ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Jan 2008
ตอบ: 2474
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:44
[RE: ภาพช้าจังหวะจุดโทษของนาโปลี]
ก็มี VAR น่าจะดูสักหน่อย
น่าเห็นใจ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 25229
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:44
[RE: ภาพช้าจังหวะจุดโทษของนาโปลี]
TheKop_08 พิมพ์ว่า:
pokenza พิมพ์ว่า:
Sadio พิมพ์ว่า:
จากภาพช้า
ถึงใครจะว่าพุ่งมาแต่ไกล แต่มันก็คือการขัดขวางการเล่น ครับ เพราะว่า

1.เขาจิ้มบอลได้ก่อน
2.เรายื่นขาไปขวาง และก็โดนตัวกันจริง
3.เขาพร้อมล้ม และก็ล้ม

ทุกอย่างเข้ากรณีจุดโทษ

ผมแฟนหงส์ นะคราบบบ

เดี๋ยวๆ เราดูคลิปเดียวกันใช่ไหม  
ดูจาก 0.14 -0.16 หากมองมุมนี้จะให้จุดโทษก็ไม่แปลกนะ ยื่นขามาดัก ไม่โดนบอล ขวางทางคู่แข่งไปเล่น  

รู้ว่ามุมมันได้ แต่ยุคสมัยนี้มี VAR แล้วนิ

จังหวะจุดโทษก็เข้าข่าย VAR ไม่ใช่หรอก็ควรดูนะ

ไอจังหวะลากขามาโดน วิ่งไปชนเอง

หรือล้มใส่พวกนี้ไม่ควรได้แล้ว

ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ว่าไปอย่าง

ลองถามกลับหากเป็นทีมที่คุณได้จุดโทษแบบนี้จะออกมาพูดบแบบชัดๆว่าไม่สมควรได้ไหม คือดูจากคลิปยิ่งช้วงๆปลายคลิป ในมุมมองผมโอกาสให้70% 30เลย ลูกนี้คู่แข่งพุ่งแต่ก็ต้องโทษกองหลังตัวเองด้วย ยื่นขาไปดักไม่โดนบอลเลย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44202
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:45
Lermmy พิมพ์ว่า:
ผมสรุปที่หลายคนเถียงกันนะ

ลูกแบบนี้สมัยก่อนแจกจุดโทษบ่อยจริงมั้ย จริง เพราะจังหวะมันเร็ว ท่าทางมันเหมือนโดนตัว แล้วคู่ต่อสู้พร้อมจะล้ม ก็แบบที่หลายคนบอกว่า เสียเหลี่ยมนั่นแหละ

ทีนี้เรามี var เพื่ออะไร ก็เพื่อแก้ไขเรื่องแบบนี้ไง เพื่อให้ไอการพุ่งตบตามันไม่ได้จุดโทษ

คือถ้ามี var แล้วไม่เอามาดูว่าเจตนาพุ่งหรือไม่ มามองที่ว่า ลูกแบบนี้หบายคนเสียเหลี่ยม แล้วจะมี var ไว้ทำไม

ถ้าทุกคนยอมรับว่ากาเยฆอนเจตนาพุ่งใส่ มันก็น่าจะชัดนะว่าลูกนี้สมควรเป็นจุดโทษ หรือเป็นใบหลืองของกาเยฆอน  

คือถ้าเป็นเมื่อก่อนผมจะบอกว่า รอบโบ้พลาดละไปเสียเหลี่ยม มองในมุมผู้ตัดสินหรือมองแบบกลางๆไงก็จุดโทษ แต่อย่างที่ท่านว่า VAR มันเอามาไว้ใช้ดูเรื่องพวกนี้แหละ คืออย่างน้อยๆก็ดูก่อนก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Cafitiliar เมื่อ Wed Sep 18, 2019 04:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: I'm Not perfect But I'm Limited Edition.
เข้าร่วม: 20 Dec 2007
ตอบ: 13850
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:48
อันนี้ยิ่งชัด ว่าล้มก่อนเลย

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 6175
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:48
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
ผมสรุปที่หลายคนเถียงกันนะ

ลูกแบบนี้สมัยก่อนแจกจุดโทษบ่อยจริงมั้ย จริง เพราะจังหวะมันเร็ว ท่าทางมันเหมือนโดนตัว แล้วคู่ต่อสู้พร้อมจะล้ม ก็แบบที่หลายคนบอกว่า เสียเหลี่ยมนั่นแหละ

ทีนี้เรามี var เพื่ออะไร ก็เพื่อแก้ไขเรื่องแบบนี้ไง เพื่อให้ไอการพุ่งตบตามันไม่ได้จุดโทษ

คือถ้ามี var แล้วไม่เอามาดูว่าเจตนาพุ่งหรือไม่ มามองที่ว่า ลูกแบบนี้หบายคนเสียเหลี่ยม แล้วจะมี var ไว้ทำไม

ถ้าทุกคนยอมรับว่ากาเยฆอนเจตนาพุ่งใส่ มันก็น่าจะชัดนะว่าลูกนี้สมควรเป็นจุดโทษ หรือเป็นใบหลืองของกาเยฆอน  

คือถ้าเป็นเมื่อก่อนผมจะบอกว่า รอบโบ้พลาดละไปเสียเหลี่ยม มองในมุมผู้ตัดสินหรือมองแบบกลางๆไงก็จุดโทษ แต่อย่างที่ท่านว่า VAR มันเอามาไว้ใช้ดูเรื่องพวกนี้แหละ คืออย่างน้อยๆก็ดูก่อนก็ได้  

ใช่ครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมก็คงบอกว่า เออ เสียท่าละ จังหวะแบบนี้

แต่ทีนี้มี var ไง ไม่เอามาใช้ดูว่า มันคือเจตนาเรียกฟาวล์ ก็ไม่รู้ว่าจะมีไว้ทำไมแบบนี้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 9758
CaptainRamos พิมพ์ว่า:
vit_bank พิมพ์ว่า:
vit_bank พิมพ์ว่า:
เพราะสกัดบอลไม่โดน จารเลยให้ กาเยค่อนก็เป็นงาน  
ไม่โดนตัวก็ให้ได้เหรอมอสถามจริง ล้มแบบยังไม่สัมผัสตัวกันเลยเนี่ย โคตรเซงกรรมการ  
ถ้าดูสดๆแบบไม่มีรีเพล มุมจารผมว่าจุดโทษเต็มๆ จารเลยมั่นใจไง แต่ถ้ามาดูภาพช้าอาจะไม่ให้ ผมเลยบอกว่ากาเย่ค่อนมันเปนงาน  
เห็นหลายคนบอกถ้าไม่มี Var มุมกรรมการมันอาจจะจุดโทษอันนี้เข้าใจ แต่อันนี้มันมี Var ไงเลยไม่เข้าใจ ทำไม่ไม่ดู  
ถือว่าซวยนะvar มันดีแล้วแต่ ถ้ายังใช้แล้วแต่ตามใจกรรมการ ก็บ่อมมีพลาดบ้าง จนกว่าจะทำแบบบาส เทนนิส วอลเล่ ขอชาเล้นง่ายสุด  

ประเด็น เป่าแล้ว ถ้าจะให้จุดโทษ ต่อให้มั่นใจขนาดไหนก็ควรดู VAR มันเสียเวลาไม่มากเลย

กับใบแดงอีกอัน มันเป็นจุดเปลี่ยนของเกมมันควรดูทุกกรณีอะ แล้วคิดว่าไม่มีใครบ่นแน่นอนว่าเสียเวลาดู เพราะมันจุดสำคัญทุกคนก็ต้องการเห็น

ถ้าไม่ให้จุดโทษแล้วไม่ดูว่าไปอย่างอันนี้มันอาจขัดเวลา แต่ถ้าให้ควรดูทุกกรณี

แต่มาตราฐานมันดีขึ้นกว่าเดิม แต่มันผิดพลาดได้ไงไม่รู้ โดยเฉพาะคู่ซิตี้ที่ซิลบาโดนเตะขาเต็มๆ var บอกไม่จุดโทษ ซึ่งตอนหลังออกมายอมรับแล้วว่าผิดพลาด

แต่มันดูกล้องทุกคนก็เห็นว่ามันจุดโทษ แต่ตอนนั้นคนดู var มันดูอะไร โคตร งง นี้ขนาดดูแล้วนะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:50
Sadio พิมพ์ว่า:
จากภาพช้า
ถึงใครจะว่าพุ่งมาแต่ไกล แต่มันก็คือการขัดขวางการเล่น ครับ เพราะว่า

1.เขาจิ้มบอลได้ก่อน
2.เรายื่นขาไปขวาง และก็โดนตัวกันจริง
3.เขาพร้อมล้ม และก็ล้ม

ทุกอย่างเข้ากรณีจุดโทษ

ผมแฟนหงส์ นะคราบบบ

เดี๋ยวๆ เราดูคลิปเดียวกันใช่ไหม  
ดูจาก 0.14 -0.16 หากมองมุมนี้จะให้จุดโทษก็ไม่แปลกนะ ยื่นขามาดัก ไม่โดนบอล ขวางทางคู่แข่งไปเล่น  

รู้ว่ามุมมันได้ แต่ยุคสมัยนี้มี VAR แล้วนิ

จังหวะจุดโทษก็เข้าข่าย VAR ไม่ใช่หรอก็ควรดูนะ

ไอจังหวะลากขามาโดน วิ่งไปชนเอง

หรือล้มใส่พวกนี้ไม่ควรได้แล้ว

ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ว่าไปอย่าง

ลองถามกลับหากเป็นทีมที่คุณได้จุดโทษแบบนี้จะออกมาพูดบแบบชัดๆว่าไม่สมควรได้ไหม คือดูจากคลิปยิ่งช้วงๆปลายคลิป ในมุมมองผมโอกาสให้70% 30เลย ลูกนี้คู่แข่งพุ่งแต่ก็ต้องโทษกองหลังตัวเองด้วย ยื่นขาไปดักไม่โดนบอลเลย  

ผมคนนึคงอ่ะ จะบอกว่าไม่สมควรได้ และไม่สนับสนุนให้เล่นตบตากรรมการแบบนี้ ผมไม่ชอบ จะเชื่อหรือไม่เชื่อผมก็ได้นะ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44202
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:51
SeoYoonYul พิมพ์ว่า:
อันนี้ยิ่งชัด ว่าล้มก่อนเลย

กดพลอสแล้วแคปภาพ เอาไปทำมีมฮาๆได้หลายมีมอยู่นะ
1
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: ★・:・。Honey。・:・★
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 9032
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 04:54
ถ้าลูกแบบนี้ได้จุดโทษ ในลีคปีนึงคงได้จุดโทษกันทุกนัดอ่ะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ( ͡° ͜ʖ ͡°)
เข้าร่วม: 22 Jan 2011
ตอบ: 6070
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 05:05
ถ้าจะเอาชัวร์ๆให้สบายใจ กางกติกาการให้ฟาวล์มาดูว่า
มันยังไงแน่เพราะดุลยพินิจกรรมการแต่คนไม่เหมือนกัน
ผมตั้งข้อสังเกตดูว่า
ต้องล้มเท่านั้นรึเปล่าถึงจะได้ฟาวล์
ต้องโดนตัวก่อนมั้ยถึงจะฟาวล์
ในภาพช้ามันเข้าข่ายขัดขวางการเล่น
กรณีขัดขวางนี่ปกติฟาวล์มั้ย หรือ
ถ้าล้ม=ฟาวล์ ไม่ล้ม=ไม่ฟาวล์
สมมุติว่า เลี้ยงเข้าเขตโทษมาละ กองหลังดับเครื่องกะชน
แต่คนเลี้ยงเซฟตัวเอง แตะบอลผ่านและเบี่ยงตัวหลบแต่ไม่ล้ม
แล้วบอลออกหลังหรือเข้ามือโกล
ถามว่าอย่างนี้ฟาวล์มั้ยเพราะไม่โดนตัว
0
0
ლ(´◉❥◉`ლ)
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 05:21
Silverfeather พิมพ์ว่า:
ถ้าจะเอาชัวร์ๆให้สบายใจ กางกติกาการให้ฟาวล์มาดูว่า
มันยังไงแน่เพราะดุลยพินิจกรรมการแต่คนไม่เหมือนกัน
ต้องล้มเท่านั้นรึเปล่าถึงจะได้ฟาวล์
ในภาพช้ามันเข้าข่ายขัดขวางการเล่น
กรณีขัดขวางนี่ปกติฟาวล์มั้ย หรือ
สมมุติว่า เลี้ยงเข้าเขตโทษมาละ กองหลังดับเครื่องกะชน
แต่คนเลี้ยงเซฟตัวเอง แตะบอลผ่านและเบี่ยงตัวหลบแต่ไม่ล้ม
ถามว่าอย่างนี้ฟาวล์มั้ยเพราะไม่โดนตัว

เอ่า ไม่มีการโดนตัวเลย แล้วจะเอาไรมาฟาวล์อ่ะครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Jul 2007
ตอบ: 792
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 05:23
จุดโทษเหอะ เค้าถึงบอลก่อน ยื่นขาไปแบบนั้นมันก็ควรจะรู้นะว่ามีสิทธิ์ฟาล์ว
แก้ไขล่าสุดโดย zlatan_db เมื่อ Wed Sep 18, 2019 05:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ( ͡° ͜ʖ ͡°)
เข้าร่วม: 22 Jan 2011
ตอบ: 6070
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 05:30
Silverfeather พิมพ์ว่า:

เอ่า ไม่มีการโดนตัวเลย แล้วจะเอาไรมาฟาวล์อ่ะครับ  

ก็ถึงได้สงสัยไงครับ
ตามกฎที่บัญญัติไว้เป็นลายลักษณ์อักษรมันว่าไงแน่
ถ้าไม่ถูกตัวกันเลยหรือแค่เฉี่ยวเสื้อผ้า
กรณีไหนบ้างที่ฟาวล์ได้
ขวางทางวิ่งตัวมีบอลแต่ไม่ชน(หลบทัน,หยุดทัน)ตามกฎจะได้ฟาวล์มั้ย
ปล.ยูสไหนก็ได้ถ้าแม่นกฎแนะนำผมได้แนะนำเลยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Silverfeather เมื่อ Wed Sep 18, 2019 05:37, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ლ(´◉❥◉`ლ)
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 05:31
ใครบอกไม่โดนตัวเลย โดนนะครับ แต่มันพุ่งลากเอาขาไปโดน แต่ลูกนี้ไม่สมควรเป็นจุดโทษแน่นอน เพราะเจตนาพุ่งมาก่อนแต่ไกล ถ้าหากให้เนียนๆ ต้องโดนตัวก่อนแล้วค่อยพุ่ง อันนั้นจุดโทษแน่ เพราะกองหลังเสียเหลี่ยมไปขัดขวางการเล่น ต่อให้เจตนาพุ่งก็ตาม
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 15708
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 06:29
โดนตัวแล้วล้มได้จุดโทษ ไม่ว่า

แม่งเสือกล้มก่อนโดนตัวอีก โชคดีไปที่เปาแจก 5555
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel