ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
: 0 ใบ : 0 ใบ
ตอบ: 15637
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 03:19
[RE: ระหว่างเงินดือนเยอะ กับ เงินเดือนไม่เยอะแต่เหลือเเก็บ]
เงินเดือนเยอะ ก็แค่ตัวเลขอะครับ

มันไม่น่าตื่นเต้นอะไรเลย แต่ก็ยิดได้ว่าเรามีการงานทำที่ดี

ในระยะยาว ยังไงเงินเดือนเยอะก็ผมว่ายังไงก็ดีกว่าอยู่ดี

เพราะค่าใช้จ่ายมันมีวันหมดอะ ภาระต่างๆ บ้าน รถ อะไรพวกนัี้

ถึงเค้ารายจ่ายเยอะไม่เหลือเก็บก็จริง แต่เค้าก็ได้ทรัพย์สินบางอย่างมาเป็นของตััวเอง

พอวันนึงค่าใช้จ่ายพวกนั้นหมดลง เค้าเหลือเก็บเยอะมากๆเลยแหละครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2007
ตอบ: 399
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 05:50
[RE]ระหว่างเงินดือนเยอะ กับ เงินเดือนไม่เยอะแต่เหลือเก็บ
ถ้าคุณมีสิทธิเลือก คุณต้องรู้สถานะตัวคุณเองครับว่าเป็นอย่างไร

เพราะผมเลือกพลาดมาแล้ว ผมเลือกอย่างหลังมา ซึ่งไม่ตอบโจทย์ผมมากๆ

อย่างหลังผมมองว่า สำหรับคนที่มีทางบ้านซัพพอตทุกค่าใช้จ่ายตลอดเวลา

อาจจะมีตำแหน่งราชการ หรืองานที่ชอบ ที่รัก โดยไม่แคร์เรื่องผลตอบแทน (มีรุ่นน้องผมเป็นอย่างนี้หลายคน)

ซึ่งคุณภาพชีวิตดีกว่าเงินเดือนสามหมื่นทุกคน มีรถขับ ได้กินที่อยากกิน ได้ไปในที่ๆอยากไป

แต่ถ้าไม่มีคนซัพพอต อย่างแรกถ้ามันเดือนชนเดือน แต่ก็เป็นเดือนชนเดือนที่มีคุณภาพในระดับหนึ่งนะครับ

และการก้าวหน้าของเงินเดือนมีมากกว่าและเยอะกว่าแน่นอน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 6600
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 06:11
[RE: ระหว่างเงินดือนเยอะ กับ เงินเดือนไม่เยอะแต่เหลือเก็บ]
เป็นผมผมไปรับ 30k นะ อย่างน้อยเราได้ค่าเฉลี่ยสำหรับเงินที่หน้า หากลาออก
0
0
Manchester United
A.C. Milan

นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3289
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 06:24
[RE: ระหว่างเงินดือนเยอะ กับ เงินเดือนไม่เยอะแต่เหลือเก็บ]
ดูบริบทรอบตัวเองก่อนอ่ะครับ ได้งานที่ได้พัฒนาตัวเองไหม มีโอกาสเติบโตในสายงานไหม ค่าใช้จ่ายต่างๆเท่าไหร่ ค่าเดินทาง ค่ากิน ค่าที่พัก ค่าของใช้ส่วนตัว ให้เงินแม่และไว้ใช้รีแลกซ์สำหรับตัวเอง มีหนี้ไหม มีเวลาไหม อนาคตวางแผนไว้ยังไง

เงินเดือนได้เยอะกว่า ถ้าบริหารจัดการดีๆมันก็อาจจะเหลือเก็บมากกว่าเงินเดือนน้อย แต่ถ้าเงินเดือนน้อยแต่รายจ่ายเยอะก็อาจไม่เหลือเงินให้เก็บ พิจารณาครบแล้วก็เลือกเลยครับ
จริงๆเหตุผลยังมีอีกเยอะ แต่ตัวผมจะพิจารณาประมาณนี้
แก้ไขล่าสุดโดย prinznazgul เมื่อ Sat Aug 24, 2019 06:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13411
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 06:45
มันห่างกันเยอะจัง ผมเลือกเงินเยอะนะ โอกาสที่จะได้ปรับเพิ่มในปีถัดๆไปมันจะยิ่งห่างขึ้นไปเรื่อยๆ ปีนี้อาจไมา่เหลือเก็บ แต่ปีหลังๆเหลือเยอะกว่าแน่ๆ
ถ้าเลือกระหว่าง 30k กับ26k อันนี้ค่อยน่าเลือกอย่างหลัง
แก้ไขล่าสุดโดย toffyman เมื่อ Sat Aug 24, 2019 06:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
evertonian
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1740
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 08:22
เลือกยากเลยครับ คือ ถ้าเป็นคนเก็บก่อนใช้ ไม่ว่าเงินเยอะหรือน้อยมันก็จะมีเก็บอะ

แต่ถ้ามันต่างกันมาก ขอเลือกเงินเยอะไว้ก่อนครับ เพราะอนาคตค่าใช้จ่ายมันอาจจะลดลงก็ได้ อีกอย่างคือเราสามารถเอาเงินเยอะๆนี่เก็บไปลงทุนบางส่วนได้ลงทุนไวยิ่งดี แต่ถ้าเงินน้อย ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา มันไม่พอ Support หรือป้องกันความเสี่ยงได้เลย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 1096
โพสเมื่อ: Sat Aug 24, 2019 11:22
เงินเดือนเยอะ
ย้ายที่ใหม่ก็อิงจากเรทเดิม

ยิ่ง 17k กับ 30k ต่างกันเกือบเท่าตัว

โอกาศ 17k จะมา 30K ยากมาก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel