่วย วอร์ดก็ไม่ช่วย tp ก็โยนภาระให้ pos 5 ผมทั้งหมด ผมบอกเลยผมเล่น ซับ 5 ผมบอกเลย all everything ผมพิมพ์บ่อยมาก จบเกมส์ ward/sentry 20+/30+ บางเกมส์เงินจะพก dust ซื้อยังลำบาก จบเกมส์บางเกมส์ ผมมีแค่ เท้าเขียว กับเมจิคสติ๊ก เชื่อไหมทุกวันนี้คนเล่น ซับ 5 พอมิด โดนต้องคอยวาร์ปช่วย พอไปเสร็จ แครี่ไม่มีคนช่วย จะเดินกลับไป รองเท้าก็ไม่มี เชื่อเถอะที่กล่าวในการเล่นจริง 5 นาที บางเกมส์ยังไม่มีเงินซื้อรองเท้าเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15283
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 15:37
derpp พิมพ์ว่า:
ขอระบายยย ผมเบื่อpudge pos4 โว้ย  

ใช่ ผมว่าเป็นตัวที่ ต้องบอกว่า ไร้ประสิทธิภาพมากๆ ในตำแหน่งนี้ 555+

จะเก่งต้องเวลไวกว่าเขา แต่เอามาเล่นซัพโรมมิ่งเลเวลน้อยอีก
เวลาเล่นกันนี่ผมส่งให้ไปเล่น mid,offlane แทนละ ตั้งแต่สกิล Flesh Heap ปรับใหม่

ถ้ามี Pudge pos4 นี่ ต้องพึ่งพา 3 กับ 5 มากมายเลย เพราะตัวมันแก๊งกลางไม่ค่อยดี

3 กับ 5 นี่ต้องเลือกตัวดีๆเลย ไม่งั้นเล่นลำบาก ถ้าไม่มีตัวเสริมดาเมจดีๆ pudge ทำไรไม่ได้เลย

แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Wed Sep 18, 2019 15:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
The Journey of new beginnings.
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 4928
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 15:45
เรื่องรีพอร์ทที่เลือกไม่ตรงโรลตั้งแต่เลือกตัว ผมว่ามันไม่น่าจะดี
แบบนี้ IO สามารถเล่นเป็นแครี่ได้หรือไม่ ? ถ้าได้เพราะ ANA เคยทำได้ดีเหรอ แล้วคนอื่นใช่ ANA รึเปล่า มีโนเทล คอยซัพให้รึเปล่า
หรือเลือก Invoker ไปซัพ แล้วถ้าผู้เล่นทำหน้าที่ซัพในเกมได้โคตรดีล่ะ เขาผิดด้วยเหรอ
ควรจะให้รีพอร์ทได้หลัง 20 นาทีไปแล้ว เพราะเริ่มเห็นแล้วว่าผู้เล่นเล่นในโรลตัวเองจริงหรือไม่

ควรเลิกเนิฟซัพเพราะโปรเพลเยอร์ได้แล้ว คนส่วนใหญ่ไม่ได้เก่งเหมือนโปร และไม่ได้มีทีมที่ซ้อมกันมา 5 คน ยิ่งเนิฟคนยิ่งไม่อยากเล่นซัพ
และควรให้คะแนน MMR ซัพตามหน้าที่ในเกม ไม่ใช่ตัดสินที่แพ้ชนะเท่านั้น ซัพดีแต่แพ้ก็มีเยอะแยะ ควรดูว่าเล่นได้ดีกว่ามาตรฐานระดับนั้นๆรึเปล่าเพื่อดึงดูดให้คนหันมาสนใจเล่นซัพมากขึ้น

เรื่องแบนยาวผมว่ามันก็มีเหตุผลพอตัวนะ หลุดบ่อยๆก็ต้องโดนเพราะทุกครั้งที่มีคนหลุด เพื่อนร่วมทีมอีก 4 คนต้องมาแบกรับความพ่ายแพ้ไปด้วย
จริงๆมันก็ไม่ได้น่ากลัวมาก เพราะเขาคงไม่แบนตั้งแต่หลุด 5 ครั้งแรกหรอก มันต้องดูที่คะแนนพฤติกรรม ใครสะสมไว้เยอะๆก็รอดตัวไป ผมกลับมามีคะแนนความประพฤติ 9,500+ อีกครั้ง คราวที่แล้ว Abandon 2 เกมโดยระยะห่างกันประมาณเกือบ 20 แมท ยังโดนลดไปประมาณ 1,000++ โหดจริงๆ (แก้แดงอีก 5 เกม เล่นไป 3 เกมแรกชนะรวดยิ้มแล้ว แต่ เล่นจริง 12 เกมกว่าจะผ่าน)
0
0
เริ่มต้นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 15:49
ถูกแบนแล้ว
Guitar_Hero พิมพ์ว่า:
เรื่องรีพอร์ทที่เลือกไม่ตรงโรลตั้งแต่เลือกตัว ผมว่ามันไม่น่าจะดี
แบบนี้ IO สามารถเล่นเป็นแครี่ได้หรือไม่ ? ถ้าได้เพราะ ANA เคยทำได้ดีเหรอ แล้วคนอื่นใช่ ANA รึเปล่า มีโนเทล คอยซัพให้รึเปล่า
หรือเลือก Invoker ไปซัพ แล้วถ้าผู้เล่นทำหน้าที่ซัพในเกมได้โคตรดีล่ะ เขาผิดด้วยเหรอ
ควรจะให้รีพอร์ทได้หลัง 20 นาทีไปแล้ว เพราะเริ่มเห็นแล้วว่าผู้เล่นเล่นในโรลตัวเองจริงหรือไม่

ควรเลิกเนิฟซัพเพราะโปรเพลเยอร์ได้แล้ว คนส่วนใหญ่ไม่ได้เก่งเหมือนโปร และไม่ได้มีทีมที่ซ้อมกันมา 5 คน ยิ่งเนิฟคนยิ่งไม่อยากเล่นซัพ
และควรให้คะแนน MMR ซัพตามหน้าที่ในเกม ไม่ใช่ตัดสินที่แพ้ชนะเท่านั้น ซัพดีแต่แพ้ก็มีเยอะแยะ ควรดูว่าเล่นได้ดีกว่ามาตรฐานระดับนั้นๆรึเปล่าเพื่อดึงดูดให้คนหันมาสนใจเล่นซัพมากขึ้น

เรื่องแบนยาวผมว่ามันก็มีเหตุผลพอตัวนะ หลุดบ่อยๆก็ต้องโดนเพราะทุกครั้งที่มีคนหลุด เพื่อนร่วมทีมอีก 4 คนต้องมาแบกรับความพ่ายแพ้ไปด้วย
จริงๆมันก็ไม่ได้น่ากลัวมาก เพราะเขาคงไม่แบนตั้งแต่หลุด 5 ครั้งแรกหรอก มันต้องดูที่คะแนนพฤติกรรม ใครสะสมไว้เยอะๆก็รอดตัวไป ผมกลับมามีคะแนนความประพฤติ 9,500+ อีกครั้ง คราวที่แล้ว Abandon 2 เกมโดยระยะห่างกันประมาณเกือบ 20 แมท ยังโดนลดไปประมาณ 1,000++ โหดจริงๆ (แก้แดงอีก 5 เกม เล่นไป 3 เกมแรกชนะรวดยิ้มแล้ว แต่ เล่นจริง 12 เกมกว่าจะผ่าน)

ผมว่า report เรื่อง role คงมีอัลกอตรวจสอบอีกที

แต่ส่วนใหญ่ถ้าไม่สุดโต่งแบบ pos5 pick AM คงไม่ค่อย report กันเท่าไหร่มั้งตรงนี้อะ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SANA THE BEST
เข้าร่วม: 12 Jun 2010
ตอบ: 25098
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 15:56
champzaa8 พิมพ์ว่า:
newredkop พิมพ์ว่า:
15 เกมส์ล่าสุดแพ้ 2 เพราะมี role mmr ทำไมคนไม่ชอบวะ งง

carry wanna be มันรอห้องนานไง  

0
0
_กูเด็ก Noto_

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2013
ตอบ: 1212
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 16:12
PezzYoH พิมพ์ว่า:
ทำไมคนส่วนมากไม่ชอบที่แบ่ง Core MMR / Support กันอะผมงงมาก

หรือเกมนี้คนส่วนมากชอบ Solo มากกว่าหรอครับ ผมเล่นแต่กับเพื่อน และ

ส่วนมากจับ Po 3/4/5 หลังๆจับ 4/5 คือผมก็ไม่ได้มีปัญหากับ Role

หรือ mmr core/support คิดว่าถ้าไปเล่นคนเดียวก้คง 3/4/5 เหมือนเดิม

ส่วนเรื่องเสมิฟอะดี แต่แบบนี้คนที่จ้างปั้มจะมากขึ้นแทนไหม อ๋ออ่านแล้วมีตรวจจับอยู่

แต่จะจับยังไงหว่า

เหมือนมันเป็นการบีบให้เล่นแต่ตำแหน่งนั้นอย่างเดียว
บางทีโซโล่ คุณจะเล่นตัวcoreแต่โดนเกรียน Firstpick carry มันก็ทำให้คุณได้ไปเล่นsupบ้างก็สนุกดีกว่าแบบปัจจุบันครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel