ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Jan 2015
ตอบ: 343
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:47
[RE: ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ]
sleter พิมพ์ว่า:
AEIOU พิมพ์ว่า:
ผมว่าหลายคนเข้าใจ จขกท ผิดไปหน่อยนะ เขาถามถึงในแง่คุณภาพการถ่ายทำมากกว่า ไม่ใช่แนวละคร แบบเรื่องพวกมุมกล้อง มูสแอนโทน มันให้ความรู้สึกใกล้เคียงหนัง ไม่ได้หมายความต้องทำโทนพาสเทล หรือสดใสไปทุกเรื่อง  

ทุกอย่างมันขึ้นกับข้างบน​ ข้างบนเค้าไม่เล่นด้วย​ เสนอดีขนาดไหนมันก็เหมือนเดิม  

อันนั้นเข้าใจได้ครับ ผมแค่รู้สึกว่าหลายคนกำลังตีความไปทางว่า ละครไทยก็ดี ก็สนุก ทำไมต้องไปทำตามเกาหลี มากกว่าเรื่องคุณภาพการถ่ายทำ ที่เป็นประเด็นจริงๆของ จขกท หรือบางทีอาจเพราะ จขกท ตั้งคำถามไม่เคลียร์พอ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ถ้าคุณกรีดเลือดผมออกมา มันคงเป็นสีฟ้าแน่ๆ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 7944
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 01:16
[RE: ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ]
ขอตอบในฐานะที่เคยเรียนและเคยทำงานด้านนี้มานิดๆหน่อยๆ

หลักๆเลยคือเรื่องของกลุ่มเป้าหมาย และ โทนของหนังครับ
ลองคิดภาพ ละครนาคี แต่โทนสีฟุ้งๆ แบบซีรี่ย์เกาหลี หรือ ละครบุพเพสันนิวาส แต่โทนสีสดใสฟรุ้งฟริ้งแบบ ซีรี่ย์ฮอร์โมน มันก็ไม่เข้ากันป่ะครับ

แบบที่ท็อปเมนท์บอก แต่ละช่องมีกลุ่มเป้าหมายเป็นของตัวเอง ก็ต้องทำละครออกมาให้เหมาะกับกลุ่มเป้าหมาย ส่วนโทนภาพที่เห็นๆก็ก็ต้องทำให้เหมาะกับเรื่องที่นำเสนอ มันก็มีแค่นั้นแหละครับ ถามว่าช่อง 3 ช่อง 7 จะย้อมสีภาพละครของตัวเองให้เหมือนช่อง นาดาวได้ไหม....มันทำได้ครับ ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย แต่แค่มันไม่เหมาะกับโทนหนังของเค้าก็เท่านั้น
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 261
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 03:08
ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ
ผมเข้าใจ จขกทนะ ว่าหมายถึงเรื่องมุมกล้อง การเกรดสี การจัดแสงมันสามารถทำให้ดีกว่านี้ได้และ จขกท ก็ยกซีรี่เกาหลีมาเป็นตัวอย่างเฉยๆว่ามาตราฐานแบบนั้นคือดี ถ้าจะทำก็ทำได้นิทำไมช่องหลักไม่ทำกัน
บางคนไปหาว่าอวยซีรี่เกาหลีซะงั้น555
อันนี้ผมตอบเรื่องที่ว่าทำไมช่องหลักไม่ทำก่อน ง่ายๆเลยเพราะมันยังขายได้คับ จริงๆนะคนตจวส่วนใหญ่ที่ดูช่อง7เขาก็ไม่ได้รู้สึกเดือดร้อนอะไรที่ภาพมันเป็นแบบนั้น อีกอย่างก็ตามที่หลายๆคนบอกไปเลยคือในช่องหลักตอนนี้มีแต่คนเก่าคนแก่คับ วิธีการเขาก็ตามแบบของคนสมัยก่อน แล้วยิ่งมันยังขายได้อยู่เขาก็คงไม่รู้สึกว่าจำเป็นจะต้องเปลี่ยนอะไร

อันนี้ผมเสริมเรื่องถ่ายให้ได้แบบซีรี่เกาหลีนะคับจากที่เคยดูเบื้องหลังมาประมาณนึง บอกเลยจะถ่ายให้ได้แบบนั้นมันใช้เวลามากกว่าเยอะคับ ซึ่งก็หมายถึงต้องใช้ระยะเวลาถ่ายทั้งหมดนานกว่า ค่าสถานที่ค่าจ้างคนในกองถ่ายก็ต้อง+เข้าไปอีกช่องหลักไทยคงมองว่าไม่คุ้ม
ซีรี่เกาหลีหรือซีรี่ประเทศอื่นที่ถ่ายดีๆทั้วโลก เขาปั้นกันทุกชอตจริงๆนะคับ การวางมุมกล้องก็ด้วยส่วนนึง แต่การจัดแสงบอกเลยว่ายังห่างอีกมาก จัดแสงละครไทยเหมือนเอะอะก็ให้สว่างเว่อๆไว้ก่อนยิงไฟเข้าหน้านักแสดงได้เป็นพอ ชอตโคลสอัพพวกฉากจูบฉากคุยกันของเกาหลีเท่าที่เคยเห็นเค้าใช้รีเฟลกสองสามอันไฟสองสามดวงไหนจะโฟมจะอะไรอีก คือเขาเซ็ทกันนานประมาณนึงเลยอะคับกว่าจะได้แต่ละชอต ไม่แปลกที่มันจะออกมาดีขนาดนั้น ของข่องหลักไทยนี่มีกล้องสามตัวรับกว้างตัวนึง อีกสองตัวยิงคลอสกันแค่นั้นจบ555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักเตะอบจ.
Status: Hinatan, My lovely waifu.
เข้าร่วม: 09 Feb 2011
ตอบ: 3789
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 05:37
รสนิยมแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมเองก็ไม่ชอบโทนสีสดแบบเกาหลี คือส่วนตัวใหญ่ดูแต่ซีรี่ย์ญี่ปุ่นอะ โทนภาพนี้แนวอุ่นมาเลย นั้นหมายความว่าซีรี่ย์ญี่ปุ่นไม่พัฒนาหรอ!? ส่วนเรื่องมุมกล้องคงไม่ต้องพูดอะไรมาก แต่ละค่ายแต่ละชาติมีวิธีการถ่ายทำแบบตัวเอง.

คือสิ่งที่ละครไทยควรพัฒนาจริงๆคือเรื่องบท. อย่างตัวอย่างในละครผมมีโอกาสได้ดูละ เพราะเห็นเพื่อนๆแชร์มาบอกว่าเกี่ยวกับการแพทย์... แต่จากที่ดูตัวอย่างหนัง คิดว่าเป็นหนังรักที่พระเอกทำอาชีพแพทย์มากกว่า.
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 6600
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 08:49
ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ
ช่องสามเคยพิเรนทร์ทำโทนขาวฟุ้ง เจอแฟนๆด่าระหงมเลย 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Manchester United
A.C. Milan

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16034
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:04
เข้าใจจขกท.เลย และก็เข้าใจที่หลายๆเม้นท์พูด มุมนึงคือของช่องหลักเค้าก็กะทำให้คนไทยดู กลุ่มเฉพาะเค้าดู ทำแค่นี้คนก็ดูแล้ว ไม่ต้องลงทุนทำไรเพิ่มมากมาย. ส่วนของเกาหลีกลุ่มเป้าหมายเค้าไม่ใช่แค่คนเกาหลีละ มันเป็นระดับ worldwideขึ้นทุกทีๆ ลงทุนสูงแต่ผลตอบแทนก็คุ้ม เอาไปขายได้ตั้งกี่ประเทศ ดังนั้นทั้งบทละคร การถ่ายทำ มันจึงดีกว่าของไทยในหลายมิติ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11847
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:22
เหมือนเคยได้ยินว่า gdh เวลาทำซีรีย์หรือละคร จะใช้วิธีการถ่ายทำแบบหนัง มุมกล้องแบบหนังเลย
0
0
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:56
ดูอินเดียพร้อมทุกอย่าง แต่ก็ยังทำซีรีย์น้ำเน่าแบบเดิมๆ มุมกล้องเดิมๆ ฉากตกใจจับหน้าคนทั้งห้องเจาะทีละคน คือคนดูเค้าชอบแบบไหนก็ทำแบบนั้น...
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel