ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 15:25
[RE: ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ]
ผมมีความเชื่อว่า

การทำลายจากภายใน
ให้ผลเลวร้ายกว่า การทำร้ายจากภายนอก

กรณี พระพุทปรูปปางอัลตร้าแมนนี่ก็เหมือนกัน
คุณอาจจะมองว่าเป็นการทำร้ายจากภายนอก

แต่เชื่อผมเถือว่า การออกมา Super Action ตามที่เราเห็นกันแบบนี้
มันคือการทำลายจากภายใน

มันคือความร้อนแรงที่ปะทุออกมาให้สังคมภายนอกรู้ว่า
พุทธศาสนาบ้านเรา มันเน่าในแค่ไหน

คนอื่นทำร้ายเรา โดยร่างกาย เราอาจจะเจ็บ อาจจะปางตาย หรือถึงกับตาย
แต่ก็ไม่เท่า เราทำร้ายตัวเองจากภายใน ที่มันเหมือนตายทั้งเป้นหรอกครับ

สุดท้ายสิ่งที่เหลือ ๆ อยู่ก็แค่ซากมนุษย์ ที่ไม่มีจิตวิญญาณ
เป้นซอมบี้ ที่โดนปรสิต control ร่างกายและดูดเนื้อเยื้อ แห้งตายไปวัน ๆ

เกินขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
มันเป็นวัฏจักรอยู่แล้ว ไม่เว้นแม้แต่ศาสนาพุธ
พระพุทธเจ้า ทุกคนรู้

ปล่อยให้มันเสื่อมไปตามกาลเวลาเนื่องด้วยความเปลี่ยนแปลงทางสังคมที่ทำให้คนเข้าถึงน้อยลง ๆ ทุกวัน

ดีกว่าจะไปเร่งให้มันเสื่อมด้วยการเร่ง shelf life ด้วยวิธีปรับอุณหภูมิ ให้มันเน่าในแบบนี้เถอะครับ

มีชีวิต อย่างมีสติ
ดำเนินชีวิต ตามทางสายกลาง
ปล่อยวาง ตามพิจารณา

ปล. ผมก็โดนพระหลาย ๆ รูป ชวนบวชยาวนะ
ผมปฏิเสธ เพราะผมยังคิดว่า ผมยังเลวอยุ่
กลัวจะไปทำให้ศาสนาเสื่อมเสีย

สุดท้าย ถึงผมจะดีพอสมควรแล้ว ผมก็ไม่กะจะบวช
เพราะผมไม่คิดว่า สถานที่ต่าง ๆ (วัด, สำนักสงฆ์ บลา ๆ ๆ) ในประเทศไทย
มันจะทำให้ผมพ้นทุกข์ได้

หากจิตใจเราเข้าถึง
การบวชมันก็แค่การแต่งกายเพื่อแสดงออก

ผมไม่ต้องการแบบนั้นว่ะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11815
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 15:56
[RE: ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ]
cocobumbim พิมพ์ว่า:
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
ให้ภาพได้ทำหน้าที่ของมันเถอะครับ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=918310808532259&set=a.101598203536861&type=3&theater

อุลตร้าเเมนคือฮีโร่
จากภาพตีความได้ว่าพุทธศานาก็สามมารถเป็นฮีโร่ที่ช่วยขบัดเป่าความชั่วร้ายไปได้ไม่ต่างจากที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้าย

ที่เจ้าของกระทู้พูดมาผมเข้าใจทั้งหมดเลยครับ เห็นด้วยทั้งหมดเลย
เเต่ติดนิดเดียวตรงที่บอกว่า ถ้าปล่อยให้มี"อุลตร้าแมน"เข้ามาได้ อย่างอื่นคงตามมา
ผมอนุมานเอาว่า การพูดเเบบนี้นั่นย่อมหมายถึงว่า เจ้าของกระทู้เข้าใจว่าการวาดพระพุทธรูปเป็นอุลตร้าเเมน ทำให้ศาสนาเสื่อมเสียเกียรติ ซึ่งผมคงต้องขอบอกว่าผมค้านในจุดนี้

เพราะในมุมผมการวาดพระพุทธรูปอุลตร้าเเมนคือการยกย่องศาสนา ว่าเป็นเสมือนฮีโร่ที่คอยผดุงคุณธรรม ปราบเหล่าร้ายเเละความชั่วไปให้หมดสิ้นจากโลก เหมือนกับที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้ายในหนังในการ์ตูน

ผมจึงไม่เห็นความจำเป็นใดๆถึงการไปตักเตือนน้องคนวสาดเสียด้วยซ้ำกลับต้องชื่นชมด้วยซ้ำไปครับที่เปรียบศาสนาในมุมมองใหม่ๆได้ดี เเถมยังทำให้เป็นเรื่องที่ใลก้ตัวเด็กๆมากกว่าเดิม

น่าแปลก ที่คนบางกลุ่มเลือกมองเเต่มุมร้ายๆเเล้วโวยวายกันไป
ขณะที่ผมเลือกมองในเเง่มุมดีๆ

ลบหลู่ไม่ลบหลู่มันอยู่ที่เจตนาครับ...
อย่างตัวอย่างนี้คนซื้อภาพไปได้ทำประโยชน์จากการตีความภาพคล้ายๆผม
ซึ่งดีกว่าพวกที่มาโวยวายว่าทำให้ศาสนาดูเเย่เยอะเลย  

ผมมองว่าการวาดรูปอุลตร้าแมนด้วยเจตนาอันดีไม่เสียหายเลยครับ เพราะคิดว่าเจตนาเป็นกรรม ถ้าเจตนาดีย่อมเป็นกรรมดี ผมคิดอย่างงี้จริงๆนะครับ แต่คิดว่าสุดท้ายแล้วการไม่ตีกรอบในเรื่องบางเรื่องเลยสุดท้ายจะคุมไม่อยู่ และส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับเพราะคนมีหลายประเภทครับผม สุดท้ายจะมีคนแฝงเข้ามาทำอะไรเลยเถิดหรือหาผลประโยชน์ได้ครับ ผมจึงบอกว่าศิลปะในบางครั้งก็ต้องดู บุคคล กาลเวลา สถานที่ ครับผม
ปล. ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ  

ผมเข้าใจจิงๆครับเเล้วก็ชอบมากๆที่เราคุยกันดีๆเเบบนี้ได้
ไม่รู้ทำไม ผมก็คุยดีๆกับคนอื่นนะ(เรื่องนี้นะ)
โดนด่าทุกที โดนหาว่าไม่ศรัทธาบ้าง อะไรก็ไม่รู้ 55555
1
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2200
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 16:41
ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ
cocobumbim พิมพ์ว่า:
ให้ภาพได้ทำหน้าที่ของมันเถอะครับ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=918310808532259&set=a.101598203536861&type=3&theater

อุลตร้าเเมนคือฮีโร่
จากภาพตีความได้ว่าพุทธศานาก็สามมารถเป็นฮีโร่ที่ช่วยขบัดเป่าความชั่วร้ายไปได้ไม่ต่างจากที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้าย

ที่เจ้าของกระทู้พูดมาผมเข้าใจทั้งหมดเลยครับ เห็นด้วยทั้งหมดเลย
เเต่ติดนิดเดียวตรงที่บอกว่า ถ้าปล่อยให้มี"อุลตร้าแมน"เข้ามาได้ อย่างอื่นคงตามมา
ผมอนุมานเอาว่า การพูดเเบบนี้นั่นย่อมหมายถึงว่า เจ้าของกระทู้เข้าใจว่าการวาดพระพุทธรูปเป็นอุลตร้าเเมน ทำให้ศาสนาเสื่อมเสียเกียรติ ซึ่งผมคงต้องขอบอกว่าผมค้านในจุดนี้

เพราะในมุมผมการวาดพระพุทธรูปอุลตร้าเเมนคือการยกย่องศาสนา ว่าเป็นเสมือนฮีโร่ที่คอยผดุงคุณธรรม ปราบเหล่าร้ายเเละความชั่วไปให้หมดสิ้นจากโลก เหมือนกับที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้ายในหนังในการ์ตูน

ผมจึงไม่เห็นความจำเป็นใดๆถึงการไปตักเตือนน้องคนวสาดเสียด้วยซ้ำกลับต้องชื่นชมด้วยซ้ำไปครับที่เปรียบศาสนาในมุมมองใหม่ๆได้ดี เเถมยังทำให้เป็นเรื่องที่ใลก้ตัวเด็กๆมากกว่าเดิม

น่าแปลก ที่คนบางกลุ่มเลือกมองเเต่มุมร้ายๆเเล้วโวยวายกันไป
ขณะที่ผมเลือกมองในเเง่มุมดีๆ

ลบหลู่ไม่ลบหลู่มันอยู่ที่เจตนาครับ...
อย่างตัวอย่างนี้คนซื้อภาพไปได้ทำประโยชน์จากการตีความภาพคล้ายๆผม
ซึ่งดีกว่าพวกที่มาโวยวายว่าทำให้ศาสนาดูเเย่เยอะเลย  

ผมมองว่าการวาดรูปอุลตร้าแมนด้วยเจตนาอันดีไม่เสียหายเลยครับ เพราะคิดว่าเจตนาเป็นกรรม ถ้าเจตนาดีย่อมเป็นกรรมดี ผมคิดอย่างงี้จริงๆนะครับ แต่คิดว่าสุดท้ายแล้วการไม่ตีกรอบในเรื่องบางเรื่องเลยสุดท้ายจะคุมไม่อยู่ และส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับเพราะคนมีหลายประเภทครับผม สุดท้ายจะมีคนแฝงเข้ามาทำอะไรเลยเถิดหรือหาผลประโยชน์ได้ครับ ผมจึงบอกว่าศิลปะในบางครั้งก็ต้องดู บุคคล กาลเวลา สถานที่ ครับผม
ปล. ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ  

ผมเข้าใจจิงๆครับเเล้วก็ชอบมากๆที่เราคุยกันดีๆเเบบนี้ได้
ไม่รู้ทำไม ผมก็คุยดีๆกับคนอื่นนะ(เรื่องนี้นะ)
โดนด่าทุกที โดนหาว่าไม่ศรัทธาบ้าง อะไรก็ไม่รู้ 55555  

ยินดีมากๆครับผม จริงๆแล้วผมเสียดายแทนโอกาสของคนไทยหลายๆคนครับ เพราะเรื่องพุทธศาสนาเป็นเรื่องที่ละเอียดลึกซึ้ง จะรู้ได้ด้วยผลของการปฏิบัติ ซึ่งน้อยคนที่จะสนใจเพราะต้องขัดใจกับกิเลสของตนเอง และมีน้อยคนมากที่ปฏิบัติแล้วไม่หลงทาง พูดคุยกันด้วยเหตุผลไม่ถือทิษฏิ ผมจึงมาแชร์มุมมองจากคนข้างในจริงๆ แล้วเสียดายที่ผู้ใหญ่หลายๆคนในสื่อแสดงความเห็นออกมาไม่เหมาะสม ขาดความเข้าใจและใช้การบังคับแทนการใช้เหตุผลคุยกัน เลยทำให้หลายคนยิ่งเข้าใจพุทธศาสนาคลาดเคลื่อนและพลอยแอนตี้ครับ
ปล.ผมยังเคยอยากเป็นครูสอนพุทธศาสนาให้เด็กเลย เพราะผมเชื่อว่าผมคงมีวิธีการสอนที่ทำให้คนเข้าใจ สนใจ และยอมรับได้พอสมควร แต่ติดที่รู้ตัวตอนแก่ ประกอบกับเหตุจำเป็นทางบ้านเลยต้องทิ้งความฝันไว้กลางคันคับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9065
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 16:49
ที่ผมมองคือทั้ง 2 อย่างมันไม่ได้มีความหมายใกล้เคียงอะไรกันเลย ultraman คือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเป็นมายาคติ โอเคจะสื่อว่าเป็นฮีโร่อันนั้นเข้าใจ แต่ไม่ควรจะมาดัดแปลงให้มันเกิดผิดเพี้ยนไปได้ขนาดนั้น เพราะอย่าลืมว่ามุมมองของคนทั่วไปจะให้เหมือนตัวเองไม่ได้ เขาถึงมีศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนทั่วไป มันไม่ใช่เรื่องของการยึดติดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แต่มันคือการเปลี่ยนแปลงอัตลักษณ์ของศาสนาๆนึง คนที่ทำแบบนี้แล้วเรียกว่าอาร์ต คนส่วนใหญ่เขาไม่คิดแบบนั้นเพราะคนเรามันก็คิดไม่เหมือนกัน สำหรับผม ผมก็มองว่าแบบนี้ไม่เรียกสร้างสรรค์

ถ้าเราเข้าใจว่าศาสนาคือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ อัตลักษณ์ของศาสนายังไงก็เป็นเรื่องสำคัญ

ส่วนที่บอกว่าให้ไปโฟกัสที่การกระทำของพระสงฆ์ในยุคปจบ.อันนั้นก็อีกเรื่อง มันคนละเรื่อง
แก้ไขล่าสุดโดย Im Choding เมื่อ Wed Sep 11, 2019 16:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11815
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 17:21
Im Choding พิมพ์ว่า:
ที่ผมมองคือทั้ง 2 อย่างมันไม่ได้มีความหมายใกล้เคียงอะไรกันเลย ultraman คือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเป็นมายาคติ โอเคจะสื่อว่าเป็นฮีโร่อันนั้นเข้าใจ แต่ไม่ควรจะมาดัดแปลงให้มันเกิดผิดเพี้ยนไปได้ขนาดนั้น เพราะอย่าลืมว่ามุมมองของคนทั่วไปจะให้เหมือนตัวเองไม่ได้ เขาถึงมีศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนทั่วไป มันไม่ใช่เรื่องของการยึดติดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แต่มันคือการเปลี่ยนแปลงอัตลักษณ์ของศาสนาๆนึง คนที่ทำแบบนี้แล้วเรียกว่าอาร์ต คนส่วนใหญ่เขาไม่คิดแบบนั้นเพราะคนเรามันก็คิดไม่เหมือนกัน สำหรับผม ผมก็มองว่าแบบนี้ไม่เรียกสร้างสรรค์

ถ้าเราเข้าใจว่าศาสนาคือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ อัตลักษณ์ของศาสนายังไงก็เป็นเรื่องสำคัญ

ส่วนที่บอกว่าให้ไปโฟกัสที่การกระทำของพระสงฆ์ในยุคปจบ.อันนั้นก็อีกเรื่อง มันคนละเรื่อง  

ตัดเรื่องเหมาะสมไม่เหมาะสมออกไป ผมก็ยังคิดว่าการ super action(อย่างที่เม้นเเรกของหน้าสองว่าไว้) ด้วยการบีบให้ขอขมา กราบขอโทษ ออกมาด่า โวยวาย ร้องทำลายภาพ จนถึงขั้นโร่เเจ้งความ ฯลฯ นั่นเเหละ ยิ่งจะทำให้ศาสนาเสื่อมเร็วกว่า การที่มันจะเสื่อมไปเองเพราะกาลเวลาครับ

การ over protect เเบบนี้มันจะส่งผลให้คนกลัวเเละไม่กล้าเข้าใกล้หรือเปิดใจให้กับศาสนามากเท่าที่ควร

ว่ากล่าวตักเตือนเรื่องความไม่เหมาะสม ผมว่ามันโอเค เเละลงตัวที่สุดเเล้ว ฝั่งคนออกเเบบจะได้รู้ตัว ฝั่งคนติก็ได้พูดในสิ่งที่คิดว่าไม่เหมาะ คนนอกอย่างเราๆก็ไม่ตลกกับการ super action เวอร์วังเกินเหตุเเบบนี้ เเละมันก็เป็นทางออกที่ดีสำหรับทุกฝ่ายกว่าการมาตั้งเป๋นศัตรูทำลายล้างกันให้รู้เเพ้รู็ชนะเเบบนี้

เเถมยังอาศัยจังหวะนี้สอนคติธรรรมเรื่องเมตตาเเละให้อภัยอีกด้วย
องคุลีมารฆ่าคน 999 คนยังได้รับเมตตาจากพระพุทธองค์
เเต่คนบางกลุ่มให้อภัยเด็กที่พยายามจะคิดสร้างสรรค์ไม่ได้ ก็น่าแปลกที่เขาเหล่านั้นอ้างว่าทำเพื่อรักษาศาสนา ทั้งๆที่ยังทำตามสิ่งที่พุทธองค์สอนไม่ได้เลย

2
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 19:43
มุมมองผมในการที่ฝักใฝ่ศาสนาเหมือนกันผมมองว่าไม่ผิดนะตราปใดที่ท่านยังคงเป็นที่ยึดเหนี่ยวเป็นแรงบัลดาลใจเป็นที่ตั้งแห่งความดี รูปแค่วัตถุบ่งบอกพระธรรมคือตัวแทนหลักในการดำเนินชีวิต ถึงผมจะไม่ชอบรูปเพราะผมว่ามันไม่สวยแต่ในมุมศาสนาผมคนนึงแหละที่โอเค เพราะพระพุทธรูปจริงๆก้อมีหลายปางหลายอริยาบท ยุคนี้จะเพิ่มมาก้อไม่เเปลกขอแค่คิดดีทำดีก้อพอ หลักศาสนามีไว้ปฏิบัติตัวปรับปรุงจิตทำและไม่เดือดร้อนใครไม่เบียดเบียนใครก้อทำกันไป
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9065
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 22:02
Im Choding พิมพ์ว่า:

ตัดเรื่องเหมาะสมไม่เหมาะสมออกไป ผมก็ยังคิดว่าการ super action(อย่างที่เม้นเเรกของหน้าสองว่าไว้) ด้วยการบีบให้ขอขมา กราบขอโทษ ออกมาด่า โวยวาย ร้องทำลายภาพ จนถึงขั้นโร่เเจ้งความ ฯลฯ นั่นเเหละ ยิ่งจะทำให้ศาสนาเสื่อมเร็วกว่า การที่มันจะเสื่อมไปเองเพราะกาลเวลาครับ

การ over protect เเบบนี้มันจะส่งผลให้คนกลัวเเละไม่กล้าเข้าใกล้หรือเปิดใจให้กับศาสนามากเท่าที่ควร

ว่ากล่าวตักเตือนเรื่องความไม่เหมาะสม ผมว่ามันโอเค เเละลงตัวที่สุดเเล้ว ฝั่งคนออกเเบบจะได้รู้ตัว ฝั่งคนติก็ได้พูดในสิ่งที่คิดว่าไม่เหมาะ คนนอกอย่างเราๆก็ไม่ตลกกับการ super action เวอร์วังเกินเหตุเเบบนี้ เเละมันก็เป็นทางออกที่ดีสำหรับทุกฝ่ายกว่าการมาตั้งเป๋นศัตรูทำลายล้างกันให้รู้เเพ้รู็ชนะเเบบนี้

เเถมยังอาศัยจังหวะนี้สอนคติธรรรมเรื่องเมตตาเเละให้อภัยอีกด้วย
องคุลีมารฆ่าคน 999 คนยังได้รับเมตตาจากพระพุทธองค์
เเต่คนบางกลุ่มให้อภัยเด็กที่พยายามจะคิดสร้างสรรค์ไม่ได้ ก็น่าแปลกที่เขาเหล่านั้นอ้างว่าทำเพื่อรักษาศาสนา ทั้งๆที่ยังทำตามสิ่งที่พุทธองค์สอนไม่ได้เลย

จริงผมเห็นด้วยว่าไม่ควร over action กับเรื่องนี้ขนาดไปแจ้งความเด็ก ก็แค่ผญ.ควรตักเตือน อาจจะให้มานั่งคุยกันว่าด้วยเหตุผล แล้วก็หาทางปรับความเข้าใจแล้วอธิบายให้เข้สใจจะดีกว่า

ส่วนตัวแล้วบ้านเราเวลามีปัญหาเราก็มักจะชอบใช้คำหรือวิธีที่มันเวอร์ๆกันอยู่แล้ว เช่นเวลาเด็กทำไรผิดชอบด่าพ่อแม่ไม่สั่งสอน ไม่ก็เวลาคนที่ทำผิดสังคมก็ไปด่าพ่อแม่เขาบ้าง มันก็แปลกทั้งที่คนทำผิดครอบครัวเขาก็ไม่ได้ทำผิดอะไร คือสังคมไทยมันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว เราจึงไม่ฟังเหตุผลของอีกฝ่ายเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ทำให้หลักการใช้เหตุผลมันอยู่ต่ำกว่าหลักการใช้อารมณ์
แก้ไขล่าสุดโดย Im Choding เมื่อ Wed Sep 11, 2019 22:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13389
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2019 23:08
ถ้าคนรักศาสนาจริงก็คงแค่บอกว่าไม่ควรแล้วชี้แจงความเห็นที่ตนคิดว่าเหมาะออกไป แล้วดูที่เจตนาผู้วาดด้วยประกอบกันไป

ส่วนที่คลั่งนี่แหละตัวดี เป็นตัวที่ทำให้คนเกลียดศาสนามากขึ้น ก็คล้ายๆกับพวกคลั่งสถาบัน
0
0
evertonian
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 6037
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:28
วาดออกมาแล้ว ให้คน 10 คนมอง ครึ่งนึงไม่สบายใจ มันควรจะวาดต่อมั้ย ควรจะสนับสนุนต่อมั้ย ควรจะใช้สมองคิดเยอะๆครับ ไม่ใช่เอาแต่เหตุผลตัวเองมาอ้าง นึกถึงใจเขาใจเรา สังคมนี้จะได้อยู่อย่างเป็นสุข
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2007
ตอบ: 1055
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 13:12
การกระทำของผู้หลักผู้ใหญ่บ้านเรามันเกินกว่าเหตุอยู่แล้วครับ อันนี้ไม่ต้องสงสัย

แต่การกระทำของน้องเขาก็สมควรที่จะได้รับการตักเตือนครับ ไม่ว่าน้องเขาจะวาดรูปนั้นขึ้นมาด้วยเจตนาดีก็เถอะ ประเด็นคนเราเวลาจะคิดจะทำอะไรควรจะมองถึงผลกระทบจากการกระทำนั้นด้วย

การจะวาดรูปแบบนี้ออกมาคุณจะไม่นึกถึงเลยหรอว่าถ้าคนอื่นมาเห็นจะรู้สึกอย่างไร แล้วสังคมบ้านเราเป็นแบบไหน ตัวรูปนั้นไม่สามารถอธิบายตัวเองได้ว่าความหมายคืออะไร ต้องอาศัยการตีความ คนร้อยคนมองรูปเดียวกันคืดว่าจะตีความออกมาเหมือนกันหมดหรอ

ส่วนเรื่องแรงสนับสนุนอะผมบอกเลยว่ามีไม่ถึงครึ่งหนึงหรอกที่สนับสนุนน้องด้วยความเข้าใจและเห็นด้วย ส่วนใหญ่คนที่สนุบสนุนก็แค่อยากเอาชนะ อยากสะใจ อยากต่อต้าน บางคนไม่เข้าใจความหมายของภาพที่ตัวน้องเขาจะสื่อด้วยซ้ำ แต่เลือกที่จะสนุบสนุนไว้ก่อน เพราะอยากต่อต้านอีกฝ่ายก็แค่นั้น
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 711
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 13:59
ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยนะแต่ที่น่าว่าคือทำไมคนดูแลเด็กถึงมองไม่เห็นว่าจะเป็นปัญหาถึงได้ปล่อยให้งานออกมาได้ เด็กอะไม่ได้คิดอะไรไม่ดีเลยอันนี้ทุกคนน่าจะรู้หละ ไม่ต้องถึงกะพระพุทธเจ้าหรอกครับแค่ลองนึกว่าเป็นผู้ใหญ่ที่คนเคารพมากๆในประเทศซักคนโดนวาดแบบนี้คือเห็นแล้วมันต้องมีคิดบ้างหละ หรือเอาง่ายๆคือถ้าเราเอาพระสังฆราชมาวาดใส่ชุดอุลตร้าแมนคือเหมือนลามปามผู้ใหญ่ไปอะ สำหรับผมแล้วพระพุทธเจ้าอยู่เหนืออุลตร้าแมนนะแล้วแต่มุมมอง ผมเลยคิดว่าเป็นการลดระดับพระพุทธเจ้าไป แต่ในมุมมองน้องเขาอุลตร้าแมนอาจจะเหนือกว่าพระพุทธเจ้า คือน้องเขารู้เท่าไม่ถึงการแบบบริสุทธิ์ใจจริงๆนั่นหละ
แก้ไขล่าสุดโดย เป็บซี่ดีที่สุด เมื่อ Fri Sep 13, 2019 14:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 827
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 23:02
ในฐานะที่มีอาชีพทางด้าน ศิลปะ จริงๆแล้วทั้ง สองฝ่ายไม่มีความพอดีสักฝ่าย ฝั่งน้อง การจะแสดงออกทางด้านศิลปะที่เกี่ยวกับศาสนา มันมีทางที่สื่ออกมาและลีกเลี่ยงได้ บางอย่างควรไม่ควร หากบอก อุลตร้าแมนไม่เป็นไร ต่อไปก็อาจจะมี มดแดง ฮีโร่ตัวนั้นตัวนี้ แทนเศียรพระพุทธรูป แม้จะมีเจตนาที่ดีและไม่ผิดอะไรก็ตาม แต่ก็เสี่ยงโดนวิจารณ์ โดนตำหนิ บางที่น้องอาจจะไม่ได้คิดละเอียดอ่อนในเรื่องพวกนี้ ส่วนอีกฝ่ายแทนที่จะ มองว่าเป็นเด็กอาจรู้เท่าไม่ถึงการณ์แค่ตักเตือน ค่อยๆอธิบายอะไรสุ่มเสี่ยง อะไรควรหลีกเลี่ยง แต่นี่ทำเหมือนจะเอาน้องมาฆ่ามาแกงแจ้งจับ ให้น้องต้องตกเป็นจำเลยสังคม ส่วนคนที่สนับสนุนฝั่งน้องก็ออกตัวกันสุดๆ สะจนไม่รู้ว่าอะไรเหมาะสมอะไรไม่เหมาะสม ทำได้ไม่เห็นเป็นไร อันนี้ก็มองแต่มุมเดียวเกินไป หลักคำสอนก็สอนให้เดินทางสายกลาง อะไรทำแล้วโดนตำหนิโดนว่าสุ่มเสี่ยงก็อย่าไปยุ่งมัน หากอยากจะวิจารณ์ศาสนาหรือจะเสนอแง่ทุมทางศาสนา ก็ต้องมีชันเชิงมีแง่มุมที่ไม่ให้มีผลกระทบด้านลบมาถึงตัวผู้วาด ศิลปินเก่าๆที่วิพากษ์วิจารณ์ศาสนามีเยอะมาก แต่เขาทำกันแบบมีชั้นเชิง เพื่อไม่ให้ใครมาตำหนิได้และก่อให้เกิดแง่มุมที่มีประโยชน์แก่คนรุ่นหลังๆ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: การเมืองกับแมนยูไม่รู้อะไรเน่ากว่ากัน
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Sat Sep 14, 2019 09:31
ถ้าศาสนาจะเสื่อมเพราะรูปสักสามสี่รูป ศาสนาก็อ่อนแอมากละครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Aug 2008
ตอบ: 1352
โพสเมื่อ: Sat Sep 14, 2019 22:17
จริงๆ ผมว่ากระแสของสังคมก็คงทำให้น้องรู้แล้วล่ะว่าไม่สมควร สักพักก็เก็บรูปกลับ แล้วเรื่องราวก็จะเงียบหายไป แต่มีผู้ใหญ่กลุ่มหนึ่งที่คิดว่าศาสนาพุทธต้องยึดติด จะฟ้องร้องน้องให้มา กราบขอขมา แล้วจะริบรูปมาเผา มันก็เลยกลับกลายไปในอีกรูปแแบบที่ดูเหมือนจะได้บุญมากกว่าซะอีก คือถ้ากลุ่มนี้ไปตามฟ้องพวกพระที่ประพฤติไม่เหมาะสม ฉันน้ำเมา มั่วสีกา แม้จะสึกมาก็ตามฟ้องเอาผิดให้ได้จะดีกว่ามั้ย นั่นแหละมารทำลายศาสนาที่แท้จริงล่ะ
0
0
"พบกันหนึ่งครั้งครากลางเวหา ประเสริฐกว่านับมิถ้วนในแดนดิน"
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel