ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: I WANT THAT NOW
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Feb 2010
ตอบ: 3180
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:45
[RE: หนักใจเรื่องแม่กับแฟน]
ถ้าไม่เปลี่ยนแฟนก็ต้องเปลี่ยนแม่ละแบบนี้ ถ้าไม่เปลี่ยนนิสัย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

MUSIC PUPE FAME KANING PANCAKE FOND CHAMPOO
Status: สงบ จบ พอ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 753
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:48
จากประสบการณ์ตรงบ้านแฟน พี่สะใภ้แฟนผม เป็นแบบนี้เลย กินข้าวเสร็จ ไม่ล้าง เเต่ดีที่ยกไปเก็บ แล้วให้เเม่แฟนผมล้าง และมีเรื่องคล้ายๆ แฟนท่านอีก จนทะเลาะกันใหญ่โต ระหว่างพี่สะใภ้ กับแฟนผม (แฟนผมเจ้าระเบียบ รักสะอาดมาก) จนต่างคนต่างอยู่ แล้วที่สำคัญตอนนี้หลานแฟนผม ทำตามแม่ตัวเอง เพราะคิดว่าทำแบบนี้เเล้ว สามารถทำได้ ไม่มีใครว่า

คุยกันดีๆ ครับ ค่อยๆ ปรับ ระหว่างแฟน กับ เเม่
แก้ไขล่าสุดโดย เด็กวัด เมื่อ Fri Aug 23, 2019 12:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9465
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:50
TEEFAME พิมพ์ว่า:
taopromd พิมพ์ว่า:
แฟนท่านมีครบทุกอย่างที่ผู้ใหญ่ไม่ชอบทั้งนั้นเลยนะ
งานบ้านไม่ ตื่นเช้าไม่ เรียบร้อยไม่ พูดจาดีไม่ กินง่ายไม่ เข้ากับแม่ยิ่งไม่

มีข้อดีข้อไหนพอให้มาขัดแย้งกับข้อเสียบ้างไหมครับ  

มันก็รักอะแหละ ตอนแรกอยู่ด้วยกัน2คน ก็ราบรื่นดีครับ พอย้ายมามันก็ต้องปรับตัว

ผมก็จากตื่นสาย ก็ตื่น6โมง แฟนผมโน่น10โมง+

คือปัญหามันก็เป็นจากฝ่ายแม่นั่นละครับ  

จริง ๆ แม่ท่านก็ไม่ได้เป็นปัญหานะครับ บางทีอยู่บ้านท่านอย่านิ่งดูดายมากกว่า  

พอดีผมพิมผิด จะพิมว่า ปัญหาที่บอก ก็คือมาจากที่คุณแม่พูดนั้นละครับ  

ผมว่าวิธีสุดท้ายคือแยกออกมาอยู่ด้วยกันเหมือนเดิมครับ แต่ระหว่างนี้ลองปรับตัวกันนิดหน่อยดูครับ เผื่อมันจะเบาความร้อนในบ้านได้ เอาใจช่วยครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3492
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:50
คนมีหลายประเภท ผมขอพูดตรงๆว่าประเภทที่แฟนท่านเป็น
ไม่สมควรที่จะคู่ชีวิตของใครเลย เพราะความรับผิดชอบเล็กๆน้อยๆแค่นี้ยังทำไม่ได้ ในอนาคตมีลูกด้วยกันนี่หนักแน่นอน
ผมนี่นึกถึงพิไลในกรงกรรมเลย
พูดแบบเห็นแก่ตัวแบบเลวๆหน่อยก็ คนบางคนไม่เหมาะที่จะเป็นแม่ของลูกเรา เป็นได้แค่คนแก้เหงาไปพลางๆ ถ้าเค้าเปลี่ยนตัวเองได้มันก็อีกเรื่อง แต่ผมเชื่อว่าเปลี่ยนไม่ได้แน่ๆ
7
0
Status: สายส่อง
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 274
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:52
อยู่บ้านใคร คนอาศัยก็ควรพิจารณาว่าอะไรควรหรือไม่ควร ที่นี่ไม่ใช่บ้านตัวเอง ช่วยเหลืออะไรก็ก็ควรจะช่วยครับ

กรณีที่เกิดขึ้น ถ้าแฟนคุณจะไม่สะอาด ไม่เรียบร้อยในที่ของตัวเอง เช่น ห้องนอน บลาๆ แม่คุณก็ไม่ควรเข้าไปยุ่งวุ่นวาย แต่ถ้าไม่เรียบร้อยไม่สะอาดในที่ส่วนรวมอื่นๆ มันก็ไม่ควรอย่างยิ่ง อันนี้ก็อยู่ที่คุณแล้ว ว่าจะจัดการแฟนคุณอย่างไร

ส่วนเรื่องอาหาร ผมเข้าใจแฟนคุณและก็แม่คุณทั้งคู่นะ คือมีอาหารอยู่แล้วแต่จะไปซื้อเพิ่มมาอีกทำไม ส่วนอีกคนก็มันกินไม่ได้อ่ะ จะให้ทำไง อาการเหมือนน้องชายผมเลย กินยากกินเย็นเหลือเกิน ดุด่าว่ากล่าว ให้ลองกินยังไงมันก็ไม่กิน กินไม่ได้ สรุปแล้ว ที่บ้านผมใช้วิธีนี้ครับ แยกสัดส่วนอาหารกันไปเลย ซื้อกับช้าวมาปกติ อย่างบ้านคุณซื้อกับข้าวมา4อย่าง แบ่งให้พ่อแม่คุณ2-3อย่าง แฟนคุณ1อย่าง แล้วมานั่งกินด้วยกัน แค่นั้นเองครับ ลองทำแบบบ้านผมก็ได้นะ

ส่วนเรื่องทำความสะอาด ล้างจาน กวาดบ้าน ถูบ้าน ผมมองว่าคุณกับแฟนก็ช่วยกันทำครับ พ่อแม่แก่แล้ว ให้แกได้พักผ่อนบ้าง หรือถ้าแกทำเป็นปกติอยู่แล้ว ก็ควรเข้าไปช่วยบ้างครับ

*** เรื่องล้างจาน ไม่ว่าแฟนคุณคือใครก็ตามกินเสร็จก่อนหรือหลัง ควรรอให้ทุกคนกินเสร็จเรียบร้อย แล้วล้างทันที ห้ามปล่อยทิ้งไว้เด็ดขาด มันเป็นสิ่งที่กินตอนนี้ เสร็จตอนนี้ก็ควรล้างตอนนี้เลย เพราะถ้าไม่ล้าง ผู้ใหญ่โดยเฉพาะแม่คุณจะบ่นอีกแน่นอน แล้วจะลามไปเรื่องอื่นด้วย เชื่อผม เพราะแม่ผมก็เป็น 555 (คุณกับแฟนนั้นแหละช่วยกันล้าง)

สรุปส่วนท้ายนี้ จะบอกว่่า ค่อยๆปรับกันไปครับ คุยกับแฟน คุยกับแม่ ลองทำตามที่ผมหรือพี่ๆหลายๆท่านแนะนำไป ลองดูไปสักระยะนึง มันอาจจะดีขึ้นก็ได้นะครับ ผมจะไม่ยุยงให้คุณแตกคอกับฝ่ายใดฝ่ายนึงนะ แฟนคุณอาจจะมีดีอย่างอื่น แต่เพียงข้อเสียของเค้า มันไม่ถูกใจแม่คุณเท่านั้นเอง สู้ๆครับ โชคดีๆ
3
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: จำได้ว่าเกิดมาผมก็เป็นเด็กผี
เข้าร่วม: 26 Jan 2010
ตอบ: 13385
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:57
หนักใจเรื่องแม่กับแฟน
แฟนทำงานบ้านอย่างอื่นไหมครับ? รดน้ำต้นไม้ กวาดบ้านถูบ้าน กรอกน้ำ ทำอาหาร ซักผ้า,รีดผ้าให้คุณหรือแม่ไหม? หรืออะไรต่างๆที่เป็นงานบ้านงานส่วนรวม ถ้าทำก็ไม่น่ามีปัญหา

แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลยก็เลิกซะ

เพราะคำว่ารักมันยังไม่พอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 33999
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:59
แฟนอายุเท่าไหร่
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 953
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:03
ถ้าตามที่ท่านว่ามา มีแต่เรื่องแย่ๆ ต้องตักเตือนหน่อย
ไม่งั้นก็แยกไปอยู่กัน2คนครับ
ไม่งั้นปัญหาตามมาอีกเยอะแน่นอน
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2008
ตอบ: 4228
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:08
ไม่ใช่แค่แม่ท่านหรอกครับ แบบนี้บ้านไหนๆก็ไม่ชอบ

อย่างน้อยการทำงานแบบนี้มันคือพื้นฐานการดำรงชีวิต ไม่ว่าจะเดี่ยว รึว่า ชีวืตคู่

คิดดีๆนะครับๆ ถ้ารักมาก ก็แยกกันไปอยู่สองคน

0
0
หนุ่มเมืองกาญจน์
คอมเมนเตเตอร์
Status: กาลเวลาพิสูจน์คน ความมั่นคง พิสูจน์ใจ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3441
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:13
แฟนท่านมีครบทุกอย่างที่ผู้ใหญ่ไม่ชอบทั้งนั้นเลยนะ
งานบ้านไม่ ตื่นเช้าไม่ เรียบร้อยไม่ พูดจาดีไม่ กินง่ายไม่ เข้ากับแม่ยิ่งไม่

มีข้อดีข้อไหนพอให้มาขัดแย้งกับข้อเสียบ้างไหมครับ  

มันก็รักอะแหละ ตอนแรกอยู่ด้วยกัน2คน ก็ราบรื่นดีครับ พอย้ายมามันก็ต้องปรับตัว

ผมก็จากตื่นสาย ก็ตื่น6โมง แฟนผมโน่น10โมง+

คือปัญหามันก็เป็นจากฝ่ายแม่นั่นละครับ  

งง ตกลงปัญหามาจากแม่ท่านเหรอ ที่ท่านเล่ามาแฟนท่านต่างหากนะที่ไม่เปลี่ยนแปลงตัวเอง งานบ้าน งานเรือน ผู้หญิงมันก็ต้องมีบ้างสิจะเป็นครอบครัว จะเป็นพ่อคน แม่คน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: คนไทย
เข้าร่วม: 19 May 2010
ตอบ: 14421
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:16
มีทางเดียว แยกบ้าน แยกครัว กันอยู่
0
0

นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6342
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:18
[RE]หนักใจเรื่องแม่กับแฟน
เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน
ต้องคุยกันตรงๆเลยครับ
ว่าอะไรทำได้แค่ไหน ชอบอะไรไม่ชอบอะไร

แต่มุมที่ทั้งสองฝ่ายแสดงความจริงใจให้กันก็ต้องมีนะครับ
เช่น แฟนท่าน ซื้อของมาฝากแม่บ้าง ทำอะไรเพื่อแม่บ้าง
และแม่ท่านก็เช่นกัน เช่น ซื้อของให้แฟนท่านบ้าง ทำอะไรให้บ้าง

คือให้มีด้านดีด้วย ไม่ใช่มีแต่ด้านเสียอย่างเดียว

ของผมก็เคลียร์แล้วครับ แม่กับแฟนเจอกันก็กอดกัน แต่ลึกๆก็รับรู้ว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11301
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:20
ลำบากนะ ถ้าปกติท่านไม่ได้เป็นคนทำอยู่แล้ว แล้วมีแฟนไม่ทำเนี่ย อย่างผมเป็นคนไม่ล้างจานเลยถ้าไม่จำเป็น แต่ต้องเก็บจานไปไว้ที่อ่างล้าง เสื้อผ้าก็ไม่ซักเอง ให้แม่ซัก+ตาก+แยกให้ทุกวัน ผมแค่เอาใส่ตู้ กับข้าวก็ไม่ทำถ้าไม่จำเป็น เคยคิดนะว่าถ้าอยู่คนเดียวยาวๆ แล้วทำงานไปด้วย บ้านจะเละขนาดไหน

ส่วนแฟนผมนี่เป็นตัวทำงานบ้านเลย ทำมันทุกอย่าง ตอนนี้ลองมาอยู่ที่บ้านผม แม่นี่สบายเลย เพราะปกติแม่จะล้างจานทุกเย็น บ้านก็ต้องกวาด+ถู พอแฟนผมมาอยู่ทำแทบทุกอย่างให้เลย ตอนนี้รักยิ่งกว่าลูกตัวเองละมั้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27321
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:21
ถ้าแฟนท่านไม่ปรับ

ผมว่าเปลี่ยนแฟนใหม่ง่ายกว่า

เพราะดูจากพื้นฐานของแฟนคุณแล้ว. ต่อให้ออกมาอยู่กัน2คน. คุณแม่ของ จขกท. จะน้อยใจเปล่าครับ. คิดว่าตัวเองเป็นต้นเหตุให้ต้องแยกกันคนละบ้าน หรือท่าท่านน้อยใจหนักอาจจะคิดว่า จขกท.เลือกแฟนมากกว่าแม่. ซึ่งเป็นปัญหาละเอียดอ่อนมาก

หรืออีกวิธีนึงคือรีบมีลูกครับ. แฟนท่าน จขกท. อาจจะเป็นผู้ใหญ่ขึ้นเพราะต้องรับผิกชอบลูกมากขึ้น
0
0
<___คนธรรมดา___>
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13528
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 13:23
พูดมายังไม่เห็นข้อดีเลย มีเมียเหรือเป็นทาศเมียเนี่ย ให้แม่ต้องมาล้างจานให้เมีย เป็นผมไล่ออกบ้านเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel