ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2202
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 13:52
ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ
ตามที่เป็นข่าวเรื่องรูปวาดพระพุทธรูปอุลตร้าแมน ผมขออนุญาตแชร์ความคิดเห็นในมุมมองจากประสบการณ์ของผมบ้างนะครับ
โดยส่วนตัวแล้วผมเป็นคนไม่สนใจเรื่องความเชื่อพวกฤกษ์ยามเวลาต่างๆ หรือคำเชื่อที่ปราศจากเหตุผลเลย ผมจะสนใจและปฏิบัติตามคำสอนที่เป็นแก่นของพระพุทธศาสนาโดยตรง หรือคำสอนและแนวทางของสายพระป่า เช่นหลวงปู่มั่น หลวงปู่ชา และผมก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนหรือรำคาญใจเลยแม้แต่น้อยเรื่องข่าวที่ออกมานะครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้สึกเห็นด้วยกับวิธีการที่ทางผู้ใหญ่ต้องบังคับให้เด็กออกมาขอโทษตามที่เป็นข่าวครับผม ผมคิดว่าผู้ใหญ่ควรใช้เหตุผลอธิบายมากกว่าว่าไม่ดีหรือจะส่งผลเสียยังไงครับผม
แต่พอดีเห็นมีหลายๆคอมมเม้นท์ บอกในลักษณะที่ว่าศาสนาพุทธสอนให้ปล่อยวาง จะไปโวยวายเรื่องนี้กับเด็กทำไม ผมก็เลยอยากให้แยกประเด็นนะครับว่าแก่นของศาสนาพุทธสอนให้ปล่อยวางจริงๆถูกต้องครับผม แต่ก็ไม่ได้สอนให้ปล่อยปละละเลย หรือไม่ดูแลปกป้องรักษาเพื่อสืบทอดศาสนา ถ้าจะมีเหตุที่ทำให้ศาสนาอาจจะเสียหายได้ (ตรงส่ววนี้เดี๋ยวผมค่อยไปขยายความนะครับ) เปรียบเหมือนพระสายหลวงปู่มั่น ที่ท่านดูแลรักษาศาสนวัตถุที่ญาติโยมร่วมทำบุญมาอย่างดี แต่เมื่อถึงคราวที่ของต้องสูญหายหรือแตกพังไปท่านก็ไม่ได้เดือดร้อนใจอะไร
หรือถ้ามองในแง่ของคนธรรมดาอย่างเราๆ ศาสนาก็จะสอนว่าให้กตัญญูดูแลพ่อแม่ ไม่ได้ปล่อยปละละเลยไม่ดูแลท่าน แต่เมื่อถึงคราวที่ท่านจากไปก็ไม่ต้องเสียใจเพราะเป็นธรรมดาของสัจธรรมครับผม
ส่วนในกรณีที่มีบางคนบอกว่าสมัยพุทธกาลไม่มีพระพุทธรูป ผมขอชี้แจงอย่างงี้นะครับว่า การที่เวลาผมหรือพระที่ปฏิบัติดีท่านกราบพระพุทธรูปทุกครั้ง ท่านไม่ได้กราบเศษหินหรือเศษปูน แต่ใจท่านหรือผมจะน้อมไปถึงพระพุทธเจ้าหรือพระคุณของท่าน เหมือนที่คนทั่วไปอย่างเราๆเวลาไปไหว้อัฐิหรือสุสานหรือรูปวาดของพ่อแม่ที่จากไปก็ไม่ได้ไหว้กระดาษหรือหินแต่ไหว้สิ่งที่ใช้ระลึกถึงบุคคลสำคัญของเราครับผม
ส่วนประเด็นเรื่องรูปวาดที่เป็นข่าวนี้ ผมมองว่าถ้าเราปล่อยไว้เลยโดยไม่ให้ความรู้หรือความเข้าใจที่ถูกต้องอาจจะทำให้ศาสนาเสียหายได้ เนื่องจากถ้าเราปล่อยให้มีอุลตร้าแมนมาได้ อีกหน่อยก็คงมีอย่างอื่นตามมาเลยเถิดแน่นอน ซึ่งในสังคมถ้าเราไม่มีกรอบให้บางเรื่องที่สำคัญหรือเรื่องอ่อนไหวสำหรับบางคนเลย คงจะมีปัญหาตามมาในภายหลังได้ครับ (ตรงนี้ผมขอข้ามประเด็นเรื่องบาปกรรมจากผลของการกระทำนะครับ เพราะต้องดูที่เจตนาและเป็นเรื่องที่จะต้องลงลึกในแง่มุใของศาสนาลงไปอีก เดี๋ยวมันจะยาวเกินไปครับผม)
สำหรับในกรณีที่มีศิลปินแห่งชาติบางท่าน ออกมาให้ความเห็นสนับสนุนเด็กที่วาดรูป โดยส่วนตัวแล้วผมมองต่างออกไปในแง่ที่ว่า ศิลปะกับศาสนานั้นโดยแท้จริงแล้วเป็นคนละส่วนกัน ศิลปินแค่เอาแง่มุมนึงของศาสนามามาทำเป็นศิลปะ ซึ่งผมก้คิดว่า เรื่องทุกเรื่องต้องมีความเหมาะสมในบางบุคคล กาล สถานที่ หรือเวลาครับ เช่น ศิลปะนู้ดคงไม่เหมาะจะเอามาไว้ในที่สาธารณะ เพราะอาจจะทำให้เกิดการกระตุ้นทางเพศมากขึ้นในสถานที่ที่ไม่เหมาะสม เป็นต้น ผมจึงมองว่าความเห็นของบุคคลผู้มีความสามารถบางท่านก็ไม่สามารถเอามาชี้ว่าเป็นสิ่งผิดหรือถูกได้ เพราะความเก่งกับความถูกต้องเหมาะสมเป็นคนละเรื่องกัน เหมือนนักการเมืองที่มีคนเก่งมากมาย แต่ก็เข้าไปโกงกิน หรือแม้แต่ สว.ในสภาตอนนี้ก็มีศิลปินแห่งชาติท่านนึงที่ผมชื่นชอบผลงานด้านดนตรี แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับท่าทีทางการเมืองของเค้าที่สนับสนุนรัฐบาล (ตรงนี้ผมขอนุญาตข้ามนะครับเดี๋ยวผมจะปลิวซะก่อนครับ 555)
สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่อุตส่าห์เข้ามาอ่านและแสดงความเห็นตอบกลับโดยใช้เหตุผลคุยกันครับ ผมแค่อยาหให้เพื่อนสมาชิกได้อีกมุมความเห็นนึงที่ยังไม่มีคนเข้ามาแชร์แค่นั้นเองครับ
ปล.เพื่อนๆที่อ่าน บางคนอาจคิดว่าทำไมมรึงไม่ไปบวชเลยล่ะ ผมเคยคิดจะบวชตลอดและลาออกจากงานแล้ว แต่ติดด้วยข้อจำกัดทางบ้านเลยทำให้บวชตลอดชีวิตไม่ได้ครับ
16
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:02
[RE: ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ]
ต้องทำใจครับทุกศาสนาจะมีคนที่สุดโต่งปล่อยอะไรไม่ได้เลย กับคนที่ปล่อยวางได้...คนออกมาให้ความรู้ก็มีแหละครับ...แต่ถึงตอนนี้แล้วไม่มีใครฟังใครแล้ว
จนคนที่เขาสังเวชเขาก็เอาตัวเองออกไปเงียบๆ ปล่อยให้มันเป็นไปเพราะนอกจากพระพุทธเจ้าจะปรินิพพานไปเป็นพันปีแล้ว เดี๋ยวนี้พ่อแม่ครูบาอาจารย์ก็ทยอยละสังขารกันไปแทบหมดสิ้นก็ตามนั้นถึงคราวเสื่อม...
หนังสือเล่มเดียวกันคนอ่านสิบคนยังอ่านได้อะไรมาไม่เหมือนกันเลยครับ..นับประสาอะไรกับคำสอนที่จะต้องถูกตีความไปต่างๆ นาๆ
0
0

โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8866
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:04
[RE: ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ]
สรุปก็คือผู้ใหญ่บางคนแยกศิลปะ ออกจากศาสนาไม่ได้ใช่ไหมครับ

แล้วที่ว่าเป็นการปล่อยปะละเลยนี่มันเสียหายยังไง ผมไม่เห๋นมันจะเป็นการทำลายศาสนายังไงเลย

หลายเรื่องเลยที่ปล่อยปะละเลยเช่น คนห่มผ้าเหลืองหลายคนตอนนี้

ที่ว่าจะกลัวเป็นกาาทำลายผมว่าไปกลัวเรื่องการบิดเบือนคำสอนดีกว่ามากลัวของภายนอกนะ แก่นแท้มันคือคำสอนอ่ะทุกศาสนา

ปล.ผมคนคริสต์นะ โคตรจะชินกับเรื่องแบบนี่
แก้ไขล่าสุดโดย Failed เมื่อ Wed Sep 11, 2019 14:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 281
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:05
เห็นด้วยกับตัวอย่างนี้นะฮะ
...
ศิลปะนู้ดคงไม่เหมาะจะเอามาไว้ในที่สาธารณะ
เพราะอาจจะทำให้เกิดการกระตุ้นทางเพศมากขึ้นในสถานที่ที่ไม่เหมาะสม
...
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 384
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:09
ผมว่าการวาดรูปพระกับศิลปะมันมีมานานแล้วครับ

เลยต้องถามว่าทำไมมันถึงเป็นประเด็นในตอนนี้

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2009
ตอบ: 1615
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:11
ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ
ผมว่าไม่ควร เพราะรู้อยู่ว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน แต่ก็แค่กล่าวตักเตือนพอแล้ว ไม่ต้องถึงกับดราม่า แจ้งความไร
และ ก็ไม่น่าจะต้องสนับสนุนน้องเค้าด้วยความสะใจอย่างโจ่งแจ้งด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
9
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: ชอบนิว ดูลิเวอร์ เกลียดแมนยู
ตอบ: 4093
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:13
เรื่องเตือน พอเข้าใจได้

แต่ตอนนี้เหมือนเป็นการเล่นใหญ่ พาไปกราบขอขมา

มีการฟ้องร้อง เป็นเรื่องเป็นราว

ทีวัดเชิงธุรกิจ พระทำตัวไม่เหมาะสม พระสัก พระปลุกเสก พระบอกหวย
ผมไม่เห็นข่าวที่จะทำอะไรเลย

1
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:13
illusoryz พิมพ์ว่า:
ผมว่าไม่ควร เพราะรู้อยู่ว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน แต่ก็แค่กล่าวตักเตือนพอแล้ว ไม่ต้องถึงกับดราม่า แจ้งความไร
และ ก็ไม่น่าจะต้องสนับสนุนน้องเค้าด้วยความสะใจอย่างโจ่งแจ้งด้วย  

เห็นด้วยครับกระชับได้ใจความมาก..
ตอนนี้เด็กมันจะซวยเพราะกองเชียร์นี่แหละครับ
1
0

Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11816
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:34
ให้ภาพได้ทำหน้าที่ของมันเถอะครับ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=918310808532259&set=a.101598203536861&type=3&theater

อุลตร้าเเมนคือฮีโร่
จากภาพตีความได้ว่าพุทธศานาก็สามมารถเป็นฮีโร่ที่ช่วยขบัดเป่าความชั่วร้ายไปได้ไม่ต่างจากที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้าย

ที่เจ้าของกระทู้พูดมาผมเข้าใจทั้งหมดเลยครับ เห็นด้วยทั้งหมดเลย
เเต่ติดนิดเดียวตรงที่บอกว่า ถ้าปล่อยให้มี"อุลตร้าแมน"เข้ามาได้ อย่างอื่นคงตามมา
ผมอนุมานเอาว่า การพูดเเบบนี้นั่นย่อมหมายถึงว่า เจ้าของกระทู้เข้าใจว่าการวาดพระพุทธรูปเป็นอุลตร้าเเมน ทำให้ศาสนาเสื่อมเสียเกียรติ ซึ่งผมคงต้องขอบอกว่าผมค้านในจุดนี้

เพราะในมุมผมการวาดพระพุทธรูปอุลตร้าเเมนคือการยกย่องศาสนา ว่าเป็นเสมือนฮีโร่ที่คอยผดุงคุณธรรม ปราบเหล่าร้ายเเละความชั่วไปให้หมดสิ้นจากโลก เหมือนกับที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้ายในหนังในการ์ตูน

ผมจึงไม่เห็นความจำเป็นใดๆถึงการไปตักเตือนน้องคนวสาดเสียด้วยซ้ำกลับต้องชื่นชมด้วยซ้ำไปครับที่เปรียบศาสนาในมุมมองใหม่ๆได้ดี เเถมยังทำให้เป็นเรื่องที่ใลก้ตัวเด็กๆมากกว่าเดิม

น่าแปลก ที่คนบางกลุ่มเลือกมองเเต่มุมร้ายๆเเล้วโวยวายกันไป
ขณะที่ผมเลือกมองในเเง่มุมดีๆ

ลบหลู่ไม่ลบหลู่มันอยู่ที่เจตนาครับ...
อย่างตัวอย่างนี้คนซื้อภาพไปได้ทำประโยชน์จากการตีความภาพคล้ายๆผม
ซึ่งดีกว่าพวกที่มาโวยวายว่าทำให้ศาสนาดูเเย่เยอะเลย
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:44
Failed พิมพ์ว่า:
สรุปก็คือผู้ใหญ่บางคนแยกศิลปะ ออกจากศาสนาไม่ได้ใช่ไหมครับ

แล้วที่ว่าเป็นการปล่อยปะละเลยนี่มันเสียหายยังไง ผมไม่เห๋นมันจะเป็นการทำลายศาสนายังไงเลย

หลายเรื่องเลยที่ปล่อยปะละเลยเช่น คนห่มผ้าเหลืองหลายคนตอนนี้

ที่ว่าจะกลัวเป็นกาาทำลายผมว่าไปกลัวเรื่องการบิดเบือนคำสอนดีกว่ามากลัวของภายนอกนะ แก่นแท้มันคือคำสอนอ่ะทุกศาสนา

ปล.ผมคนคริสต์นะ โคตรจะชินกับเรื่องแบบนี่  

โดยส่วนตัวผมโอเครและชื่นชอบกับรูปภาพภิกษุสันดานกานะคับ เพราะว่ารูปภาพนี้มีประโยชน์ในแง่ของการเตือนสติคนที่เป็นพระเองก็ดีให้ปฏิบัติตนไม่เป็นตามภาพ หรือเป็นประโยชน์ในแง่ฆราวาสให้เลือกทำบุญกับพระที่ปฏิบัติดีจริงๆถ้าเราเอาไปต่อยอดให้ความรู้กับประชาชน ซึ่งก็จะช่วยขจัดพวกมารศาสนาที่อาศัยผ้าเหลืองได้มากขึ้นครับ และผมว่าคนที่แบนรูปนี้ก็สุดโต่งเกินไป
แต่สำหรับรูปพระอุลตร้าแมน ตามที่ท่านสงสัย ผมมีความเห็นว่า พระพุทธเจ้าตามพระประวัตินั้นท่านเป็นผู้บริสุทธิ์แล้ว คงจะนำรูปวาดที่เป็นเสมือนตัวแทนพระองค์ท่านมาดัดแปลงให้แหวกแนวคงไม่เหมาะสม อาจจะส่งผลเสียได้มากกว่าผลดีเพียงเล็กน้อย คล้ายๆกับบางคนรักและเทิดทูนพ่อแม่ของตนมากเพราะท่านมีบุญคุณ แต่มีบางคนเอารูปอุลตร้าแมนหรือมดเอ็กซ์มาแปะที่หัวแทนก็อาจเกิดความไม่พอใจได้ และถึงบางคนไม่รู้สึกอะไร แต่บางคนเลยเถิดไปหรือเจตนาไม่ดีกะเอามาหากินเพราะไม่มีการตีกรอบสุดท้ายแล้วก็จะมีคนที่นึกเอาแต่ความสนุกสะใจจนเกิดความเสียหายได้ครับผม
นอกจากนี้สำหรับผู้ที่ปฏิบัติจนเห็นมรรคผล เช่น พระอรหันต์แล้วนั้น ท่านเคารพบูชาและระลึกถึงบุญคุณของพระพุทธเจ้ายิ่งกว่าพ่อแม่แท้ๆ ซะอีก เพราะทำให้หลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ซึ่งเป็นเหตุแห่งทุกข์ทั้งปวงได้ และโดยส่วนตัวผมที่ศึกษาปฏิบัติมาร่วม 20 ปี ผมยังไม่เคยเจอคำสอนใดของพระพุทธเจ้าที่ไม่เป็นจริงเลยแม้แต่นิดเดียวเลยครับ (อันนี้จากผลการปฏิบัตินะครับ)
ส่วนประเด็นเรื่องการบิดบือนคำสอน ก็ให้เป็นหน้าที่ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไปที่เค้ามีการจัดการไปบ้าง แต่ทุกอาชีพคงมีคนไม่ดีปนกันไปเป็นเรื่องธรรมดา โดยเฉพาะอาชีพพระสงฆ์เป็นอาชีพที่ยากลำบากที่สุดในโลก เพราะต้องขัดหรือต่อสู้กับความต้องการหรือกิเลสในใจตลอดเวลา แต่ผมคิดว่าการแก้ไขปัญหามารศาสนาที่ท่านบอกมาได้ดีที่สุดคือแก้ที่ตัวเราเองไม่ให้มีความงมงาย ใช้ปัญญาในแต่ละเรื่องแทน สุดท้ายมารศาสนาก็จะลดหายลงไปเองครับถ้าเราไม่ไปสนับสนุน
ปล. โดยส่วนตัวถ้าเพื่อนสมาชิกมีท่านใดอยากเห็นหรือทำบุญกับพระที่ปฏิบัติดี ผมแนะนำให้ไปที่วัดป่าอัมพวัน บ้านบึง จ.ชลบุรี ซึ่งเป็นสายหลวงปู่ชา และเจ้าอาวาสท่านเป็นลูกศิษย์รุ่นแรกๆ ที่ผมเห็นสมาชิกในเว็บหลายคนชื่นชอบคำสอนของหลวงปู่ชานะครับ เดินทางจากมอเตอร์เวย์แค่ ชั่วโมงเดียว แถมบรรยากาศเป็นธรรมชาติติดกับอ่างเก็บน้ำบนภูเขา ถือซะว่าแวะไปเที่ยวพักผ่อนได้ไปในตัวครับผม
สุดท้ายผมขอขอบคุณท่านที่แสดงความคิดเห็นกลับมาในกระทู้ผมนะครับ
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7884
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:45
ผลลัพธ์คือกระแสสังคมที่ออกมานี่แหละ
จะเป็นคำตอบได้ว่ามันเหมาะสมหรือไม่เหมาะสม

อะไรที่ทำแล้ว คนเขาตำหนิ คนเขาไม่พอใจ
ก็แค่หลีกเลี่ยงไม่ทำแค่นั้นเอง

ศิลปะมันมีคำว่าสร้างสรรค์ กับไม่สร้างสรรค์อยู่
ไม่ใช่อยากทำอะไรตามใจฉัน

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 3666
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:47
[RE]ขออนุญาต แชร์อีกมุมมองนึงเรื่องพระอุลตร้าแมนนะครับ
สำรหับผมแล้ว เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล เป็นความเชื่อ เป็นแนวคิด ไม่มีคนผิดคนถูกสำหรับผมนะ แต่เรื่องที่ผมมองว่าผิด ผิดในที่นี้หมายถึงสิ่งที่ทำให้เกิดความแตกแยก การแบ่งฝักแบ่งฝ่าย คือความคิดของเราๆนี่แหละ ทีพยายามหาเหตุผลให้มีคนถูกคนผิด เพื่อที่จะหาเหตุผลให้ตัวเองถูก เราดูถูก หาเรื่องทำลายแนวความคิดที่เราไม่เห็นด้วยจนเกินนไป สำหรับผมนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย RuNgSII เมื่อ Wed Sep 11, 2019 14:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

EMO ONLY
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13709
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:49
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
ให้ภาพได้ทำหน้าที่ของมันเถอะครับ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=918310808532259&set=a.101598203536861&type=3&theater

จากภาพตีความได้ว่าพุทธศานาก็สามมารถเป็นฮีโร่ที่ช่วยขบัดเป่าความชั่วร้ายไปได้ไม่ต่างจากที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้าย

ที่เจ้าของกระทู้พูดมาผมเข้าใจทั้งหมดเลยครับ เห็นด้วยทั้งหมดเลย
เเต่ติดนิดเดียวตรงที่บอกว่า ถ้าปล่อยให้มี"อุลตร้าแมน"เข้ามาได้ อย่างอื่นคงตามมา
ผมอนุมานเอาว่า การพูดเเบบนี้นั่นย่อมหมายถึงว่า เจ้าของกระทู้เข้าใจว่าการวาดพระพุทธรูปเป็นอุลตร้าเเมน ทำให้ศาสนาเสื่อมเสียเกียรติ ซึ่งผมคงต้องขอบอกว่าผมค้านในจุดนี้

เพราะในมุมผมการวาดพระพุทธรูปอุลตร้าเเมนคือการยกย่องศาสนา ว่าเป็นเสมือนฮีโร่ที่คอยผดุงคุณธรรม ปราบเหล่าร้ายเเละความชั่วไปให้หมดสิ้นจากโลก เหมือนกับที่อุลตร้าเเมนปราบเหล่าร้ายในหนังในการ์ตูน

ผมจึงไม่เห็นความจำเป็นใดๆถึงการไปตักเตือนน้องคนวสาดเสียด้วยซ้ำกลับต้องชื่นชมด้วยซ้ำไปครับที่เปรียบศาสนาในมุมมองใหม่ๆได้ดี เเถมยังทำให้เป็นเรื่องที่ใลก้ตัวเด็กๆมากกว่าเดิม

น่าแปลก ที่คนบางกลุ่มเลือกมองเเต่มุมร้ายๆเเล้วโวยวายกันไป

ลบหลู่ไม่ลบหลู่มันอยู่ที่เจตนาครับ...
อย่างตัวอย่างนี้คนซื้อภาพไปได้ทำประโยชน์จากการตีความภาพคล้ายๆผม
ซึ่งดีกว่าพวกที่มาโวยวายว่าทำให้ศาสนาดูเเย่เยอะเลย  

น้องคงเกาหัวเลย กุขายให้ 4500 พี่ล่อไป 4 แสนละ
1
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:51
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:

ผมมองว่าการวาดรูปอุลตร้าแมนด้วยเจตนาอันดีไม่เสียหายเลยครับ เพราะคิดว่าเจตนาเป็นกรรม ถ้าเจตนาดีย่อมเป็นกรรมดี ผมคิดอย่างงี้จริงๆนะครับ แต่คิดว่าสุดท้ายแล้วการไม่ตีกรอบในเรื่องบางเรื่องเลยสุดท้ายจะคุมไม่อยู่ และส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับเพราะคนมีหลายประเภทครับผม สุดท้ายจะมีคนแฝงเข้ามาทำอะไรเลยเถิดหรือหาผลประโยชน์ได้ครับ ผมจึงบอกว่าศิลปะในบางครั้งก็ต้องดู บุคคล กาลเวลา สถานที่ ครับผม
ปล. ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status: I feel the need... The need for speed...!
เข้าร่วม: 17 Sep 2005
ตอบ: 1042
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2019 14:54
จากเหตุการณ์นี้ อารมณ์เหมือนการ "ล่าแม่มด" "ล่ากระสือ" ประมาณนั้นอ่า...
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel